[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ đã từng ở Nga à. Saint Peterburg hay là Len theo kiểu nói dân dã của các cụ du học sinh thời xưa, với em nhiều kỷ niệm phết.
Ồ không cụ. Em chưa đến bao giờ.
Người ta đi về, cho mấy chai thôi cụ ạ. Em không uống. Nên không để ý ai uống. Thấy còn vỏ chai không,em lấy nghịch ý mà.
- Cụ từng ở bên đó ợ ?

X0000

Xe điện
Ồ không cụ. Em chưa đến bao giờ.
Người ta đi về, cho mấy chai thôi cụ ạ. Em không uống. Nên không để ý ai uống. Thấy còn vỏ chai không,em lấy nghịch ý mà.
- Cụ từng ở bên đó ợ ?
Vâng, em đã từng ở Saint Peterburg, thành phố rất đẹp, nhưng thời điểm em ở thì lại không được an toàn với dân đầu đen, nên đi lại cũng rén
Nhìn cái chai, em tưởng là cụ cắt và khắc chữ từ chai thủy tinh bình thường cơ

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, em đã từng ở Saint Peterburg, thành phố rất đẹp, nhưng thời điểm em ở thì lại không được an toàn với dân đầu đen, nên đi lại cũng rén
Nhìn cái chai, em tưởng là cụ cắt và khắc chữ từ chai thủy tinh bình thường cơ
Chai vodka sương mù ý cụ.
Em chỉ cắt ra thôi. Còn nguyên trạng của nó ạ.
- Cụ bên đó bao năm ạ ?
Dạo ý cụ làm gì? Có Hát Rong không ?

X0000

Xe điện
Chai vodka sương mù ý cụ.
Em chỉ cắt ra thôi. Còn nguyên trạng của nó ạ.
- Cụ bên đó bao năm ạ ?
Dạo ý cụ làm gì? Có Hát Rong không ?
À cụ vẫn là cắt từ chai rượu à. Em lại tưởng vừa cắt vừa khắc chữ luôn
Em đi học chuyển giao công nghệ vớ vẩn thôi cụ, có 3 tháng ở Saint, nhưng đúng thời gian bọn đầu trọc nó đang quậy, nên đi lại cũng rén

NguyenAnhPhan

Xe container
À cụ vẫn là cắt từ chai rượu à. Em lại tưởng vừa cắt vừa khắc chữ luôn
Em đi học chuyển giao công nghệ vớ vẩn thôi cụ, có 3 tháng ở Saint, nhưng đúng thời gian bọn đầu trọc nó đang quậy, nên đi lại cũng rén
Cụ ở đó 3th, còn ở Nga bao lâu ạ. Hay chỉ ở mỗi 3th thôi.

X0000

Xe điện
Sao cụ lại về ợ.
Em sang dạng công tác mà, nên xong thì về thôi
À, bạn bè em, ối đứa sang đó học Tiến sỹ xong trốn ở lại mất hút luôn và mất liên lạc với các bạn luôn. Giờ này vẫn có 2 thằng chưa thấy mặt mũi, thông tin liên lạc mặc dù chỉ cần online với bạn bè học cùng

NguyenAnhPhan

Xe container
Em sang dạng công tác mà, nên xong thì về thôi
À, bạn bè em, ối đứa sang đó học Tiến sỹ xong trốn ở lại mất hút luôn và mất liên lạc với các bạn luôn. Giờ này vẫn có 2 thằng chưa thấy mặt mũi, thông tin liên lạc mặc dù chỉ cần online với bạn bè học cùng
Sang đó cũng hên xui cụ nhỉ.
cs Nga cũng không vừa.
Em nghe nói về 1 dạng tổ chức MS bên ấy.
- Mấy cụ đó hổng bít có....

X0000

Xe điện
Sang đó cũng hên xui cụ nhỉ.
cs Nga cũng không vừa.
Em nghe nói về 1 dạng tổ chức MS bên ấy.
- Mấy cụ đó hổng bít có....
Em không hiểu hên xui gì, nhưng thời em đi đã gần 20 năm, và đầu trọc chỉ có ở Saint Peterburg thôi cụ, vùng khác thì vô tư. Và giờ đã hết lâu rồi
CS thì nó làm tiền, nhưng vùng nào nhiều dân nhập cư lậu như Matxcova và Saint Peterburg thôi. Hiện giờ thì em cũng không rõ vì bạn em giờ còn ai đi làm TS bên đó nữa đâu, chuẩn bị về hưu hết rồi

