[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

piano

Xe điện
Steinmeyer có ba loại, ban đầu có logo hình hoa hồng của Takashimaya (đặt Atlas sản xuất) sau khi Takashimaya ngừng đặt hàng thì hãng Atlas vẫn tiếp tục sản xuất nhãn hiệu này nhưng thay đổi logo hình sư tử, chúng đều sản xuât tại Nhật và thường được dùng búa của Renner. Cuối cùng khi Atlas đóng cửa thì liên doanh Yong Chang (Hàn Quốc) và Trung Quốc sản xuất tại Bắc Kinh cũng có thương hiệu Steinmeyer, bên trong không thấy có hình logo hiện vẫn đang tiếp tục kinh doanh. Cây đàn của cụ nói đến là loại của Takashimaya hay Atlas vậy? Những cây Steinmeyer như em được biết thường được hoàn thiện với lớp vỏ vân gỗ rất đẹp.
Còn dòng W của Yamaha thì cũ hơn nhiều, Nhất là mấy cây W101-102-103 thì không cần phải nói về độ cũ của nó. Tuy nhiên nếu nước sơn nguyên bản thì dòng W 1-2-3 này dùng sơn bóng mờ em thấy đẹp hơn của mấy cây Steinmayer. Nếu chọn mới tinh thì W em nghĩ ăn đứt Steinmeyer, nhưng nếu là đàn cũ thì thường mấy cây W 101-2-3 có máy móc tệ hơn, nếu mà lại còn nguyên bản nữa thì dây đàn cũ thường bị dull khiến cho tiếng bị trì (xịt). Cụ thấy Steinmayer tiếng hay hơn chắc là chuẩn đấy :-bd
Về ngoại hình thì W ăn đứt gần như mọi loại đàn Upright rồi cụ. Em cũng không để ý lắm nhưng âm sắc rất đẹp dù size của nó chỉ tương đương với cái U1. Phím đàn đánh êm lắm, cảm giác hai cây Steinmeyer và W đứng cạnh nhau mà Steinmeyer nghe hay hơn hẳn. Giá của mấy cây W này thì chát quá, toàn từ 3500-4000 trở lên. Ngoài ra em nghĩ mấy cây W này nhiều khả năng là bị dân nhạc chuyên nghiệp hành cho ra bã rồi mới chui về việt nam :))
Mà em đọc nhiều bài của cụ chưa thấy nói về đàn Kraus, mấy nay em lượn lờ ra các tiệm đàn thấy cũng một số trưng bày dòng đàn này, cụ thông não giúp em với. Em cũng mới xúc một cai Kraus 23 củ U130D cho bạn. tất nhiên tiền nào của đấy nhưng em thấy âm thanh rất tốt và có màu sắc giống đàn Yamaha, không giống như mấy dòng đàn khác ( Apollo, Gershwin tiếng nghe the thé rất khó chịu ).

tuan8x

Xe đạp
E cũng đang tìm hiểu piano điện cho f1 học có cụ nào giúp e với ạ

tuan8x

Xe đạp
Chào cụ,
Đàn điện tử em không khoái nên cũng không tìm hiểu nhiều. Khác với đồ cơ, chất lượng hàng điện tử liên quan cả giá lẫn công nghệ (ra đời sau thường được trang bị tính năng tốt hơn đời trước) nên thường phải cập nhật liên tục nên những thông tin em biết đều thuộc dạng lạc hậu.
Trong những điều cụ nói thì em chỉ biết đúng là cái giá cho DGP1 như thế là cao thật, còn đắt hay rẻ thì khó nói vì chỉ có mỗi 1 sự lựa chọn. Về việc cụ nói về phím thì đúng là cây đàn Yamaha này có búa đàn ở bên trong để tạo cảm giác after touch giống piano cơ (thường thì người ta dùng cơ cấu lò so hoặc đối trọng nên cảm giác này hơi cứng). Tuy nhiên nếu đàn sập xệ thì trong lựa chọn của em là không. Bởi vì đàn điện tử, nhất là loại sử dụng búa thế này em nghĩ sẽ phức tạp, tốn kém và khó sửa chữa nếu có sự cố. Mà giá thì như cụ nói cũng không hề rẻ, nên với đàn piano điện nhiều tiền thì em khuyên nên mua mới. Cụ thể nếu em là cụ thì em sẽ chọn dòng P như cây P255 (phím tốt, âm thanh khá) và lại mới .
Đàn điện cụ loại j vậy ạ e đag quan tâm

