[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

formen

Xe lăn
Có cụ nào đã mua và dùng máy hàn cell pin mini dùng cho gia đình không?
Em tính 1 một cái mà tìm kiếm lắm loại, loạn hết cả lên.
Cụ lên yt coi mấy kênh kỹ thuật uy tín review, xong thử và sai ợ, em cũng hay mua thử r mang lên đây cho cc tham khảo.

formen

Xe lăn
Ơ, sao máy em các lần vệ sinh, lúc nó xả hết nước nhìn nhiều cặn quá em chờ hết nước bấm dừng thì nó mở khóa luôn nhỉ, xong vớt hết cặn ra đóng vào bấm chạy lại bth. Hoặc là do em để chế độ vệ sinh giặt ko vắt nên làm thế đc. Để lát em thử vs quần áo đang giặt xem tn.
Máy giặt lg 10kg, qua em giặt thì nút thêm đồ còn sáng, là còn thêm đc đồ: thêm đc đồ trong quá trình giặt, khi chuyển sang xả, vắt thì k thêm đc nữa.

NguyenAnhPhan

Xe container
Mấy cái loại máy này ưu điểm là nhỏ gọn, giá rẻ. Nhược điểm là đóng pin không kĩ được (dòng hàn thấp, không ngấu và kẽm rất mỏng) nên tải cho thiết bị sẽ không cao. Có 1 số loại không nên mua.
- Có 1 số cách "tự chế" đừng làm theo. Vì nó tiềm ẩn nguy cơ cháy nổ rất cao (quá trình chập mối hàn phải nhanh. Máy kém, thiết bị tự chế rẻ tiền quá trình này sẽ lâu, nhiệt tập trung tại 1 điểm khá cao và kéo dài --> nguy cơ mất an toàn lớn hơn bth nhiều.
- Chưa kể cần thiết bị đo dòng, đo diện áp, đo nội trở + đi kèm là thiết bị cân chỉnh.
* Đủ bọi như vậy đóng pin mới đảm bảo chất lượng và an toàn. Pin lion không dễ nổ. Nhưng khi nổ thì...

timeout

Xe điện
Giờ giá đóng pin bên ngoài cũng rẻ rồi ạ, cụ lên shopee đặt hàng pin đóng theo yêu cầu em nghĩ ổn hơn. Mấy cái hàn cell trông thế thôi là nguy hiểm phết, nhẹ thì xì khói (em từng bị) nặng nhỡ đâu nó bùm phát thì mệt lắm.:))

ACDELCO434

Xe điện
Giờ giá đóng pin bên ngoài cũng rẻ rồi ạ, cụ lên shopee đặt hàng pin đóng theo yêu cầu em nghĩ ổn hơn. Mấy cái hàn cell trông thế thôi là nguy hiểm phết, nhẹ thì xì khói (em từng bị) nặng nhỡ đâu nó bùm phát thì mệt lắm.:))
Em có 2 cục pin 18650 trong máy massage. Hỏi quanh nhà thì không có ai thay. Ngại đi xa thay pin nên nghiên cứu tính mua cái tầm 600K về làm vớ vẩn chắc không sao.

ACDELCO434

Xe điện
Cụ lên yt coi mấy kênh kỹ thuật uy tín review, xong thử và sai ợ, em cũng hay mua thử r mang lên đây cho cc tham khảo.
Mấy cái loại máy này ưu điểm là nhỏ gọn, giá rẻ. Nhược điểm là đóng pin không kĩ được (dòng hàn thấp, không ngấu và kẽm rất mỏng) nên tải cho thiết bị sẽ không cao. Có 1 số loại không nên mua.
- Có 1 số cách "tự chế" đừng làm theo. Vì nó tiềm ẩn nguy cơ cháy nổ rất cao (quá trình chập mối hàn phải nhanh. Máy kém, thiết bị tự chế rẻ tiền quá trình này sẽ lâu, nhiệt tập trung tại 1 điểm khá cao và kéo dài --> nguy cơ mất an toàn lớn hơn bth nhiều.
- Chưa kể cần thiết bị đo dòng, đo diện áp, đo nội trở + đi kèm là thiết bị cân chỉnh.
* Đủ bọi như vậy đóng pin mới đảm bảo chất lượng và an toàn. Pin lion không dễ nổ. Nhưng khi nổ thì...
Em ngó mấy cái của tàu tầm 600K. Nó có mạch và pin lion bên trong, có dòng xả cao. Nhưng sợ mình không dùng mấy để lâu nó hỏng lại vứt đi ý cụ. Loại này hàn kẽm 0.1mm thôi. Loại dùng ắc quy xe máy, xe đạp điện, e xem cũng thấy ghê ghê. Mục đích mua không phải để đóng pin máy khoan hay máy cắt đâu cụ, để thay pin trong mấy cái máy vớ vẩn mà phải hàn.

Em ngó mấy cái của tàu tầm 600K. Nó có mạch và pin lion bên trong, có dòng xả cao. Nhưng sợ mình không dùng mấy để lâu nó hỏng lại vứt đi ý cụ. Loại này hàn kẽm 0.1mm thôi. Loại dùng ắc quy xe máy, xe đạp điện, e xem cũng thấy ghê ghê. Mục đích mua không phải để đóng pin máy khoan hay máy cắt đâu cụ, để thay pin trong mấy cái máy vớ vẩn mà phải hàn.
Chỉ có sự vụ như này thì không nên mua, cái rẻ rẻ thì cùi, dùng ít cất đi, sau mang ra dùng có khi lỗi, hỏng. Ngoài máy hàn còn cần mua các vật tư phụ như kẽm hàn, cách điện các loại, .... và các thiết bị, dụng cụ khác nữa (như các cụ phía trên đã nói). Thêm nữa, để đóng pin chất lượng đảm bảo cần thời gian tìm hiểu và thực hành. Nếu cụ muốn trải nghiệm nhiều hơn về công việc đóng pin thì mua, còn không thì thôi. Cụ cần hàn "2 cục pin 18650 trong máy massage" thì mang pin mới qua em hàn cho.

Chỉnh sửa cuối:

NgangNganh

Xe tải
Em có cái TV Sony bỏ dưới phòng khách, hôm nay tự nhiên báo lỗi 6 nháy đèn đỏ. Đang chán chả biết nên vác đi ktra hay gọi sắt vụn đây. Nó cũng khá già rồi, từ 2013 thì phải.

chuot08

Xe lăn
Nhờ hỗ trợ của f1, em vừa lắp xong cái giá nâng hạ treo dưới tủ bếp. Cái này để rửa lặt vặt xong gác lên, nước sẽ chảy xuống chậu RB, ráo thì cất lên giá úp di động hoặc giá âm tủ dưới; khi ko có đồ thì đẩy nhẹ là thu gọn lên. Cũng ko có gì ghê gớm nhưng kiểu loại cũng mới và giải phóng đồ bày trên mặt bàn bếp cho gọn bớt.

formen

Xe lăn
Nhờ hỗ trợ của f1, em vừa lắp xong cái giá nâng hạ treo dưới tủ bếp. Cái này để rửa lặt vặt xong gác lên, nước sẽ chảy xuống chậu RB, ráo thì cất lên giá úp di động hoặc giá âm tủ dưới; khi ko có đồ thì đẩy nhẹ là thu gọn lên. Cũng ko có gì ghê gớm nhưng kiểu loại cũng mới và giải phóng đồ bày trên mặt bàn bếp cho gọn bớt.
F1 làm cùng hay quá cụ ợ.
F nhà em nó k làm, nó rút xèng ra bảo bố thuê lắp đi, cơ mà nó kiếm cũng tốt nên mình k gò nó đc.

chuot08

Xe lăn
F1 làm cùng hay quá cụ ợ.
F nhà em nó k làm, nó rút xèng ra bảo bố thuê lắp đi, cơ mà nó kiếm cũng tốt nên mình k gò nó đc.
Thế là nhà cụ có ông chủ tương lai rồi! Em cũng chỉ mong thế thôi! :D

beomap2

Xe container
Em có cái TV Sony bỏ dưới phòng khách, hôm nay tự nhiên báo lỗi 6 nháy đèn đỏ. Đang chán chả biết nên vác đi ktra hay gọi sắt vụn đây. Nó cũng khá già rồi, từ 2013 thì phải.
Youtobe có nhiều clip sửa bệnh tv bị 6 nháy

chuot08

Xe lăn
Quạt cây nhà em đang đâu đột tử, tháo ra thấy con diode chỉnh lưu S2M bị cháy; search mạng thấy con này mua khá rẻ, chưa đến 1k nếu mua nhiều; rảnh em lại thử lọ mọ xem sao. Nhỡ đâu lại tiết kiệm được chầu bia!

Sherk

Xe buýt
Quạt cây nhà em đang đâu đột tử, tháo ra thấy con diode chỉnh lưu S2M bị cháy; search mạng thấy con này mua khá rẻ, chưa đến 1k nếu mua nhiều; rảnh em lại thử lọ mọ xem sao. Nhỡ đâu lại tiết kiệm được chầu bia!
Ko được đâu cụ ạ. Bình thường diode ít cháy lắm, nếu nó cháy là tải phía sau nó bị chập.
Vì vậy cụ chưa loại bỏ được tác nhân này thì tháy vào là lại chết nữa đấy.
Cách thợ hay làm là lấy bóng đèn sợi đốt (Khoảng 80W) mắc nối tiếp cho mạch trong quá trình sữa chữa- Khi nào xong thì mới gỡ ra

khanhtb

Xe điện
tivi Sony ko lên hình , tiếng. Nguồn nháy đỏ 5-6 lần thì là lỗi gì ạ

Pumzen

Xe ba gác
Đợt vừa rồi nhà cháu lắp bộ tưới cây tự động, chiếc máy bơm tăng áp gần 15 tuổi khá yếu nên nhà cháu thay máy bơm mới.
Chiếc máy bơm gần lên chức cụ Pana này tháo ra vứt vào kho:

Mấy hôm vừa rồi mưa bão, rảnh rỗi nhà cháu nảy ra ý định chuột bạch bổ nó ra đại tu:

Sau gần 15 năm hoạt động, phơi nắng mưa máy đã xuống cấp nặng, ruột gan hoen gỉ, gioăng cao su lão hoá rò rỉ nước ra ngoài khiến sát xi khung vỏ ô xy hoá trầm trọng:

Phần đấu điện thợ trước làm quá cẩu thả:

Vòng bi trước và sau đã kém, phải tháo ra thay mới. Để tháo vòng bi sau cũng giống như tháo vòng bi quạt trần, phải dùng đèn khò xì cho nóng,cổ chụp nhôm giãn nở mới bung được vòng bi ra:

Bên trong hoen gỉ, nước rò làm nắp chụp lão hoá ăn mòn mốc xanh mốc đỏ:

Toàn bộ ruột gan của máy bơm dư lày:

Dùng cảo tháo vòng bi sau khá đơn giản, tuy nhiên vòng bi trước thì ko được do cảo ngắn quá, nhà cháu phải chế cháo loay hoay tìm cách mới cho vòng bi ra được:

Giờ đến tiết mục cọ rửa đánh bay lớp sơn cũ của máy bơm đi:

Để thay lớp áo mới cho nó:

Tút tát mông má đến từng con ốc vít. :D

Và pha màu, sơn lại hộp đậy đúng màu nguyên bản:

Thay thế phớt và gioăng mới:

Lắp ráp lại thì máy bơm đã đổi da đổi thịt chả khác gì máy bơm mới tinh:

Lắp thêm công tắc cảm biến dòng chảy để bảo vệ máy bơm:

Chiếc máy bơm này nhà cháu lắp cho cửa hàng của gấu. Hệ thống nước ở đây làm từ 2004, nguồn nước rất bẩn khiến ống kẽm gỉ bên trong, tiết diện ống bị thu hẹp nên áp lực rất yếu. Đã mấy lần nhà cháu định thay mới nhưng thấy chưa cần thiết, giờ lắp máy bơm này dùng tạm thời trước khi thay thế đường nước mới.

Áp lực nước không có máy bơm với có máy bơm khác hẳn nhau:
Mông má, lắp đường ống cho chậu rửa bát, tổng thiệt hại mất hơn