[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Đấy là sang thời đổi mới 85-86 rồi. Trước 80 hay thậm trí 82-83 lấy đâu ra trộm cắp như rươi hay cướp của giết người ngày nào cũng dăm vụ. Mới đây thôi chứ đã lâu đâu mà lại định lật sử thế nhỉ.🤣
Bây giờ mới ít trộm cắp cụ ạ. Thời trước, mất từ con gà, đôi dép nhựa... quần áo phơi mà không trông cũng mất. Xe đạp thì mất từ cái van giun, nắp chuông, có thằng nó còn tháo cả yên. Rạch túi, cắt hàng buộc sau xe đạp không ít. Nói chung, hở ra là mất.

Delta

Xe buýt
Bây giờ mới ít trộm cắp cụ ạ. Thời trước, mất từ con gà, đôi dép nhựa... quần áo phơi mà không trông cũng mất. Xe đạp thì mất từ cái van giun, nắp chuông, có thằng nó còn tháo cả yên. Rạch túi, cắt hàng buộc sau xe đạp không ít. Nói chung, hở ra là mất.
Thời đó cứ thử để cái xe đạp ở Cửa Nam mấy phút không ai trông là biết liền.

Cucumin

Xe tăng
Trộm cắp vặt và ăn xin là đặc sản thời đó rồi, ăn xin vào nhà xin gạo chứ không phải đội đứng ngã 3 đường xin tiền như bây giờ.

yadih

Xe hơi
Khổ thân ông bạn gác cổng Ku3, cũng là dân gốc Âu Tây Ban Nha như ai mà bây giờ xếp cạnh 1 ông Tây Ban Nha chính cống cứ tưởng là 2 dân tộc khác nhau, một ông thì ốm đói tiều tụy ông kia thì béo tốt =)). Gác cổng nữa mà làm gì, thôi chuyển việc mà vào văn phòng làm nhân viên quét dọn cho Mẽo cũng sướng 1 đời =)).

XPQ

Xe cút kít
Đấy là sang thời đổi mới 85-86 rồi. Trước 80 hay thậm trí 82-83 lấy đâu ra trộm cắp như rươi hay cướp của giết người ngày nào cũng dăm vụ. Mới đây thôi chứ đã lâu đâu mà lại định lật sử thế nhỉ.🤣
Bây giờ mạng mẽo thông tin nhanh, ngày đó báo chí nói luôn là không có những tin trộm cắp giết người bác ơi!

Trước 80 em còn trẻ con còn bị mấy anh lớn bắt vào Bách Khoa giắt mỗi thằng một viên gạch men vào bụng đi ra, mà gạch đó là cạy tường nhà vệ sinh. Ông già em bồ đội còn bị tạt mũ cối ngay đường Tàu bay. Còn thì từ cái cập lồng cho đến đoạn dây chun xe đạp xểnh là mất. Xe đạp ngày đó có bảng số có đăng ký đoàng hoàng mà ông chú em còn mất hẳn hai cái. Còn những môn như câu trộm cá, ăn cắp vật tư Nhà nước thì đầy rẫy.

Delta

Xe buýt
Cụ làm e nhớ đến câu

Có vợ mà cho đi tây
Như xe không khóa để ngay bờ Hồ :)
Khóa cũng mất cụ à. Thời đó chỉ có khóa càng cua, trộm nó cậy quá dễ, hoặc nó bê luôn lên xích lô chạy.

