[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

htoan04

Xe tải
Ý em là ông thám tử tự xưng kia muốn câu view thôi, ổng ở nhà xem hết ảnh hiện trường và bắt đầu tìm ra những điểm “mà ổng cho là đáng ngờ” rồi post bài.

Vấn đề ở đây là bản thân ổng nghi ngờ và ổng lôi kéo dư luận.

Em thấy buồn cười là chỗ đó.
Em không bình luận gì về ông tự xưng thám tử đấy cả, em chỉ quan tâm những thông tin liên quan ông ý đưa ra. Cái đó thì ko phải là câu view, vì khi cụ có những thông tin đang được quan tâm mà người khác ko có, tự dưng họ sẽ vào tìm hiểu thôi. Tin hay không lại là vấn đề khác. Quan điểm của em thì đó là 1 nguồn thông tin để em và các cụ có cái ngồi phán, phỏng ạ? Nghĩ vậy đi cho nó cao quý :))

trancannam

Xe điện
Khả năng mắc xích PPH sẽ bị phá. Để xem lúc 21- 3h sáng PPH ở đâu ????? Cái này treo giải thưởng thử xem có ai nhân chứng không.

Joan_tèo

Xe tải
-Đang "Rung chà để Cá nhảy" thôi,các Cụ ạ.
-Cá đang hoang mang ko biết đường nào mà lần.
-Ở đây ai dám nói hiểu luật,nắm luật,có thông tin cũng như bằng chứng bằng mấy ông Danh,Đức,Thắng,TTC........và ls Phong.
-Mấy ông nhà báo ông đăng bài viết công khai ầm ầm trên fb trên báo sạch đó.Nói thẳng tên tuổi cá nhân,cq đang làm sai đó sao ko dám bắt bớ về cái tội bôi nhọ gây mất uy tín cán bộ đê(toàn Quan To nhé)
-Hồ sơ AK mà mấy ông còn có đc,bút lục cũng như ảnh hiện trường bị giấu nhẹm đi đến giờ cũng công khai dần dần.
-Vụ ông S quan PY cho xe vào sân bay đón con dâu và cháu.Ông Danh viết đích danh thậm chí còn ra tận PY tới nhà ông này quay phim luôn kìa,ông S cũng nói báo công an để điều tra này này nọ nọ
Ông Danh tới tận nơi đó bắt ông ấy đi.
-Cánh nhà báo phát biểu cũng như viết bài rần rần công khai cho cả thiên hạ biết kìa sao mấy tay bên LA câm như hến vậy(hay lại chưa nắm đc thông tin chờ báo cáo)
-Ko phải tự nhiên mà mấy ông nhà báo và ls nhặt đc ảnh đc bút lục và hồ sơ AK đâu mấy Cụ.
-Mấy ông nhà báo này cũng phải có quan lớn trợ giúp đấy ạ.
(Kiểu Bao Chửng luôn có Bát Vương Gia và Tể Tướng trợ giúp phía sau ấy
Thử hỏi Bao Chửng trong phim có "xong xác"với bọn Vương Hầu qua bao vụ án nếu ko có Quan Lớn phía sau ko-đấu sao lại với Bàng Thái Sư bố vk Vua!)
Hi, bác nói quá chính xác. Hồi xưa hoãn tử hình cho HDH mà chỉ có 2 cuộc điện thoại. CTN báo miệng trước báo văn bản sau là biết chống lưng cỡ nào rồi đó. Bên HDH chia sẻ rồi là bài đăng có dụng ý hết. Ví dụ đoàn điều tra xuống LA là đăng trễ tận 1 tháng, mấy tin mình đọc chả hot gì đâu bên HDH đã có kế hoạch hết rồi.

