[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Loitran

Xe tăng
Xưởng em có máy hàn, thử dùng loại hàn k cần khí cho máy mig, mà nó bắn kinh quá, nên thôi, quay về mua dây dùng khí.
Cụ chỉnh máy không phù hợp với độ dày vật hàn dòng và tốc độ dây ra cũng làm cho việc hàn trở lên là bắn tung tóe,
Hàn mig hay que thì chỉ khi nào tiếng hàn nó chạy xè xè êm du thì lúc đó cũng có nghĩa là máy mỉnh chỉnh dòng hàn phù hợp, thiếu mass,vật liệu phủ kẽm hay gỉ sét đều sinh ra việc bắn xỉ hàn tung tóe

quanggialai

Xe tăng
em vẫn thích hàn que hơn. Cũng từng thử qua hàn mig nhưng thấy hàn que tiện và nhanh hơn nên toàn dùng que.

Euro2CityStar

Xe lăn
Để hạ áp cho tải có dòng không phải quá nhỏ họ hay dùng tụ điện.
Bác sử dụng 1 nguồn 5v cấp cho đèn sáng và đo dòng của nó là tính được trị số cần thiết của tụ. Dùng tụ thì tổn hao điện năng cực ít, không sinh nhiệt, quan trọng phải tìm loại tụ tối thiểu chịu được điện áp 400v (loại 450v thì tốt hơn). Cẩn thận hơn lắp thêm cho mạch 1 cái đi ốt zê ne (xem giá của đèn với giá đi ốt rồi cần nhắc)!
nó muốn dùng kiểu bóng báo pha trên tủ điên thôi

Euro2CityStar

Xe lăn
Bóng đó họ dùng đèn khí kém đơn giản hơn nhiều.
Nhưng vẫn muốn dùng đèn led thì chỉ trừ loại tiêu thụ cực ít dòng, còn dùng tụ vẫn đơn giản và nhỏ gọn hơn!
bóng đefn đấy giờ dùng led . bắt đầu phổ biến ở nguyễn công trứ từ những năm 200x rồi .
bóng khí kém thời điểm này(202x) chỉ còn tìm thấy trên ấm siêu tốc

NguyenAnhPhan

Xe container
Em cũng đang tính làm cái thang thế này để lên mái. Em xin kích thước thang của cụ với. Chân cụ có cắt nghiêng đi hay đệm cao su thêm vào không ạ, cắt thì lúc mua thuê ngoài hàng cắt luôn mang về cho gọn cụ nhỉ.
Em không cắt nghiêng chân cụ ạ. Vì em sẽ mua đế cao su bán sẵn ngoài hiệu bán sắt luôn. Mà kích thước của nó chỉ vừa hộp vuông. Nếu cắt nghiêng sẽ lắp không vừa.
- Bậc em cũng không hàn nghiêng. Do muốn trong quá trình sử dụng - Nếu mặt nào cong sẽ trở mặt kia để sử dụng. Thang sẽ luôn thẳng và cứng.
- 4 đầu thang em đều hàn bịt kín. Mục đích là để bịt cao su sẽ không bị cạnh sắc của hộp cứa rách.
- Chiều cao thì em làm theo thực tế mái sân nhà. Nên sẽ không giống với nhà cc được.
- Riêng khoảng chia cách bậc, em khuyên cụ nên để 300mm thôi. Khoảng cách lớn hơn bước sẽ mỏi chân,và dễ gây trượt nguy hiểm.
- Rộng 2 đầu em để phù hợp theo cách sử dụng của em. Là 250mm và 450mm. Không nên rộng quá. Cũng không nên hẹp quá.
* Thang đấy chưa thật sự xong. Vì em còn làm cơ chế chống đổ cho nó. Sẽ là cơ chế tháo lắp cho gọn và đa mục đích.

