[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
Ui . Gỗ tự nhiên nó lại xơi mất . Chắc em mua nẹp công nghiệp thôi . Xấu tí còn hơn bọn mối này . Đặt hộp nhử mãi chưa thấy vào .
Em nói rồi, cụ xài nẹp nhựa giả gỗ, nhôm giả gỗ, inox giả gỗ...thì mọt, kiến chỉ có khóc.
- Sau này đồ gỗ trong nhà hỏng, em sẽ thay thế bằng những loại trên.

80Bê

Xe buýt
Diệt mối phải diệt tận gốc tức là phải tiêu diệt được mối chúa với cách dùng mồi nhử mối, trộn bột tiêu diệt mối vào số mối bắt được (càng nhiều mối càng tốt) và thả để nó về tổ làm lây lan cả tổ mối, mối chúa cũng dính và chết. Thuốc phun chỉ có tác dụng diệt mối tại chỗ và chống mối quay lại trong thời gian nhất định thôi.
Vấn đề là sao biết diệt được mối chúa và biết bao nhiêu ổ mối mà diệt đâu cụ. Em đã từng 2 lần đặt hộp nhử và rắc thuốc cho nó tha về tổ, đúng là có hết chỗ đó vì khi mình động thì mối nó cũng chạy, nhưng 1 tg sau lại phát hiện mối chỗ khác.

Tuananhhau

Xe điện
Nẹp công nghiệp nó cũng xơi cụ nhé. Trước nhà em bị nó ăn hết nẹp và sàn gỗ CN ở tầng 2, lạ cái là khuôn cửa, tủ bếp bằng gỗ tự nhiên ở tầng 1 thì lại không bị.
Cái nẹp chính là nguyên nhân mối ăn sàn. Nhà mà nẹp nhựa là mối nó ko ăn sàn luôn. Nó ăn nẹp gỗ tạp trước sau đó mới ăn sang sàn gỗ vì e nghĩ gỗ sàn ko ngon để nó thích ăn

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ làm con tàu tenshi 200..250w tăng áp, rơ le điện tử, dưới 2tr, bao bền,
bảo hành tại nhà rất gấu, nọ mất điện em tưởng hỏng bơm gọi phát đội bh alo xong là định đến luôn.
Cảm ơn các cụ đã hỗ trợ. Nay em đã thay xong bơm mới. Chạy ngon lành rồi ạ

X0000

Xe điện
Hơi liên quan, vì đây toàn các cụ lọ mọ, em hỏi về vấn đề dao cạo râu. Em thì không nhiều râu, nhưng tính em ở nhiều nơi, cứ phải chỗ nào cũng có bàn cạo. Mà mua mấy loại của Gillet có vẻ nhanh cùn, kém hơn hẳn loại noname có lần em mua được ở siêu thị Nhật
Có loại thương hiệu nào đủ tốt ngoài Gillet không các cụ

poiuy

Xe ba gác
Em xin tham vấn các cụ 1 việc về đường ống nước:
Số là em có 1 đường ống nước đi trong tường, khá cũ bằng ống nhựa Tiền phong, có đầu chui ra tường dạng ren. Tuy nhiên do quá cũ nên chỗ ren này bị rò nước khi kết nối quấn băng tan và thậm chí còn bị trượt ren. Em định dùng giải pháp thay thế băng tan bằng silicon thì liệu có được không các cụ? Chấp nhận lắp 1 lần rồi thôi.

nhanchauchau

Xe tăng
Số là em có 1 đường ống nước đi trong tường, khá cũ bằng ống nhựa Tiền phong, có đầu chui ra tường dạng ren. Tuy nhiên do quá cũ nên chỗ ren này bị rò nước khi kết nối quấn băng tan và thậm chí còn bị trượt ren. Em định dùng giải pháp thay thế băng tan bằng silicon thì liệu có được không các cụ? Chấp nhận lắp 1 lần rồi thôi.
Vậy cụ mua keo epoxy 2 tp, quấn sợi đay tước nhỏ vào ren ngoài, bôi keo lên rồi vặn. Nhớ vs sạch sẽ chỗ ren đó.

Gionam72

Xe lăn
Chỗ đó là ren đồng hay ren nhựa.
Ren đồng thì làm như cụ bên trên dùng keo 2 thành phần.
Ren nhựa thì cụ hơ nóng vòi nước rồi vặn vào. Mở nước hay đổ nước cho nguội vòi là dính chắc.

