[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

acc_75

Xe điện
Mấy hôm trước, con bé NV phàn nàn với nhà cháu, cái máy bơm tăng áp chỗ nó ngủ nghỉ bị chảy nước ra lênh láng ở sàn. Nhà cháu kiểm tra thì thấy nó rò từ cổ máy bơm đầu vào.
Do đang giải Euro, đêm thức xem, ngày ngủ bù nên nhà cháu bảo nó hứng tạm phía dưới cái gì đó cho nước đỡ chảy ra ngoài, khi nào rảnh làm sau.
Hôm nay tranh thủ giai đoạn nghỉ Euro, nhà cháu vác đồ ra lọ mọ sửa chữa khắc phục.
Chiếc máy bơm Wilo dư lày:

Tháo máy ra:

Tháo cổ nhựa mặt bích ra thì mùn đất bám chặt, gỉ hoen cặn bám đầy mặt bích, lớp sơn rộp phồng, khả năng gioăng ép vào mặt này không còn chặt nữa, nước rò giọt ranh ra từ lớp sơn bong này:

Nghĩ bụng pan này xử lý đơn giản, thay gioăng với vệ sinh, trà nhám sạch sẽ là xong. Nhưng nó không như mình tưởng. :D
Lúc vệ sinh, nhà cháu thấy cái gioăng vẫn còn khá tốt, lười vác xe đi mua nên nhà cháu chỉ vệ sinh thật sạch gioăng rồi lắp lại.
Đương nhiên phải làm sạch mặt bích rồi:

Trong lúc vệ sinh, nhà cháu phát hiện ra dây nguồn bị chuột cắn, nó lòi cả dây đồng ra ngoài. Hú hồn! Điều này cực nguy hiểm vì ống nước là ống kẽm kim loại, chả may sợi dây điện này chạm vào ống kẽm, con bé nv lại đang tắm thì.......
8-x8-x8-x

Sau khi vệ sinh, dọn dẹp, kiểm tra nốt tổng thể, nhà cháu bắt đầu lắp lại. Tuy nhiên nước vẫn dò ra theo vị trí cũ, thậm chí còn nhiều hơn.
Nhà cháu phải chạy ra mua cái gioăng mới, 20k:

Thay gioăng mới, hí hửng mở nước ra nghĩ xong rồi, nhưng nước vẫn tiếp tục rò ra ở vị trí cũ mới bực mình. Mặc dù nhà cháu đã kiểm tra kỹ cổ nhựa xem có nứt rạn gì không, hoàn toàn không phát hiện ra nó có bất thường điểm gì. Khả năng nó bị vênh, không phẳng với mặt bích nên nước vẫn rỉ ra.
Đành phải phi xe tiếp ra mua cái cổ nhựa mới, giá có 10k thôi nhưng mất công đi lại.
Sau khi thay cổ nhựa thì lúc này máy bơm mới triệt để hoàn toàn hết lỗi rò nước. Tổng thiệt hại mất 30k
Khái niệm "nước sạch" của ta thật là khủng khiếp .

Bigmoto

Xe container
Ở CH gấu, ngày xưa khi xây để cãi chờ để lắp điều hoà, từ lỗ này có mấy đường như cáp TH, mạng, nguồn đưa ra biển quảng cáo ...vv. Đây là đường đi của lũ chuột từ ngoài vào và ngược lại. Bọn này đi thì ko sao nhưng vướng víu là nó gặm nhấm luôn. Đã vài lần đứt, tệ hơn là nó cắn sát đường điện ngầm để hết cách nối luôn, nhà cháu buộc phải thay dây nổi và luồn qua ống niox:

Đợt vừa rồi tường bị thấm do sân bên trên có cái cây bồ đề khá lâu năm, dễ nó len lỏi làm nước ngấm xuống dưới ngay bảng điện. Nhà cháu phải đục ra làm lại hết từ ngầm sang nổi, nhân tiện bỏ luôn đoạn niox vì đã lắp ống nhựa gen.
Các loại lỗ xuyên tường cụ phải kiếm xốp hay cái gì đó bịt vào. Bọn tí nó rất hay chui qua lỗ này và tiện thể mài răng luôn, chẳng cần vướng đâu cụ.
Em bị dính mấy phát Camera mất hình vì mấy cái lỗ này. Lúc bọn em làm đã nhét xốp bịt rồi, đến khi khách có việc luồn dây điện qua xong không nhét lại, vài hôm sau lại khóc um lên. Em lại phải xử ký phờ di cho 1 lần rồi dặn dò khách là phải lưu ý bịt lại.
Nửa năm sau khách lại réo, qua kiểm tra, nhìn từ dưới đã mất xốp bịt lỗ. Em đoán ngay nguyên nhân rồi, lên kiểm tra lại y như rằng nó gặm cả dây tín hiệu Cam lẫn dây điện. Em sạc cho khách một trận. Đầu tiên hắn cãi có làm gì đâu, nó tự rơi ra....mãi sau vợ khách bẩu mấy tuần trước chả có thằng cu lên kiểm tra gì đó còn gì. Lúc đâ mới gãi đầu gãi tai. Tức mình em bắt thay lại toàn bộ dây tin hiệu đấy cho biết mặt :D

beomap2

Xe container
Nói chung vẫn phải định kỳ kiểm tra, 6 tháng - 1 năm lên kiểm tra lại. Chẳng có gì bền mãi mãi cả.
Có người làm mái che mưa nắng cho cả bồn nước để nước không bị nóng trong mùa hè và an toàn điện hơn.

nhanchauchau

Xe tăng
Các loại lỗ xuyên tường cụ phải kiếm xốp hay cái gì đó bịt vào. Bọn tí nó rất hay chui qua lỗ này và tiện thể mài răng luôn, chẳng cần vướng đâu cụ.
Em bị dính mấy phát Camera mất hình vì mấy cái lỗ này. Lúc bọn em làm đã nhét xốp bịt rồi, đến khi khách có việc luồn dây điện qua xong không nhét lại, vài hôm sau lại khóc um lên. Em lại phải xử ký phờ di cho 1 lần rồi dặn dò khách là phải lưu ý bịt lại.
Nửa năm sau khách lại réo, qua kiểm tra, nhìn từ dưới đã mất xốp bịt lỗ. Em đoán ngay nguyên nhân rồi, lên kiểm tra lại y như rằng nó gặm cả dây tín hiệu Cam lẫn dây điện. Em sạc cho khách một trận. Đầu tiên hắn cãi có làm gì đâu, nó tự rơi ra....mãi sau vợ khách bẩu mấy tuần trước chả có thằng cu lên kiểm tra gì đó còn gì. Lúc đâ mới gãi đầu gãi tai. Tức mình em bắt thay lại toàn bộ dây tin hiệu đấy cho biết mặt :D
H có loại xi măng dẻo, chuyên để bịt lỗ, đẹp và dễ làm hơn nhét xốp!

vingraux

Xe tăng
Cụ chịu khó tìm lại cồng em trong thớt này, hd lắp các kiểu có phao ngầm, hoặc k, đủ ảnh
Hoặc đơn giản hơn thì thế này.
1. Mua ổ cắm bơm rd. 180k
2. Cắt điện, tháo ổ cũ, tháo chân dây nối tiếp phao.
3. Đấu 2 chân nguồn vào chân N L
4. Đấu 2 chân phao vào chân p1. G
Lắp lại và chạy thử thôi.

