[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
câu adapter vào là xong .

mò làm gì .
tiền mua linh kiện đắt hơn , tối phi lên đê nhặt đồng nát
Mạch shopj pe mấy chục nghìn thôi , mà chỉ có 1 loại như này . Nhìn mãi ko biết cắm bộ đếm giờ vào chỗ nào :(
Mạch này chắc nó để riêng bộ đếm tách rời . Không giống cái của em :(

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn
Mạch shopj pe mấy chục nghìn thôi , mà chỉ có 1 loại như này . Nhìn mãi ko biết cắm bộ đếm giờ vào chỗ nào :(
View attachment 8739733
mạch cũ . bây giờ câu dây cho quạt chạy liên tục là xong .
hoặc nối song song voiws tấm gốm nhiệt , có nhiệt thì chạy quạt .

QueViet

Xe tăng
Em không phải dân chuyên về món này,chỉ là hay lọ mọ chọc ngoáy thôi
chính xác nằm ở ngưỡng nào em cũng chỉ nhớ mang máng vì lâu rồi cũng quên hết
30 ohm thì em nghĩ là lớn đó
View attachment 8739536

Úc thì như em biết thì đường Eart này họ chẳng kiểm tra lại định kỳ khi nào hết
mà còn không biết các nước khác quy định ra sao em cũng không rành

kết quả test như video thì em nghĩ là hơn cả ứng dụng thông thường cho hệ thống điện nhà nhưng nó cũng cho mình khái niệm về chỉ số trở kháng dây Eart cho nhà dân dụng
Các tổ chức kỹ thuật điện chắc cũng thảo luận lấy giá trị điện trở nối đất bao nhiêu là hợp lý nhất nên yên tâm áp dụng thôi, dù rằng giải thích tại sao vậy cũng tốn nhiếu thời gian giấy mực của các chuyên gia 😇.
Các dự án lớn thì nên tiến hành khảo sát địa chất thủy văn đầy đủ,trong đó có việc đo điện trở suất đất. Khi bỏ qua dễ dẫn đến tốn kém và có thể xảy ra sự cố cụ ạ.Chuyện này thì em gặp khá nhiều, rất lằng nhằng về pháp lý, tốn kém khi xử lý.

Chỉnh sửa cuối:

acc_75

Xe điện
đây lão ôi, model LG WD-7990
nhà em dùng cũng 14 niên rồi :D

triệu chứng ban đầu thì không xả - quần áo sũng nước, sau khoảng 1 phút thì nháy đèn ...
em vệ sinh sơ thì chạy đc vài phút lại lỗi, e đoán là hỏng bơm xả, lão hỏi giúp em luôn xem có chính xác là hỏng bơm xả không nhé ? nếu đúng em tự xử đc ạ :D
cụ chạy đến lúc nó xả mà báo lỗi thì mở cửa lọc phía trước ra cho chảy hết nước xong khởi động lại nếu nó tiếp tục chạy thì xem lại bơm xả.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mất buổi sáng hì hụi chế cháo cuối cùng cũng phục chế được cái máy sấy . Em nhét luôn cục adapter vào trong cho chạy quạt 12v . Chạy thử 30p thấy ổn các cụ ạ .

2 tai 8 banh

Xe container
Thợ báo khả năng bị kẹt dị vật tăm, cài gì đó vào cánh bơm xả cụ ợ.
1. Tháo xả đáy vệ sinh.
2. Tháo bơm vệ sinh, cụ tự làm đc thì tốt rồi.
3. Bơm điện 220v nên k tra nguồn cấp ở trên main, bơm nhạy cảm nên điện cấp ra dưới 217v là chạy leng keng hoặc không chạy.
Cụ thử xem sao nhé.
cụ chạy đến lúc nó xả mà báo lỗi thì mở cửa lọc phía trước ra cho chảy hết nước xong khởi động lại nếu nó tiếp tục chạy thì xem lại bơm xả.
báo cáo 2 cụ:
1 - cánh bơm xả lủng liểng như răng bà lão
2 - công tắc cửa chập chờn
3 - máy lúc chạy không tải thì thỉnh thoảng có lúc kêu to và gằn tiếng, em tháo sờ cái mâm từ thấy khá nóng ...

ý kiến các cụ có nên sửa không ạ ?
e định cứ thay cái bơm trước, rồi chỉnh lại công tắc cửa ... xem sao

Arm

Xe hơi
Cả cụm này xoáy ren ra được cụ ạ, ngày trước nhà em cũng bị hỏng xong thợ mua nguyên 1 con van mới về tháo lấy bộ ren vặn thay vào. mà nhà em là loại hình bánh xe cổ lỗ, thợ thay ruột của cái van kiểu như nhà cụ vào vẫn ok.

Cái khóa nước tổng nhà em mất tác dụng. Khóa lại mà nước vẫn thông như mở. Em chưa rõ cấu tạo nó ntn mà lại thế. Loại khóa này cơ chết ntn, có tháo thay ruột được ko các cụ. Chứ giờ mà đục ra là rắc rối lắm ạ.

formen

Xe lăn
báo cáo 2 cụ:
3 - máy lúc chạy không tải thì thỉnh thoảng có lúc kêu to và gằn tiếng, em tháo sờ cái mâm từ thấy khá nóng ...

Tổng Cả 2 linh kiện quanh 5,7 lít thì thử đc cụ ợ, xong vẫn xác định mua mới, con này dùng dự phòng hoặc cho, 14 niên thì khấu hao mấy lượt rồi.

2 tai 8 banh

Xe container
Tổng Cả 2 linh kiện quanh 5,7 lít thì thử đc cụ ợ, xong vẫn xác định mua mới, con này dùng dự phòng hoặc cho, 14 niên thì khấu hao mấy lượt rồi.
ok lão, em ngó sốp bi thì công tắc hơn tăm ; bơm gần 2 tăm lão ạ
chắc mai em mổ máy xem ra sao :D

mà e mời lão k đc nữa, hic

Arm

Xe hơi
cũng không hẳn cụ ạ, vì phần lớn nhà bình thường thì không có đường nối đất. nên nếu ổ cắm 3 chân thì thực ra đường ấy nó cũng ko nối đất. thành ra thợ hay bỏ đi luôn.

Thợ bố láo : 1) phải có nối đất, 2) không được cắt dây, mà phải dùng ổ cắm 3 chấu để nối với phich cắm

acc_75

Xe điện
báo cáo 2 cụ:

Mới có 14 niên chứ mấy :))

QueViet

Xe tăng
cũng không hẳn cụ ạ, vì phần lớn nhà bình thường thì không có đường nối đất. nên nếu ổ cắm 3 chân thì thực ra đường ấy nó cũng ko nối đất. thành ra thợ hay bỏ đi luôn.
Tính mạng người ở trong căn nhà là quan trọng nhất, đặc biệt ở những vị trí có nguy cơ chết người như buồng tắm. Nên chủ nhà / chủ đầu tư phải lắp đặt đường dây nối đất đầy đủ; thợ khi tư vấn/lắp đặt thiết bị dùng điện cho người sử dụng thì cần yêu cầu khách hàng lắp đủ chứ không thể tại này tại nọ . Hãng Ariston khi sản xuất bình nước nóng tại VN, họ đã phải bổ sung tùy chọn bình có ELCB , cáp nối đủ 3 dây L-N-E để bảo đảm an toàn, không thì dễ bị khiếu kiên ngay.

formen

Xe lăn
Hãng Ariston khi sản xuất bình nước nóng tại VN, họ đã phải bổ sung tùy chọn bình có ELCB , cáp nối đủ 3 dây L-N-E để bảo đảm an toàn, không thì dễ bị khiếu kiên ngay.
2 bình ariston đời đầu em mua k có elcb, hồi đó nhẽ chưa sx mà nhập nguyên chiếc, sau lâu lắc em mới mua lắp bổ sung elcb, và dùng đến giờ, nhẽ 20 niên.

