[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Cả cái hà nội này hơn 100k thí sinh liệu 3.500 đứa chưa tới 3% đủ làm lệch lạc ko? cô không giỏi sao quả đc cái bọn giỏi đấy
Mà cụ ấy nhầm, đa phần cái bọn 3% ấy nó té hết, nên nó có làm mục ruỗng thì mục ruỗng xã hội nào ấy chứ không phải xã hội mình.

wild nature

Xe điện
giờ chhir cần làm cái thống kê, học sinh trường chuyên khoảng 10 năm trở về đây tỷ lệ thành công và cuộc sống của họ thế nào và học sinh thường bao nhiêu % thành công và có cuộc sóng thế nào sẽ rõ cụ ạ. Khóa của tôi từ thời cô lai hy khong năng đọng như bọn chuyên bây giờ nhưng xét theo tỷ lệ % thì đại đa số cuốc sống ổn định và ở mức trung lưu và trên trung lưu hơn các bạn học lớp thường
Ai không đồng ý trường chuyên thì đứng sang 1 bên để người ủng hộ vào thi và học.
Có mỗi cái đấy mà cũng cãi nhau.
Chuyên cũng là 1 dạng elite ở giáo dục. Cái gì chả có mặt trái
E thì ủng hộ chuyên vì tạo ra môi trường năng động cho các con

phuongan

Xe điện
Ai không đồng ý trường chuyên thì đứng sang 1 bên để người ủng hộ vào thi và học.
Nhiều thành phần KOLs mà cụ, họ cố tình gây war để cãi nhau, nên kệ họ đừng tiếp chuyện.

Em sinh hoạt trên này chục niên rồi, thấy các cụ mợ theo trường phái "cho con có tuổi thơ" với "giải tán trường chuyên lớp chọn" là em mừng lắm, con mình có thêm cơ hội.

banmotnucuoi

Xe lăn
Năm nay một số trường cấp 3 năm ngoái tỷ lệ chọi thấp lại hot các cụ nhỉ.
Lựa chọn trường phù hợp với khả năng học hành thi cử của các con đau đầu thật.
Cũng không hot đâu, tỷ lệ chọi cao ko nói lên điều gì ở nhóm dưới, nhưng phải nói thêm đề năm nay làm đc 38 đ là dễ nên chắc các trường dưới 36 đ trong nội thành sẽ gần như không có.
Mà cụ ấy nhầm, đa phần cái bọn 3% ấy nó té hết, nên nó có làm mục ruỗng thì mục ruỗng xã hội nào ấy chứ không phải xã hội mình.
Vâng em cũng thấy chúng nó té hơn nửa, còn giờ thì thị trường lao động toàn cầu nên gen Z ko thể nói chỉ người việt cạnh tranh với nhau nữa, mà còn cạnh tranh với nhân lực các nước khác ngay trên mảnh đất của mình ở mức lương 2000-3000$/tháng

nowhereland

Xe điện
Chuẩn, chuyên là Elite rồi, khỏi cãi. Đặc biệt là bọn chuyên khối tự nhiên, đầu óc điện tử cả đấy.

cairong_2011

Xe container
Giờ cụ tìm được hs nào tử lớp 6 đến hết 12 không đi học thêm không?
Vậy đã chuyên rồi, tức là cũng giỏi nhất nhì tỉnh/TP đó, thậm chí cả nước (vì có nhiều trường chuyên đâu) vẫn học thêm thì có vẻ sai sai thế nào ? Hay học thêm để đấu chuyên với nhau ? Vậy là thành thi gà chọi rồi.

moly

Xe điện
Vậy đã chuyên rồi, tức là cũng giỏi nhất nhì tỉnh/TP đó, thậm chí cả nước (vì có nhiều trường chuyên đâu) vẫn học thêm thì có vẻ sai sai thế nào ? Hay học thêm để đấu chuyên với nhau ? Vậy là thành thi gà chọi rồi.
chẳng có gì sai cụ ạ. Học thêm để thi đấu với nhau, cấp 2 học thêm để vào chuyên cấp 3. cấp 3 học thêm vì nhiều mục đích khác nhau: học tiếng anh để kiểm học bổng.... Việc học thêm đó mặt nào đó sẽ tăng kiến thức lên.

