[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nghiên cứu chế cái khung lắp quạt này kiểu gì đơn giản dễ thi công các cụ nhỉ ?

2 tai 8 banh

Xe container
cụ formen cho em hỏi chút
cái máy giặt LG cửa ngang nhà e tự nhiên mô tơ không quay, nó chỉ nhùng 1 phát rồi nháy 5 đèn liền là sao ạ (e có video mà không tải lên đc)
nhờ các cụ giúp em với, e xin cảm ơn ạ

https://youtube.com/shorts/c32s3TXoRIM

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Vâng, không rõ được bao lâu thì nó ngả sang màu vàng? Thực tế thì cũng trên sân này, cách đây 4 năm nhà cháu đã làm tấm này che 1 góc rồi, 1 năm sau nhà cháu mới phát sinh ra làm cái tấm mica kia. Làm tấm mi ca cũng chỉ tham vì độ dày của nó và giá thành tính ra lại rẻ hơn. Tấm mi ca này chỉ hơn 1 năm là bắt đầu ngả sang màu vàng và lão hoá, giòn như bánh đa như đã kể trên. Còn tấm nhựa làm trước đó thì vẫn còn trắng, nó chỉ mờ chút do bụi bám thôi. Điều quan trọng chính là nó không bị lão hoá, hôm bão tấm nhựa này cũng bị gió thổi bập bùng, thậm chí sức gió mạnh quá còn giật tung cả nẹp bắt mà nhà cháu dùng súng bắn đinh bê tông bắn giữ vào tường.
Nhà cháu nghĩ chắc phải tầm chục năm mới ngả sang màu vàng như tấm mica.
Tấm mỏng cụ mới gắn vô có chữ Polycarbonate nó cứng nhưng uốn dẻo tôt hơn là tấm cụ gọi là mica ( nó thường là dạng Acrylic ) cứng giòn khả năng chịu UV kém hơn Polycarbonate
Acrylic dùng trong nhà phù hợp hơn là Polycarbonate

Chỉnh sửa cuối:

quanggialai

Xe điện

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đẹp thì cụ dùng mica. Còn rẻ tiền thì xẻ 1 đoạn ống pvc 114, 1 cái khò nhiệt ( không có khò thì dùng bếp ga) để uốn. Thêm tí keo 502, mũi taro ( không taro thì dùng vít đuôi cá)
Sợ ko chịu được nhiệt thôi ạ !
À khi xưa cụ có con fx up lên exciter phải ko nhỉ ? Ko biết em nhớ đúng ko!

Euro2CityStar

Xe lăn
khung cũ gia cố nẹp sườn với 502 .
là đủ .
khung lày gió mát thổi qua dàn gốm phát nhiệt , không quá nhiệt được

QueViet

Xe tăng
nối trung tính
gọi quy chuẩn là nối không
Dây trung tính cần được nối đất theo Quy chuẩn an toàn điện của Việt Nam. Nhưng trong nhà ở vẫn phải dùng một dây nối đất riêng có màu vàng sọc xanh , dây này nối vào trục nối đất E của nhà , trục này nối chung vào các thanh nối đất chôn trong đất, cùng nối chung với dây trung tính ở đầu vào, thường gọi là kiểu TN-C-S. Còn tốt hơn thì dây trục nối đất E của nhà chung cư được nối tới hệ thống nối đất của trạm nguồn, ta gọi là sơ đồ TN-C. Hệ thống nối đất kết hợp với các máy cắt hạ thế tự động như CB, ELCB sẽ bảo đảm cắt điện khi có sự cố rò điện hay chập chạm đường dây. Còn việc không có dây nối đất trong căn hộ chung cư thì Ban QL cố tình bỏ bớt, không tuân thủ quy chuẩn an toàn, và cũng không nên nối đất bằng cách dùng dây trung tính để nối đất , các cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Dây trung tính cần được nối đất theo Quy chuẩn an toàn điện của Việt Nam. Nhưng trong nhà ở vẫn phải dùng một dây nối đất riêng có màu vàng sọc xanh , dây này nối vào trục nối đất E của nhà , trục này nối chung vào các thanh nối đất chôn trong đất, cùng nối chung với dây trung tính ở đầu vào, thường gọi là kiểu TN-C-S. Còn tốt hơn thì dây trục nối đất E của nhà chung cư được nối tới hệ thống nối đất của trạm nguồn, ta gọi là sơ đồ TN-C. Hệ thống nối đất kết hợp với các máy cắt hạ thế tự động như CB, ELCB sẽ bảo đảm cắt điện khi có sự cố rò điện hay chập chạm đường dây. Còn không có dây nối đất trong căn hộ chung cư thì Ban QL cố tình bỏ bớt, không tuân thủ quy chuẩn an toàn, và cũng không nên nối đất bằng cách dùng dây trung tính để nối đất , các cụ ah.
Dây tiếp địa vàng xanh E thì nối trực tiếp vô cọc tiếp địa ( chuẩn Úc 1,2m dài mà sao nhà mình làm tới hơn 2m ta )
Dây này nối thẳng tiếp địa thôi chứ cần gì phải đấu với trạm nguồn nào nhỉ?
Tụi bên này khi sửa điện tại hộp công tơ họ thường kiếm cái cọc tiếp địa trong nhà, lấy dây nối tiếp địa này kéo lại tới vị trí đồng hồ rồi mới thực hiện sửa chữa để bảo đảm an toàn cho nhân viên

quanggialai

Xe điện
Không phải em ạ.
Vấn đề nhiệt cụ có thể xử lý bằng cách: dán tấm cách nhiệt mặt trong hoặc đổi quạt khác có công suất thổi lớn hơn.

QueViet

Xe tăng
Dây tiếp địa vàng xanh E thì nối trực tiếp vô cọc tiếp địa ( chuẩn Úc 1,2m dài mà sao nhà mình làm tới hơn 2m ta )
Dây này nối thẳng tiếp địa thôi chứ cần gì phải đấu với trạm nguồn nào nhỉ?
Tụi bên này khi sửa điện tại hộp công tơ họ thường kiếm cái cọc tiếp địa trong nhà, lấy dây nối tiếp địa này kéo lại tới vị trí đồng hồ rồi mới thực hiện sửa chữa để bảo đảm an toàn cho nhân viên
Cọc nối đất dài thì điện trở nối đất sẽ nhỏ hơn cọc ngắn, có thể đất bên đó thường cứng quá nên họ hay chế cọc 1,2m thôi , bù lại dùng nhiều cọc để đạt giá trị yêu cầu. Còn cọc 2,5m chắc mấy ông Điện lực lấy theo chuẩn châu Âu lâu dần thành quen.
Cách nối cụ nói, là không nối hai hệ tiếp địa: một tại trạm nguồn ( đôi khi còn không có trong trường hợp đặc biệt như phòng mổ ở bệnh viện ), một tại nơi sử dụng điện. Sơ đồ này thì bắt buộc phải đặt các ELCB tại các hộp phân phối điện trong nhà, vì dòng chạm đất trong trường hợp này chỉ đủ để làm ELCB tác động để cắt đoạn mạch sự cố .
Phải nối đất đoạn mạch cần tách ra sửa chữa là bắt buộc chung , mấy anh thợ vườn coi điện là muỗi thì hay bỏ qua quy định này , cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Cọc nối đất dài thì điện trở nối đất sẽ nhỏ hơn cọc ngắn, có thể đất bên đó thường cứng quá nên họ chế cọc 1,2m thôi , bù lại dùng nhiều cọc để đạt giá trị yêu cầu. Còn cọc 2,5m chắc mấy ông Điện lực lấy theo chuẩn châu Âu lâu dần thành quen.
Cách nối cụ nói, là dùng hai hệ tiếp địa: một tại trạm nguồn ( đôi khi còn không có trong trường hợp đặc biệt như phòng mổ ở bệnh viện ), một tại nơi sử dụng điện. Sơ đồ này thì bắt buộc phải đặt các ELCB tại các hộp phân phối điện trong nhà, vì dòng chạm đất trong trường hợp này chỉ đủ để làm ELCB tác động để cắt đoạn mạch sự cố .
Phải nối đất đoạn mạch cần tách ra sửa chữa là bắt buộc chung , mấy anh thợ vườn coi điện là muỗi thì hay bỏ qua quy định này , cụ ạ
Cọc tiếp địa thì em thường thấy họ quan tâm là cắm chỗ nào xung quanh nhà? chỗ nào đất có mức ẩm cao hay nơi có mưa gió tạo ẩm vùng đất đó quan trong hơn là cọc dài bao nhiêu? nếu cần đổ thêm nước xung quanh cọc, tệ hơn nữa thì họ có thể phải dùng hóa chất đổ vào chỗ cọc đó nhưng hầu như em không thấy họ làm vậy
Dất bên này mềm hơn VN vì hầu như không có đất sét mấy, nữa là muốn đóng cái cọc đó thì dù đất cứng thì họ có đủ đồ nghề ( như khoan mồi, súng đục bê tông có thể gắn cái ống vô giữ cọc là ép nó xuống như kiểu máy ép cọc bê tông ở các công trình lớn ) thì đóng cái cọc em nghĩ dài ngắn là không khó gì. Em thấy họ thường cắm cọc nối đất là xong, không đo test nhiêu trở kháng lớn bé gì hết

formen

Xe lăn
lão cho em hỏi chút
cái máy giặt LG cửa ngang nhà e tự nhiên mô tơ không quay, nó chỉ nhùng 1 phát rồi nháy 5 đèn liền là sao ạ (e có video mà không tải lên đc)
các cụ giúp em với, e xin cảm ơn ạ
Con lg nhà em chưa hỏng nên k rõ bệnh cụ ợ. Mà em gúc cũng k thấy bệnh nháy đèn 5 cái của máy giặt lg là lỗi gì.
Máy cụ model gì em hởi thợ xem sao. Cụ cần số thợ em ib số.

QueViet

Xe tăng
Loitran em có tìm hiểu vấn đề này qua một vài tài liệu, cụ thể sách American Electricians Handbook ( bản của em hơi cũ) thì họ chỉ nói chung là điện trở nối đất tại các trụ điện là 30 ohms. Các tiêu chuẩn an toàn điện của VN đang áp dụng thì được lấy theo các tiêu chuẩn của Ủy bạn kỹ thuật điện quốc tế IEC, theo em biết Mỹ dùng tiêu chuẩn NEMA, tiếc rằng em không có thông tin gì về hệ thống tài liệu kỹ thuật điện của Úc.
Nói thêm, hệ thống nối đất an toàn và hệ thống chống sét phái được kiểm tra định kỳ, một trong các điều kiện là giá trị điện trở nối đất phải nhỏ thua 10ohms. Nhà tư nhân thì thường hay bỏ qua, nhưng nhà công cộng, xí nghiệp thì phái có kiểm tra và được cấp giấy phép để sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:

2 tai 8 banh

Xe container
Con lg nhà em chưa hỏng nên k rõ bệnh cụ ợ. Mà em gúc cũng k thấy bệnh nháy đèn 5 cái của máy giặt lg là lỗi gì.
Máy cụ model gì em hởi thợ xem sao. Cụ cần số thợ em ib số.
đây lão ôi, model LG WD-7990
nhà em dùng cũng 14 niên rồi :D