Furiso

Xe tăng
Về ngoại hình thì W ăn đứt gần như mọi loại đàn Upright rồi cụ. Em cũng không để ý lắm nhưng âm sắc rất đẹp dù size của nó chỉ tương đương với cái U1. Phím đàn đánh êm lắm, cảm giác hai cây Steinmeyer và W đứng cạnh nhau mà Steinmeyer nghe hay hơn hẳn. Giá của mấy cây W này thì chát quá, toàn từ 3500-4000 trở lên. Ngoài ra em nghĩ mấy cây W này nhiều khả năng là bị dân nhạc chuyên nghiệp hành cho ra bã rồi mới chui về việt nam :))
Mà em đọc nhiều bài của cụ chưa thấy nói về đàn Kraus, mấy nay em lượn lờ ra các tiệm đàn thấy cũng một số trưng bày dòng đàn này, cụ thông não giúp em với. Em cũng mới xúc một cai Kraus 23 củ U130D cho bạn. tất nhiên tiền nào của đấy nhưng em thấy âm thanh rất tốt và có màu sắc giống đàn Yamaha, không giống như mấy dòng đàn khác ( Apollo, Gershwin tiếng nghe the thé rất khó chịu ).
Tiếng the thé rất khó chịu chắc ý cụ là tiếng nó chói tai (sáng quá, cứng quá) cái này đến từ búa đàn. Cụ hình dung là để tạo ra âm thanh thì búa sẽ gõ vào dây và tạo ra rung động. Nếu thay búa đàn bằng một cái búa sắt gõ vào dây thì tiếng nó rất đanh bởi đó là âm thanh tạo ra bởi hai vật cứng đập vào nhau. Nếu búa đó được thay bằng một miếng đất sét mềm thì tiếng nó lại rất chì, xịt cảm giác không cất cao lên được. Với piano, đầu búa đàn làm bằng lông cừu hoặc len tổng hợp được nén lại để có độ xốp và cứng sao cho âm thanh mạnh mẽ và êm ái vừa đủ. Tuy nhiên khi chơi một thời gian, vị trí búa đập vào dây sẽ hình thành lên những vệt lõm sâu, những vệt lõm này rất cứng do bị nén chặt bởi va đập với dây đàn tạo ra âm thanh chát chúa của hai vật cứng như đã nói ở trên. Đàn Apollo hay Gershwin không tự nó có tiếng khó chịu, thậm chí đàn Gershwin thường dùng búa Renner của Đức có âm thanh còn hay hơn cả Yamaha cùng thời điểm đó. Vấn đề là đàn cũ lâu ngày sử dụng nhiều nên âm thanh tạo ra tiếng khó chịu như cụ nói. Tất nhiên có những dòng đàn tiếng rất dở dù nó không cũ lắm, nhưng thường đó là vấn đề với những cây đàn rẻ tiền mà thường là các sản phẩm của Trung Quốc hoặc Hàn Quốc. Dây đàn, ngựa đàn, bảng cộng hưởng... cũng góp phần tạo ra tiếng đàn khó chịu, tuy nhiên với những sản phẩm của Apollo và Gershwin thì âm thanh khó chịu cụ nói thường chỉ do búa đàn bị cứng.
Chắc cụ thích tiếng đàn thanh và sáng như Yamaha, em thì thích tiếng trầm và dày kiểu Kawai. Cái này thì hoàn toàn thuộc về sở thích và gu của mỗi khách hàng thậm chí phụ thuộc vào bản nhạc. Các hãng piano lớn cũng thường tạo ra những chất âm khác nhau cho cây đàn của mình nên khó mà có thể bảo tiếng giống hoặc khác Yamaha là tốt hay dở. Dòng W thì đúng là đắt và thường trong tình trạng đã chơi rất nhiều ở Nhật trước khi về Việt Nam. Mà một khi đã chơi nhiều không được voicing hoặc thợ voicing kém trình độ thì tiếng rất tệ.

Furiso

Xe tăng
Đàn điện cụ loại j vậy ạ e đag quan tâm
Em không có đàn điện cụ ạ. Ý của em là với $1300 mà buộc phải chọn đàn điện thì em sẽ mua P255 vì em đã thử qua rồi, âm thanh và cảm giác phím đều ổn. Không rõ giá ở Việt Nam là bao nhiêu.

tuan8x

Xe đạp
Em không có đàn điện cụ ạ. Ý của em là với $1300 mà buộc phải chọn đàn điện thì em sẽ mua P255 vì em đã thử qua rồi, âm thanh và cảm giác phím đều ổn. Không rõ giá ở Việt Nam là bao nhiêu.
Vâng đọc bài của cụ rất hay cảm ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm cho ae e cũng mù mờ khoản này lắm cụ tư vấn cho e đàn điện mua cũ loại nào ổn ạ e muôn mua cho F1 nhà e học. E đi xem đàn cũ toàn đàn dùng chục năm rồi mà đàn mới thì toàn trung quốc sx mà giá cao quá. E thấy có loại phím gỗ và phím nhựa cụ thông não cho e cái tầm 10tr hơn

piano

Xe điện
Vâng đọc bài của cụ rất hay cảm ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm cho ae e cũng mù mờ khoản này lắm cụ tư vấn cho e đàn điện mua cũ loại nào ổn ạ e muôn mua cho F1 nhà e học. E đi xem đàn cũ toàn đàn dùng chục năm rồi mà đàn mới thì toàn trung quốc sx mà giá cao quá. E thấy có loại phím gỗ và phím nhựa cụ thông não cho e cái tầm 10tr hơn
Em không hiểu trung quốc sản xuất thì có vấn đề gì ở đây hả cụ. Cái Iphone mấy chục củ các cụ đang cầm tay cũng từ Tq mà ra chứ đâu

tuan8x

Xe đạp
Em không hiểu trung quốc sản xuất thì có vấn đề gì ở đây hả cụ. Cái Iphone mấy chục củ các cụ đang cầm tay cũng từ Tq mà ra chứ đâu
Hix vậy e mới là người ko bít nên hoang mang và cảm ơn cụ đã thông não e. Vì ra hàng người ta cứ bảo hàng nội địa nhật ngon hơn hàng mới nên e phân vân quá

piano

Xe điện
Hix vậy e mới là người ko bít nên hoang mang và cảm ơn cụ đã thông não e. Vì ra hàng người ta cứ bảo hàng nội địa nhật ngon hơn hàng mới nên e phân vân quá
Trước giờ em chưa bao giờ thấy một cây đàn nào bị hỏng cụ ạ. Nói chung cũng không có gì phức tạp, dùng cẩn thận thì tq hay nhật Đều tốt hết

Furiso

Xe tăng
Khi cụ nghe người ta bảo là đàn điện cũ tốt hơn đàn điện mới mà không hiểu tại sao thì cứ yêu cầu người ta giải thích. Tính em thích nói chính xác, nên với những câu chung chung như vậy (nếu cụ nói đầy đủ và đúng ý của người bán hàng) thì em cho là nói bừa để bán cho được cái đàn.
1. Đồ điện tử luôn có sự cải tiến công nghệ (ghi âm, cảm ứng, chức năng...) nên càng về sau càng có nhiều tiến bộ. Nên rõ là mới thì tốt hơn cũ.
2. Đồ sử dụng nội địa của Nhật thường tốt hơn đồ rẻ tiền của Trung Quốc, nhưng đấy là ngày trước. Bây giờ không còn khái niệm đó nữa vì sự toàn cầu hóa, ngay tại Nhật và toàn thế giới bây giờ tràn ngập hàng Trung Quốc. Tốt hay kém thường thể hiện ở tiêu chuẩn sản xuất và nó đúng với câu: tiền nào của nấy.
3. Nếu ai bảo cụ đồ cũ tốt hơn, cụ hỏi người ta có bảo hành cho cụ 2 năm được không là rõ. Đàn điện cũ thường mang những rủi ro mà người bán không thể kiểm soát được nên dù có mạnh miệng quảng cáo thế nào đi nữa cũng chẳng ai dám bảo hành lâu dài cả.

Để cân nhắc giữa đàn cơ - đàn điện hoặc đàn mới - đàn cũ có nhiều cách khác nhau. Nhưng em khuyên cụ nên cân nhắc mua sao cho phù hợp với nhu cầu sử dụng:
- Ngắn hạn: trong vòng ít hơn 2 năm hoặc mua về học thử (không quyết tâm lắm) thì nên mua đàn điện cũ, mua loại ít tiền thôi, tầm dưới 10 để sau này bán đi cũng đỡ lỗ hoặc bỏ xó cũng đỡ phí. Sau thời gian đó nếu việc sử dụng còn tiếp tục thì có thể bán đi để mua đàn cơ.
- Dài hạn: quyết định học nghiêm túc lâu dài và không băn khoăn nhiều về tài chính thì mua đàn điện mới hoặc đàn cơ. Đàn điện mới thì tối thiểu tầm 15tr.