muoibaconcho

Xe điện
Đoạn đầu camera thì nhìn trong ảnh chứ nhìn đâu nữa (cứ cho nó là camera) đoạn giữa cụ đã ngầm đồng ý là camera IP phải không? Nếu đúng thì cụ nên tìm hiểu với đĩa cứng 160Gb thì sẽ lưu được bao lâu sẽ đầy đĩa. Còn đoạn cuối thì chả lq gì giữa giám đốc bưu điện với nv bưu cục em nói cả (thời điểm đó em còn biết có ông giám đốc bưu điện phải đi học chứng chỉ A tin học đấy :)) )
Vụ ổ cứng thì cụ ko chuẩn đâu. Con Laptop em mua 2007~2009 (em ko nhớ chính xác năm) ổ cứng là 500GB đấy.

thanh040506

Xe trâu
Mấy hôm rồi nghỉ rảnh có đọc cái thớt này, cũng vì tò mò phần nhiều chứ cũng ko quan tâm lắm.
- Vụ này e đọc xong hỏi mấy người xung quanh, cả đồng nghiệp người nhà thì người biết người không, nhưng cơ bản họ cũng chẳng quan tâm. Vào cái thớt này dù cả trăm trang nhưng cũng chỉ xoay vòng chắc chưa được 2 bàn tay các nhân vật vào đá xoáy tranh luận trên giả tưởng (vì có được cầm hồ sơ gì đâu). Các cụ này nói thực rảnh quá, mà e cũng ko chắc các cụ không hay toàn các cháu là nhiều, e tham gia otofun lâu lâu cũng ko hay gặp các cụ kiểu này. Lại còn thuyết âm mưu Dư luận viên các thứ hết sức hài hước, cái topic giỏi được vài chục người xem, còn tham gia thảo luận thì chưa đc chục người thì ko hiểu lèo lái dư luận gì ở đây. Mọi người hãy tranh luận văn minh, có logic, và trên cơ sở chia sẻ thông tin, không nên cãi lấy được, rồi công kích cá nhân kiểu các cháu.
- Lúc đầu, với việc cũng ko ưa gì hệ thống pháp luật việt nam hiện tại, e thấy dị ứng với cái câu "Không thay đổi bản chất vụ án" của HĐTP, nhưng càng đọc thêm nhiều thì em lại phải thừa nhận câu này là "có căn cứ". Giờ hiện tại, chỉ có tìm được chứng cứ ngoại phạm xác đáng của HDH/ hoặc tìm được hung thủ khác, thì mới thay đổi bản chất vụ án, còn không thì em đồng tình với HĐTP.

Tuy nhiên, sai sót trong điều tra là rõ ràng, không ai trong thớt này phủ nhận. Xét tới cá nhân em, dù biết bản chất vụ án không đổi, nhưng e lại cũng đồng tình vụ án càng được đi sâu khám phá càng tốt, để hệ hống pháp luật làm việc cũng phải nghiêm túc, cẩn thận, trong các vụ việc sau này.
Cụ chuẩn đét.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vụ ổ cứng thì cụ ko chuẩn đâu. Con Laptop em mua 2007~2009 (em ko nhớ chính xác năm) ổ cứng là 500GB đấy.
Ổ cứng dùng cho PC năm 2007 đã đạt dung lượng 1Tb còn laptop thì 250Gb, quan trọng ở đây là giá bán? Bưu cục chứ không phải ngân hàng cụ nhé :))

Nếu năm 2007 cụ mua laptop có ổ cứng 500Gb thì cụ ngoài tầm hiểu biết của em rồi vì trước đó em mua con Toshiba Tecra A1 cấu hình P4 dung lượng đĩa có trên trăm Gb đã là loại khủng trong giới :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Buồn cười nhất là có rất nhiều người tin là thật :))
Tin cái gì là tùy người chứ bác.

Tôi ngạc nhiên và cảm ơn cậu Hữu Danh, vì hắn cho tôi xem những cái ảnh được cho là thật, rất đẹp và rõ, có dấu má và cả mấy anh áo xanh lượn lờ ở trỏng.
Còn việc hắn bình luận gì ở đó - zoom in lên cái Camera hay cái thớt hay cái dấu dép, là chuyện khác, và độc lập với mớ ảnh.

