[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
Cá nhân tôi có chút ý kiến thế này.
Cần 1 cây xà cầy ( tôi chuẩn toàn thân) 1 đầu thuôn gọn để bẻ khóa. 1 chiếc mỏ lết cũng tôi mỏ cho rắn,nối dài tay cầm( để phá các mối hàn với sắt vuông) 1 kìm cộng lực cắt đc tới thép phi 10. Găng tay bảo hộ loại tốt. Như vậy là tạm đủ để phá tung mọi loại chuồng cọp,cửa cổng.
Đồ cụ nói cũng giống ý em.
- Còn thiếu khẩu trang - mặt nạ chống khói nữa. Mua cũng rẻ thôi.
- Bth thì thợ họ "hàn qua" thì bằng ý công cụ trên là bẻ được khung rồi. Còn gặp mối hàn chắc, phải búa tay loại to (búa 5kg) mới được. Búa vòn để đập, phá cửa nữa.
- 1 số loại khóa chống cắt (bằng kìm cộng lực) thì kcl bó tay. Xà beng, xà cầy cũng thua. Búa đập còn tướt bơ ra. Lúc này chỉ máy cắt là nhanh gọn, đơn giản nhất thôi. Chấp tất cả các thể loại như trên, hoặc khó hơn nữa.

formen

Xe lăn
Cá nhân tôi có chút ý kiến thế này.
Cần 1 cây xà cầy ( tôi chuẩn toàn thân) 1 đầu thuôn gọn để bẻ khóa. 1 chiếc mỏ lết cũng tôi mỏ cho rắn,nối dài tay cầm( để phá các mối hàn với sắt vuông) 1 kìm cộng lực cắt đc tới thép phi 10. Găng tay bảo hộ loại tốt. Như vậy là tạm đủ để phá tung mọi loại chuồng cọp,cửa cổng.
- Bth thì thợ họ "hàn qua" thì bằng ý công cụ trên là bẻ được khung rồi. Còn gặp mối hàn chắc, phải búa tay loại to (búa 5kg) mới được. Búa vòn để đập, phá cửa nữa.
- 1 số loại khóa chống cắt (bằng kìm cộng lực) thì kcl bó tay. Xà beng, xà cầy cũng thua. Búa đập còn tướt bơ ra. Lúc này chỉ máy cắt là nhanh gọn, đơn giản nhất thôi. Chấp tất cả các thể loại như trên, hoặc khó hơn nữa.
PCCC khuyến cáo cần có 3 dụng cụ:
+ búa tạ 5kg - em đã có
+ xà cầy cỡ lớn - em đã có cỡ nhỏ
+ kìm cộng lực - loại 1000n gì đó - là loại thợ xây hay dùng - cái này to quá - em đang ngần ngừ con 600mm, hoặc kiếm loại thay thế tương đương.

1.25 ton

Xe điện
À thì ra vậy , tắt hết bình nước nóng đi thì điện bếp với wc lại có , bật nước nóng lên thì đèn đóm tắt , có bóng thì nhấp nháy , chả hiểu kiểu gì

Cụ hình dung noa như này này

formen

Xe lăn
Cái chính là mình có cần dùng không thôi. Em nghĩ nguyên lý giống như cái kích dầu thôi, lực tay đòn mấy chục kg để nâng vật có tải trọng hàng tấn...
Cơ bản là dụng cụ có đảm bảo thông số theo quảng cáo không. Ảnh của cụ là cắt đến p12, thì lý thuyết với thép xd CT3 (em ko rõ ký hiệu hiện nay) có sức bền khoảng 390÷430 N/sqmm, áng chừng p12 là 45kN, còn để cắt thì thiết kế phải lớn hơn (15%÷30%) chứ chỉ thiết kế đến 45 max thì chưa chắc cắt được p12.
à để làm dụng cụ dự phòng PCCC nên cũng không biết khi hữu sự thì cần dùng gì,

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Riêng cái vụ khóa thì bác cứ thử xem. Tôi đã phá khá nhiều. Bác lấy xà cầy,đút qua cầu khóa mà xoắn. Vỡ hết. Nếu k vỡ thì tai khóa,chốt khóa cũng tung. Đó là lý do tại sao tôi cần chiếc xà cầy phải cứng toàn bộ và 1 đầu phải thon,tròn để có thể chui vào cầu khóa!
Kể cả kháo cầu ngang mà lùa vào thì cũng vỡ hết.

formen

Xe lăn
Riêng cái vụ khóa thì bác cứ thử xem. Tôi đã phá khá nhiều. Bác lấy xà cầy,đút qua cầu khóa mà xoắn. Vỡ hết. Nếu k vỡ thì tai khóa,chốt khóa cũng tung. Đó là lý do tại sao tôi cần chiếc xà cầy phải cứng toàn bộ và 1 đầu phải thon,tròn để có thể chui vào cầu khóa!
hay cụ ợ, đút qua cầu khoá và xoắn, chứ không phải là cậy, em cứ tưởng tượng động tác là cậy, chứ k nghĩ là xoắn, nếu cầu khoá khoẻ, động tác xoắn sẽ phá được tai.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
+ búa tạ 5kg - em đã có
+ kìm cộng lực - loại 1000n gì đó - là loại thợ xây hay dùng - cái này to quá - em đang ngần ngừ con 600mm, hoặc kiếm loại thay thế tương đương.
Thực ra kìm cộng lực phổ thông thì lăn tăn nhưng tôi nghĩ với tư duy của những ...lão làng và có kinh nghiệm như bác thì chắc có thể chế bộ cắt dựa trên nguyên lý kích thủy lực oto.
Tôi thì nhà đất cũng rộng rãi,thoáng đãng và ý thức an toàn nên chưa lo nhưng cũng nghĩ ra các loại dụng cụ phù hợp khi cần khẩn cấp. Cái mà gọi là ( chế cháo) đó. Tuy nhiên giờ sắp về hưu nên mới có time vào chém cùng các cụ,và cũng bắt đầu ti.f việc giết time mà khiến đầu óc,tư duy không trì trệ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Theo cách đấu thông thường thì hỏng cái nào là tịt cái đó thôi . Đây thì cắm ấm siêu tốc vào ổ cắm là đèn tắt hết , bật bình nóng lạnh là đèn cũng ngỏm :(

1.25 ton

Xe điện
À thì ra vậy , tắt hết bình nước nóng đi thì điện bếp với wc lại có , bật nước nóng lên thì đèn đóm tắt , có bóng thì nhấp nháy , chả hiểu kiểu gì
Cụ ngắt bình nước nóng đi và kiểm tra ổ cắm cắm bình nước nóng và đoạn dây đến bảng điện gần nhất.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
hay cụ ợ, đút qua cầu khoá và xoắn, chứ không phải là cậy, em cứ tưởng tượng động tác là cậy, chứ k nghĩ là xoắn, nếu cầu khoá khoẻ, động tác xoắn sẽ phá được tai.
Nó đấy! Bác thấy đơn giản không? Nhưng mà gợi ý vậy sợ kẻ gian nó áp dụng cũng khổ người ngay.
Tại sao tôi giờ mới nói,và tại sao làm vậy...
Chả là ngày xưa,có ông bạn làm cty khóa Việt Tiệp. Thời kỳ khóa cầu ngang mới xuất hiện,hắn thách tôi phá đc cái khóa cầu ngang,phi 8. Và hắn mất 1 tuần trả tiền bia.

NguyenAnhPhan

Xe container
Không phải vị trí nào cũng thuận lợi để đút cái gì đó như gậy sắt, ống tuýp, xà beng hay xà cầy vô. Nhiều vị trí đút vô mà không có không gian, vị trí để mà thao tác. Lúc ấy rơi vào tình huống kẹt. Thậm chí nhiều vị trí thò được búa vào, mà không đập được. Vì nó "cấn" không đủ không gian để có thể giơ búa lên đập. Lúc ấy cũng rơi vào tình huống kẹt. Bất lực.
- Áng chừng nhiều tình huống có thể xẩy ra, để có thể ước tính được vấn đề mà còn xử lí.
- Còn chuyện cần công cụ gì,thì ngay những còm trước em đã nói rồi. Búa tay to, xà beng hay xà cầy vừa tầm, to và khỏe, kcl...kèm theo mặt nạ, khẩu ttang chống khói, bimhf bọt...đã coi như đủ rồi. Ai có đk thì máy cắt sẽ ok.