TorienT

Xe container
giờ chhir cần làm cái thống kê, học sinh trường chuyên khoảng 10 năm trở về đây tỷ lệ thành công và cuộc sống của họ thế nào và học sinh thường bao nhiêu % thành công và có cuộc sóng thế nào sẽ rõ cụ ạ. Khóa của tôi từ thời cô lai hy khong năng đọng như bọn chuyên bây giờ nhưng xét theo tỷ lệ % thì đại đa số cuốc sống ổn định và ở mức trung lưu và trên trung lưu hơn các bạn học lớp thường
Thực sự thì trải nghiệm cá nhân em thì bạn bè trường chuyên em cơ bản đều có cuộc sống ổn trở lên, mấy đứa em đứa khá nhất là đứa học chuyên, lớp thường bạn bè đều đều.

moly

Xe điện
Thực sự thì trải nghiệm cá nhân em thì bạn bè trường chuyên em cơ bản đều có cuộc sống ổn trở lên, mấy đứa em đứa khá nhất là đứa học chuyên, lớp thường bạn bè đều đều.
giờ bọn chuyên nó năng động hơn xưa rất nhiều, nó sẽ còn bứt phá cẩ trong và ngoài nước. Nó có tố chất và được sự định hướng của thầy cô và bố mẹ tốt, Ngoại ngữ tốt , mạng xã hội phát triển tự bản thân bọn nó sẽ cập nhật được cái gì cần thiết cho bọn nó

TorienT

Xe container
1. Trường chuyên quốc gia nào cũng có, đừng nhầm lẫn các quốc gia phát triển không có.
2. Trường chuyên là cơ hội cho con nhà nghèo. Thực sự nếu giải tán trường chuyên con nhà nghèo gần như không còn cửa vươn lên trong giáo dục đâu ạ.
3. Trường chuyên nhiều vấn đề không. Nhiều, rất nhiều - vấn đề các cụ đưa ra mô hình tốt hơn để thay thế nó đi.
4. Bệnh thành tích. Bệnh này em tưởng 100tr người Việt mắc chứ nhỉ, liên quan gì đến trường chuyên.

TorienT

Xe container
giờ bọn chuyên nó năng động hơn xưa rất nhiều, nó sẽ còn bứt phá cẩ trong và ngoài nước. Nó có tố chất và được sự định hướng của thầy cô và bố mẹ tốt, Ngoại ngữ tốt , mạng xã hội phát triển tự bản thân bọn nó sẽ cập nhật được cái gì cần thiết cho bọn nó
Theo em chả phải.
1. Bọn chuyên 80% tố chất nó vượt lên người thường.
2. Dồn đám tố chất đấy lại cho chúng nó đấm nhau 3 năm trong môi trường điều kiện tốt nhất trong khả năng.
.... 1,2 thêm bọn chuyên gia đình sẽ có thường có một cái gì đấy ra đời tự nhiên vượt lên thôi. Năng động chạ là cái gì.

TorienT

Xe container
À em khẳng định với các cụ chuyên chơi nhiều hơn trường thường nếu không nằm ở nhóm đầu hoặc nhóm cuối nhé.

3077

Xe container
Theo em chả phải.
1. Bọn chuyên 80% tố chất nó vượt lên người thường.
2. Dồn đám tố chất đấy lại cho chúng nó đấm nhau 3 năm trong môi trường điều kiện tốt nhất trong khả năng.
.... 1,2 thêm bọn chuyên gia đình sẽ có thường có một cái gì đấy ra đời tự nhiên vượt lên thôi. Năng động chạ là cái gì.
Nói chung môi trường chuyên toàn bọn giỏi, nếu con nhà mình giỏi thì tất nhiên mình sẽ mong muốn nó có cơ hội học cùng bạn giỏi rồi, chả phải luyện nòi hay không. Còn ông nào bảo con tôi giỏi nhưng tôi chỉ cần cho nó học trường làng nhàng được rồi, cho nó tự phấn đấu thì em xin thua

