[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

BobbyTran1039

Xe hơi
Bếp nhà em phần bên phải giờ đặt nồi lên nó không nóng nữa. Các cụ tư vấn giúp em cách xử lý với ạh!

newoner

Xe buýt
Đợt vừa rồi nhà cháu lắp bộ tưới cây tự động, chiếc máy bơm tăng áp gần 15 tuổi khá yếu nên nhà cháu thay máy bơm mới.
Chiếc máy bơm gần lên chức cụ Pana này tháo ra vứt vào kho:

Mấy hôm vừa rồi mưa bão, rảnh rỗi nhà cháu nảy ra ý định chuột bạch bổ nó ra đại tu:

Sau gần 15 năm hoạt động, phơi nắng mưa máy đã xuống cấp nặng, ruột gan hoen gỉ, gioăng cao su lão hoá rò rỉ nước ra ngoài khiến sát xi khung vỏ ô xy hoá trầm trọng:

Phần đấu điện thợ trước làm quá cẩu thả:

Vòng bi trước và sau đã kém, phải tháo ra thay mới. Để tháo vòng bi sau cũng giống như tháo vòng bi quạt trần, phải dùng đèn khò xì cho nóng,cổ chụp nhôm giãn nở mới bung được vòng bi ra:

Bên trong hoen gỉ, nước rò làm nắp chụp lão hoá ăn mòn mốc xanh mốc đỏ:

Toàn bộ ruột gan của máy bơm dư lày:

Dùng cảo tháo vòng bi sau khá đơn giản, tuy nhiên vòng bi trước thì ko được do cảo ngắn quá, nhà cháu phải chế cháo loay hoay tìm cách mới cho vòng bi ra được:

Giờ đến tiết mục cọ rửa đánh bay lớp sơn cũ của máy bơm đi:

Để thay lớp áo mới cho nó:

Tút tát mông má đến từng con ốc vít. :D

Và pha màu, sơn lại hộp đậy đúng màu nguyên bản:

Thay thế phớt và gioăng mới:

Lắp ráp lại thì máy bơm đã đổi da đổi thịt chả khác gì máy bơm mới tinh:

Lắp thêm công tắc cảm biến dòng chảy để bảo vệ máy bơm:

Chiếc máy bơm này nhà cháu lắp cho cửa hàng của gấu. Hệ thống nước ở đây làm từ 2004, nguồn nước rất bẩn khiến ống kẽm gỉ bên trong, tiết diện ống bị thu hẹp nên áp lực rất yếu. Đã mấy lần nhà cháu định thay mới nhưng thấy chưa cần thiết, giờ lắp máy bơm này dùng tạm thời trước khi thay thế đường nước mới.

Áp lực nước không có máy bơm với có máy bơm khác hẳn nhau:
Mông má, lắp đường ống cho chậu rửa bát, tổng thiệt hại mất hơn
Gioăng phớt của Pana mua ở đâu đấy cụ ơi

cutit9999

Xe tăng
Câc cụ có kinh nghiệm giúp em ca này với. Cái vòi rửa bát hiệu Toto nhà en lâu nay bị rỉ nước chỗ đầu khoanh đỏ, mà em ko có cách nào tháo ra để thay cái gioăng cao su. Thử các cách, dùng dây cao su, xịt RP7... mà nó cứ trơ trơ. Em ko có cái kìm nước để kẹp, mà ko biết có kẹp đc ko vì nó trơn

Em đã check xem có vit đằng sau ko nhưng ko thấy có. Bó tay luôn

formen

Xe lăn
Câc cụ có kinh nghiệm giúp em ca này với. Cái vòi rửa bát hiệu Toto nhà en lâu nay bị rỉ nước chỗ đầu khoanh đỏ, mà em ko có cách nào tháo ra để thay cái gioăng cao su. Thử các cách, dùng dây cao su, xịt RP7... mà nó cứ trơ trơ. Em ko có cái kìm nước để kẹp, mà ko biết có kẹp đc ko vì nó trơn
Cụ mượn kìm nc hoặc kìm mỏ quạ kẹp để tháo thôi, xác định vỡ, xước xấu quá thì thay mới, còn dùng đc thì thay gioăng sin cao su.
Lúc kẹp cụ quấn thêm cái dây cao su cho tăng độ bám

cutit9999

Xe tăng
Cụ mượn kìm nc hoặc kìm mỏ quạ kẹp để tháo thôi, xác định vỡ, xước xấu quá thì thay mới, còn dùng đc thì thay gioăng sin cao su.
Lúc kẹp cụ quấn thêm cái dây cao su cho tăng độ bám
Ok cụ, vậy chắc vẫn phải kiếm cái kìm mới xử đc rồi

NguyenAnhPhan

Xe container

Vặn ra rồi rút lên. Thường kiểu thiết kế này có 2 tầng zdoăng (sim).

