[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

formen

Xe lăn

Các cụ cho e hỏi bình nóng lạnh này có cần tiếp địa hay không ạ? Thợ bên siêu thị ĐM bảo ko cần trong khi cắt dây ra nối Atomat thì nó vẫn 3 dây, cả dây mát
Có đầu nối đất thì tốt, k có thì at chống giật vẫn h động bt cụ ợ..

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Không nối thì nó vẫn hoạt động. Nên thợ ẩu cắt đi. Nhưng nó là tính năng an toàn. Nên không thể bỏ qua được
Cảm ơn cụ, mai e nối tiếp địa cho nó . trước e có lắp 1 bình Ariston ở chỗ rửa bát mà vừa hết bh là lăn ra hỏng .

Euro2CityStar

Xe lăn
xin sự giúp đỡ các cụ về điện, e có 2 cái động cơ DC 12V, đều ko chổi than. Cái cũ (đen) bị hỏng, có thể chế cháo tí để thay thế bằng cái khác (trắng). Tuy nhiên cái đen là 2 dây, mà cái trắng lại 4 dây mà thử đấu nguồn (dây đỏ + và đen -) thì không thấy chạy. như vậy thì xử lý như nào đc ko ah?
View attachment 8735336
tháo ruột cái đen
lộ mạch ra thì chém gió thêm được

QueViet

Xe tăng
Rất chán thợ VN mình nó ko làm theo 1 cái quy chuẩn nào. Chắc mai e nối dây mát là được cụ nhỉ ?
Cụ mua ổ và phích 3 chấu để nối là tốt nhất, các dây nối đất được nối với cọc tiếp đất.
Đất Nam Định thì dùng 1 cọc sắt mạ đồng bán sẵn d16 dài 2,5m thì đủ đạt yêu cầu

Pumzen

Xe ba gác
Giờ nhà cháu mới bắt tay vào khắc phục hậu quả của cơn bão Yagi vừa qua. Chả là trên sân vườn, nhà cháu có làm tấm che mưa với ngăn lá rụng bay sang nhà hàng xóm. Tấm chắn nước mưa này lắp bên sườn chuồng cọp bằng mica 2 li, tuổi cũng được 3 năm và đã ố vàng rồi. Cơn bão vừa rồi ngay từ lúc mới vào HN buổi chiều, nó đã thổi vỡ vụn tấm mica này. Khi thấy gió thổi vỡ, nhà cháu có cầm tấm mica bẻ thử thì nó chỉ cứng hơn cái bánh đa chút, lão hoá quá rồi.

Bắt buộc phải thay thế nó, lần này nhà cháu chọn tấm nhựa trắng trong, độ dày chỉ 1 li thôi nhưng độ dẻo dai rất tốt và chống chọi được mưa nắng, không bị ố vàng lão hoá như tấm mica:

Mua 2,7 m khổ rộng 1,22 m, cắt ra làm 3 tấm:

Mua cây sắt hộp 16x16 hàn cố định vào chuồng cọp theo kích thước của tấm nhựa:

Tấm nhựa được giữ chặt vào 2 thamh sắt hộp là 1 loạt đinh rút rive 4:

Bắt xong đinh rút rive, bóc decan bảo vệ ra thì nó trong vắt cứ như không có gì chắn dư lày:

Nhà cháu bắt buộc phải làm tấm chắn này để che mưa cho 1 loạt cây để sát đó, nếu không có tấm chắn mưa này thì lúc mưa, nước hắt vào rất nhiều làm úng hết cây. Như cây này mà úng nước là toi ngay:

Ngoài ra thì nhà cháu thỉnh thoảng xơi món BBQ trên này, có tấm này sẽ cản gió rất nhiều, nếu không sẽ ảnh hưởng đến độ nhiệt của lò than nướng. Tổng thiệt hại vụ này mất hơn 400k chút.

Yakimoto

Xe hơi

Cái khóa nước tổng nhà em mất tác dụng. Khóa lại mà nước vẫn thông như mở. Em chưa rõ cấu tạo nó ntn mà lại thế. Loại khóa này cơ chết ntn, có tháo thay ruột được ko các cụ. Chứ giờ mà đục ra là rắc rối lắm ạ.
khoá này 3 phút thay xong

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Không nối thì nó vẫn hoạt động. Nên thợ ẩu cắt đi. Nhưng nó là tính năng an toàn. Nên không thể bỏ qua được
Nếu ở chung cư hoặc nhà cao tầng thì dây mát này sẽ nối đi đâu cụ nhỉ? Cái này em ko rõ thật. Nguồn điện đầu vào cũng chỉ có 2 dây

namphong12

Xe lăn
Nếu ở chung cư hoặc nhà cao tầng thì dây mát này sẽ nối đi đâu cụ nhỉ? Cái này em ko rõ thật. Nguồn điện đầu vào cũng chỉ có 2 dây
Chung cư bây giờ có tiếp địa hết. Không có đố nghiệm thu được đấy.
Họ có đường tiếp địa và cọc tiếp địa.

ongdogia

Xe tăng
Tình hình mưa nhiều nên nhà em ngấm nước quá nhiều gian tầng 3 trong nhà mà nước chảy thành dòng được. Vì mặt đó giáp với CTY nên được em phải vừa xây vừa trát này em muốn chống thấm xin các cụ giúp cho với ạ. Em đọc trên mạng thấy có nhiều loại keo xin các cụ chỉ giáo chúng có tác dụng không em cảm ơn
Lão phải tìm cách để cắt triệt để nguồn nước ngấm vào nhà mới được, phải tìm ra được chỗ ngấm/thấm nước vào trong nhà, tại đó có thể dùng Sika xử lý trước, sau dùng sơn chống thấm phủ lên. Kinh nghiệm nhà em là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Cún em

Xe buýt
Giờ nhà cháu mới bắt tay vào khắc phục hậu quả của cơn bão Yagi vừa qua. Chả là trên sân vườn, nhà cháu có làm tấm che mưa với ngăn lá rụng bay sang nhà hàng xóm. Tấm chắn nước mưa này lắp bên sườn chuồng cọp bằng mica 2 li, tuổi cũng được 3 năm và đã ố vàng rồi. Cơn bão vừa rồi ngay từ lúc mới vào HN buổi chiều, nó đã thổi vỡ vụn tấm mica này. Khi thấy gió thổi vỡ, nhà cháu có cầm tấm mica bẻ thử thì nó chỉ cứng hơn cái bánh đa chút, lão hoá quá rồi.

Bắt buộc phải thay thế nó, lần này nhà cháu chọn tấm nhựa trắng trong, độ dày chỉ 1 li thôi nhưng độ dẻo dai rất tốt và chống chọi được mưa nắng, không bị ố vàng lão hoá như tấm mica:

Mua 2,7 m khổ rộng 1,22 m, cắt ra làm 3 tấm:

Mua cây sắt hộp 16x16 hàn cố định vào chuồng cọp theo kích thước của tấm nhựa:

Tấm nhựa được giữ chặt vào 2 thamh sắt hộp là 1 loạt đinh rút rive 4:

Bắt xong đinh rút rive, bóc decan bảo vệ ra thì nó trong vắt cứ như không có gì chắn dư lày:

Nhà cháu bắt buộc phải làm tấm chắn này để che mưa cho 1 loạt cây để sát đó, nếu không có tấm chắn mưa này thì lúc mưa, nước hắt vào rất nhiều làm úng hết cây. Như cây này mà úng nước là toi ngay:

Ngoài ra thì nhà cháu thỉnh thoảng xơi món BBQ trên này, có tấm này sẽ cản gió rất nhiều, nếu không sẽ ảnh hưởng đến độ nhiệt của lò than nướng. Tổng thiệt hại vụ này mất hơn 400k chút.
cụ chủ có sân thượng đẹp quá. Cái tấm nhựa trong đấy rồi nó cũng ố vàng thôi, thời gian sẽ ố vàng phụ thuộc vào chất lượng của nó. Không có gì là mãi mãi, trừ khi cụ thay bằng kính.

acc_75

Xe điện
Xăng và Máy phát điện.
Hôm vừa rồi mưa bão bị cắt điện em lôi con máy phát ra chạy mà k thể giật nổ được, nó kẹt cứng lại cuối cùng hành em mất nửa buổi tháo đ/c ra ktra thì thấy xăng chảy từ chế vào họng hút xong khô lại dính như keo làm kẹt suppap hút các cụ ạ. Rất may là chỉ bị kẹt chứ chưa cong em tháo ra lau rửa sạch sẽ thay dầu lắp lại chạy ngon lành. Tiện đây các cụ cho em hỏi trong xăng có thành phần gì mà nó lại khô dính như keo vậy.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xăng và Máy phát điện.
Hôm vừa rồi mưa bão bị cắt điện em lôi con máy phát ra chạy mà k thể giật nổ được, nó kẹt cứng lại cuối cùng hành em mất nửa buổi tháo đ/c ra ktra thì thấy xăng chảy từ chế vào họng hút xong khô lại dính như keo làm kẹt suppap hút các cụ ạ. Rất may là chỉ bị kẹt chứ chưa cong em tháo ra lau rửa sạch sẽ thay dầu lắp lại chạy ngon lành. Tiện đây các cụ cho em hỏi trong xăng có thành phần gì mà nó lại khô dính như keo vậy.
Chắc cụ đổ xăng sinh học E5 lại để lâu đây mà, vì ethanol là chất dung môi mạnh ... lâu mà ko dùng cụ nên rút hết xăng ra cho an toàn

Chỉnh sửa cuối:

ongdogia

Xe tăng
Xăng và Máy phát điện.
Theo em, nguyên nhân chính có lẽ cụ mua phải xăng không đảm bảo chất lượng, xăng bị phân hóa/phân hủy qua thời gian. Nếu xăng chuẩn, không có hiện tượng đóng cặn/keo.

Pumzen

Xe ba gác
cụ chủ có sân thượng đẹp quá. Cái tấm nhựa trong đấy rồi nó cũng ố vàng thôi, thời gian sẽ ố vàng phụ thuộc vào chất lượng của nó. Không có gì là mãi mãi, trừ khi cụ thay bằng kính.
Vâng, không rõ được bao lâu thì nó ngả sang màu vàng? Thực tế thì cũng trên sân này, cách đây 4 năm nhà cháu đã làm tấm này che 1 góc rồi, 1 năm sau nhà cháu mới phát sinh ra làm cái tấm mica kia. Làm tấm mi ca cũng chỉ tham vì độ dày của nó và giá thành tính ra lại rẻ hơn. Tấm mi ca này chỉ hơn 1 năm là bắt đầu ngả sang màu vàng và lão hoá, giòn như bánh đa như đã kể trên. Còn tấm nhựa làm trước đó thì vẫn còn trắng, nó chỉ mờ chút do bụi bám thôi. Điều quan trọng chính là nó không bị lão hoá, hôm bão tấm nhựa này cũng bị gió thổi bập bùng, thậm chí sức gió mạnh quá còn giật tung cả nẹp bắt mà nhà cháu dùng súng bắn đinh bê tông bắn giữ vào tường.
Nhà cháu nghĩ chắc phải tầm chục năm mới ngả sang màu vàng như tấm mica.

QueViet

Xe tăng
Xăng và Máy phát điện.
MFĐ chỉ khi mất điên mới dùng , xăng bị để lâu sẽ bay hơi và biến chẩt ( thối xăng); làm kẹt chế. Em hút sạch xăng khi không dùng .