le_petit

Xe tăng
Cụ còn có trường Bách Khoa để thi vì trường vẫn có điện. Học xong cụ vẫn có việc làm vì các nhà máy với công sở vẫn có điện. Giả sử Bách Khoa, nhà máy, công sở đều không có điện như Cuba bây giờ thì cụ hết đường bốc phét về ý chí. Con người có thể vượt qua nghịch cảnh nhưng nghịch cảnh nó cũng phải mức độ thôi.
À đến cái đèn dầu cũng không có mà thắp vì dầu đâu? Đèn ai sản xuất?
vn khác CB nhiều lắm khi đối đầu với cấm vận, kể cả những năm cuối 80, khi giúp đỡ bên ngoài từ những nước XHCN dần cạn kiệt.
VN là nước nông nghiệp nhiệt đới, giao cho người dân cái cuốc là họ tự sống được, khỏi cần lo gì nữa. Thật sự những năm 80 nông thôn chúng tôi sống như thế. Tôi 13 tuổi vào mùa đi cuốc ruộng, kéo bừa, cấy gặt... toàn bằng hai tay và đôi vai. Hết mùa thì đóng gạch đóng ngói, bắt cua cá....Ngày một buổi đến lớp thì ngồi trên cái ghế ghép bằng hai đoạn tre, vở ghi để trên đùi. Vở hết thì ngâm nước vôi cho bay chữ cũ rồi phơi khô viết đè. Hết mực lấy nhọ nồi pha với rượu sắn, tối ngồi học với cây đèn "Hoa kỳ" mất bóng để sáng hôm sau cậy mũi hai cục đen sì. Ôms dau thì tía tô, gừng,lá bạc hà.......vvv. Trải qua quá nhiều năm chiến tranh gian khổ nên con người VN lúc đó như "thép đã tôi" vượt qua tất cả, làm ngày làm đêm để có đủ cái nhét vào dạ dày, đường phố Hàng Bột, Cửa nam để đầy các thùng, chậu trồng rau ăn. các SVĐ huyện tỉnh, các bãi trống đều được cuốc lên trồng khoai sắn.... Còn người dân nước nào hay quốc gia nào làm được điều đó!
Xin phép cho tôi chửi (dù tôi chưa bao giờ nói tục) tục nhất tất cả những kẻ mơ về ngày xưa!

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Khóa cũng mất cụ à. Thời đó chỉ có khóa càng cua, trộm nó cậy quá dễ, hoặc nó bê luôn lên xích lô chạy.
Nhớ khóa càng cua còn lắp thêm miếng sắt bảo hiểm (mua ở Thuốc Bắc), sau trộm nó chỉ cần thò cái tô vít nhỏ vào khe khóa cạy cái lò xo là xong.

gocart

Xe cút kít
Bây giờ như khu em xe máy để trước cửa, ô tô thì đỗ cách đó nửa km mà chả mất vặt. Thời bao cấp mà để thế chắc còn cái nịt.

khanhtb

Xe điện
à mà gác cổng canh cửa thì lương thấp đói là đúng mà

Leanh65

Xe container
Bây giờ mạng mẽo thông tin nhanh, ngày đó báo chí nói luôn là không có những tin trộm cắp giết người bác ơi!

Trước 80 em còn trẻ con còn bị mấy anh lớn bắt vào Bách Khoa giắt mỗi thằng một viên gạch men vào bụng đi ra, mà gạch đó là cạy tường nhà vệ sinh. Ông già em bồ đội còn bị tạt mũ cối ngay đường Tàu bay. Còn thì từ cái cập lồng cho đến đoạn dây chun xe đạp xểnh là mất. Xe đạp ngày đó có bảng số có đăng ký đoàng hoàng mà ông chú em còn mất hẳn hai cái. Còn những môn như câu trộm cá, ăn cắp vật tư Nhà nước thì đầy rẫy.
Em thời đó lớn rồi. Đi học, đi bộ đội, đi công nhân xuyên khắp các tỉnh HD, HN, BG, HP làm gì có như các bác nói. Mãi 85-88 đổi mới mới có úp xu, móc túi trên xe khách, xe lam, bến tàu bến xe. Ở quê cửa giả không khóa, không cổng. Hãn hữu mới có trộm cắp vặt, còn trẻ con vặt hoa quả trái cây không tính. Cả xã em từ 72-80 mất trộm duy nhất 1 vụ 2 đầu máy khâu của htx và bị bắt đưa đi Kim Chi biệt xứ không về. Làm gì có như rươi. 85-90 thì đúng.