QueViet

Xe tăng
2 bình ariston đời đầu em mua k có elcb, hồi đó nhẽ chưa sx mà nhập nguyên chiếc, sau lâu lắc em mới mua lắp bổ sung elcb, và dùng đến giờ, nhẽ 20 niên.
Đúng vậy, nên khi xem hồ sơ , em bắt phải ghi rõ " bình nước nóng có chống giật ELCB" , sau này không thể khiếu kiện nhà thầu tư vấn được.

Trangphan1980

Xe đạp
là đàn ông thì cũng lên biết sử lý nhữngđồ dùng trong nhà mặc dù k giỏi

Hanamlut

Xe buýt

Các cụ cho e hỏi bình nóng lạnh này có cần tiếp địa hay không ạ? Thợ bên siêu thị ĐM bảo ko cần trong khi cắt dây ra nối Atomat thì nó vẫn 3 dây, cả dây mát
Đúng ra là cần. Nhưng nhà cụ có không. Nhà em thì không thiết kế. Với bản thân bình đã có atomat chống giật. Và nhà em, mỗi tầng em lắp một cái. Khi sử dụng thì em ngắt bình đi.

Hanamlut

Xe buýt
Giờ nhà cháu mới bắt tay vào khắc phục hậu quả của cơn bão Yagi vừa qua. Chả là trên sân vườn, nhà cháu có làm tấm che mưa với ngăn lá rụng bay sang nhà hàng xóm. Tấm chắn nước mưa này lắp bên sườn chuồng cọp bằng mica 2 li, tuổi cũng được 3 năm và đã ố vàng rồi. Cơn bão vừa rồi ngay từ lúc mới vào HN buổi chiều, nó đã thổi vỡ vụn tấm mica này. Khi thấy gió thổi vỡ, nhà cháu có cầm tấm mica bẻ thử thì nó chỉ cứng hơn cái bánh đa chút, lão hoá quá rồi.

Bắt buộc phải thay thế nó, lần này nhà cháu chọn tấm nhựa trắng trong, độ dày chỉ 1 li thôi nhưng độ dẻo dai rất tốt và chống chọi được mưa nắng, không bị ố vàng lão hoá như tấm mica:

Mua 2,7 m khổ rộng 1,22 m, cắt ra làm 3 tấm:

Mua cây sắt hộp 16x16 hàn cố định vào chuồng cọp theo kích thước của tấm nhựa:

Tấm nhựa được giữ chặt vào 2 thamh sắt hộp là 1 loạt đinh rút rive 4:

Bắt xong đinh rút rive, bóc decan bảo vệ ra thì nó trong vắt cứ như không có gì chắn dư lày:

Nhà cháu bắt buộc phải làm tấm chắn này để che mưa cho 1 loạt cây để sát đó, nếu không có tấm chắn mưa này thì lúc mưa, nước hắt vào rất nhiều làm úng hết cây. Như cây này mà úng nước là toi ngay:

Ngoài ra thì nhà cháu thỉnh thoảng xơi món BBQ trên này, có tấm này sẽ cản gió rất nhiều, nếu không sẽ ảnh hưởng đến độ nhiệt của lò than nướng. Tổng thiệt hại vụ này mất hơn 400k chút.
Cụ cho em xin link mua tấm nhựa. Trước em mua tấm màu xanh nhanh hỏng quá

Pumzen

Xe ba gác
Cụ cho em xin link mua tấm nhựa. Trước em mua tấm màu xanh nhanh hỏng quá
Nhà cháu mua ở phố Thanh Nhàn cụ ạ! Cửa hàng này chuyên bán cho thợ vật liệu làm nội thất như các loại tấm ván MDF, gỗ dán, gỗ cao su, thông, tấm Alu và loại tấm nhựa Poly Carbonate.
À, nhà cháu thấy tấm nhựa này họ có 2 màu, trắng trong và xanh.