[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

xukthal

Xe lăn
Led với neon cụ ạ , ko có cái sợi đốt nào .
Giờ cụ làm phép thử ntn: ngắt 1 cái đèn ra nối dây ngoài rồi cắm vào các ổ cắm xung quanh phòng đấy kèm thêm bật bình NL và ấm đun...xem ổ cắm nào thì đèn bị chập chờn là lần ra dây chính bị mô-ve.

longphúc

Xe tăng
Thớt bổ ích,em cũng sắm mớ đồ Nhật bãi về để nghịch ngợm mà toàn phá,có thớt này em đánh dấu cần gì để hỏi các cụ

xukthal

Xe lăn
Led với neong sáng, thử bút điện không thấy thì khả năng cao dây lửa tiếp xúc không tốt, nhưng vẫn có tiếp xúc (bụi ẩm, kiến, côn trùng, thạch thùng,...) và vẫn có dụng cụ dùng điện công suất lớn đang bật!
Em nghi dây mát hơn. Khả năng nó lấy mát từ tường nhà.

longphúc

Xe tăng
Nhà em cũng bị ẩm chập dây trong tường nhảy át ngoài,may thợ đi tầng 1 có 2 đường,bị chập 1 nên em đành đi nổi đường còn lại

1.25 ton

Xe điện
Vâng, chân sứ đặt xuống sàn thì đều phải gắn xi măng chứ ạ.
Em thấy trước giờ đều thế.
Em mới sửa quả tắc bồn rửa mặt có chân đây, thực ra cái chân đấy không cần gắn xi măng trắng hay keo, vì chân bồn kẹp với cái rãnh ở đáy bồn rồi, cụ chỉ cần nhấc cái bồn lên là kéo được cái chân ra để sửa chữa.

TMCARe

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
1z-vietnam.com
Em đi lượm ít kinh nghiệm làm vòi sen tắm cho phòng trọ. Trước giờ thả chậu quen rồi nay muốn thay đổi sang sen cho tiết kiệm nước :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nếu mất mát thì bút điện sáng đỏ cả 2 dây (nếu ít nhất có 1 đồ điện đang bật)!
Bây giờ thử bút điện thì đỏ tất cụ ạ :( tất tần tật các đầu dây đều đỏ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Hiện đã thấy dây nguồn vào tới nhà là chia 3 nhánh cho 3 tầng . at tầng 2,3 phục vụ chiếu sáng t2, 3 . AT tầng 1 phục vụ t1 và kéo thêm bếp , dãy cầu thang với wc 3 tầng . Hôm qua đảo 2 dây ở at t1 thì tất cả dây đều thành dây nguội , đảo lại dây thì tất cả thành nóng. Chưa tìm được chỗ move

coolpix8700

Xe ngựa
Bây giờ thử bút điện thì đỏ tất cụ ạ :( tất tần tật các đầu dây đều đỏ
Thế là mất mát.
Không có mát, có 1 thiết bị dùng điện bật thì điện bên dây lạnh không thoát đi được giữ áp với đất làm bút điện điện thử dây lạnh đỏ!

Chu An

Xe điện
Hiện đã thấy dây nguồn vào tới nhà là chia 3 nhánh cho 3 tầng . at tầng 2,3 phục vụ chiếu sáng t2, 3 . AT tầng 1 phục vụ t1 và kéo thêm bếp , dãy cầu thang với wc 3 tầng . Hôm qua đảo 2 dây ở at t1 thì tất cả dây đều thành dây nguội , đảo lại dây thì tất cả thành nóng. Chưa tìm được chỗ move
Có cụ 1993 bên trên rảnh buổi sáng đấy cụ. Alo nhờ cụ ấy cho nhanh.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Có cụ 1993 bên trên rảnh buổi sáng đấy cụ. Alo nhờ cụ ấy cho nhanh.
Vâng ! Mà em lại bận đi làm tối muộn mới về . Chắc nhờ các cụ đoán bệnh rồi em tự mò thôi ạ !