Cả câu hỏi, hắn móc đâu ra lắm ảnh đẹp thế, tôi cũng không trả lời được.
Cả câu hỏi, bị cáo Hải leo lên hàng rào, tay trần, mà các đồng chí ĐTV không lấy vân tay ở chỗ đó - hoặc không lấy được; tôi cũng không trả lời được.

Amityfantasy

Xe hơi
Tin cái gì là tùy người chứ bác.

Tôi ngạc nhiên và cảm ơn cậu Hữu Danh, vì hắn cho tôi xem những cái ảnh được cho là thật, rất đẹp và rõ, có dấu má và cả mấy anh áo xanh lượn lờ ở trỏng.
Còn việc hắn bình luận gì ở đó - zoom in lên cái Camera hay cái thớt hay cái dấu dép, là chuyện khác, và độc lập với mớ ảnh.

Cả câu hỏi, hắn móc đâu ra lắm ảnh đẹp thế, tôi cũng không trả lời được.
Cả câu hỏi, bị cáo Hải leo lên hàng rào, tay trần, mà các đồng chí ĐTV không lấy vân tay ở chỗ đó - hoặc không lấy được; tôi cũng không trả lời được.
Đồng ý, có những người như nhà báo Danh chúng ta mới biết được chúng ta đang sống trong thời đại rực rỡ thế nào :D
trong rất nhiều chuyện chứ không phải là chỉ mỗi HDH
có những vụ mà những con người chúng ta vướng mắc hằng ngày nhưng không ai lên tiếng , nhưng cậu Danh và những người bạn dám lên tiếng, dám đòi quyền lợi và ko phải chỉ cho mỗi cậu ấy mà cho toàn thể nhân dân chúng ta
cậu ấy đáng khen
còn chuyện người khác nhìn nhận về chuyện chỉ là câu view , câu tương tác thì tôi nói thật không biết họ phải con người không
vì có những người thấp cổ bé họng , có cậu Danh mới có người ủng hộ, để lên tiếng đòi quyền lợi ....
cuộc sống này là nhìn rồi suy nghĩ và làm ơn dùng cái tâm mà suy nghĩ ...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em giải thích cho cụ như sau:
-Hiện trường vụ án, lúc đầu khi chưa bắt được hung thủ, được tập trung nhiều trong nhà, phần hiện trường ngoài nhà lúc đó chỉ chụp ảnh chỗ ổ khóa cổng, lúc đó chưa ai nghĩ hung thủ trèo rào, nên không thu dấu vân tay trên hàng rào ( mà hàng rào nhìn không có gì đặc biệt không ai nghĩ đi quét dấu vân tay toàn bộ hàng rào...)
-Sau 2 tháng, khi bắt được Hải, Hải khai nhận tội, lúc đó nó khai ra là sau khi gây án trèo hàng rào về, lúc đó ĐTV mới biết là nó bám tay vào chỗ nào của hàng rào, ......lúc đó sau 2 tháng, vân tay bay hết, còn đâu mà thu ???? :D

Cái ghế cũng tương tự: lúc đầu không ai nghĩ Hải dùng ghế đập, nên không xác định ghế là hung khí, nên không lấy dấu vân tay trên ghế. Sau 2 tháng , sau khi Hải khai nhận tội mới khai ra dùng ghế đập Vân, lúc đó ĐTV mới biết ghế là hung khí....lúc đó vân tay trên ghế bay hết rồi .....còn đâu mà thu ????:D
Bác mà dùng theo "KHÔNG AI NGHĨ" thì toi rồi, thi CSHS chỉ có trượt.
Vì họ không thể nghĩ hết được mọi việc, nên để an toàn, họ phải làm thêm cả những cái có vẻ thừa, có vẻ không cần thiết, để đảm bảo các Dấu vết chỗ đó - nếu có -, không bị trôi, không bị đốt hay đơn giản là không bị mất.

Về cái ghế hay cái gì đi nữa, được thu làm Bằng chứng (tôi tin là nó vẫn nằm ở Kho nào đó, chí ít là đến lúc Hải bị bắt): Lúc thu thập về, dốt về Khoa học hình sự như tôi cũng phải hiểu là, phải bảo vệ nó, bằng Găng tay hay Túi bảo vệ hay gì đó.
Trời mà biết được, mình đã bỏ qua cái gì - hoặc do điều kiện hạn chế tại hiện trường, mình chưa thể biết được cái gì.

Nguồn: Sách Sơ cấp về khám nghiệm hiện trường, năm thứ nhất; Chương 1, trang 1.
Đại học cảnh sát.

muoibaconcho

Xe điện
Ổ cứng dùng cho PC năm 2007 đã đạt dung lượng 1Tb còn laptop thì 250Gb, quan trọng ở đây là giá bán? Bưu cục chứ không phải ngân hàng cụ nhé :))

Nếu năm 2007 cụ mua laptop có ổ cứng 500Gb thì cụ ngoài tầm hiểu biết của em rồi vì trước đó em mua con Toshiba Tecra A1 cấu hình P4 dung lượng đĩa có trên trăm Gb đã là loại khủng trong giới :))
thời đấy core 2 duo hết rồi ai mua p4 làm gì nữa cụ

VCHDHN

Xe container
Lượn lờ qua các kênh khác trên mạng XH mới thấy vụ án này ngày càng rối rắm vì các thông tin quá nhiều, mỗi ngày một thông tin mới. Cắm cái tai nghe vào tai để nghe, rất dễ ngủ :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
thời đấy core 2 duo hết rồi ai mua p4 làm gì nữa cụ
Trước đấy em không biết tương lai Intel nó sẽ ra CPU mới cụ ạ. Trở lại vấn đề, cụ cho em tên laptop 500Gb cụ mua để em xác nhận cấu hình giúp vì gg là nghề của em :))

muoibaconcho

Xe điện
Trước đấy em không biết tương lai Intel nó sẽ ra CPU mới cụ ạ. Trở lại vấn đề, cụ cho em tên laptop 500Gb cụ mua để em xác nhận cấu hình giúp vì gg là nghề của em :))
hp dv 9574ea cụ nhá. à mà In tèo ra core 2 duo năm 2006, đến tận 2007 cụ vẫn chưa biết mà còn mua P4 à.

Joan_tèo

Xe tải
Bác mà dùng theo "KHÔNG AI NGHĨ" thì toi rồi, thi CSHS chỉ có trượt.
Vì họ không thể nghĩ hết được mọi việc, nên để an toàn, họ phải làm thêm cả những cái có vẻ thừa, có vẻ không cần thiết, để đảm bảo các Dấu vết chỗ đó - nếu có -, không bị trôi, không bị đốt hay đơn giản là không bị mất.

Về cái ghế hay cái gì đi nữa, được thu làm Bằng chứng (tôi tin là nó vẫn nằm ở Kho nào đó, chí ít là đến lúc Hải bị bắt): Lúc thu thập về, dốt về Khoa học hình sự như tôi cũng phải hiểu là, phải bảo vệ nó, bằng Găng tay hay Túi bảo vệ hay gì đó.
Trời mà biết được, mình đã bỏ qua cái gì - hoặc do điều kiện hạn chế tại hiện trường, mình chưa thể biết được cái gì.

Nguồn: Sách Sơ cấp về khám nghiệm hiện trường, năm thứ nhất; Chương 1, trang 1.
Đại học cảnh sát.
Chính xác luôn. Đã nói vụ này CQDT làm rất kỹ rồi theo bản ảnh hiện trường và bút lục bị rút; kỹ đến từng chi tiết một luôn ấy. Nhiều ông đọc không kỹ càng cứ nhảy vào mỉa mai tại sao không làm cái này không làm cái kia, tại sao không đi tìm dấu vân tay của ai, tại sao không khám nghiệm thức ăn nhuyễn, tại sao không khám nghiệm lầu 1... kính thưa các ông là tài liệu đang bàn là hồ sơ vụ án thì bị cắt đầu cắt đuôi, chứ nhìn mấy cái tư liệu leak ra đi, có thiếu cái gì đâu??? Tài liệu leak càng nhiều thì thấy CQDT đã làm rất chi tiết. Nhiều khi khám nghiệm lầu 1 từ đầu rồi không chừng ấy chứ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
hp dv 9574ea cụ nhá. à mà In tèo ra core 2 duo năm 2006, đến tận 2007 cụ vẫn chưa biết mà còn mua P4 à.
Sau khi gg thì laptop cụ nói được bán tháng 10/2009 do đó chả liên quan gì đến vụ bưu cục Cầu Voi đang bàn (giả sử biết trước vụ án sắp xảy ra và thừa tiền sắm ngay thì cũng không có để mua :)) )

