[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

banmotnucuoi

Xe lăn
Năm nay hình như thi Sở sớm hơn. Năm ngoái F1 nhà em biết điểm SP sau đó là KHTN mà còn chưa phải thi Sở, GVCN còn kêu gọi phụ huynh cho con đi thi Sở, đừng bỏ dù đã đỗ chuyên chắc sợ làm giảm thành tích của trường.
Năm ngoái chắc sở có ý kiến về vụ này, nên năm nay lịch thi ko đổi chỉ công bố muộn hơn.
Việc công bố sớm ảnh hưởng tâm lý các con thi sở, nhất là các cháu ko đậu

huongdo03

Xe tăng

Smile1102

Xe container
Hí hí, em bảo nó là Ams trừ 3 đến 5 đứa đầu xác định thi lấy giải quốc gia thì chỉ có chơi. Cố mà thi vào còn chơi cho sướng, chắc nó cố thi vì điều đấy. Nó thi KHTN vỉ chú rể nó cũng chuyên Lý KHTN giờ đang làm phá chủ tịch của một công ty công nghệ mà nó thần tượng. Tóm lại nó thi chả vì đam mê học hành gì đâu mợ.
Mèo trắng mèo đen miễn bắt đc chuột là đc cụ ạ. Mục tiêu kiểu gì cũng okie miễn là nó chịu học :D
Ông ck em cũng chuyên Lý KHTN đây mà cứ nhất định ko cho con đầu học Lý bảo lớp toàn trai vừa mệt vừa chán :)

Smile1102

Xe container
Riêng đội mục tiêu du học hoặc du học tại chỗ thì chơi tưng bừng luôn... thường chỉ học đến tháng 3 năm lớp 10 là phân chia rồi. Ai vào tuyển thì học trâu bò, còn lại sẽ tổ chức học các môn thi ĐH theo ý cha mẹ, còn lại du học thì đa phần chỉ cày TA và... chơi là chính :D
À mà em đang nói SP, nhưng chắc AMS và các trường chuyên khác cũng thế.
Vậy các trường chuyên nó giống nhau cụ ạ :) chơi nhiều hơn học.

TRANGDC

Xe tăng
Con cccm giỏi quá, gái nhà em thi mấy trường chuyên về kêu đọc đề như đọc sách cổ :))

taiadau

Xe điện
CSP con nhà em thi chuyên Văn thì có điểm Văn chung và Văn chuyên rồi, còn Toán chung chưa có điểm
Quả này nín thở này...năm ngoái các bạn liệt Toán SP hơi bị nhiều. Lớp con em năm ngoái nhiều bạn thi SP môn chuyên cao, thậm chí 8 hay 8,5 gì đó (con em có 7,5) cuối cùng vẫn trượt vì liệt toán.

caisua

Xe lăn
Vậy các trường chuyên nó giống nhau cụ ạ :) chơi nhiều hơn học.
Riêng có CNN thì ngược lại đấy ạ, con nhóc nhà em kêu lao lực hơn ôn thi đầu vào. Đợt ôn thì cứ 10h30 là nó ngủ còn vào trường nhiều hôm phải thức đến 2h sáng chiến đấu với deadline liên miên, cãi nhau ỏm tỏi, gần như tất cả các môn đều phải làm việc nhóm rồi trình bày bằng slide. Bạn nào làm trưởng nhóm của CLB thì áp lực vô cùng vì phải chịu trách nhiệm từ khâu thiết kế sản phẩm, sản xuất, trình diễn, bán hàng, ... như người quản lý với tiến độ ngạt thở, giống làm dự án của VinGroup luôn

phuongan

Xe điện
CSP con nhà em thi chuyên Văn thì có điểm Văn chung và Văn chuyên rồi, còn Toán chung chưa có điểm
Không báo luôn 1 lượt như KHTN à cụ? Lại phải đợi điểm môn điều kiện, xong điểm trúng tuyến nữa.

TorienT

Xe container
Nỗ lực chỉ là điều kiện đủ thôi cụ, đk cần thì cứ phải thông minh đã.
Chúc mừng hổ phụ sinh hổ tử.
Điều kiện của nó là em hỗ trợ nó mở một cửa hàng bánh ngọt đấy ạ. Nó không tha thiết gì vụ học hành đâu cụ.

