[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Smile1102

Xe container
Đứa thứ 4 nhà em giờ vẫn còn chưa biết đánh vần, giống hệt thằng anh nó cách đây 12 năm.
Giờ mới đi học viết các nét móc ngược, móc xuôi.
Ai cũng kêu, giờ này mà còn chưa cho đi học chữ, em bảo, kệ nó, vào lớp 1 tự khắc nó biết đọc biết viết. :D
À con nhà em ng lại đều biết đọc và cộng trừ trc khi học lớp 1.
Phần vì em lười quá nên dạy béng nó đọc cho tự đọc truyện, em đỡ phải đọc cho nó nghe. Em chỉ ko dạy viết vì lười.
Hai đứa nhà em cũng nhanh nên dạy tí là biết, tầm vài buổi thôi. Cu bé dạy cộng trừ có nhớ trong 1h với que tính, nó tự mở rộng ra hàng trăm hàng tỷ luôn, hồi 4-5 tuổi, sau đấy nó toàn xách tờ giấy chạy theo mẹ bắt mẹ cho đề để làm phép toán, mà toàn thích số tỷ tỷ cơ :D.
Mà em ko nhớ trc khi đi học nó đã biết nhân chia hay chưa.
Thằng này làm toán rất nhanh, nó toàn chê em làm chậm. Con chị nó hồi lớp 8-9 hỏi mẹ bài mà rất ghét thằng em đứng hóng hớt, vì thằng em chả biết gì nhưng cũng nhẩm đc nghiệm cùa phương trình đơn giản còn nhanh hơn con chị.

Matxech

Xe container
Cụ bị lỗi nặng rồi :)
Cụ xem học sinh trường chuyên giờ năng động thế nào? Một số ít đội tuyển thì cày, còn lại chúng học và chơi đều, học giỏi chơi cũng giỏi luôn.
Đúng vậy
Con mình tháng đầu vào cnn sốc luôn
Về bảo bố ơi các bạn giỏi lắm
Mình bảo ko giỏi sao vào đấy được
Con bảo con ko nói về văn hoá
Mà đàn ca sáo nhị hát hò nhảy múa ý
Cái ji cũng giỏi 🤣
Vậy nên đừng suy nghĩ chúng nó là gà cn

Trục

Xe ba gác
À con nhà em ng lại đều biết đọc và cộng trừ trc khi học lớp 1.
Phần vì em lười quá nên dạy béng nó đọc cho tự đọc truyện, em đỡ phải đọc cho nó nghe. Em chỉ ko dạy viết vì lười.
Hai đứa nhà em cũng nhanh nên dạy tí là biết, tầm vài buổi thôi. Cu bé dạy cộng trừ có nhớ trong 1h với que tính, nó tự mở rộng ra hàng trăm hàng tỷ luôn, hồi 4-5 tuổi, sau đấy nó toàn xách tờ giấy chạy theo mẹ bắt mẹ cho đề để làm phép toán, mà toàn thích số tỷ tỷ cơ :D.
Mà em ko nhớ trc khi đi học nó đã biết nhân chia hay chưa.
Thằng này làm toán rất nhanh, nó toàn chê em làm chậm. Con chị nó hồi lớp 8-9 hỏi mẹ bài mà rất ghét thằng em đứng hóng hớt, vì thằng em chả biết gì nhưng cũng nhẩm đc nghiệm cùa phương trình đơn giản còn nhanh hơn con chị.
Em chủ yếu là để nó tự học, giờ cứ mặt trời xuống núi là các cậu đi ra bãi diều nếu có gió.
Học thì nó ổn, vì ít nhất nó tự viết được tên nó và viết ngược được bộ chữ cái alphabet từ z về a và bộ abc từ y về a. Đọc thì nó mới đọc được các từ đơn giản như thôi.

moly

Xe điện
Đứa thứ 4 nhà em giờ vẫn còn chưa biết đánh vần, giống hệt thằng anh nó cách đây 12 năm.
Giờ mới đi học viết các nét móc ngược, móc xuôi.
Ai cũng kêu, giờ này mà còn chưa cho đi học chữ, em bảo, kệ nó, vào lớp 1 tự khắc nó biết đọc biết viết. :D
giống con nhà em. cứ giữa lớp 1 là đọc đc hết. Gần cuối lớp 1 là đọc như nhau

Trục

Xe ba gác
Đúng vậy
Con mình tháng đầu vào cnn sốc luôn
Về bảo bố ơi các bạn giỏi lắm
Mình bảo ko giỏi sao vào đấy được
Con bảo con ko nói về văn hoá
Mà đàn ca sáo nhị hát hò nhảy múa ý
Cái ji cũng giỏi 🤣
Vậy nên đừng suy nghĩ chúng nó là gà cn
Không hiếm những đứa trẻ gặp em ở sân bay, chú ơi chú, cho con hỏi chuyến bay này thì đi đến chỗ nào để check-in.
Con đi theo chú, lấy vé ra tra trên bảng điện tử, xem check in cửa nào, chú cũng đang tiện tìm chuyến bay của chú đây. Tiện thể chú chỉ cho lần sau mà tìm chuyến của mình cho nhanh.
Em nghĩ F1 nhà em cũng đã từng phải hỏi ai đó về việc này tại sân bay, vì nó đi một mình.
Chuyên đấy, nhưng bọn nó có gà đâu.