coolpix8700

Xe ngựa
+ búa tạ 5kg - em đã có
Nhà em chẳng cần những thứ này, có lúc em nghĩ đến thang dây, nhưng với em thì không cần thang dây em cũng có thể chuyền từ thành ban công tầng 4 cao nhất xuống dưới sân sau hay sân trước, còn phụ nữ với trẻ con thì không dùng được, nên em vẫn chưa mua!

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Theo cách đấu thông thường thì hỏng cái nào là tịt cái đó thôi . Đây thì cắm ấm siêu tốc vào ổ cắm là đèn tắt hết , bật bình nóng lạnh là đèn cũng ngỏm :(
Vụ này bác phải kiên trì. Có thể move ở điểm đấu nối. Có thể át lỗi rồi không chịu đc dòng cao. Ấm siêu tốc,bình nước nóng rơi vào khoảng 2000W

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
Tại vì một đầu dây âm đấu nối ở ổ cắm nào đấy bị đứt/ cháy mà có phụ tải nào đó vẫn bật nên nó bị lộn pha dẫn tới chập cheng các phụ tải khác đó cụ.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
+ búa tạ 5kg - em đã có
Kcl cụ mua loại cắt sắt phi 8mm trở lại là được. To hơn thì 10mm. Nhưng chắc cụ không mua loại 10mm.
Xà cầy cần cái vừa tầm, dài tầm 1,5m. Dài quá khó thao tác lúc cần kíp. Và nó phải đủ to, tầm phi 22 hoặc hơn. Bé quá yếu sẽ kém tác dụng.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Không phải vị trí nào cũng thuận lợi để đút cái gì đó như gậy sắt, ống tuýp, xà beng hay xà cầy vô. Nhiều vị trí đút vô mà không có không gian, vị trí để mà thao tác. Lúc ấy rơi vào tình huống kẹt. Thậm chí nhiều vị trí thò được búa vào, mà không đập được. Vì nó "cấn" không đủ không gian để có thể giơ búa lên đập. Lúc ấy cũng rơi vào tình huống kẹt. Bất lực.
- Áng chừng nhiều tình huống có thể xẩy ra, để có thể ước tính được vấn đề mà còn xử lí.
- Còn chuyện cần công cụ gì,thì ngay những còm trước em đã nói rồi. Búa tay to, xà beng hay xà cầy vừa tầm, to và khỏe, kcl...kèm theo mặt nạ, khẩu ttang chống khói, bimhf bọt...đã coi như đủ rồi. Ai có đk thì máy cắt sẽ ok.
Tôi chỉ chia sẻ ý kiến cá nhân thôi. Nhưng vào hoàn cảnh nào cụ thể ta không biết,nhưng tối thiểu mấy thứ tôi kể trên tùy cách vận dụng mà vẫn có hiệu quả. Và nó chỉ là phong bất chắc chứ đâu phải cứu hộ,cứu nạn chuyên nghiệp đâu bác.
Và cái tôi muốn nhấn mạnh đó là kỹ năng. Sự thích nghi với hoàn cảnh.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhà chẳng cần những thứ này, có lúc em nghĩ đến thang dây, nhưng với em thì không cần thang dây em cũng có thể chuyền từ thành ban công tầng 4 cao nhất xuống dưới sân sau hay sân trước, còn phụ nữ với trẻ con thì không dùng được, nên em vẫn chưa mua!
Trang bị gì tùy thuộc địa hình cụ thể. Còn mấy thứ đơn giản để hỗ trợ tìm lối thoát thì nên có bác ạ.

1.25 ton

Xe điện
Bổ trợ thêm quả khò mini siêu tốc thì nhanh nữa cụ ạ.