TorienT

Xe container
Chủ đề nó thế thì em phải viết thế chứ sao lại bắt em làm ngược lại ạ? Cụ xem nguyên cái chủ đề evn xem có ông nào trong đó khen ngợi cái gì không:))
Hay nói về giáo dục thì nó nát quá rồi lại bắt em đãi cát tìm vàng ? Đâu đó trong đây em từng nói gv giỏi là gv có pp giáo dục, có kiến thức và thổi tình yêu học tập cho học sinh. Biến học sinh từ bth thành giỏi, khai phá đc tiềm năng của học sinh chứ dạy đứa thông minh sẵn, năng lực nó lồ lộ thì làm sao đánh giá đc gv giỏi hay kém. Hay cứ đếm số học sinh đem hoa về tặng cô sau khi ra trg để đánh giá cũng đc. Lớp e ngày xưa cô chủ nhiệm ít đứa đến chơi nhưng cô dạy hoá toàn cho điểm thấp lại dạy có mỗi 1 năm lại đc nhiều đứa đến thăm (lớp e lớp chọn).
Mặc dù cụ xì lốp rồi nhưng em phải nói. Cụ nói giáo dục nát là nát như nào. So với 20,30 năm trước em thấy giáo dục tiến quá xa. Còn giáo viên có thể biến học sinh thường thành học sinh giỏi thổi vào tâm hồn học sinh tình yêu học tập chỉ có trong film thôi cụ ạ. Làm tớ thằng khôn hơn làm thầy thằng dại, thầy nào cũng muốn dạy người học một biết mười.

mr MinhToong

Xe tải
À em khẳng định với các cụ chuyên chơi nhiều hơn trường thường nếu không nằm ở nhóm đầu hoặc nhóm cuối nhé.
Con em cũng học chuyên (vừa hết lớp 11), 2 năm qua chỉ thấy chơi, về chả thấy học gì toàn thấy CLB này nọ. Bọn này nếu không vào đội tuyển HSG thi TP, QG thì toàn chơi, học thêm ngoài SAT hoặc IELTS để tăng cơ hội vào đại học. Theo thống kê từ các khóa trước thì hơn 80% được tuyển thẳng vào các trường ĐH rồi. Vì vậy nói HS chuyên áp lực học hành là không đúng với con nhà em.

TorienT

Xe container
Còn nói chuyện học hành theo em nó phải xuất phát từ trong giáo dục gia đình. Bố mẹ cần chịu trách nhiệm đánh giá đúng năng lực của con, đưa ra lộ trình phù hợp với năng lực, sở thích con cái và năng lực gia đình. Tất nhiên có ngoại lệ nhưng thường là vậy. Mọi người nói không nên có sức ép học hành, học hành là niềm vui chứ quan điểm của e học hành luôn cần sức ép (như công việc thôi) nhưng tiết chế và phù hợp với sức của đứa trẻ. Còn vui buồn, chán, thất vọng, say mê của việc học nó là thường, chả bao giờ có toàn cảm xúc tichd cực đâu.
P/s: Em nghĩ một đứa trẻ có trí thức căn bản toàn diện, khả năng tự học, khả năng tự tìm kiếm và xử lý thông tin cũng như teamwork. Vậy là đủ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Em lại thấy nhóm đầu đỉnh của đỉnh mới chơi nhiều, chúng nó học 1 bằng các bạn nhóm dưới học 2-3 lần.
Nhà có đứa cháu giờ đang định cư bên Canada, trước học cấp 2 Trưng Vương ăn học bổng cấp 3 đi Singapore. Học ở Sing xong ăn tiếp học bổng cả Anh, Mỹ, Canada nhưng nó chọn Can vì được ưu đãi nhiều nhất.
Bố mẹ cũng thuộc loại công chức bình thường thôi, mà mẹ nó bảo trước ở nhà thi cử nó toàn bảo học xong rồi, toàn thấy xem phim bộ.