TorienT

Xe container
Riêng có CNN thì ngược lại đấy ạ, con nhóc nhà em kêu lao lực hơn ôn thi đầu vào. Đợt ôn thì cứ 10h30 là nó ngủ còn vào trường nhiều hôm phải thức đến 2h sáng chiến đấu với deadline liên miên, cãi nhau ỏm tỏi, gần như tất cả các môn đều phải làm việc nhóm rồi trình bày bằng slide. Bạn nào làm trưởng nhóm của CLB thì áp lực vô cùng vì phải chịu trách nhiệm từ khâu thiết kế sản phẩm, sản xuất, trình diễn, bán hàng, ... như người quản lý với tiến độ ngạt thở, giống làm dự án của VinGroup luôn
Như này các con sẽ trưởng thành rất nhanh và khả năng teamwork cao, đúng là một môi trường tốt. Nhưng không phù hợp cho những người lười.

Smile1102

Xe container
Em cũng nghe nói thế, nên con lười nhà em nó chọn Ams ko chọn CNN cụ ạ :)

taiadau

Xe điện
Như này các con sẽ trưởng thành rất nhanh và khả năng teamwork cao, đúng là một môi trường tốt. Nhưng không phù hợp cho những người lười.
Thì trước CNN được gọi là bọn chuyên 13 môn mà. Thời bọn e học ĐH, đội này mà cùng trường... nó cũng chén vô số các loại học bổng, kiểu samsung, hyundai... hay hầm bà lằng gì đấy :D

caisua

Xe lăn
Cũng ko hẳn đâu ạ, bọn đỗ trường chuyên chả có đứa nào lười và thụ động cả, chỉ là chưa có áp lực lôi chúng theo thôi. Học kỳ 1 cũng bê bết lắm vì nhiều đứa có tâm lý xả hơi nhưng sau vào guồng hết, thành cả lũ năng động, thậm chí gần tăng động luôn. Cũng chính các hoạt động triền miên này khiến chúng yêu trường lắm. CNN giờ đang là mục tiêu kỳ vọng đầu tiên của bọn cấp 2 đấy ạ. Con nhóc nhà em mới lớp 10 mà còn bảo sau này có con thì phải rèn bằng được để đỗ CNN dù tới lớp 9 nó là đứa cực kỳ khép kín, chỉ có nhõn 2 đứa bạn suốt cả cấp 2 và cực ngại tiếp xúc với người lạ mà giờ đứng bán hàng mời chào như chuyên nghiệp

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Cũng ko hẳn đâu ạ, bọn đỗ trường chuyên chả có đứa nào lười và thụ động cả, chỉ là chưa có áp lực lôi chúng theo thôi. Học kỳ 1 cũng bê bết lắm vì nhiều đứa có tâm lý xả hơi nhưng sau vào guồng hết, thành cả lũ năng động, thậm chí tăng động luôn. Cũng chính các hoạt động triền miên này khiến chúng yêu trường lắm. CNN giờ đang là mục tiêu kỳ vọng đầu tiên của bọn cấp 2 đấy ạ. Con nhóc nhà em mới lớp 10 mà còn bảo sau này có con thì phải rèn bằng được để đỗ CNN dù lớp 9 nó là đứa cực kỳ khép kín, chỉ có nhõn 2 đứa bạn suốt cả cấp 2
Có đứa lười đấy cụ ạ. Haha.

taiadau

Xe điện
Cũng ko hẳn đâu ạ, bọn đỗ trường chuyên chả có đứa nào lười và thụ động cả, chỉ là chưa có áp lực lôi chúng theo thôi. Học kỳ 1 cũng bê bết lắm vì nhiều đứa có tâm lý xả hơi nhưng sau vào guồng hết, thành cả lũ năng động, thậm chí tăng động luôn. Cũng chính các hoạt động triền miên này khiến chúng yêu trường lắm. CNN giờ đang là mục tiêu kỳ vọng đầu tiên của bọn cấp 2 đấy ạ
Ha..ha... con em thì ngược lại hoàn toàn, lười học, chỉ thích chỗ nào chơi là chính, tiếc là trượt Ams ngay gần nhà nên nàng chọn học SP vì nghe nói KHTN học vất vả hơn dù cũng đỗ. Sau khi thi đội dự tuyển ở SP thì nàng cũng lọt vào ds đội dự tuyển (thực ra là top 5 từ dưới lên của đội dt :) , e chỉ lo bét lớp thì hơi ngượng thôi), nhưng nàng cũng lại là 1 trong 4 bạn viết đơn xin ra. Về bố hỏi thì nàng chỉ tiếc là kỳ 2 ko được học bổng vì phải trong đt mới được. Thực ra nhà em cũng rất mừng, vì vốn ko muốn con học chuyên (chỉ thích học trường chuyên) nên đồng ý cả 2 chân 2 tay, giờ chỉ mong nàng học TA khá chút vì nói thật nàng hơi kém :( . Con cụ học CNN thì TA bá đạo rồi... quá xịn xò.

Chỉnh sửa cuối: