[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

cairong_2011

Xe container
Khổ ông em quá

Thành Thị 1

Xe điện
Cuba từng mất điện toàn quốc 1 vài lần rồi, chủ yếu là do các nguyên nhân ngắn hạn như thiên tai chẳng hạn, nên dân Cuba cũng đã quen và chưa phản ứng. Lần này mất điện sẽ kéo dài không giống các lần trước, không biết sẽ thế nào
Cái này thì Nga và TQ nên tận dụng hỗ trợ, để sau này làm bàn đạp mở rộng tầm ảnh hưởng ở đây. Biết đâu, sau này có việc cần dùng.

Chauthanh11

Xe điện
Cái này thì Nga và TQ nên tận dụng hỗ trợ, để sau này làm bàn đạp mở rộng tầm ảnh hưởng ở đây. Biết đâu, sau này có việc cần dùng.
Hỗ trợ thì cũng 1 phần thôi .
Và Cuba là nước có chủ quyền , không lẽ ông nào hỗ trợ họ rồi họ phải theo ý ông đó hả ?

Kiên Khùng

Xe điện
Mỹ áp dụng các lệnh trừng phạt (cấm vận) chứ ko chỉ đơn thuần ko đặt quan hệ ngoại giao mà cụ. Tức là nó là đầu gấu thế giới, nó có lệnh các cái công nghệ, kỹ thuật... cái gì dính dáng đến Mỹ là nó cấm giao lưu với anh em Cu3...

E lấy VD xưa Liên Xô tài trợ cho VN (ĐH BKHN) cái Misk. OK Việt Nam nhận thôi, bình thường vì Liên Xô có quyền. Nhưng chở đến Úc thì thôi, Mỹ nó bảo cái tàu phải quay lại, đến mình là vi phạm... Thế là thôi. E nhớ sau gỡ cấm vận thì lại chở đến để ở tầng 3 C1, gỡ ra đấu giá sắt vụn thì phải, em có tham gia gỡ giúp đc vài sợi LPT Link.
Tóm lại bao giờ có 1/2 thế giới phớt lờ các thể loại lệnh cấm của Mỹ, tức là đa cực về quyền lực kinh tế chính trị, thì mới hết cảnh 1 nước bị Mỹ cấm vận là liêu xiêu.

bing-bing

Xe tăng
Dựa vào mấy cái giá đó chưa nói họ giàu hay nghèo đc, cg ko nói sướng hay khổ đc

Sáng qua ngồi ăn sáng ở số 2 Lý Thường Kiệt, nhìn sang công viên nho nhỏ có bức tượng José Martí (Hô-xê Mácti). Ơn giời chúng ta không cực đoan như bạn, kịp bò ra khỏi cái hố mà tự mình nhảy xuống.

nvht

Xe điện
Nghèo mà bình yên cũng được các cụ ah (như lđ nào đó của mình từng nói)

3005

Xe tăng
Chả thế nào cả, vẫn sống vui vẻ cụ. Quê nhà em năm 1991 mấy có điện, ánh sáng thắp đèn dầu, nước thì đào giếng, nấu cơm thì đun rơm rạ...sau em vẫn thi vào BK. Bây giờ vẫn có 4 bánh chạy. Vấn đề là ý chí LĐ thế nào thôi. 😅
Cụ còn có trường Bách Khoa để thi vì trường vẫn có điện. Học xong cụ vẫn có việc làm vì các nhà máy với công sở vẫn có điện. Giả sử Bách Khoa, nhà máy, công sở đều không có điện như Cuba bây giờ thì cụ hết đường bốc phét về ý chí. Con người có thể vượt qua nghịch cảnh nhưng nghịch cảnh nó cũng phải mức độ thôi.
À đến cái đèn dầu cũng không có mà thắp vì dầu đâu? Đèn ai sản xuất?

akara

Xe hơi
Sống ở 1 xã hội văn minh phát triển nhiều cơ hội rồi đi chê người ta, thả cụ đó qua Cuba hay Triều Tiên thì không biết ý chí cụ đó tới đâu :))
Cụ còn có trường Bách Khoa để thi vì trường vẫn có điện. Học xong cụ vẫn có việc làm vì các nhà máy với công sở vẫn có điện. Giả sử Bách Khoa, nhà máy, công sở đều không có điện như Cuba bây giờ thì cụ hết đường bốc phét về ý chí. Con người có thể vượt qua nghịch cảnh nhưng nghịch cảnh nó cũng phải mức độ thôi.

duongphong

Xe container
Thế cụ nghĩ năm 8x thì VN có full; bánh mỳ, có dầu, có full điện....Cụ quên mấy cái giả sử đi ợ, nghe nó bốc mùi lắm. :D
Tất cả là do ý chí LĐ cải cách hết, bằng chứng VN từ nước thiếu mọi thứ, bây giờ thì sao? VN bị cấm vận, thiêú mọi thứ.....bây giờ quan hệ rộng, GDP 400tỷ usd/năm.....

Chỉnh sửa cuối:

minhhai985

Xe lăn
Thứ nhất là do tầm nhìn của lãnh đạo TDTT thànhtich cao và toàn TDTT nói chung, tầm nhìn trên báo chí thì toàn 20-30 năm, thực tế được đủ 1 nhiệm kì thì VĐV và fans đã được nhờ. Những môn thế mạnh của Cuba thì ông anh tàu khựa cũng mạnh và sẵn sàng giúp thằng em ngay. Nhà.lại sát vách so với ông bạn nửa vòng trái đất.
Tiền ăn các cháu, các bác các chú còn đớp mất thì trông mong gì
Thứ 2 là thể chất, người aE tuy đói ăn nhưng sinh ra đã có nền tảng giống nòi, kinh đấy không đùa đâu, da dẻ cứ nâu bóng lên như phơi mật mía thế kia...
Ấy là em dự thế :)
Thể thao e ko biết, nhưng nhìn dân thì đa số béo quá, đặc biệt phụ nữ thì mông ngang cái...lồng bàn :D

luyenok

Xe điện
Chả thế nào cả, vẫn sống vui vẻ cụ. Quê nhà em năm 1991 mấy có điện, ánh sáng thắp đèn dầu, nước thì đào giếng, nấu cơm thì đun rơm rạ...sau em vẫn thi vào BK. Bây giờ vẫn có 4 bánh chạy. Vấn đề là ý chí LĐ thế nào thôi. 😅
Cụ ví von hơi ngược, cái chuyện từ thời kỳ đồ đá tiến lên công nghiệp nó khác rất rất nhiều so với việc bị quay lại thời đồ đá, có cả những nền văn minh bị sụp đổ là vì thế.

akara

Xe hơi
Cho mình hỏi LĐ ở đây là "lao động" hay "lãnh đạo" vậy cụ
Thế cụ nghĩ năm 8x thì VN có full; bánh mỳ, có dầu, có full điện....Cụ quên mấy cái giả sử đi ợ, nghe nó bốc mùi lắm. :D
Tất cả là do ý chí LĐ cải cách hết, bằng chứng VN từ nước thiếu mọi thứ, bây giờ thì sao? VN bị cấm vận, thiêú mọi thứ.....bây giờ quan hệ rộng, GDP 400tỷ usd/năm.....