1.25 ton

Xe điện
Vâng ! Mà em lại bận đi làm tối muộn mới về . Chắc nhờ các cụ đoán bệnh rồi em tự mò thôi ạ !
Căn cứ vào mô tả của cụ em vẽ tạm cái sơ đồ:
Cụ cứ hình dung cho em đường dây mát các ổ cắm sẽ đi chung với nhau tại điểm đấu nối của ổ cắm và đấu trực tiếp vào đầu các thiết bị phụ tải như quạt trần, đèn.

Như vậy theo em bước đầu tiên là:
+ Ngắt kế nối các phụ tải : Đèn , bình nóng lạnh, bếp từ, quạt.. Cái nào dùng công tắc thì tháo đầu vào công tắc, cái nào dùng phích cắm thì rút phích cắm.
+ Kiểm tra xem dây dương có đi qua công tắc không, nhiều khi đấu nhầm dây âm qua công tắc.
+ Dò ổ cắm : Dây đôi thì theo cặp đỏ / đen, Xanh / trắng.... Cụ dò được dây dương theo màu rồi bỏ qua, dò đến dây âm. xem có bị chập cháy, hay đấu nhầm không ở chỗ mấy cái dầu dây ấy.
- Dây đỏ bên trái , trên cùng ( to hơn các dây khác ) là dây dương đầu vào trực tiếp công tắc và nối với 2 ổ cắm bên dưới bằng 2 cầu nối ( 2 dây đỏ nhỏ ) .
- Bác thợ đang cắm dây âm ( đầu vào ) vào ổ cắm thứ nhất, sau đó sẽ cắm 1 cài cầu nối nữa từ ổ cắm thứ nhất đến ổ cắm thứ 2.

Nếu dây điện không vấn đề gì thì lại dò xem ổ cắm, công tắc có cái nào bị kẹt, bị rơi ốc ác các thứ vào dẫn tới bị đoản mạch mạch không. Ngắt pha mát từ Áp tầng 1, dùng bút điện thử xem có ổ cắm nào đỏ cả 2 lỗ không, đỏ cả 2 lỗ thì tháo ra xem có bị chập chỗ ấy không.

Công tắc cầu thang có bao nhiêu công tắc, cụ tháo hết các đầu nối ra. Có 3 tầng thì khả năng có 3 công tắc.

Mà hôm qua cụ nói là ngắt bình nước tầng một thì các thiết bị khác Ok , thì có lẽ bị chính cái bình nóng lạnh đó, cụ dò lại cái bình và đường đấu nối ở đấy

Cụ hình dung đấu nối điện như dưới

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Căn cứ vào mô tả của cụ em vẽ tạm cái sơ đồ:
Cụ cứ hình dung cho em đường dây mát các ổ cắm sẽ đi chung với nhau tại điểm đấu nối của ổ cắm và đấu trực tiếp vào đầu các thiết bị phụ tải như quạt trần, đèn.

Như vậy theo em bước đầu tiên là:
+ Ngắt kế nối các phụ tải : Đèn , bình nóng lạnh, bếp từ, quạt.. Cái nào dùng công tắc thì tháo đầu vào công tắc, cái nào dùng phích cắm thì rút phích cắm.
+ Kiểm tra xem dây dương có đi qua công tắc không, nhiều khi đấu nhầm dây âm qua công tắc.
+ Dò ổ cắm : Dây đôi thì theo cặp đỏ / đen, Xanh / trắng.... Cụ dò được dây dương theo màu rồi bỏ qua, dò đến dây âm. xem có bị chập cháy, hay đấu nhầm không ở chỗ mấy cái dầu dây ấy.
- Dây đỏ bên trái , trên cùng ( to hơn các dây khác ) là dây dương đầu vào trực tiếp công tắc và nối với 2 ổ cắm bên dưới bằng 2 cầu nối ( 2 dây đỏ nhỏ ) .
- Bác thợ đang cắm dây âm ( đầu vào ) vào ổ cắm thứ nhất, sau đó sẽ cắm 1 cài cầu nối nữa từ ổ cắm thứ nhất đến ổ cắm thứ 2.

Nếu dây điện không vấn đề gì thì lại dò xem ổ cắm, công tắc có cái nào bị kẹt, bị rơi ốc ác các thứ vào dẫn tới bị đoản mạch mạch không. Ngắt pha mát từ Áp tầng 1, dùng bút điện thử xem có ổ cắm nào đỏ cả 2 lỗ không, đỏ cả 2 lỗ thì tháo ra xem có bị chập chỗ ấy không.