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Trước giờ em chưa bao giờ thấy một cây đàn nào bị hỏng cụ ạ. Nói chung cũng không có gì phức tạp, dùng cẩn thận thì tq hay nhật Đều tốt hết
Đàn điện hỏng không ít đâu cụ ạ. Tuy nhiên sửa đồ điện tử thì có một cái lợi là dân Việt Nam mình rất giỏi nên những thứ liên quan đến loa, mạch... đều có linh kiện thay thế hoặc chế được hết. Không may, đàn điện có cái khó sửa hơn những món đồ điện tử khác là những linh kiện lặt vặt kiểu như những cục cao su, nhựa, hay lò so có rất nhiều bên trong đàn (dùng để làm êm, đàn hồi...). Những thứ đồ này sử dụng nhiều hoặc để lâu ngày cũng có thể lão hóa và tự hỏng nhưng thường là khó hoặc không thể đặt mua linh kiện thay thế. Vì vậy mua đàn điện cũ em liệt nó vào dạng sử dụng ngắn hạn.
Còn về sử dụng thì cụ nói đúng: cứ giữ gìn cẩn thận thì Nhật - Đức - Trung Quốc... đều tốt cả. Mà cũng chính vì thế nên mua đồ cũ thì phải kiểm tra xem người chủ cũ dùng có giữ gìn không hay dùng như phá thì có đồ giời cũng kém chất lượng.

Ngo Rung

Xe lăn
Tuy nhiên đàn điện có cái khó sửa hơn những món đồ điện tử khác là những linh kiện lặt vặt kiểu như những cục cao su, nhựa, hay lò so có rất nhiều bên trong đàn (dùng để làm êm, đàn hồi...). Những thứ đồ này sử dụng nhiều hoặc để lâu ngày cũng có thể lão hóa và tự hỏng nhưng thường là khó hoặc không thể đặt mua linh kiện thay thế. Vì vậy mua đàn điện cũ em liệt nó vào dạng sử dụng ngắn hạn.
Cái này lão nói chuẩn đới, đồ nhựa, cao su không dùng thì nó cũng lão hóa theo thời gian. Phần này mới là phần khó kiếm và khó sửa. Kể cả kiếm được linh kiện thay thế thì kỹ thuật thay thế cũng là cả vấn đề. Thay vào chỉ để cho kêu thì dễ, nhưng thay vào cho cảm giác "như thật" là cực khó luôn :(

Furiso

Xe tăng
Cái này lão nói chuẩn đới, đồ nhựa, cao su không dùng thì nó cũng lão hóa theo thời gian. Phần này mới là phần khó kiếm và khó sửa. Kể cả kiếm được linh kiện thay thế thì kỹ thuật thay thế cũng là cả vấn đề. Thay vào chỉ để cho kêu thì dễ, nhưng thay vào cho cảm giác "như thật" là cực khó luôn :(
Cảm ơn lão xác nhận và bổ sung :D

MrLap

Xe hơi
em muốn cho F1 học quá mà chưa biết thế nào. mà nó cũng không có hứng hay sao đó

Furiso

Xe tăng
em muốn cho F1 học quá mà chưa biết thế nào. mà nó cũng không có hứng hay sao đó
Em khẳng định nếu hai bố mẹ kiên trì và biết cách giúp đỡ thì con sẽ chơi được đàn. Nếu con có sở thích thì nó sẽ học nhanh và tiến xa hơn, cháu nào có năng khiếu thì sẽ thành tài. Nhưng dù bất luận trong trường hợp nào thì cũng cần có sự chăm chỉ của con và sự kiên trì của bố mẹ :)

Quan_woodman

Xe điện
Ở đây, có cụ mợ nào dạy piano không nhỉ, em đang muốn học? 40 rồi, không biết có học được nữa không?

Furiso

Xe tăng
Mợ April Music vào có người tìm kìa :))
Ở đây, có cụ mợ nào dạy piano không nhỉ, em đang muốn học? 40 rồi, không biết có học được nữa không?
40 tuổi học được cụ ạ, và nếu có thể thì cụ rủ cả con đi học cùng để cả hai có thêm động lực.

Quan_woodman

Xe điện

shinichi2105

Xe buýt
Em thấy nhiều cụ quan tâm về đàn piano điện , ( em cũng đang định mua cho F1 ) . Cụ nào chuyên về loại này có thể khuyên nên mua loại nào và địa chỉ bán uy tín được không ạ ? Loại cơ thì bị nhược điểm là không thể cắm tai nghe được nên ảnh hưởng hx là rất nhiều . Em cần loại tầm giá khoảng 15tr đổ lại thôi ạ .

Cuongmc77

Xe hơi
Em thấy đàn ngoài dòng kiểu dáng đẹp hơn yamaha rất nhiều mà sao lại rẻ nhỉ ( chất lượng thì châu âu có truyền thống lâu đời và có kinh nghiệm sản xuất hơn Nhật chứ ạ )