[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà chẳng cần những thứ này, có lúc em nghĩ đến thang dây, nhưng với em thì không cần thang dây em cũng có thể chuyền từ thành ban công tầng 4 cao nhất xuống dưới sân sau hay sân trước, còn phụ nữ với trẻ con thì không dùng được, nên em vẫn chưa mua!
Thang dây, hoặc tối thiểu là sợ dây thừng đủ to, quấn mấu từng đoạn mà nắm chống tuột cụ ạ.
- Cần mặt nạ, khẩu trang chống khói. Ngạt không thở được thì sức đâu mà dùng công cụ nữa.
- Trong nhà cần có bình CO2.
* vấn đề này em hiểu không khác gì bên pccc. Vì trước làm cty, 1 năm 6 lần học pccc. Học xong làm bài kiểm tra thực hành. Không làm được thì học lại. Mỗi lần 2-3 ngày. 8 năm liền như vậy.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Theo cách đấu thông thường thì hỏng cái nào là tịt cái đó thôi . Đây thì cắm ấm siêu tốc vào ổ cắm là đèn tắt hết , bật bình nóng lạnh là đèn cũng ngỏm :(
Bác nghỉ đi! Inbox tôi địa chỉ mai bác rảnh lúc nào tôi qua hỗ trợ cho. Tôi không nghĩ bác tự xử lý đc pha này. Vì bác không hình dung và có kinh nghiệm về lĩnh vực này.

NguyenAnhPhan

Xe container
Bổ trợ thêm quả khò mini siêu tốc thì nhanh nữa cụ ạ.
Thực tế thì những ấy gần như không đủ thời gian để chuẩn bị, cầm theo nhiều thứ lỉnh kỉnh nữa đâu cụ ạ.
- Rút cái xà beng hay xà cầy, xách cái búa hay kcl, đeo khẩu ttang hay mặt nạ...rồi lao vào thôi. Thực sự là vậy.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bổ trợ thêm quả khò mini siêu tốc thì nhanh nữa cụ ạ.
Lại cồng kềnh và tốn kém...ha...ha...tôi muốn đơn giản,gọn,rẻ nhưng đủ tiện để thoát hiểm chứ không phải ta là cứu hộ chuyên nghiệp.

NguyenAnhPhan

Xe container
Tôi chỉ chia sẻ ý kiến cá nhân thôi. Nhưng vào hoàn cảnh nào cụ thể ta không biết,nhưng tối thiểu mấy thứ tôi kể trên tùy cách vận dụng mà vẫn có hiệu quả. Và nó chỉ là phong bất chắc chứ đâu phải cứu hộ,cứu nạn chuyên nghiệp đâu bác.
Và cái tôi muốn nhấn mạnh đó là kỹ năng. Sự thích nghi với hoàn cảnh.
Đương nhiên là vậy cụ ạ.
- Mai cụ có thể thì qua chỗ Cụ Kéo hỗ trợ cụ ấy giùm ợ.
- Em nghĩ cc đang ở đây cũng mong thế.

1.25 ton

Xe điện
Thực tế thì những ấy gần như không đủ thời gian để chuẩn bị, cầm theo nhiều thứ lỉnh kỉnh nữa đâu cụ ạ.
- Rút cái xà beng hay xà cầy, xách cái búa hay kcl, đeo khẩu ttang hay mặt nạ...rồi lao vào thôi. Thực sự là vậy.
Vâng, em cũng nghĩ quả máy cắt pin là nhanh nhất, cắt thẳng cái then cửa là xong.

coolpix8700

Xe ngựa
Trang bị gì tùy thuộc địa hình cụ thể. Còn mấy thứ đơn giản để hỗ trợ tìm lối thoát thì nên có bác ạ.
Em viết không cần vì mọi phòng trong nhà đều có ban công. Cửa và ban công khá rộng, mở được từ bên trong. Cánh cửa là gỗ thịt (gỗ nghiến) nên có thể ngăn đươc lửa khá lâu.
Em quy định không nghe đài hay đọc báo tìm hướng dẫn, mà cứ thấy cháy là chạy không chữa. Chạy ra ban công đóng cửa lại rồi hô cứu!
Em viết là em chuyền được vì thực tế đã làm. Ra ban công tưới cây cửa sập gọi trong nhà không nghe (cửa, tường cách âm cũng rất tốt) em leo lên tầng trên đang mở!

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

1.25 ton

Xe điện
Lại cồng kềnh và tốn kém...ha...ha...tôi muốn đơn giản,gọn,rẻ nhưng đủ tiện để thoát hiểm chứ không phải ta là cứu hộ chuyên nghiệp.
Quả đèn khò nhiều lúc tiện phết đấy cụ, mua mỗi cái đầu khò với cái bình mini.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, em cũng nghĩ quả máy cắt pin là nhanh nhất, cắt thẳng cái then cửa là xong.
Nó là cứu cánh cực hiệu quả. Chấp mọi loại cửa, khung, rào, sắt đặc, hộp to, khóa....cộng với xách theo xà cầy to, khỏe, đủ dài, búa tay 5kg....

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bác nghỉ đi! Inbox tôi địa chỉ mai bác rảnh lúc nào tôi qua hỗ trợ cho. Tôi không nghĩ bác tự xử lý đc pha này. Vì bác không hình dung và có kinh nghiệm về lĩnh vực này.
Cảm ơn cụ nhiều ! Nhưng em đi làm cả ngày đến 8h tối mới về cơ . Chắc em phải cố tự xử thôi . Em định ở nốt năm nay chuyển nhà khác nên cứ cố tí vậy !

NguyenAnhPhan

Xe container
Em viết không cần vì mọi phòng trong nhà đều có ban công. Cửa và ban công khá rộng, mở được từ bên trong. Cánh cửa là gỗ thịt (gỗ nghiến) nên có thể ngăn đươc lửa khá lâu.
Em quy định không nghe đài hay đọc báo tìm hướng dẫn, mà cứ thấy cháy là chạy không chữa. Chạy ra ban công đóng cửa lại rồi hô cứu!
Nhiều khi phải tự cứu mình trước - Nếu có thể. Như cụ nói, thì em....không nói thêm nhiều.
- Cố gắng lưu ý cụ 2 điều : Bình CO2, dây thừng to hoặc thang dây, khẩu trang hoặc mặt nạ chống khói....
* Cụ ở nhà cc cao tầng không em còn không rõ nữa là.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Có là tốt. Nhưng bác có hình dung...quên sạc pin,hay phải thò qua lỗ khóa...thì cái máy có hữu dụng bằng cách bẻ,phá. Và thực sự khi có chuyện nhiều yếu tố tâm lý tác động,cắt vội,mất tập trung,vỡ đá...
Hi....hi...tôi nói vậy là đưa ra góc nhìn khác để bác hình dung. Đừng hiểu sai ý tôi. Và tôi đang làm 1 công việc mà an toàn lao động là thứ đầu tiên để tôi cho phép nhà thầu,công nhân được làm việc hay ...hủy hợp đồng của nhà thầu đó,hoặc sa thải công nhân.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ nhiều ! Nhưng em đi làm cả ngày đến 8h tối mới về cơ . Chắc em phải cố tự xử thôi . Em định ở nốt năm nay chuyển nhà khác nên cứ cố tí vậy !
Vậy thế này. Bác gửi số zalo lên đây,mai bác làm lúc nào thì tôi hoặc mọi người có thể call video hỗ trợ bác. Việc này không hề khó. Chỉ là bình tĩnh,kiên nhẫn là làm đc.

1.25 ton

Xe điện
Có là tốt. Nhưng bác có hình dung...quên sạc pin,hay phải thò qua lỗ khóa...thì cái máy có hữu dụng bằng cách bẻ,phá. Và thực sự khi có chuyện nhiều yếu tố tâm lý tác động,cắt vội,mất tập trung,vỡ đá...
Hi....hi...tôi nói vậy là đưa ra góc nhìn khác để bác hình dung. Đừng hiểu sai ý tôi. Và tôi đang làm 1 công việc mà an toàn lao động là thứ đầu tiên để tôi cho phép nhà thầu,công nhân được làm việc hay ...hủy hợp đồng của nhà thầu đó,hoặc sa thải công nhân.
Vâng, nếu khóa trái thì em cắt luôn bản lề, còn pin thì duy trì thói quen sạc/ xả thôi cụ. Em cũng viết ở trên là dùng máy mài góc để cắt rất nguy hiểm . Xa bèng , xà cầy vẫn là dụng cụ cứu hộ cơ bản mà cụ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vậy thế này. Bác gửi số zalo lên đây,mai bác làm lúc nào thì tôi hoặc mọi người có thể call video hỗ trợ bác. Việc này không hề khó. Chỉ là bình tĩnh,kiên nhẫn là làm đc.
Vâng sđt em 0902144242 . Mai lúc nào làm thì em sẽ báo lên thớt ạ . Cảm ơn các cụ nhiều :)
Em đi ngủ đã ạ 😅

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nếu khóa trái thì em cắt luôn bản lề, còn pin thì duy trì thói quen sạc/ xả thôi cụ. Em cũng viết ở trên là dùng máy mài góc để cắt rất nguy hiểm . Xa bèng , xà cầy vẫn là dụng cụ cứu hộ cơ bản mà cụ.
Vâng hy vọng rằng chúng ta không bao giờ cần dùng tới những món đó để...tự cứu hộ. Tuy nhiên thì nên có và nếu có thể bẫy cùng chia sẻ,hướng dẫn cho tụi nhỏ hay mọi người để thêm kỹ năng.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Và với bản lề thì cái mỏ lết và xa cầy cậy,bẻ sẽ nhanh hơn cắt. ( cửa nào cũng có độ dơ,khe hơ nhất định) và bản lề vốn dĩ chỉ chịu lực chủ yếu theo phương thẳng đứng,phuong ngang là yếu nhất,ta có thể lợi dụng việc đó để bẻ nó đứt,gãy thay vì cắt.
Thêm một gợi ý nữa có lẽ hữu ích.

formen

Xe lăn
Vâng hy vọng rằng chúng ta không bao giờ cần dùng tới những món đó để...tự cứu hộ. Tuy nhiên thì nên có và nếu có thể bẫy cùng chia sẻ,hướng dẫn cho tụi nhỏ hay mọi người để thêm kỹ năng.
Thớt kỹ thuật nhưng tính thời sự cũng rất cao cụ ợ, mong có thêm nhiều cụ vào đóng góp ý kiến, kinh nghiệm thực chiến lúc hữu sự.

Có hôm có cửa hàng bị chập điện cái tủ cấp đông, e hô cắt rút điện r bảo thanh niên ở ch chạy lấy bình chữa cháy, cháy bé tí mà ông cháu cóng chưa dùng bình xịt bao giờ, em lại p rút chốt r bảo nó xịt, cho quen.