NguyenAnhPhan

Xe container
Hôm vừa rồi nhà cháu hàn niox, dùng máy hàn điện tử như mọi khi vẫn hàn sắt, chỉ thay que hàn là que hàn niox thôi. Công việc cũng đơn giản, chỉ là hàn thêm 4 chân để nâng vỉ nướng BBQ lên cao hơn 5-6 cm, vì để thấp sẽ dễ bị cháy vì khay than sát với vỉ nướng quá. Công nhận hàn bằng que hàn niox khiến mối hàn đẹp hơn do cháy nhanh, chụm. Đặc biệt là sau khi chấm hàn, mối hàn không có sỉ, rất ngấu.
Đang lăn tăn tậu thêm cái máy hàn mig nữa. Máy tầm tầm cũng chỉ 1,4-1,5 củ thôi, còn tầm 2 củ trở lên có lẽ khá tốt rồi.
Cụ hàn que inox chú ý đeo kính trắng vào. Lú do là khi nguội mói hàn chút, nó sẽ tự "nổ xỉ". Bắn lung tung trong khi còn rất nóng. Dễ bay vô mắt. Rất nguy hiểm.
* Hàn que inox phải chú ý đến điều này.

BMZ_Z4

Xe điện
Chưa rõ câu hỏi của cụ lắm, đèn báo công tắc thường được đấu thẳng với điện nguồn xoay chiều 220VAC, cụm này là một bóng neon đấu nối tiếp với một con trở cỡ 2 MegaOhms. Công tắc kiểu này của TQ, và bán rất nhiều mua về có thể chế lại bằng cách tháo cụm đèn ra lắp lại hoặc dùng luôn . Còn cụ muốn dùng led ở điện một chiều 5VDC thì tính trở hạn dòng cũng đơn giản, điện áp cần giảm là 2V, dòng qua led chừng 5mA; ta tính được điện trở là 2/0,005 = 400; ta lấy điện trở chuẩn là 390 ohms, nếu led sáng quá thì ta tăng trở lên 560 hoặc 820 ohms...
Dùng đồng hồ không đo được điện trở của đèn led cụ ạ. Nhưng nếu dùng chức năng đo tụ của đồng hồ thì led sáng.
Còn theo công thức này thì led dùng nguồn 2V, điện áp 20mA và cần 1 điện trở nối tiếp khoảng 180ôm nếu nguồn nuôi là 5V
Screenshot_20241015_212132_LED Resistor Calculator.jpg

QueViet

Xe tăng
Dùng đồng hồ không đo được điện trở của đèn led cụ ạ. Nhưng nếu dùng chức năng đo tụ của đồng hồ thì led sáng.
Còn theo công thức này thì led dùng nguồn 2V, điện áp 20mA và cần 1 điện trở nối tiếp khoảng 180ôm nếu nguồn nuôi là 5V
Dòng cấp cho LED chỉ báo chỉ cần vài mA là đủ sáng rồi. Còn thực tế, ta có thể dùng vài con trở có giá trị khác nhau lắp thử cho đến khi đặt đô sáng vừa đủ. LED cũng là diode thì muốn đo điện trở vẫn được .

Sherk

Xe buýt
Dòng cấp cho LED chỉ báo chỉ cần vài mA là đủ sáng rồi. Còn thực tế, ta có thể dùng vài con trở có giá trị khác nhau lắp thử cho đến khi đặt đô sáng vừa đủ. LED cũng là diode thì muốn đo điện trở vẫn được .
Led cũng như các linh kiện kiện bán dẫn khác (Diot, transistor...) có đường đặc tính là phi tuyến tính- Nên giá trị điện trở của nó thay đổi với từng mức điện áp khác nhau. Do vậy nếu đo đồng hồ với các thang đo khác nhau ta sẽ nhận được kết quả điện trở khác nhau.

coolpix8700

Xe ngựa
Con số 150 ohm cho cái điện trở này có vẻ sai nhiều!
Nếu dòng qua đi ốt chỉ 20mA thì điện áp rơi trên điện trở chỉ được 3v, như vậy toàn bộ điên áp còn lại của điện lưới 220v sẽ phải rơi trên cái đèn led. Nếu mắc vào chắc chẳng xảy ra vấn đề gì, vì bóng led sẽ cháy rất nhanh để ảnh hưởng được đến các thành phần khác của mạng điện!

Đây là cách mắc bóng led vào điện lưới xoay chiều 220v. ông quay clip giải thích chưa đúng lắm, vì điện áp rơi trên đi ôt si líc chỉ 0.6v (trên các loại led chắc không quá được 1v). Nguyên nhân là đèn led chỉ dẫn điện 1 chiều, đến chu kỳ ngược lại led ngừng dẫn, không có dòng đi qua, không có điện áp rơi trên điện trở làm cho 2 mặt tiếp giáp N-P của led chịu áp điện lưới nên bị đánh thủng. Mắc thêm đi ốt sẽ ngăn được điện áp với chiều ngược lại!

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn
Thợ sửa 1 bên bếp xong mà hỏng nốt bên kia thì em bắt đền dư nào giờ cụ. 1 bên hỏng kia chẩn đoán do quá công suất.
Cuộc sống khó khăn quá 🥲
liên quan lềnh gì .

ra viện bó bột chân trái .

tự dưng tay phải gãy cũng bắt đền hử ????

BMZ_Z4

Xe điện
Con số 150 ohm cho cái điện trở này có vẻ sai nhiều!
Nếu dòng qua đi ốt chỉ 20mA thì điện áp rơi trên điện trở chỉ được 3v, như vậy toàn bộ điên áp còn lại của điện lưới 220v sẽ phải rơi trên cái đèn led. Nếu mắc vào chắc chẳng xảy ra vấn đề gì, vì bóng led sẽ cháy rất nhanh để ảnh hưởng được đến các thành phần khác của mạng điện!

Đây là cách mắc bóng led vào điện lưới xoay chiều 220v. ông quay clip giải thích chưa đúng lắm, vì điện áp rơi trên đi ôt si líc chỉ 0.6v (trên các loại led chắc không quá được 1v). Nguyên nhân là đèn led chỉ dẫn điện 1 chiều, đến chu kỳ ngược lại led ngừng dẫn, không có dòng đi qua, không có điện áp rơi trên điện trở làm cho 2 mặt tiếp giáp N-P của led chịu áp điện lưới nên bị đánh thủng. Mắc thêm đi ốt sẽ ngăn được điện áp với chiều ngược lại!

Cảm ơn cụ đã hướng dẫn.
Em bỏ phương án đấu led vào điện AC rồi cụ ạ.
Cái app kia nó tính 150ohm là điện vào DC 5v và điện thế của led là 2v, điện áp là 20mA.

Vanh234

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn.
Em bỏ phương án đấu led vào điện AC rồi cụ ạ.
Cái app kia nó tính 150ohm là điện vào DC 5v và điện thế của led là 2v, điện áp là 20mA.
Đèn báo thì thiếu gì loại có sẵn - không biết cụ định lắp vào đâu mà cầu kỳ thế?

Vanh234

Xe buýt
Nhìn cụ, cụ Pumzen và các cụ khác hàn mà em thèm quá. Nếu biết hàn thì sẽ làm được rất nhiều thứ hay ho và nhiều việc khó sẽ trở nên đơn giản hơn.

Trước do ngẫu hứng nên em vác cái máy hàn này về. Vì nghe doạ sẽ bị toét mắt mất mấy ngày, kể cả có dùng kính xịn nên gần 5 năm rồi máy vẫn nguyên trong hộp. Em nghe nói loại máy dùng que dễ sử dụng hơn đúng không các cụ? Em có nên tập hàn bằng cái máy đang có này không hay nên mua máy khác? Nếu mua máy khác, các cụ tư vấn em loại gì dùng dễ nhất?
Cụ cứ mạnh dạn nghịch đi - đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng và khâu an toàn là được, … em nghịch qua hết các kiểu rồi que tig mic rồi cả hàn đồng hay gió đá … thì thấy mic là dễ hơn cả, mỗi cái bình khí hơi lích kích thôi. May em lại gần chỗ bán khó nên đỡ ngại. Có cái bình đâu chục cân mà mãi chả hết vì ít dùng đến. Từ hồi mua cái máy to thì chả làm được việc gì, hồi dùng cái máy que mini em còn dựng cả cột bóng rổ cho bọn trẻ con chơi.