NguyenAnhPhan

Xe container
Em không hiểu hên xui gì, nhưng thời em đi đã gần 20 năm, và đầu trọc chỉ có ở Saint Peterburg thôi cụ, vùng khác thì vô tư. Và giờ đã hết lâu rồi
CS thì nó làm tiền, nhưng vùng nào nhiều dân nhập cư lậu như Matxcova và Saint Peterburg thôi. Hiện giờ thì em cũng không rõ vì bạn em giờ còn ai đi làm TS bên đó nữa đâu, chuẩn bị về hưu hết rồi
Vâng cụ
🙂🙂🙂

Pumzen

Xe ba gác
Mấy hôm trước, con bé NV phàn nàn với nhà cháu, cái máy bơm tăng áp chỗ nó ngủ nghỉ bị chảy nước ra lênh láng ở sàn. Nhà cháu kiểm tra thì thấy nó rò từ cổ máy bơm đầu vào.
Do đang giải Euro, đêm thức xem, ngày ngủ bù nên nhà cháu bảo nó hứng tạm phía dưới cái gì đó cho nước đỡ chảy ra ngoài, khi nào rảnh làm sau.
Hôm nay tranh thủ giai đoạn nghỉ Euro, nhà cháu vác đồ ra lọ mọ sửa chữa khắc phục.
Chiếc máy bơm Wilo dư lày:

Tháo máy ra:

Tháo cổ nhựa mặt bích ra thì mùn đất bám chặt, gỉ hoen cặn bám đầy mặt bích, lớp sơn rộp phồng, khả năng gioăng ép vào mặt này không còn chặt nữa, nước rò giọt ranh ra từ lớp sơn bong này:

Nghĩ bụng pan này xử lý đơn giản, thay gioăng với vệ sinh, trà nhám sạch sẽ là xong. Nhưng nó không như mình tưởng. :D
Lúc vệ sinh, nhà cháu thấy cái gioăng vẫn còn khá tốt, lười vác xe đi mua nên nhà cháu chỉ vệ sinh thật sạch gioăng rồi lắp lại.
Đương nhiên phải làm sạch mặt bích rồi:

Trong lúc vệ sinh, nhà cháu phát hiện ra dây nguồn bị chuột cắn, nó lòi cả dây đồng ra ngoài. Hú hồn! Điều này cực nguy hiểm vì ống nước là ống kẽm kim loại, chả may sợi dây điện này chạm vào ống kẽm, con bé nv lại đang tắm thì.......
8-x8-x8-x

Sau khi vệ sinh, dọn dẹp, kiểm tra nốt tổng thể, nhà cháu bắt đầu lắp lại. Tuy nhiên nước vẫn dò ra theo vị trí cũ, thậm chí còn nhiều hơn.
Nhà cháu phải chạy ra mua cái gioăng mới, 20k:

Thay gioăng mới, hí hửng mở nước ra nghĩ xong rồi, nhưng nước vẫn tiếp tục rò ra ở vị trí cũ mới bực mình. Mặc dù nhà cháu đã kiểm tra kỹ cổ nhựa xem có nứt rạn gì không, hoàn toàn không phát hiện ra nó có bất thường điểm gì. Khả năng nó bị vênh, không phẳng với mặt bích nên nước vẫn rỉ ra.
Đành phải phi xe tiếp ra mua cái cổ nhựa mới, giá có 10k thôi nhưng mất công đi lại.
Sau khi thay cổ nhựa thì lúc này máy bơm mới triệt để hoàn toàn hết lỗi rò nước. Tổng thiệt hại mất 30k

NguyenAnhPhan

Xe container
Mấy hôm trước, con bé NV phàn nàn với nhà cháu, cái máy bơm tăng áp chỗ nó ngủ nghỉ bị chảy nước ra lênh láng ở sàn. Nhà cháu kiểm tra thì thấy nó rò từ cổ máy bơm đầu vào.
Do đang giải Euro, đêm thức xem, ngày ngủ bù nên nhà cháu bảo nó hứng tạm phía dưới cái gì đó cho nước đỡ chảy ra ngoài, khi nào rảnh làm sau.
Hôm nay tranh thủ giai đoạn nghỉ Euro, nhà cháu vác đồ ra lọ mọ sửa chữa khắc phục.
Chiếc máy bơm Wilo dư lày:

Tháo máy ra:

Tháo cổ nhựa mặt bích ra thì mùn đất bám chặt, gỉ hoen cặn bám đầy mặt bích, lớp sơn rộp phồng, khả năng gioăng ép vào mặt này không còn chặt nữa, nước rò giọt ranh ra từ lớp sơn bong này:

Nghĩ bụng pan này xử lý đơn giản, thay gioăng với vệ sinh, trà nhám sạch sẽ là xong. Nhưng nó không như mình tưởng. :D
Lúc vệ sinh, nhà cháu thấy cái gioăng vẫn còn khá tốt, lười vác xe đi mua nên nhà cháu chỉ vệ sinh thật sạch gioăng rồi lắp lại.
Đương nhiên phải làm sạch mặt bích rồi:

