[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Xeomchocon

Xe tăng
KHTN dã man nhất môn Toán chung, cứ 3 điểm là đỗ. Xưa thằng nhà em ăn 2 điểm rồi, đang ngồi đần độn bỗng nhiên nghĩ ra cách làm 1 câu, thế là biết vận may đã mỉm cười
Trường này học cực sướng nếu xác định ko vào đội tuyển, suốt 2 năm rưỡi chỉ chơi đến kỳ 2 lớp 12 mới ôn thi ĐH vẫn ngon lành. Nhưng CNN thì ngược lại, túi bụi ngày đêm áp lực hơn cả ôn thi đầu vào vì buộc phải tham gia làm việc nhóm liên miên, hầu như tất cả các môn. Tuy nhiên chúng lại được rèn rất nhiều kỹ năng đáng quý mà phần lớn chúng ta cũng ko có được.
Bây giờ liệt của KHTN là < 4 điểm rồi!

cairong_2011

Xe container
Như này các con sẽ trưởng thành rất nhanh và khả năng teamwork cao, đúng là một môi trường tốt. Nhưng không phù hợp cho những người lười.
Không phù hợp người Lười và nhà ko có điều kiện. Tham gia các thứ đó đâu chỉ đọc sách trên mạng rồi tổng hợp, phân tích viết ra. Đi theo còn phải có phương tiện trình bày, show hàng .... Nhà có ĐK thì ko sao, chứ con em cán bộ thường, nông dân chắc rất mệt. GV nhà em có con gái thi đỗ trường chuyên tỉnh nhưng phải bỏ vì học cùng các bạn ở thị trấn, thành phố ko theo được khi tham gia các hoạt động phong trào theo nhóm của lớp phải đóng thêm tiền. Tiền học thôi đã khó, tiền đóng góp thêm các hoạt động lại càng khó hơn. Chưa kể dù chuyên nhưng vẫn học thêm và tiền học lại cao.

3077

Xe container
Không báo luôn 1 lượt như KHTN à cụ? Lại phải đợi điểm môn điều kiện, xong điểm trúng tuyến nữa.
À không, em có người quen nên hỏi điểm trước thôi chứ chưa công bố chính thức

Smile1102

Xe container
Cũng ko hẳn đâu ạ, bọn đỗ trường chuyên chả có đứa nào lười và thụ động cả, chỉ là chưa có áp lực lôi chúng theo thôi. Học kỳ 1 cũng bê bết lắm vì nhiều đứa có tâm lý xả hơi nhưng sau vào guồng hết, thành cả lũ năng động, thậm chí gần tăng động luôn. Cũng chính các hoạt động triền miên này khiến chúng yêu trường lắm. CNN giờ đang là mục tiêu kỳ vọng đầu tiên của bọn cấp 2 đấy ạ. Con nhóc nhà em mới lớp 10 mà còn bảo sau này có con thì phải rèn bằng được để đỗ CNN dù tới lớp 9 nó là đứa cực kỳ khép kín, chỉ có nhõn 2 đứa bạn suốt cả cấp 2 và cực ngại tiếp xúc với người lạ mà giờ đứng bán hàng mời chào như chuyên nghiệp
Có bọn lười đó cụ ơi, như con nhà em với bạn thân nó là ví dụ điển hình luôn.

3077

Xe container
Cũng ko hẳn đâu ạ, bọn đỗ trường chuyên chả có đứa nào lười và thụ động cả, chỉ là chưa có áp lực lôi chúng theo thôi. Học kỳ 1 cũng bê bết lắm vì nhiều đứa có tâm lý xả hơi nhưng sau vào guồng hết, thành cả lũ năng động, thậm chí gần tăng động luôn. Cũng chính các hoạt động triền miên này khiến chúng yêu trường lắm. CNN giờ đang là mục tiêu kỳ vọng đầu tiên của bọn cấp 2 đấy ạ. Con nhóc nhà em mới lớp 10 mà còn bảo sau này có con thì phải rèn bằng được để đỗ CNN dù tới lớp 9 nó là đứa cực kỳ khép kín, chỉ có nhõn 2 đứa bạn suốt cả cấp 2 và cực ngại tiếp xúc với người lạ mà giờ đứng bán hàng mời chào như chuyên nghiệp
CNN cấp 2 ok không cụ? Do nó mới quá chưa biết có ổn như cấp 3 không. Đứa thứ 2 nhà em khả năng đỗ cả CNN lẫn NTT, 2 trường này đều gần nhà cả và chưa biết nên học đâu. Nay đi nhập NTT rồi