ACDELCO434

Xe điện
1997 thì khả năng đi 1 dây dương công tắc còn dây âm trích ở điểm gần nhất.
Thởi vừa thiếu đồ vừa trình kém,
em đi lắp phụ nhà 1 anh xây nhà 3 tầng bên gia lâm, mà khoan b tông cũng có mỗi chiếc bé tí, đấu nối toàn chơi kiểu trích dây cho ngắn, tiết kiệm.
Giải pháp của cụ là k nên làm gì, hoặc bỏ hết đi nổi ốp gen hộp bên ngoài toàn bộ.
Em kiểm tra thì 1 âm 1 dương. Dây 2.5
Em đóng lại và để nguyên trạng.
Cụ xem có kéo thêm được dây nguội nào ở gần đó vào chỗ công tắc không (nhìn có vẻ khó đi chìm được thì đi nổi vậy)
Chỗ này liền bếp nhưng khoan đục nên em thôi. Để nguyên như vậy cho an toàn.
Trông nó lem nhem quá.
Em chỉ thấy 2 dây từ ct đi ra. Mà cả 2 dây này đều là dây lửa (nếu thợ điện trước đây đấu đúng). Muốn biết lửa hay mát thì dùng bút thử điện là ra.
* Nếu là dây lửa thì không có dây mát (trước đây tjowj đã kéo đi đường khác) và nếu là dây mát thì dây lửa không có ở đấy.
- Mà muốn có ổ cắm ở đó, ngoài việc thay mặt (có hạt ct và ôc) thì tất nhiên phải có đủ 2 pha.
* Giờ muốn thêm ổ cắm, thì phải đi 1 dây pha còn thiếu từ nhánh khác vô mới được (dây mát hay lửa phải phụ thuộc vào dây hiện có là mát hay lửa)
Một dây lửa và 1 dây mát cụ ạ. Em để nguyên như cũ. Báo cáo với mẹ em là không làm được.
chỉ có đóng nẹp , đi dây mới cho ổ cắm nổi .
Em để nguyên như vậy tôi.
Nếu chỗ đó chỉ có hai dây đơn đấu vào công tắc đèn thì không thể đấu thêm vào ổ cắm. Dây điện cho cho đèn thì cùng lắm tiết diện cũng chỉ 1,5 mm2, nếu dùng cho ổ cắm nguy hiểm lắm, thường dây cho ổ điện tiết diện phải 2,5 mm2, cho ổ bếp phải ít nhất 4 mm2. Nói chung không nên cấy thêm linh tinh, rất nguy hiểm, cháy nhà có ngày
Dây 2.5 cụ ạ. Nhưng em để như cũ cho an toàn.
Em để nguyên như cũ cho an toàn.

Cảm ơn các cụ đã góp ý.
Em báo cáo cho mẹ em là không làm được. Để nguyên cho an toàn.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cần chụp chỗ nối ren lên xem tn. Em chưa gặp ren bị trượt bh nếu ren đồng loại phi. Cút nối của cụ ren trong bằng nhựa hay đồng, đầu nối ren ngoài có bằng đầu nhận? Nếu bằng đồng mà rò nước khả năng do ren đồng bị mẻ hoặc rãnh to, mà đầu vào lại rãnh nhỏ, hoặc ngc lại. Nếu bằng nhựa mà chờn ren có khi mặt bích ống ren bị nứt. Hoặc cụ quấn chưa đủ băng tan, nhiều khi quấn phải dày 1 chút, vặn sâu ít nhất 1,5cm khớp ren. Nếu ko gặp 2 vấn đề trên thì em ko đoán thêm đc lí do nó bị chờn và rò nước. Còn mỗi p/a đục 1 lỗ bằng nắm đấm, đưa cưa nhỏ bản 1cm vào cắt, lắp cút mới, lấp lại bằng keo trắng trét mạch loại chống mốc.

BMZ_Z4

Xe điện
Em có ca này hơi khó, con tủ lạnh Eluctrolux inverter hẳn hoi.
Cái quạt ở khay đá nó hỏng nên thợ họ thay vào bằng cái quạt tương đương của TQ (em đọc có trang shopee kêu là phải chế).
Tuy nhiên là giờ cái quạt nó thay nó chạy quá khỏe, kêu ro ro luôn.
Có khi nào thợ chế không đúng nên quạt chạy không chuẩn không các cụ. Ý kiến của thợ thì là mạch inverter có vấn đề. Máy ở quê nên cũng khó kiếm người sửa :((

Quạt này ghi tham số là 12v 2.7w, quạt sứ. Em đang định chế thêm cái điện trở tầm 50 Ôm mắc nối tiếp vào xem nó có chạy chậm lại không

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Một dây lửa và 1 dây mát cụ ạ. Em để nguyên như cũ. Báo cáo với mẹ em là không làm được.

Em để nguyên như vậy tôi.

Dây 2.5 cụ ạ. Nhưng em để như cũ cho an toàn.

Em để nguyên như cũ cho an toàn.

Cảm ơn các cụ đã góp ý.
Em báo cáo cho mẹ em là không làm được. Để nguyên cho an toàn.
Nếu vị trí đó bắt buộc phải làm ổ cắm thì kiểu gì cũng làm được, còn có cũng được mà không có cũng chả sao(dùng ổ cắm gấn đấy) thì thôi.
Trường hợp của cụ giống với trường hợp năm ngoái nhà cháu làm. Do nó ở ngoài sân nên buộc phải có đường điện ra ngoài. Hồi xây nhà làm điện ngầm, cậu thợ đưa 1 đường điện ra ngoài sân để khi nào dùng đến điện đỡ phải dùng ổ cắm dài ròng ra ngoài. Tuy nhiên cậu ta lại quên nối đường nguội từ trục nguội vào, thế là ổ không có điện. Năm ngoái nhà cháu bắt hệ thống tưới cây tự động, buộc phải có điện bên ngoài, nhà cháu đành câu đường nguội từ bóng đèn mái hiên xuống. Đương nhiên phải đi ống gen nổi rồi:

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có ca này hơi khó, con tủ lạnh Eluctrolux inverter hẳn hoi.
Cái quạt ở khay đá nó hỏng nên thợ họ thay vào bằng cái quạt tương đương của TQ (em đọc có trang shopee kêu là phải chế).
Tuy nhiên là giờ cái quạt nó thay nó chạy quá khỏe, kêu ro ro luôn.
Có khi nào thợ chế không đúng nên quạt chạy không chuẩn không các cụ. Ý kiến của thợ thì là mạch inverter có vấn đề. Máy ở quê nên cũng khó kiếm người sửa :((

Quạt này ghi tham số là 12v 2.7w, quạt sứ. Em đang định chế thêm cái điện trở tầm 50 Ôm mắc nối tiếp vào xem nó có chạy chậm lại không
Ko nên lắp đt cụ ơi
Cụ mua cái mạch điều chỉnh điện áp dc kiểu như này để cụ có thể thay đổi tốc độ quạt cụ muốn
Chú ý chỉ điều chỉnh đ/a ra nhỏ hơn hoặc bằng 12v

Muon_biet

Xe cút kít
Ko nên lắp đt cụ ơi
Cụ mua cái mạch điều chỉnh điện áp dc kiểu như này để cụ có thể thay đổi tốc độ quạt cụ muốn
Chú ý chỉ điều chỉnh đ/a ra nhỏ hơn hoặc bằng 12v
Làm con diot gắn nối tiếp quạt, mỗi con giảm 0,7vol.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

formen

Xe lăn
Đục ra thay cút ren trong cho ngon cụ ợ. Cút ren tiền phong thường bị nứt cổ. Đục khéo, thay r trát lại thẩm mĩ vẫn ok.

poiuy

Xe ba gác
Vậy cụ mua keo epoxy 2 tp, quấn sợi đay tước nhỏ vào ren ngoài, bôi keo lên rồi vặn. Nhớ vs sạch sẽ chỗ ren đó.
Chỗ đó là ren đồng hay ren nhựa.
Ren đồng thì làm như cụ bên trên dùng keo 2 thành phần.
Ren nhựa thì cụ hơ nóng vòi nước rồi vặn vào. Mở nước hay đổ nước cho nguội vòi là dính chắc.
Cụ cần chụp chỗ nối ren lên xem tn. Em chưa gặp ren bị trượt bh nếu ren đồng loại phi. Cút nối của cụ ren trong bằng nhựa hay đồng, đầu nối ren ngoài có bằng đầu nhận? Nếu bằng đồng mà rò nước khả năng do ren đồng bị mẻ hoặc rãnh to, mà đầu vào lại rãnh nhỏ, hoặc ngc lại. Nếu bằng nhựa mà chờn ren có khi mặt bích ống ren bị nứt. Hoặc cụ quấn chưa đủ băng tan, nhiều khi quấn phải dày 1 chút, vặn sâu ít nhất 1,5cm khớp ren. Nếu ko gặp 2 vấn đề trên thì em ko đoán thêm đc lí do nó bị chờn và rò nước. Còn mỗi p/a đục 1 lỗ bằng nắm đấm, đưa cưa nhỏ bản 1cm vào cắt, lắp cút mới, lấp lại bằng keo trắng trét mạch loại chống mốc.
Em xin được ít keo làm kín loại này và quyết định sẽ sử dụng nó thử xem sao. Keo này chịu được áp lực khí tới chục cân. Lúc trước cho rất nhiều băng tan mà vẫn rò và bị trượt có lẽ do vặn vào chưa sâu mà nhiều băng tan quá

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em xin được ít keo làm kín loại này và quyết định sẽ sử dụng nó thử xem sao. Keo này chịu được áp lực khí tới chục cân. Lúc trước cho rất nhiều băng tan mà vẫn rò và bị trượt có lẽ do vặn vào chưa sâu mà nhiều băng tan quá

Em dùng loại keo này bịt ống nc. Để tầm 12h thấy cứng như đá

nhanchauchau

Xe tăng
Đây là keo bôi làm kín thay gioăng giữa 2 mặt phẳng kim loại.
Cái ren trong ống nhựa của cụ là ren nhựa pvc, đã toét hết. Và cái keo này chưa chắc đã ăn được vật liệu pvc.
Em khuyên cụ dùng keo epoxy 2 thành phần, vì nó dính được nhiều loại vật liệu khác nhau với nhau.

Gionam72

Xe lăn
Cụ dùng đèn khò nếu không có thì đặt lên bếp ga. Nung cho đỏ cái cút kia lên. Lấy kìm kẹp rồi ấn vào lỗ. Vào kịch rồi lấy nước lạnh hất vào cho nguội đột ngột. Chắc đến lúc cụ xây lại nhà nó cũng không rò nước ra được.