Trong lúc vệ sinh, nhà cháu phát hiện ra dây nguồn bị chuột cắn, nó lòi cả dây đồng ra ngoài. Hú hồn! Điều này cực nguy hiểm vì ống nước là ống kẽm kim loại, chả may sợi dây điện này chạm vào ống kẽm, con bé nv lại đang tắm thì.......
8-x8-x8-x

Sau khi vệ sinh, dọn dẹp, kiểm tra nốt tổng thể, nhà cháu bắt đầu lắp lại. Tuy nhiên nước vẫn dò ra theo vị trí cũ, thậm chí còn nhiều hơn.
Nhà cháu phải chạy ra mua cái gioăng mới, 20k:

Thay gioăng mới, hí hửng mở nước ra nghĩ xong rồi, nhưng nước vẫn tiếp tục rò ra ở vị trí cũ mới bực mình. Mặc dù nhà cháu đã kiểm tra kỹ cổ nhựa xem có nứt rạn gì không, hoàn toàn không phát hiện ra nó có bất thường điểm gì. Khả năng nó bị vênh, không phẳng với mặt bích nên nước vẫn rỉ ra.
Đành phải phi xe tiếp ra mua cái cổ nhựa mới, giá có 10k thôi nhưng mất công đi lại.
Sau khi thay cổ nhựa thì lúc này máy bơm mới triệt để hoàn toàn hết lỗi rò nước. Tổng thiệt hại mất 30k
Muốn chống chuột cắn dây, cụ lồng dây vào 1 ống nhựa nhỏ. Rồi lồng ống đó vào 1 ống inox.
- Chuột chỉ đứng nhìn thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Muốn chống chuột cắn dây, cụ lồng dây vào 1 ống nhựa nhỏ. Rồi lồng ống đó vào 1 ống inox.
- Chuột chỉ đứng nhìn thôi.
Trước nhà cháu bị chuột cắn nhiều quá, cuối cùng cũng phải làm giống cụ. Tiện có cái ống niox, dùng ống này làm vỏ bọc bảo vệ mới trị được bọn tý này.

NguyenAnhPhan

Xe container
Trước nhà cháu bị chuột cắn nhiều quá, cuối cùng cũng phải làm giống cụ. Tiện có cái ống niox, dùng ống này làm vỏ bọc bảo vệ mới trị được bọn tý này.
Em nói nên luồn dây vào ống nhựa trước khi luồn vào ống inox - Là vì muốn đảm bảo an toàn hơn. Dự phòng lâu thời gian dây điện nứt gẫy, chạm ống inox bên ngoài.
- Đã luồn ống inox thì chuột chỉ có khóc cụ nhờ >:)

Pumzen

Xe ba gác
Em nói nên luồn dây vào ống nhựa trước khi luồn vào ống inox - Là vì muốn đảm bảo an toàn hơn. Dự phòng lâu thời gian dây điện nứt gẫy, chạm ống inox bên ngoài.
- Đã luồn ống inox thì chuột chỉ có khóc cụ nhờ >:)
Ở CH gấu, ngày xưa khi xây để cãi chờ để lắp điều hoà, từ lỗ này có mấy đường như cáp TH, mạng, nguồn đưa ra biển quảng cáo ...vv. Đây là đường đi của lũ chuột từ ngoài vào và ngược lại. Bọn này đi thì ko sao nhưng vướng víu là nó gặm nhấm luôn. Đã vài lần đứt, tệ hơn là nó cắn sát đường điện ngầm để hết cách nối luôn, nhà cháu buộc phải thay dây nổi và luồn qua ống niox:

Đợt vừa rồi tường bị thấm do sân bên trên có cái cây bồ đề khá lâu năm, dễ nó len lỏi làm nước ngấm xuống dưới ngay bảng điện. Nhà cháu phải đục ra làm lại hết từ ngầm sang nổi, nhân tiện bỏ luôn đoạn niox vì đã lắp ống nhựa gen.

beomap2

Xe container
Phao trên bồn nước hay lắp lộ thiên ra ngoài bồn. Mưa nắng thì cái vỏ ngoài cũng dần lão hóa và có khi vỡ để lộ bảng điện bên trong. Các cụ làm cách nào để chống mưa nắng vậy. Nhà em đang úp nửa chai lavie vào, nhưng sợ gió bão to nó thổi bay luôn cả cái chai lavie đi luôn. Chưa nghĩ cách sao cố định được chai lavie. Học hỏi kinh nghiệm các cụ
Cắt vỏ lon bia sao cho có hai quai để bẻ quặp vào giữ