View attachment 8085179

Công tắc cầu thang có bao nhiêu công tắc, cụ tháo hết các đầu nối ra. Có 3 tầng thì khả năng có 3 công tắc.

View attachment 8085169

Mà hôm qua cụ nói là ngắt bình nước tầng một thì các thiết bị khác Ok , thì có lẽ bị chính cái bình nóng lạnh đó, cụ dò lại cái bình và đường đấu nối ở đấy

Cụ hình dung đấu nối điện như dưới

View attachment 8085162

View attachment 8085093
Cảm ơn cụ ! Cụ kỳ công quá :)
Hiện tại cắm bếp điện t1 thì vẫn ok nấu nướng bình thường . t2 với t3 thì bật nóng lạnh lên là đèn tắt hoặc nháy mờ mờ , tắt at nóng lạnh thì ok đèn sáng . ổ cắm thì cắm sạc vẫn được nhueng cắm bình siêu tốc thì ko được + tắt đèn. Em tính thiếu mát chỗ nào đó , để tối về em dò tiếp

1.25 ton

Xe điện
Cảm ơn cụ ! Cụ kỳ công quá :)
Hiện tại cắm bếp điện t1 thì vẫn ok nấu nướng bình thường . t2 với t3 thì bật nóng lạnh lên là đèn tắt hoặc nháy mờ mờ , tắt at nóng lạnh thì ok đèn sáng . ổ cắm thì cắm sạc vẫn được nhueng cắm bình siêu tốc thì ko được + tắt đèn. Em tính thiếu mát chỗ nào đó , để tối về em dò tiếp
Mẹo là cụ tháo mặt bích ổ cắm , công tắc ra ngửi thử nếu thấy mùi khét lẹt là chỗ ấy bị chập/ cháy. Còn nếu tất cả không sao thì hơi gay go, vì có thể dây ( luồn lỗ gạch mà không qua ống gen) đứt ngầm, cụ để ý có thể có cái hộp kỹ thuật nào đấy thợ họ kéo đầu vào điện cho hộp chia tàng hình cáp, vớ vẩn nó chập chỗ đấy.

jobber

Xe tăng
Nhân tiện vụ thoát nạn khi cháy, các cụ cho tên loại thang dây nào tốt, dây chống cháy từ độ cao tầng 4 trở xuống ko, e thấy mấy loại trên shopee ko chắc chắn mấy.

formen

Xe lăn
Nhân tiện vụ thoát nạn khi cháy, các cụ cho tên loại thang dây nào tốt, dây chống cháy từ độ cao tầng 4 trở xuống ko, e thấy mấy loại trên shopee ko chắc chắn mấy.
Em cũng hóng cụ nào chuột bạch review xem ngon k, lên phây nó qc theo trend ngập tràn

jobber

Xe tăng
Em cũng hóng cụ nào chuột bạch review xem ngon k, lên phây nó qc theo trend ngập tràn
E sợ nó đung đưa trẻ em phụ nữ ko dùng được, nhà e ko mắc vào song suốt đc mà kiếm loại mắc đc vào ban công bê tông

formen

Xe lăn
E sợ nó đung đưa trẻ em phụ nữ ko dùng được, nhà e ko mắc vào song suốt đc mà kiếm loại mắc đc vào ban công bê tông
Trẻ em phụ nữ k dùng đc, nhưng lại dùng cho ng khác đến cứu đc trẻ em phụ nữ cụ ợ. Mình nghĩ bị 1 chiều- em cũng bị tư duy ì này.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bác dò ra đc như vậy là có triển vọng rồi.
Giờ tháo hết các ctac của đèn,quạt thông gió,rà soát lại các phụ tải xem còn gì chưa rút.
Sau đó kiểm tra từng phần xem còn bị! Tắt át kiểm tra 2 đầu vào của át để xác định nguồn tới đúng lửa qua át chưa?
Lưu ý các công tắc cầu thang,vì có nhiều cách đấu tắt. Nếu thợ đấu tắt cũng dẫn tới trường hợp lửa xông qua phụ tải ( đèn) về hệ thống chung.

Chỉnh sửa cuối: