[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Loại này mua ở đâu cụ? Shopee có ko, mối cũng vừa xơi của em 1 cái khung cửa. Em thề sau này có sửa hay làm nhà ko bao giờ dùng đồ gỗ.
Cụ mua hộp nhử mối ấy, có 2 3 chục mà hiệu quả là diệt hoàn toàn ổ mối. Các loại dầu hỏa hay mùi xăng chỉ làm mối nó ngửi nó chạy chứ ko diệt tận ổ như hộp nhử cộng thuốc. Em thuê nhà, ổ mối to đùng, lan ra mấy điểm, mua 2 hộp về bẫy, 1 tuần bay sạch ko còn 1 mống, ở 6 năm ko thấy quay lại dù nhà đầy thùng giấy. Mua về tự làm, khỏi cần mấy ông chuyên gia làm thịt mấy triệu, rẻ hều.

Tuananhhau

Xe điện
Thì hiện tại nhà e đang như thế, nhưng có 2 cái ko tiện là phơi thấp nên đi lại rồi vướng chậu cây bên dưới, 2 là phơi thấp nên mưa vẫn hắt vào. Phơi cao cố định thì phải dùng sào treo quần áo mà gấu nhà e thì lười móc sào từng cái.
E thì tư vấn cụ mua luôn cái máy sấy quần áo. Đỡ phải phơi phóng rắc rối. Mà điện cũng không lên nhiều. Nhà thoáng cụ mua thông hơi elec hoặc xịn hơn thì mấy con bơm nhiệt. Nhà e mua xong là bỏ luôn món phơi đồ

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ lắp cái máy bơm tăng áp ngay ở bồn nước trên cao í. Máy bơm nay tăng áp cho toàn bộ hệ thống nước của nhà cụ, từ tầng 1 đến tầng 4 luôn. Nhà cháu cũng làm như vậy. Làm cách đây gần 20 năm, đầu tiên là chiếc máy bơm Pana 125w, mới đây nhà cháu nâng cấp lên loại 200w. Lắp máy bơm vòi sen tắm cực sướng, mạnh chả khác gì khách sạn 4-5*. :D
Nhà này em mua lại và làm cách đây cũng tầm 10 năm rồi. Em thấy ống nc chỉ là ống nhựa và mỏng hơn so với ống bây giờ. Lắp tăng áp em e bục đường ống

formen

Xe lăn
Nhà này em mua lại và làm cách đây cũng tầm 10 năm rồi. Em thấy ống nc chỉ là ống nhựa và mỏng hơn so với ống bây giờ. Lắp tăng áp em e bục đường ống
Cụ giữ lại bơm hiện thời,
Nghiên cứu Lắp thêm cái van hồi này.
Đấu điện máy giặt, máy bơm cùng chạy.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ giữ lại bơm hiện thời,
Nghiên cứu Lắp thêm cái van hồi này.
Đấu điện máy giặt, máy bơm cùng chạy.
Cảm ơn cụ. Em tính mua bơm mới mà chưa biết chọn loại nào. Em đang ngắm 1 con của pana nhưng đọc ko thấy thông tin về phương pháp cảm biến. Cụ có kinh nghiệm vụ này thì tư vấn giúp em xem dùng dòng nào là phù hợp ạ. Cảm ơn cụ

80Bê

Xe buýt
Cụ mua hộp nhử mối ấy, có 2 3 chục mà hiệu quả là diệt hoàn toàn ổ mối. Các loại dầu hỏa hay mùi xăng chỉ làm mối nó ngửi nó chạy chứ ko diệt tận ổ như hộp nhử cộng thuốc. Em thuê nhà, ổ mối to đùng, lan ra mấy điểm, mua 2 hộp về bẫy, 1 tuần bay sạch ko còn 1 mống, ở 6 năm ko thấy quay lại dù nhà đầy thùng giấy. Mua về tự làm, khỏi cần mấy ông chuyên gia làm thịt mấy triệu, rẻ hều.
Nhà cháu mua ở Y ec xanh. Nếu đi từ Lò Đúc hướng Nguyễn c Trứ đi lên thì đến ngã 3 đèn xanh đèn đỏ rẽ trái. Đi 1 đoạn tầm 50m thì đến cửa hàng đó, nó nằm bên tay trái luôn. CH này bé tý chỉ kê vừa cái tủ bầy các loại thuộc diệt mối rộng chừng 1m thôi. Cụ dùng thử loại của nhà cháu đi, tốt hơn mấy loại khác nhiều, nhất là loại mồi nhử chả ăn thua.
Em cũng đã từng thử hộp nhử, chỗ đó 1 tg thì hết nhưng ổ mối có hết ko thì ko chắc vì phần lớn ổ mối trong đất, mà diệt ổ này lại có ổ khác, mà nhử thì cũng mất tg.

formen

Xe lăn
Cảm ơn cụ. Em tính mua bơm mới mà chưa biết chọn loại nào. Em đang ngắm 1 con của pana nhưng đọc ko thấy thông tin về phương pháp cảm biến. Cụ có kinh nghiệm vụ này thì tư vấn giúp em xem dùng dòng nào là phù hợp ạ. Cảm ơn cụ
Cụ làm con tàu tenshi 200..250w tăng áp, rơ le điện tử, dưới 2tr, bao bền,
bảo hành tại nhà rất gấu, nọ mất điện em tưởng hỏng bơm gọi phát đội bh alo xong là định đến luôn.

Chỉnh sửa cuối:

meodenminh

Xe điện
Đợt nhà cháu cũng bị bọn mối tàn phá đồ gỗ ở kho hàng. Đầu tiên chúng xơi những món mềm như gỗ dán, bìa carton, vỏ hộp, sau đó lân ra phào cửa, khung cửa thì bằng gỗ cứng tốt nên chúng ko nhai được. Khi phát hiện ra nhà cháu mua lọ này:

Giá 80k được gần 1/2 lít. Đây là loại dung dịch hoá chất lỏng có mùi như mùi dầu hoả(có thể dầu hoả là chất dung môi), sau đó dùng xi lanh loại max của bơm kim tiêm hút rồi tiêm vào các khe. Dung dịch đi đến đâu bọn mối lăn quay đứ đừ đến đấy. Hoá chất thẩm thấu vào gỗ thì bọn mối này cũng sợ luôn. Được mấy năm rồi chưa thấy chúng quay lại đấy, nhưng chúng tấn công đến nơi chưa quét phủ dung dịch này, buộc nhà cháu vừa mới phải dọn dẹp và phun quét mới tuần vừa rồi.
Hay đấy , nhưng bơm quét phủ sao hết tất cả được cụ ?

meodenminh

Xe điện
Mua ở đâu vậy cụ ? Trên shopee đc không ? Loại nào

ACDELCO434

Xe điện
Theo yêu cầu của mẹ em là chuyển công tắc đèn wc thành công tắc và 1 ổ cắm. Cơ mà tháo ra em ớ người chả hiểu gì.

Em không biết là dây này lấy nguồn từ đâu nữa. Nhà em xây từ 1997, điện bố em tự làm hết.
Hiện em để nguyên, không làm gì cho an toàn.
Các cụ có chuyên môn và kinh nghiệm cho em hỏi có phương án nào an toàn để làm như yêu cầu không ạ?

formen

Xe lăn
1997 thì khả năng đi 1 dây dương công tắc còn dây âm trích ở điểm gần nhất.
Thởi vừa thiếu đồ vừa trình kém,
em đi lắp phụ nhà 1 anh xây nhà 3 tầng bên gia lâm, mà khoan b tông cũng có mỗi chiếc bé tí, đấu nối toàn chơi kiểu trích dây cho ngắn, tiết kiệm.
Giải pháp của cụ là k nên làm gì, hoặc bỏ hết đi nổi ốp gen hộp bên ngoài toàn bộ.

Chỉnh sửa cuối:
Theo yêu cầu của mẹ em là chuyển công tắc đèn wc thành công tắc và 1 ổ cắm. Cơ mà tháo ra em ớ người chả hiểu gì.