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng quan trọng là chưa vặn đc cụ ơi, nó ko có chỗ nào bám, dùng sức ko đc. Chắc em mượn đâu cái kìm mỏ quạ rồi xiết may ra đc
Thường nó không chắc vậy. Cụ dùng dây cao su đủ to bản rộng, quấn 2 vòng rồi vặn thử xem. Dây khô, vòi khô nhé cụ.

cutit9999

Xe tăng
Thường nó không chắc vậy. Cụ dùng dây cao su đủ to bản rộng, quấn 2 vòng rồi vặn thử xem. Dây khô, vòi khô nhé cụ.
Em đã thử quấn dây cao su, còn vụ khô thì ko đc, vì nó đang rỉ nước cứ lau xong là lại có nc ngay. Em sẽ thử xin cái săm xe đạp quấn xem có ăn thua ko

Ca này cụ chủ không có kinh nghiệm thì nên mời thợ thầy giải quyết cho, chưa có kinh thì làm lợn lành ra lợn què uổng cái voì toto hịn,
Chỗ dò nước là gioăng cao su lâu ngày bị lão hóa thôi, kiểu gì cũng phải dùng kìm nước để vặn

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đã thử quấn dây cao su, còn vụ khô thì ko đc, vì nó đang rỉ nước cứ lau xong là lại có nc ngay. Em sẽ thử xin cái săm xe đạp quấn xem có ăn thua ko
Cụ quấn chặt nhanh, rồi dùng sức vặn luôn. Làm vậy tránh rỉ nước mau quá ướt tay khó vặn.
Ở nhà cụ có đồ gì không ạ

cutit9999

Xe tăng
Cụ quấn chặt nhanh, rồi dùng sức vặn luôn. Làm vậy tránh rỉ nước mau quá ướt tay khó vặn.
Ở nhà cụ có đồ gì không ạ
Mấy đồ kiểu kìm nước, kìm mỏ quạ em ko có, đồ nhỏ sửa lặt vặt thì có. Để em kiếm cái săm xe thử theo câch của cụ trước đã. Trước em dùng cái dây chun, nhưng bản hơi hẹp khó nắm

formen

Xe lăn
Mấy đồ kiểu kìm nước, kìm mỏ quạ em ko có, đồ nhỏ sửa lặt vặt thì có. Để em kiếm cái săm xe thử theo câch của cụ trước đã. Trước em dùng cái dây chun, nhưng bản hơi hẹp khó nắm
Cụ dùng dây buộc tròn chặt cổ vặn với tô vít sau đó xoắn tô vít để tăng lực siết và đẩy cán tô vít theo chiều mở, cách này giúp cho chỗ vặn k bị xước.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ quấn dây cao su chặt vài vòng quanh con ốc khóa đấy. Rồi vặn mở. Vì cụ không có kìm chết, kìm nước , kìm mỏ quạ...nên nếu chặt quá cũng khó.
- Còn cách khác là khò nhẹ rồi vặn cũng được.

coolpix8700

Xe ngựa
Em đang làm thêm cửa sổ cho cái chuồng cọp ở tầng 4 phía sau nhà.
Nó là cái chuồng cọp bảo vệ ban công ở cái phòng tầng 4 phía sau nhà em. Làm chuồng cọp rồi mới để ý cục nóng điều hòa. Để tiện ra em định làm thêm cho nó cái cửa sổ, khóa lại chìa khóa để trong phòng.
Chuồng cọp bằng inox hộp nên cửa và khung cửa em cũng làm bằng inox. Mua mấy thanh về cắt ra, hàn lại đã xong khung và cánh cửa. Để lắp bản lề em phải làm cho nó mấy cái lỗ có ren để vặn ốc cố định được bản lề mới hàn, vì tay hàn chưa chắc lắm để khi hàn bản lề có thể ăn khít cánh với khung cửa.
Lúc khoan mới gặp vấn đề. Nếu mũi cứ hơn 3mm thì chỉ cần ra hàng sắt cạnh nhà là mua được mũi chuyên inox, nhưng em đã mua mũi 2mm khoan thử mà không được (vì ốc 3). Chỉ khoan được 1 chút là mũi mòn mà không xuống được chút nào, dù có vẻ cũng khoan đúng bài, tốc độ rất chậm. Hôm qua cũng phải chạy đến cửa hàng chuyên đồ Bosch mua hộp mũi 2,5mm. Cũng chỉ khoan xuống được 1 chút là mũi mòn.
Mài thử lại, chỉnh thêm chút góc mài thì có vẻ khoan sâu thêm được, thấy mạt đùn ra, nhưng mũi cũng vẫn mòn nhanh. Em thử sau khi mài xong, đốt đầu mũi khoan xong dúng nhanh vào nước đem xuống khoan thử thì đã thấy phoi xoắn đùn ra, được khoảng 2 - 3 lỗ mới trơ. Em lại đốt lại cho đầu mũi khoan đỏ hẳn mới dúng nước. Do khoan xong rồi chưa thử lại, mà chiều đi vào Quảng Trị rồi, hôm nào từ Quảng Trị ra em làm tiếp!

Chỉnh sửa cuối: