Cụ Vietvoiz giải thích hộ em cái....em vừa thay ắc quy của cụ.

Manhcuongnh

Xe hơi
Hôm trước em ra gara hỏi thay đèn trước, hãng báo 13 củ, ngoài báo 7,5 củ. Lên trên này hỏi thì bảo khoảng 4,5 củ.
Mọi chỗ đều bảo hàng ngon, đảm bảo chất lượng. Em cũng rất choáng.
Nhưng nghĩ đi nghĩ lại gara họ cũng phải sống, cũng phải bảo hành sản phẩm, rồi thỉnh thoàng mình ra bảo họ vặn cái lọ, làm cái chai nhưng họ cũng không lấy tiền.

Em chỉ thấy chỗ này có mỗi điểm là nếu không đúng hàng, đúng giá thì báo lại với khách. Ok thì làm, không thì thôi.

Ngoài ra, cụ chủ cũng tự bảo vệ mình bằng cách check trước khi đồng ý. Còn lại họ lãi khoảng 750k/acquy, trừ công thợ đi mất 200-300k rồi thì còn được bao nhiêu.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hôm trước em ra gara hỏi thay đèn trước, hãng báo 13 củ, ngoài báo 7,5 củ. Lên trên này hỏi thì bảo khoảng 4,5 củ.
Mọi chỗ đều bảo hàng ngon, đảm bảo chất lượng. Em cũng rất choáng.
Nhưng nghĩ đi nghĩ lại gara họ cũng phải sống, cũng phải bảo hành sản phẩm, rồi thỉnh thoàng mình ra bảo họ vặn cái lọ, làm cái chai nhưng họ cũng không lấy tiền.

Em chỉ thấy chỗ này có mỗi điểm là nếu không đúng hàng, đúng giá thì báo lại với khách. Ok thì làm, không thì thôi.

Ngoài ra, cụ chủ cũng tự bảo vệ mình bằng cách check trước khi đồng ý. Còn lại họ lãi khoảng 750k/acquy, trừ công thợ đi mất 200-300k rồi thì còn được bao nhiêu.
Lợi nhuận như vậy cũng cao đấy chứ ah. Cụ vietvoiz giờ tập trung vào mảng sơn xe rùi

kaminari

Xe buýt
Cái gara này em cạch lâu rồi, vô sơn thì sơn xót tính tiền thì vãi giá. *** đỡ được. Em nói thật, các gara ở Cầu Giấy em chưa ưng 1 cái gara nào, toàn làm ăn kiểu, xin lỗi em gọi là kiểu mất dạy. Vào thì chỉ phán bênh chung chung, lúc gì tư vấn chỉ mau mau thay là nhanh, *** có chịu sửa gì hết. Có gara như gara BT hay PT gì đó chỗ gần viện huyết học TW còn *** thay cũng ghi vào đó là thay, hỏi mang cái cũ ra loay hoay *** tìm thấy rồi vào gạch đi. Khốn nạn.

Nói thật, cái thợ của mình nó làm cẩu thả lắm. Có lần em đi sơn lazang chỗ vov gì đó trên đường Dương Đình Nghệ, hẹn em 4h đến lấy, em đến mịe nó lúc 2h thấy 1 chú thợ đang ngả ghế lái xe mình ra nằm gách chân lên vô lăng bật điều hoà mở cửa. Ôi đm, cạn lời

kaminari

Xe buýt
Giá trên mạng chỉ là tham khảo thôi. Còn dịch vụ tại nhà, dịch vụ bảo hành sau bán hàng.... nếu e nhập 1tr8, cho thợ đến tận nhà lắp,bảo hàng sau bán hàng....e cũng lấy tầm 2tr 3 2tr4. Các cụ đừng nên căn ke quá
Lại được ông này, chán cái tư duy. Chắc tại ổng kiếm tiền dễ quá

kaminari

Xe buýt
Em có tổng kết thế này:

1. Đa phần các gara hiện nay đều do thợ hoặc bác tài mở ra làm. Vốn không nhiều, có thể là còn phải vay mượn.
2. Phần diện tích làm gara đều là đi thuê.
3. Thợ thì thuê mấy ông lơ mơ cho rẻ, vừa làm vừa học

Ba cái đó tạo nên những hậu quả sau:

1. Vì vốn ít mà chi phí lãi vay, thuê mặt bằng, công thợ khá nhiều khiến các chủ gara dù lúc đầu rất tâm huyết nhưng sau đó là làm ăn chụp giật. Giá cả tùm lum, phụ tùng thị mua đồ loại ba tính giá loại 1.

2. Chất lượng thợ thì quá tệ, nên chất lượng sửa chữa cũng tệ theo.

Em có kết luận thế này:

1. Ở Việt Nam, để đi ô tô thì nên hiểu về kỹ thuật, và làm được một số việc đơn giản. Nếu không chỉ có nuôi gara đểu. Như trường hợp cụ chủ, thay ắc quy thì cụ đi mua về tự thay, không phải nghĩ. Cách thay cụ lên youtube gõ đúng loại xe cộng thêm battery change, ngồi không cần hiểu tiếng Anh cụ bắt chước vẫn làm được.

2. Em nói xin lỗi ở đây nếu đụng chạm: Đa phần gara miền Bắc làm ăn chụp giật, có thể do ảnh hưởng của cái đám công chức tham lam. Số gara làm ăn đàng hoàng không nhiều. Và cho đến nay em chưa bết có gara nào làm ăn thực sự đàng hoàng dù em đã đi xe 8 năm nay.

3. Hãng thì sao: Cũng vậy à, hãng cũng thuê mấy ông người Bắc, ông nào cũng muốn làm sao để mua nhà mua đất, mua xe. Mà nhà đất Hà Nội có rẻ đâu. Cái tính tham lam và tư duy làm ăn thiếu chữ tín đã ăn sâu vào máu người Bắc. Nên hãng em cũng không đánh giá cao. Các bác có thể không tin nhưng có ông hãng đã mua đồ ngoài vào thay cho xe khách, đem đồ xịn đi bán. Thợ hãng thì chỉ vài ông là kinh nghiệm, còn đa phần thợ học việc.

4. Đi xe 8 năm nay, khi có việc em toàn tự làm, nếu tham khảo youtube thấy cần dụng cụ đặc biệt thì em đem ra gara làm hoặc vào hãng làm, nhưng mắt em vẫn luôn dọi theo.

EM chúc các cụ luôn có xe ngon và bỏ quá nếu em nói có gì mạo phạm,
Cụ nói phải, đi xe ô tô mà không biết thì ra gara nó thịt đủ đường thịt. Cung cách làm ăn không thể chấp nhận được ở cái đất bắc này. Tất nhiên vẫn có ngừoi tốt làm cẩn thận nhưng số đó hiếm quá và không dễ gặp. Nói chung là cứ phải chỗ quen. Mà ôi, đm chứ, đến đi sửa cái xe cũng phải quan hệ nữa chứ. Thối không chịu nổi luôn

nguyenx

Xe điện
Lúc nào cháu rảnh cháu up hầu các cụ sơn xe ở gara uy tín trên Of, sơn cản trước mà đắp một đống ma tít lên lớp sơn cũ.Công sơn gầm báo 500k lúc in hóa đơn 1 củ + 200k công hạ bình xăng con xe spack.

0988398186

Xe hơi
nhà e cũng ở gần đấy nhưng chẳng bao giờ e qua.E toàn qua chỗ cuối Nguyễn Sơn thay sửa linh tinh thôi gara cũng được(e đã từng ngồi với lão vòi 3-4 lần nhưng chẳng nói chuyện và cũng đã nghe ông bạn thận kể chuyện va với lão ý:))

minhnguyenjc

Xe hơi
chỗ vào hay đc mời ăn bánh khoai phải không các cụ, em ăn xong no nhưng ko làm gì

Mr.CarPro

Xe máy
Chỗ ông này làm ăn như cái coin card vậy. Hẹn thì toàn sai hẹn. Có lần vác qua sơn mình chỉ bảo sơn phần ba đờ sốc. Ông sơn con mẹ nó lại hết cả babule rồi mấy chỗ khác xong tính tiền. Mình hỏi tại sao lại sơn thì ông ấy bảo ai lại để thế xấu lắm em sơn lại đi.
Nói thì hay vl mà làm thì như cái coin card vậy

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Chỗ ông này làm ăn như cái coin card vậy. Hẹn thì toàn sai hẹn. Có lần vác qua sơn mình chỉ bảo sơn phần ba đờ sốc. Ông sơn con mẹ nó lại hết cả babule rồi mấy chỗ khác xong tính tiền. Mình hỏi tại sao lại sơn thì ông ấy bảo ai lại để thế xấu lắm em sơn lại đi.
Nói thì hay vl mà làm thì như cái coin card vậy
làm ly hạ hỏa cụ, đừng nghe chúng nó chém mà xem chúng nó làm, ở đời phàm những ông chém như thần thì làm như mứt :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Đắng à mà thôi. Chán cho phong cách lv của 1 óp phơ.

ducgl77

Xe hơi
Thớt này em tạo được hơn 1 năm mà các cụ vẫn rôm rả ghê...

Manhcuongnh

Xe hơi
Các cụ cứ nóng tính. Chứ em đọc rất nhiều rồi nhưng chưa thấy gara nào được các cụ khen 100%.

ducgl77

Xe hơi
Em nghe nói phục hồi thì vẫn...hồi nhưng nó có thể bị "nhồi máu cơ tim" bất thình lình ạ...

Kiabuoisang

Xe container
Nhiều nỗi bức xúc với các gara quá nhỉ; tình trạng chung của các gara là sự thiếu chuyên nghiệp; làm ăn thì luộm thuộm; đồ nghề không chịu đầu tư bài bản, bẩn thỉu.

mmxhung

Xe điện
Cụ đi mua bình ngoài về tự lắp thì 1,8 triệu, nhưng hết bình giữa đường người ta đến tận nhà thay cho mình rồi tính 2,5 triệu là bình thường, tuy có hơi cao đôi chút. Quan trọng là hàng hoá có đảm bảo không, dịch vụ có tốt không. Thời buổi này cái gì cũng đòi phải ngon, bổ nhưng phải rẻ thì hơi khó đấy.