[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

TorienT

Xe container
Em lại thấy nhóm đầu đỉnh của đỉnh mới chơi nhiều, chúng nó học 1 bằng các bạn nhóm dưới học 2-3 lần.
Nhà có đứa cháu giờ đang định cư bên Canada, trước học cấp 2 Trưng Vương ăn học bổng cấp 3 đi Singapore. Học ở Sing xong ăn tiếp học bổng cả Anh, Mỹ, Canada nhưng nó chọn Can vì được ưu đãi nhiều nhất.
Bố mẹ cũng thuộc loại công chức bình thường thôi, mà mẹ nó bảo trước ở nhà thi cử nó toàn bảo học xong rồi, toàn thấy xem phim bộ.
Ví dụ của cụ liên quan gì đâu ạ?! Em đang nói đến nhóm đầu của chuyên cơ mà.

poiuy

Xe ba gác
Em sinh hoạt trên này chục niên rồi, thấy các cụ mợ theo trường phái "cho con có tuổi thơ" với "giải tán trường chuyên lớp chọn" là em mừng lắm, con mình có thêm cơ hội.
Người nước nghèo như VN mình mà tư tưởng "cho con có tuổi thơ" theo cách giảm học hành thì còn khướt mới đuổi kịp bọn Âu - Mỹ. Phấn đấu bạc mặt còn chưa ăn được nữa là học chơi.

phuongan

Xe điện
Người nước nghèo như VN mình mà tư tưởng "cho con có tuổi thơ" theo cách giảm học hành thì còn khướt mới đuổi kịp bọn Âu - Mỹ. Phấn đấu bạc mặt còn chưa ăn được nữa là học chơi.
Thì ủng hộ tư tưởng đó để con mình có cơ hội vào trường chuyên mà cụ, họ cứ chơi thoải mái.

Smile1102

Xe container
Em sinh hoạt trên này chục niên rồi, thấy các cụ mợ theo trường phái "cho con có tuổi thơ" với "giải tán trường chuyên lớp chọn" là em mừng lắm, con mình có thêm cơ hội.
Em giống cụ, ủng hộ con nhà ng ta nhiều tuổi thơ với học hành ko quyết định, ko quá quan trọng.
Còn con nhà em thì học hành vẫn là quan trọng số 1. Ko ép quá, ko bệnh thành tích quá ko học thêm nếm suốt ngày nhưng mà học hành vẫn là hàng đầu, phải đọc sách thường xuyên, học ko cần nhất lớp nhưng cũng phài nằm đc trong giữa lớp của lớp tốt trường tốt ạ :D
Sau này cho con em đỡ phải cạnh tranh khốc liệt :)
Các cụ sang TQ, Nhật, Hàn là những nc hàng đầu châu Á coi xem có cày bục mặt ko?
Mà con ông thầy em, giáo sư nc ngoài cũng vẫn ép con học như thường, ko học tử tế vẫn chửi cho vuốt mặt ko kịp.
Các cụ cứ thử đọc sách đọc truyện coi xem có nc nào ko có truyện bố mẹ ép con học, con ám ảnh việc học hành, thâm chí tự tử hay bỏ nhà vì bị điểm kém ko.
Muốn vươn lên thì phải có mồ hôi và nc mắt, lấy đâu ra thảm đỏ với hoa hồng.

Thích Nói Phét

Xe điện
Em giống cụ, ủng hộ con nhà ng ta nhiều tuổi thơ với học hành ko quyết định, ko quá quan trọng.
Còn con nhà em thì học hành vẫn là quan trọng số 1. Ko ép quá, ko bệnh thành tích quá ko học thêm nếm suốt ngày nhưng mà học hành vẫn là hàng đầu, phải đọc sách thường xuyên, học ko cần nhất lớp nhưng cũng phài nằm đc trong giữa lớp của lớp tốt trường tốt ạ :D
Các cụ sang TQ, Nhật, Hàn là những nc hàng đầu châu Á coi xem có cày bục mặt ko?
Mà con ông thầy em, giáo sư nc ngoài cũng vẫn ép con học như thường, ko học tử tế vẫn chửi cho vuốt mặt ko kịp.
Các cụ cứ thử đọc sách đọc truyện coi xem có nc nào ko có truyện bố mẹ ép con học, con ám ảnh việc học hành, thâm chí tự tử hay bỏ nhà vì bị điểm kém ko.
Nghe triết lý ba xu của thiên hạ chi bằng nghe người đứng đầu nói sẽ chuẩn hơn ( ép học quá không tốt nha)