triệu chứng ban đầu thì không xả - quần áo sũng nước, sau khoảng 1 phút thì nháy đèn ...
em vệ sinh sơ thì chạy đc vài phút lại lỗi, e đoán là hỏng bơm xả, lão hỏi giúp em luôn xem có chính xác là hỏng bơm xả không nhé ? nếu đúng em tự xử đc ạ :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
khung cũ gia cố nẹp sườn với 502 .
là đủ .
khung lày gió mát thổi qua dàn gốm phát nhiệt , không quá nhiệt được
Không phải em ạ.
Vấn đề nhiệt cụ có thể xử lý bằng cách: dán tấm cách nhiệt mặt trong hoặc đổi quạt khác có công suất thổi lớn hơn.
Em vừa đấu lại , thì ra lỗi do quạt ko chạy nên mới chảy nhựa . Quạt thử với nguồn 12v vẫn ngon chứng tỏ mạch bị lỗi . Em lại mò tí nữa ko được thì lên sọp pe vậy :D

Loitran

Xe tăng
Loitran em có tìm hiểu vấn đề này qua một vài tài liệu, cụ thể sách American Electricians Handbook ( bản của em hơi cũ) thì họ chỉ nói chung là điện trở nối đất tại các trụ điện là 30 ohms. Các tiêu chuẩn an toàn điện của VN đang áp dụng thì được lấy theo các tiêu chuẩn của Ủy bạn kỹ thuật điện quốc tế IEC, theo em biết Mỹ dùng tiêu chuẩn NEMA, tiếc rằng em không có thông tin gì về hệ thống tài liệu kỹ thuật điện của Úc.
Nói thêm, hệ thống nối đất an toàn và hệ thống chống sét phái được kiểm tra định kỳ, một trong các điều kiện là giá trị điện trở nối đất phải nhỏ thua 10ohms. Nhà tư nhân thì thường bỏ qua, nhưng nhà công cộng, xí nghiệp thì phái có kiểm tra và được cấp giấy phép để sử dụng.
Em không phải dân chuyên về món này,chỉ là hay lọ mọ chọc ngoáy thôi
chính xác nằm ở ngưỡng nào em cũng chỉ nhớ mang máng vì lâu rồi cũng quên hết
30 ohm thì em nghĩ là lớn đó

Úc thì như em biết thì đường Eart này họ chẳng kiểm tra lại định kỳ khi nào hết
mà còn không biết các nước khác quy định ra sao em cũng không rành

kết quả test như video thì em nghĩ là hơn cả ứng dụng thông thường cho hệ thống điện nhà nhưng nó cũng cho mình khái niệm về chỉ số trở kháng dây Eart cho nhà dân dụng

formen

Xe lăn
đây lão ôi, model LG WD-7990
nhà em dùng cũng 14 niên rồi :D

triệu chứng ban đầu thì không xả - quần áo sũng nước, sau khoảng 1 phút thì nháy đèn ...
em vệ sinh sơ thì chạy đc vài phút lại lỗi, e đoán là hỏng bơm xả, lão hỏi giúp em luôn xem có chính xác là hỏng bơm xả không nhé ? nếu đúng em tự xử đc ạ :D
Thợ báo khả năng bị kẹt dị vật tăm, cài gì đó vào cánh bơm xả cụ ợ.
1. Tháo xả đáy vệ sinh.
2. Tháo bơm vệ sinh, cụ tự làm đc thì tốt rồi.
3. Bơm điện 220v nên k tra nguồn cấp ở trên main, bơm nhạy cảm nên điện cấp ra dưới 217v là chạy leng keng hoặc không chạy.
Cụ thử xem sao nhé.

Euro2CityStar

Xe lăn
Em vừa đấu lại , thì ra lỗi do quạt ko chạy nên mới chảy nhựa . Quạt thử với nguồn 12v vẫn ngon chứng tỏ mạch bị lỗi . Em lại mò tí nữa ko được thì lên sọp pe vậy :D
câu adapter vào là xong .

mò làm gì .
tiền mua linh kiện đắt hơn , tối phi lên đê nhặt đồng nát