3077

Xe container
Có cả điểm toán chung rồi, chắc cuối tuần mới lên điểm vì chấm xong họ còn họp chốt điểm chuẩn xong mới công bố. Như NTT đứa thứ 2 nhà em thứ 6 biết hết điểm rồi mà tối thứ 2 mới công bố được

caisua

Xe lăn
CNN cấp 2 ok không cụ? Do nó mới quá chưa biết có ổn như cấp 3 không. Đứa thứ 2 nhà em khả năng đỗ cả CNN lẫn NTT, 2 trường này đều gần nhà cả và chưa biết nên học đâu. Nay đi nhập NTT rồi
Bọn nhà em ko học CNN2 nên em ko biết tẹo nào ạ

TRANGDC

Xe tăng
À không, em có người quen nên hỏi điểm trước thôi chứ chưa công bố chính thức
Cụ cho em hỏi, liệu nhờ người quen trên SGD thì giờ có biết được điểm thi vào 10 vừa rồi không cụ nhỉ? liệu đã có chưa ạ? Tks cụ :)

Secoxe

Xe tăng
Cụ cho em hỏi, liệu nhờ người quen trên SGD thì giờ có biết được điểm thi vào 10 vừa rồi không cụ nhỉ? liệu đã có chưa ạ? Tks cụ :)
Vừa mới thi dc 2-3 hôm thì lấy đâu ra điểm Sở giờ này

3077

Xe container
Nhà em không có nhu cầu xét điểm sở nên em cũng không biết món này cụ ạ. Mà sở vừa thi mà cụ, lấy đâu ra điểm

lingak

Xe máy
Nước chảy trỗ trũng. Dân cư tập trung về thủ đô. Chung cư xây đầy, mà trường học thì không xây được tương xứng. Giờ lại chỉ khổ con em chúng ta.

TRANGDC

Xe tăng

phihanhgia

Xe container
Em nghĩ cụ so sánh ntn ko hợp lý vì điểm ntn còn là do độ khó của đề bài. Ko thể lấy điểm bài thi của trường chuyên ra để đánh giá chất lượng học sinh nói chung được. Còn việc tiêu chí cụ nói thì em thấy đúng, đâu chả thế,... hạ tiêu chí thì danh hiệu nhiều và ngược lại
Tôi đã xem kỹ đề rồi nên tôi mới phát biểu như vậy. Với đề như năm nay và mấy năm gần đây nếu đạt 4 điểm toán vòng 1 thì chỉ xứng đáng là học sinh khá toán chứ không phải là học sinh giỏi toán. Với độ khó của đề chuyên KHTN thì ít nhất cũng phải đạt trên 5.5 hoặc 6 điểm, mới đáng được gọi là học sinh giỏi toán cấp 2.
Học sinh đạt "xuất sắc" toán ở cấp 2, thi vòng 1 được 1-2 điểm toán, thì chắc chắn là tiêu chí đánh giá của bọn tâm lý giáo dục, làm sao cả làng cùng vui, chứ không có tính phân loại.

gadi2banh

Xe điện
Cụ cứ nhập cho con NTT là chuẩn rồi, sau đỗ CNN2 thì tính tiếp. Có rút cũng mất tí thôi.
HIện nay bên CNN2 chưa có đầu ra là cấp 3 nên cũng chưa đánh giá được. E thấy môi trường thì tốt đấy