TorienT

Xe container
Em vẫn bảo con em học là "job" của tuổi trẻ. Đây là thời gian duy nhất trong đời có người nuôi ăn và trả tiền để con học nên cố mà tận dụng. Còn đã là "job" thì không có chuyện hát ca nhảy múa đâu, rèn luyện là chuyện lặp đi lặp lại cho thành kỹ năng tẻ nhạt và nhàm chán, mặt trái của tấm huy chương nào cũng vậy. Nhưng cá nhân em lại không ủng hộ chuyện cày ngày đêm học. Thứ nhất nó không hiệu quả, thứ hai nó ảnh hưởng sức khỏe đứa trẻ, thứ ba nếu đứa trẻ cày ngày đêm mới đạt kết quả nghĩa là tố chất nó không phù hợp môi trường đó, gia đình cần tìm môi trường phù hợp hơn - con em chưa bao giờ học quá 10h cả.

Smile1102

Xe container
Em vẫn bảo con em học là "job" của tuổi trẻ. Đây là thời gian duy nhất trong đời có người nuôi ăn và trả tiền để con học nên cố mà tận dụng. Còn đã là "job" thì không có chuyện hát ca nhảy múa đâu, rèn luyện là chuyện lặp đi lặp lại cho thành kỹ năng tẻ nhạt và nhàm chán, mặt trái của tấm huy chương nào cũng vậy. Nhưng cá nhân em lại không ủng hộ chuyện cày ngày đêm học. Thứ nhất nó không hiệu quả, thứ hai nó ảnh hưởng sức khỏe đứa trẻ, thứ ba nếu đứa trẻ cày ngày đêm mới đạt kết quả nghĩa là tố chất nó không phù hợp môi trường đó, gia đình cần tìm môi trường phù hợp hơn - con em chưa bao giờ học quá 10h cả.
Haha, em bảo việc học là quan trọng chứ ko học suốt ngày cụ ạ.
Con em hè đang chơi dài đây. Hỏi nó có đi hoc thêm để thi chọn A0 ko, nó bảo ko, hè phải chơi, mà sao mẹ nghĩ học thêm mới thi đc, con ko học cũng thi đc, đấy kết quả là chỉ đi học bơi thôi :D
Nhưng ngày nào em cũng bảo nó phải học hành cho tử tế. Đọc hết xy trang sách mới đc chơi, sách thì có truyện, sách khoa học, tiếng Việt, tiếng Anh đủ cả. Còn con em ít học thêm, cũng ko học khuya toàn chơi khuya thôi.

Smile1102

Xe container
Nghe triết lý ba xu của thiên hạ chi bằng nghe người đứng đầu nói sẽ chuẩn hơn ( ép học quá không tốt nha)
Em lâu lắm rồi ko dám nghe lãnh đạo VN phát biểu, cụ thông cảm :D

Matxech

Xe container
Vậy các trường chuyên nó giống nhau cụ ạ :) chơi nhiều hơn học.
Chả phải chơi nhiều hơn học đâu
Cũng học ra phết nhưng bọn nó tố chất tốt nên học nhanh và khi thi bọn nó chia nhau ra học + các thầy cô cũng nhắm mắt làm ngơ nữa
CNN mệnh danh là chuyên 13 môn
Được cái các clb nhiều nên cảm giác chơi nhiều

TorienT

Xe container
Haha, em bảo việc học là quan trọng chứ ko học suốt ngày cụ ạ.
Con em hè đang chơi dài đây. Hỏi nó có đi hoc thêm để thi chọn A0 ko, nó bảo ko, hè phải chơi, mà sao mẹ nghĩ học thêm mới thi đc, con ko học cũng thi đc, đấy kết quả là chỉ đi học bơi thôi :D
Nhưng ngày nào em cũng bảo nó phải học hành cho tử tế. Đọc hết xy trang sách mới đc chơi, sách thì có truyện, sách khoa học, tiếng Việt, tiếng Anh đủ cả. Còn con em ít học thêm, cũng ko học khuya toàn chơi khuya thôi.
Nói chung em thấy các cụ chưa từng học chuyên hoặc có con học chuyên cứ nghĩ chuyên nó như "những ngôi sao xa xôi" :D là những khuôn mặt hốc hác, đít chay 7,8 đi ốp, quần áo màu cháo lòng lê bước từ lớp học thêm này, qua lớp học thêm khác. Em nói thật bố mẹ chỉ cần dạy cho con 2 việc là khi nó học hãy học thật tập trung và nắm bắt bản chất vấn đề và hãy mở rộng kiến thức bằng cách đọc thêm tả bí lù các loại sách thì là các cháu sẽ tự giỏi lên mà không cần phải học thêm điên cuồng đâu (từ lời bao biện của một ông bố lười đưa đón).