Em không biết là dây này lấy nguồn từ đâu nữa. Nhà em xây từ 1997, điện bố em tự làm hết.
Các cụ có chuyên môn và kinh nghiệm cho em hỏi có phương án nào an toàn để làm như yêu cầu không ạ?
Cụ xem có kéo thêm được dây nguội nào ở gần đó vào chỗ công tắc không (nhìn có vẻ khó đi chìm được thì đi nổi vậy)

NguyenAnhPhan

Xe container

Trông nó lem nhem quá.
Em chỉ thấy 2 dây từ ct đi ra. Mà cả 2 dây này đều là dây lửa (nếu thợ điện trước đây đấu đúng). Muốn biết lửa hay mát thì dùng bút thử điện là ra.
* Nếu là dây lửa thì không có dây mát (trước đây tjowj đã kéo đi đường khác) và nếu là dây mát thì dây lửa không có ở đấy.
- Mà muốn có ổ cắm ở đó, ngoài việc thay mặt (có hạt ct và ôc) thì tất nhiên phải có đủ 2 pha.
* Giờ muốn thêm ổ cắm, thì phải đi 1 dây pha còn thiếu từ nhánh khác vô mới được (dây mát hay lửa phải phụ thuộc vào dây hiện có là mát hay lửa)

Euro2CityStar

Xe lăn

chỉ có đóng nẹp , đi dây mới cho ổ cắm nổi .

beomap2

Xe container

Nếu chỗ đó chỉ có hai dây đơn đấu vào công tắc đèn thì không thể đấu thêm vào ổ cắm. Dây điện cho cho đèn thì cùng lắm tiết diện cũng chỉ 1,5 mm2, nếu dùng cho ổ cắm nguy hiểm lắm, thường dây cho ổ điện tiết diện phải 2,5 mm2, cho ổ bếp phải ít nhất 4 mm2. Nói chung không nên cấy thêm linh tinh, rất nguy hiểm, cháy nhà có ngày

Tuancap

Xe buýt
Thay nẹp phào gỗ công nghiệp cũng được nhưng xấu. Thiếu gì loại nẹp phào gỗ tự nhiên đâu.
Ui . Gỗ tự nhiên nó lại xơi mất . Chắc em mua nẹp công nghiệp thôi . Xấu tí còn hơn bọn mối này . Đặt hộp nhử mãi chưa thấy vào .

Muon_biet

Xe cút kít
Đợt nhà cháu cũng bị bọn mối tàn phá đồ gỗ ở kho hàng. Đầu tiên chúng xơi những món mềm như gỗ dán, bìa carton, vỏ hộp, sau đó lân ra phào cửa, khung cửa thì bằng gỗ cứng tốt nên chúng ko nhai được. Khi phát hiện ra nhà cháu mua lọ này:

Giá 80k được gần 1/2 lít. Đây là loại dung dịch hoá chất lỏng có mùi như mùi dầu hoả(có thể dầu hoả là chất dung môi), sau đó dùng xi lanh loại max của bơm kim tiêm hút rồi tiêm vào các khe. Dung dịch đi đến đâu bọn mối lăn quay đứ đừ đến đấy. Hoá chất thẩm thấu vào gỗ thì bọn mối này cũng sợ luôn. Được mấy năm rồi chưa thấy chúng quay lại đấy, nhưng chúng tấn công đến nơi chưa quét phủ dung dịch này, buộc nhà cháu vừa mới phải dọn dẹp và phun quét mới tuần vừa rồi.
Diệt mối phải diệt tận gốc tức là phải tiêu diệt được mối chúa với cách dùng mồi nhử mối, trộn bột tiêu diệt mối vào số mối bắt được (càng nhiều mối càng tốt) và thả để nó về tổ làm lây lan cả tổ mối, mối chúa cũng dính và chết. Thuốc phun chỉ có tác dụng diệt mối tại chỗ và chống mối quay lại trong thời gian nhất định thôi.

Muon_biet

Xe cút kít

Đi dây nổi thôi.

Goyave

Xe buýt
Ui . Gỗ tự nhiên nó lại xơi mất . Chắc em mua nẹp công nghiệp thôi . Xấu tí còn hơn bọn mối này . Đặt hộp nhử mãi chưa thấy vào .
Nẹp công nghiệp nó cũng xơi cụ nhé. Trước nhà em bị nó ăn hết nẹp và sàn gỗ CN ở tầng 2, lạ cái là khuôn cửa, tủ bếp bằng gỗ tự nhiên ở tầng 1 thì lại không bị.