• Vodka
Reactions: XPQ

CCB

Xe tăng
Khổ thân ông bạn gác cổng Ku3, cũng là dân gốc Âu Tây Ban Nha như ai mà bây giờ xếp cạnh 1 ông Tây Ban Nha chính cống cứ tưởng là 2 dân tộc khác nhau, một ông thì ốm đói tiều tụy ông kia thì béo tốt =)). Gác cổng nữa mà làm gì, thôi chuyển việc mà vào văn phòng làm nhân viên quét dọn cho Mẽo cũng sướng 1 đời =)).
Chuyển việc thì đội cầm quyền mất đi ghế cao vf chỗ đứng cao b-)

XPQ

Xe cút kít
Em thời đó lớn rồi. Đi học, đi bộ đội, đi công nhân xuyên khắp các tỉnh HD, HN, BG, HP làm gì có như các bác nói. Mãi 85-88 đổi mới mới có úp xu, móc túi trên xe khách, xe lam, bến tàu bến xe. Ở quê cửa giả không khóa, không cổng. Hãn hữu mới có trộm cắp vặt, còn trẻ con vặt hoa quả trái cây không tính. Cả xã em từ 72-80 mất trộm duy nhất 1 vụ 2 đầu máy khâu của htx và bị bắt đưa đi Kim Chi biệt xứ không về. Làm gì có như rươi. 85-90 thì đúng.
Thì em thêm ví dụ có cụ hàng xóm trong ngõ em ngày nào đi làm về thì cập lồng cơm đựng đầy xi măng. Căn nhà lấn thêm của cụ xây gạch ba banh tự đóng đến giờ con cháu vẫn ở gần 50 năm.

Tuankhoi001

Xe tải

Haha, đến tận cuối 9x em vẫn còn giữ con lê AK. Đi đêm mang theo ấm bụng ra phết.
Sau vợ sinh con trai, để trong nhà tự nhiên thấy rờn rợn, ra sông vứt béng.
Nhưng hơi lăn tăn có thể hồi xưa mình con nhà lao động, chơi với bạn bè toàn áo vá, dép nhựa hàn, vì vậy nhìn quanh thấy toàn chuyện chợ búa. Bây giờ ít lăn lộn hơn nên khuất mắt không biết những chuyện trong giới giang hồ chăng.
Tuy vậy phải thấy cán bộ thời xưa đa số tử tế, bây giờ thật chả biết nói thế nào. :(

le_petit

Xe tăng
Trong nhà có gì đâu để khóa?!
Tài sản dễ bị mất nhất là mấy con gà, con lợn ngoài chuồng. Chiều nào làng xóm cũng vang tiếng chửi mất gà (thời ấy chưa dám trộm chó, lợn vì là tài sản quá lớn!).
1986,hôm ấy, chị em tôi ở nhà thì người chú họ (khoảng 40) đén nói rất nhỏ nhưng rành mạch dứt khoát: Nhà chú sắp chết đói rồi, các em (4 đứa) ko còn gì ăn nữa, bố mẹ cháu ko có nhà thì chị em còn đồng nào cho chú để cô lấy làm lộ phí đi kiếm ăn.
Mấy tháng sau, tôi ở Việt trì, ông anh họ là CA thành phố bảo: Chị T.A bị bắt vì làm xx trên tàu, anh thấy quê quán mới nhớ ra, ko dám để chị ấy biết, phải trốn. Từ đó đến nay hai anh em tôi vẫn giữ bí mật ấy trong lòng.
Những cảnh anh Pha, chị Dậu,làng Vũ đại... mà các cụ một thời phải viết văn chửi cật lực ko chỉ có trên giấy và cũng ko mất đi hết từ năm 45 đâu ạ!

gocart

Xe cút kít
Trộm cắp, trấn lột thì cụ nào đi tàu hỏa, xe buýt sẽ thấy. Đại loại thấy anh nào mũ cối núm bọc giấy bạc, kính râm, áo quần K82, dép Tiền phong thì né ra.