Vấn đề P4 cụ nên đọc lại có 2 chữ "trước đó" còn tại sao em đưa ra thì chỉ để nhắc cho cụ đừng chém với em vì đến xác cái máy bây giờ em vẫn còn :))

htoan04

Xe tải
2- Thực tế em đã sử dụng cam IP trong khoảng những năm 2007-2008 và nhận thấy việc lưu trữ trên PC là bất khả thi (vì chuẩn video do phần mềm hỗ trợ có dung lượng quá lớn dù cho chọn độ phân giải thấp nhất thì chưa hết ngày đã đầy đĩa) -> Ảnh cam để chứng tỏ không chém, cam vẫn hoạt động tốt nhưng độ phân giải thấp nên ... vứt :))
Con cam của cụ chắc là lưu hình không nén, thế thì không lưu được là đúng :)) SD 10fps thì 1 giờ ghi hình cũng mất vài chục GB rồi. Còn cam có chuẩn nén H.264 thì 1 ngày tốn độ 5GB thôi ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Con cam của cụ chắc là lưu hình không nén, thế thì không lưu được là đúng :)) SD 10fps thì 1 giờ ghi hình cũng mất vài chục GB rồi. Còn cam có chuẩn nén H.264 thì 1 ngày tốn độ 5GB thôi ạ.
Không thể quay lại năm 2008 để cho cụ thử được. Chuẩn gì thì lúc đó hoàn toàn phụ thuộc vào phần mềm hỗ trợ đi kèm và em đã tìm hết cách nhưng kết luận cuối cùng là hiệu quả kinh tế không bằng đầu ghi :))

muoibaconcho

Xe điện
Sau khi gg thì laptop cụ nói được bán tháng 10/2009 do đó chả liên quan gì đến vụ bưu cục Cầu Voi đang bàn (giả sử biết trước vụ án sắp xảy ra và thừa tiền sắm ngay thì cũng không có để mua :)) )

Vấn đề P4 cụ nên đọc lại có 2 chữ "trước đó" còn tại sao em đưa ra thì chỉ để nhắc cho cụ đừng chém với em vì đến xác cái máy bây giờ em vẫn còn :))
Khổ thật, thế mà cụ bảo cụ có nghề gg. Con máy này đã hỏng cơ mà em vẫn giữ xác vì đó là quà tặng của 1 người bạn. Cụ nhìn xem cái giải thưởng reddot năm nào vậy 2007 hay 2009

htoan04

Xe tải
3- Lúc đầu cụ so trình độ IT của giám đốc sau đó cụ lại lái qua $ nên không bàn nữa -> Nếu nói đến $ thì rất đơn giản, cụ cứ hỏi bất cứ bưu cục nào ở Long An sẽ có kết quả vì ông giám đốc cụ nói quản lý $ ở tất cả đơn vị trực thuộc và sẽ có quan điểm nhất quán là bưu cục nào cũng có ts lớn hơn nhiều so với đầu tư cam do đó sẽ đầu tư hết các bưu cục chứ không chỉ ưu tiên cho bưu cục Cầu Voi :))
Em chưa lúc nào so trình độ IT cả, cụ hiểu nhầm thôi, chả hơi đâu em đi so sánh 1 ông GĐ bưu điện với sinh viên IT về trình độ IT :)). Cụ dẫn chứng thử 1 bưu cục khác có lắp thiết bị viễn thông.

Trạng thái
Thớt đang đóng