[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

BMZ_Z4

Xe điện
Đèn báo thì thiếu gì loại có sẵn - không biết cụ định lắp vào đâu mà cầu kỳ thế?
Cụ giống hệt cụ thân sinh nhà em, cứ gàn mày làm thêm cái đèn làm gì, trên mạch của mày có cái relay đèn sáng rồi, thêm cái công tắc đã thừa rồi lại còn tính thêm cái đèn cho công tắc nữa. Cụ nhà em còn là dân học điện nữa cơ.
Chủ yếu là rảnh rỗi nên học tập em yêu khoa học tí thôi ạ.

Race Dead

Xe điện
Nay em lọ mọ sửa cái là hơi Philip cho gấu , dây dợ đứt lung tung xòe , ngồi hì hục sửa giắc cắm nối xong cắm điện nước lại sôi ùng ục , làm luôn 2 lít chiều đi bú bia .

Cụ giống hệt cụ thân sinh nhà em, cứ gàn mày làm thêm cái đèn làm gì, trên mạch của mày có cái relay đèn sáng rồi, thêm cái công tắc đã thừa rồi lại còn tính thêm cái đèn cho công tắc nữa. Cụ nhà em còn là dân học điện nữa cơ.
Chủ yếu là rảnh rỗi nên học tập em yêu khoa học tí thôi ạ.
Nếu cụ chỉ dùng để báo đã bật nguồn thì cụ dùng công tắc có sẵn đèn báo rồi ý. Còn vẫn muốn dùng LED riêng để báo và mang tính chất yêu khoa học thì nên chọn điện trở để đèn sáng vừa phải thôi.

BMZ_Z4

Xe điện
Nếu cụ chỉ dùng để báo đã bật nguồn thì cụ dùng công tắc có sẵn đèn báo rồi ý. Còn vẫn muốn dùng LED riêng để báo và mang tính chất yêu khoa học thì nên chọn điện trở để đèn sáng vừa phải thôi.
Công tắc báo nguồn có đèn led mà cụ, loại 4 chân nên đèn led vẫn phải đấu riêng ạ. :D

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu lắp bóng đèn có khi cả vài trăm bóng đèn, đủ các kiểu và chưa lần nào bị sao. Thế mà hôm nay lắp cái đèn led kiểu giống đèn tuýp của Rạng Đông, đấu dây điện xong bật công tắc đèn thì nó nổ bụp phát. Ra kiểm tra hộp điện thì At tổng với At phòng nhảy.
Hoá ra đấu dây điện nhầm, mọi lần lắp đèn led vẫn đấu dây kiểu này:

Thường thì 2 cực N & L nằm ở 1 đầu, nó thông nhau sang đầu bên kia để lấy luôn nguồn ở đó để lắp cho đèn khác.
Nhưng hôm nay lắp thế này chập đoản mạch luôn vì ông Rạng Đông lại chơi kiểu này, mỗi đầu 1 cực:

Nên các cụ nếu có lắp đèn tuýp led, phải chú ý loại đèn nó để đầu điện vào theo kiểu 2 đầu hay 1 đầu, không để ý lại giống nhà cháu bị chập điện đấy.

bellring

Xe buýt
Phần lớn tuýp LED đấu theo kiểu của Rạng Đông. Có 1 số hãng như Philip, Paragon là đấu 1 đầu như hình 1 thôi ạ

Euro2CityStar

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn.
Em bỏ phương án đấu led vào điện AC rồi cụ ạ.
Cái app kia nó tính 150ohm là điện vào DC 5v và điện thế của led là 2v, điện áp là 20mA.
vẫn đấu bình thường .

chạy ra nguyễn công trứ hô cho. bóng báo pha dùng led , về phá ra lấy điện trở nó đã lắp sẵn trong đó lắp sang việc cần là xong .

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhà cháu lắp bóng đèn có khi cả vài trăm bóng đèn, đủ các kiểu và chưa lần nào bị sao. Thế mà hôm nay lắp cái đèn led kiểu giống đèn tuýp của Rạng Đông, đấu dây điện xong bật công tắc đèn thì nó nổ bụp phát. Ra kiểm tra hộp điện thì At tổng với At phòng nhảy.

Thường thì 2 cực N & L nằm ở 1 đầu, nó thông nhau sang đầu bên kia để lấy luôn nguồn ở đó để lắp cho đèn khác.
Nhưng hôm nay lắp thế này chập đoản mạch luôn vì ông Rạng Đông lại chơi kiểu này, mỗi đầu 1 cực:

Nên các cụ nếu có lắp đèn tuýp led, phải chú ý loại đèn nó để đầu điện vào theo kiểu 2 đầu hay 1 đầu, không để ý lại giống nhà cháu bị chập điện đấy.
led T8 đều xài 2 đầu đui hết .

chỉ có đám bóng T5 mới cắm nối đuôi nhau .

Chỉnh sửa cuối:

timeout

Xe điện

Em giờ toàn đấu dây nguồn chéo hai bên đui theo công thức 1 và 4 hoặc 2 và 3 cụ ạ. Như vậy thay bóng T8 hãng nào cũng được. Trước em cũng mua một lô đèn bên cụ Beolun về thay cho phòng làm việc, cũng nổ mất một cái nên mới rút ra được vấn đề.

Arm

Xe tải
Nay em lọ mọ sửa cái là hơi Philip cho gấu , dây dợ đứt lung tung xòe , ngồi hì hục sửa giắc cắm nối xong cắm điện nước lại sôi ùng ục , làm luôn 2 lít chiều đi bú bia .
em cũng có 1 con này đang chập cheng mà lười tháo ra quá @.@

minh_viet.78

Xe buýt
Em nhớ là trước cty em có chuyến từ bóng đèn huỳnh quang sang bóng đèn led thấy thợ điện toàn lắp vào luôn chỉ bỏ tắc te ra thôi