5. Nếu cụ vẫn k làm đc ib em địa chỉ gần khu cầu giấy, m đ, em chạy qua lắp giúp cụ. Cũng rất đơn giản ợ.
Nhà này em mua lại nên không hiểu chủ cũ đi dây thế nào, nhìn không đúng bài bản vì không có tủ át từng tầng. Điện ngầm. Có một ổ cắm 220V cấp điện cho máy bơm mà không biết nó lấy nguồn từ đâu. Theo logic thì một trong hai dây, dây pha hoặc dây mát của ổ này được mắc nối tiếp với van phao điện trên bể. Giờ phải tìm được cái điểm mà nó (dây này) nối với điện nguồn, tháo kết nối này ra rồi thay bằng điện 12V... mà em không tìm được điểm này, chắc là chịu rồi bác ợ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhà này em mua lại nên không hiểu chủ cũ đi dây thế nào, nhìn không đúng bài bản vì không có tủ át từng tầng. Điện ngầm. Có một ổ cắm 220V cấp điện cho máy bơm mà không biết nó lấy nguồn từ đâu. Theo logic thì một trong hai dây, dây pha hoặc dây mát của ổ này được mắc nối tiếp với van phao điện trên bể. Giờ phải tìm được cái điểm mà nó (dây này) nối với điện nguồn, tháo kết nối này ra rồi thay bằng điện 12V... mà em không tìm được điểm này, chắc là chịu rồi bác ợ.
Sao lại chịu? Bác coi luôn cái ổ đó là đầu nguồn. Từ đây kết nói với 12V có nhà hơn k? Có khác gì nhau về nguyên lý không?

vingraux

Xe tăng
Sao lại chịu? Bác coi luôn cái ổ đó là đầu nguồn. Từ đây kết nói với 12V có nhà hơn k? Có khác gì nhau về nguyên lý không?
Khác chứ. Dây nối lên bể đang là điện 220V = nguy hiểm. Ta muốn thay bằng điện 12V cho an toàn thì phải tìm được điểm nó nối vào điện 220V, ngắt nó ra để tận dụng lại số mét dây đi ngầm đó và không phải đi lại một đường dây khác.

Harry.pt

Xe máy
mình định mua 1 cái thang xếp tiện lợi để sữa chữa các vật dụng gia đình như bóng đèn, quạt... các cụ tư vấn giúp mình dòng thang nào tối ưu dc ko? cám ơn các cụ

formen

Xe lăn
Chỗ nối ngay trong mặt ổ 220v đấy cụ, cụ tháo mặt ra là thấy điểm nối đó.
K khó như cụ nghĩ đâu ợ.

NguyenAnhPhan

Xe container
mình định mua 1 cái thang xếp tiện lợi để sữa chữa các vật dụng gia đình như bóng đèn, quạt... các cụ tư vấn giúp mình dòng thang nào tối ưu dc ko? cám ơn các cụ
Thang nhôm rút thân tròn cụ ạ. Tầm 3m hoặc 3.5m.
Đây là thang rút, đơn thân. Còn thang rút đôi thì giá cao hơn. Tùy cụ lựa theo mục đích của cụ.

quanggialai

Xe tăng
Em toàn đi mượn 😅
Cái nào gọn, rẻ thì mua thôi ạ. Không có thì thèm thuồng chứ có rồi thì 1 năm dùng được có mấy lần đâu.
Muốn bền chắc hơn thì mua sắt về tự hàn (em dự định mãi mà chưa làm được vì ngặt nỗi trong nhà có tới 2 cái của bạn cho mượn, em đem trả còn bảo để đó khi nào cần họ qua lấy, chứ vác về chật nhà)

nhanchauchau

Xe tăng

formen

Xe lăn
Có thang nào dễ dùng hơn ko cụ?
E dùng 2 thang:
1. thang A 1.5 m. 500k trâu bò, nặng vừa phải xong hơi cồng kềnh chút khó cất kín.
2. Thang nhật. Cụ già thắp hương bàn thờ phật
4 bậc xong có chỗ cao lên tí để đỡ gối.
Siêu nhẹ nhẽ cỡ 1,2 kg gì đó thôi, siêu chắc 4 ng 4 bậc, và siêu đắt mua 1.2tr.

Thang này bậc cuối cao 1.3..1.4m + chiều cao của ng đứng là đến trần đc.

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe lăn
E dùng 2 thang:
1. thang A 1.5 m. 500k trâu bò, nặng vừa phải xong hơi cồng kềnh chút khó cất kín.
Siêu nhẹ, siêu chắc, và siêu đắt.

Cái của Nhật này em cũng đang dùng.
Nhẹ mà chắc chắn.

Gionam72

Xe lăn
E dùng 2 thang:

Nhiều lúc bí. Em còn đứng hẳn lên chỗ cao nhất ấy.

DT Mobile

Xe hơi
E dùng 2 thang:

Thang này dùng ổn ko cụ. Mua ở đâu ạ