Trục

Xe ba gác
Vodka cụ, cuộc đời là một chuỗi các sự kiện được chọn lựa bởi con người. Cái gì người khác chê mà ta thấy vẫn còn tốt thì ta chọn, sẽ thêm cơ hội. :)

Trục

Xe ba gác
Riêng đội mục tiêu du học hoặc du học tại chỗ thì chơi tưng bừng luôn... thường chỉ học đến tháng 3 năm lớp 10 là phân chia rồi. Ai vào tuyển thì học trâu bò, còn lại sẽ tổ chức học các môn thi ĐH theo ý cha mẹ, còn lại du học thì đa phần chỉ cày TA và... chơi là chính :D
À mà em đang nói SP, nhưng chắc AMS và các trường chuyên khác cũng thế.
CNH thì kém AMS ở mức độ chơi kiểu con nhà giàu thôi cụ, chúng nó giống nhau cả.

Smile1102

Xe container
Nói chung em thấy các cụ chưa từng học chuyên hoặc có con học chuyên cứ nghĩ chuyên nó như "những ngôi sao xa xôi" :D là những khuôn mặt hốc hác, đít chay 7,8 đi ốp, quần áo màu cháo lòng lê bước từ lớp học thêm này, qua lớp học thêm khác. Em nói thật bố mẹ chỉ cần dạy cho con 2 việc là khi nó học hãy học thật tập trung và nắm bắt bản chất vấn đề và hãy mở rộng kiến thức bằng cách đọc thêm tả bí lù các loại sách thì là các cháu sẽ tự giỏi lên mà không cần phải học thêm điên cuồng đâu (từ lời bao biện của một ông bố lười đưa đón).
Ôi trời, nhà em cũng từ lưòi mà ra, nghĩ đến đưa đón là sợ nên chỉ học quanh nhà, đi bộ đc. Con lớn em lớp 9 học thêm cũng ở trường 6h30 là xong về nhà chơi ngủ. Tự đi lại, chả ai đưa cả.
học đc 1 kỳ cô Nhung Phạm mà xong nó bảo thôi là em cũng okie luôn :D

Lệ Chim

Đi bộ
bây giờ thi vào cấp 3 ở HN có khó không các bác, em lo quá, con em mới 8 tháng tuổi

Trục

Xe ba gác
Ôi trời, nhà em cũng từ lưòi mà ra, nghĩ đến đưa đón là sợ nên chỉ học quanh nhà, đi bộ đc. Con lớn em lớp 9 học thêm cũng ở trường 6h30 là xong về nhà chơi ngủ. Tự đi lại, chả ai đưa cả.
học đc 1 kỳ cô Nhung Phạm mà xong nó bảo thôi là em cũng okie luôn :D
Đứa thứ 4 nhà em giờ vẫn còn chưa biết đánh vần, giống hệt thằng anh nó cách đây 12 năm.
Giờ mới đi học viết các nét móc ngược, móc xuôi.
Ai cũng kêu, giờ này mà còn chưa cho đi học chữ, em bảo, kệ nó, vào lớp 1 tự khắc nó biết đọc biết viết. :D

Smile1102

Xe container
Chả phải chơi nhiều hơn học đâu
Cũng học ra phết nhưng bọn nó tố chất tốt nên học nhanh và khi thi bọn nó chia nhau ra học + các thầy cô cũng nhắm mắt làm ngơ nữa
CNN mệnh danh là chuyên 13 môn
Được cái các clb nhiều nên cảm giác chơi nhiều
CNN nổi tưởng học trâu nhất rồi cụ, nhiều đứa chọn Ams một phần vì thấy bảo CNN học mệt đó cụ.
Còn Ams em thấy thầy cô cũng dễ nên chúng nó chỉ học một số thứ mà nó cho làm qtrong thôi.

TorienT

Xe container
À nhưng các cụ mợ cũng cân nhắc chuyện chuyên chọn nếu tố chất còn lăn tăn nhé. Chuyên nó cũng nhiều mặt trái lắm.

vnptvinaphone

Xe buýt
Nhân chủ đề công lập, các cụ mợ cho em hỏi lớp Toán 1 THCS Giảng võ với lớp chọn Toán Nguyễn Trường Tộ (Đống Đa) thì nên chọn lớp nào ạ?