Trục

Xe ba gác
giống con nhà em. cứ giữa lớp 1 là đọc đc hết. Gần cuối lớp 1 là đọc như nhau
Việc dạy là của các thày cô, việc học là của bọn trẻ. Phỏng cụ.
Mình có việc của mình, cơ bản chả có liên quan gì đến nhau.

Mytv

Xe điện
Nhân chủ đề công lập, các cụ mợ cho em hỏi lớp Toán 1 THCS Giảng võ với lớp chọn Toán Nguyễn Trường Tộ (Đống Đa) thì nên chọn lớp nào ạ?
2 trường cùng hạng. Thành tích thì GV nhỉnh hơn 1 xíu. E nghĩ chắc 2 lớp ngang nhau.

taiadau

Xe điện
Không rõ các cháu học chuyên như thế có phải đi học thêm giống như các bạn trường thường không các cụ ? Nếu để đi luyện thi TP, quốc gia thì ko nói
Con em là 1 trong 4 bạn đk ko học thêm bất cứ môn nào ở lớp. Trường SP nó clear lắm, ko vào đội tuyển là học tùy ý, chơi luôn (bọn đt thì học trâu được cộng 3 điểm vào các bài thi cuối kỳ thì phải). Các phụ huynh tự nói mong muốn học các môn nào rồi sẽ liên lạc để thành lập lớp... hoàn toàn do phụ huynh.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em chủ yếu là để nó tự học, giờ cứ mặt trời xuống núi là các cậu đi ra bãi diều nếu có gió.
Học thì nó ổn, vì ít nhất nó tự viết được tên nó và viết ngược được bộ chữ cái alphabet từ z về a và bộ abc từ y về a. Đọc thì nó mới đọc được các từ đơn giản như thôi.
Thế ngon rồi, con em giờ, vào thời điểm này, đang ngồi bới đống Lego chơi đây :D, sang năm lên lớp 5.
Chắc đầu năm lớp 5 sẽ cho đi học thêm Toán để thi C2 đây ạ. Giờ thì vẫn chơi dài.

Trục

Xe ba gác
Thế ngon rồi, con em giờ, vào thời điểm này, đang ngồi bới đống Lego chơi đây :D, sang năm lên lớp 5.
Chắc đầu năm lớp 5 sẽ cho đi học thêm Toán để thi C2 đây ạ. Giờ thì vẫn chơi dài.
Em cũng không quá quan trọng bọn nó học bao lâu thời gian, chơi bao lâu thời gian mà chỉ nhìn kết quả cuối cùng. Thằng lên lớp 8 giờ vẫn ngồi vót tre làm khung diều, xin vải mỏng may áo diều...

Smile1102

Xe container
Em cũng không quá quan trọng bọn nó học bao lâu thời gian, chơi bao lâu thời gian mà chỉ nhìn kết quả cuối cùng. Thằng lên lớp 8 giờ vẫn ngồi vót tre làm khung diều, xin vải mỏng may áo diều...
Nó đạt đc Kết quả như mong muốn thì chơi cả ngày cũng đc ấy chứ.
Cơ mà con lớn nhà em đặt mục tiêu SAT 1500 mà chưa đạt đây, thành ra sắp bắt đi học nghiêm túc để T8 này thi đây. Nó lười quá thể nên giờ hay bị mẹ mắng can tội đã ko giỏi lại còn lười :(

Phập

Xe điện
Thớt xôm nhỉ. F1 nhà em 2021 thi vào Việt Đức dư luôn điểm vào CVA sau nó cứ tiếc vì không nộp vào đó, em thì chả thấy tiếc vì mình nghĩ đỡ áp lực cho nó.

hiep1750

Xe buýt
Không chỉ cấp 3 thiếu mà bây giờ học cấp nào cũng thiếu tại nội thành Hà nội vậy là do đâu

Koka2015

Xe tăng
Không chỉ cấp 3 thiếu mà bây giờ học cấp nào cũng thiếu tại nội thành Hà nội vậy là do đâu
Đây là trường công chất lượng cao, thu học phí (ko miễn phí như trường công thông thường), tuyển sinh trên toàn thành phố nên đông người nộp hồ sơ.

Qua trường hợp này mà đánh giá HN thiếu trường công ở cấp 1 là ko chính xác.

Smile1102

Xe container
Em nghe bạn em nói ở nc ngoài ấy, muốn con đi nhà trẻ hay mẫu giáo gì đó còn phải xếp hàng cả năm luôn ấy cụ.
Trường tốt thì tranh nhau là chuyện dễ hiểu mà.

xichlo3banh

Xe tăng
Nhân đây có con cụ nào đỗ lớp 10 vào trường Thực nghiệm KhGD Liễu Giai ko? Hno thi cũng tầm gần 2000 thí sinh dự thi. Con cháu trúng tuyển rồi. Nhưng trg gọi nhập học sớm quá. Sợ lúc rút lại hồ sơ về trg công lại khó khăn. Mai là hạn cuối nộp hồ sơ.

phuongan

Xe điện
Cháu cũng ngóng. Nhưng mà sức con mình thì thấy khó. Xem có vào đc cận chuyên ko thôi.
Hình như sắp có rồi đấy bác. Em vừa thấy đăng trên face:
Điểm chuẩn chuyên SP của bà bán trà nhé: Toán: 26,5
Tin: 25,25
Lys: 23,75
Hoas: 25,75
Sinh: 26,75
Văn: 24,25
Anh: 24,4