[Funland] Cụ nào nhà đất lên chung cư không?

Ỉn V

Xe buýt
Em cũng không thấy ở chung cư nhà em. Tầng nhà em có 9 nhà mà yên lặng như tờ. Nếu đóng cửa thì bên ngoài các chị lao công lau sàn mình còn không biết. Thang máy thẻ nhà nào lên nhà ấy, vào thang không có nút bấm nên chưa thấy đông bao giờ. Cảnh sát phòng cháy chữa cháy kiểm tra thường xuyên, có hôm em làm nước hàng kho cá mà bảo vệ đã chạy lên bảo chị bật hút mùi nút to hộ em vì trên bảng điện tử báo nhà chị có khói (chưa đến mức chuông báo cháy kêu).
Dưới tầng hầm em thấy có người sạc xe đạp điện. Nhà em chưa thấy mất nước, mất điện. Cháy bóng đèn hay gì gọi số kỹ thuật 5-10p có mặt.
Nhà mợ là ở đâu thế ạ? Cám ơn mợ ạ

TSTA

Xe container
Em nhận thấy, ai quan tâm chất lg sống đến lúc bán thì CC cao cấp hơn tuy ko có gì tuyệt đối hết.
Còn ai coi đấy là tài sản muốn sướng sau khi bán thì nhà mặt đất trong ngõ. Trừ những khu đẹp, dân trí cao, xây dựng ổn định.

TSTA

Xe container
cụ nhầm.
chả ai chuyển để được ở nhà mới. mệt thấy bà. lên đời thì có.

cán bộ đương chức chả mấy ai ở cc. giao dịch bất tiện. có anh công chức khá nổi còn phải mua thêm cái nhà bên cạnh để khách tiện thăm viếng
Chugn cư cụ tiếp chục lượt khách chả ai biết, chả ai quan tâm. Trừ khi vất giày dép ở ngoài, mà cc cao cấp họ ko cho.
Mặt đất thì chắc nhiều ng biết. Nhất là khách khứa nhiều hơn bt.
Đi xe loại nào cũng biết, biển đặc biệt cũng biết.

Lady in red

Xe buýt
Nhà em vừa lên chung cư. Hài lòng. Gia đình gẫn gũi và gắn kết hơn vì còn ngó thấy mặt nhau

Duchai80

Xe buýt
Có em, cảm giác sạch sẽ, an toàn, 1 mặt sàn không ngóc nghách, leo trèo... (em nhà đất, xe có thể cho vào nhà)

nunachuoi

Xe điện
Nhà đất 5-6 tầng mà ko có thang máy leo mệt lắm. Nhất là hôm nào phải thắp hương các cụ, nấu nướng tầng dưới rồi lễ mễ mấy vòng bê các loại đồ cúng lên phòng thờ ở tầng trên cùng thì rã rời chân tay
Vâng, em cũng trải qua cái cảnh này mãi rồi, rồi đến giờ cơm đi hò trẻ con từng tầng, rồi nửa đêm đang ngủ khát nước lọ mọ xuống bếp, rồi mùa nồm ẩm, rồi nhà hàng xóm có đám, rồi trong ngõ có ông củ chuối... nói chung là vô vàn bất tiện nên sau 36 năm dưới đất, em lên CC thấy thoải mái hẳn.
Còn việc BQL không ra gì thì em nói thật là nó cũng không tệ bằng ở dưới đất chỗ cư dân lộm nhộm, chính quyền làm ngơ đâu. Ở CC đấu tranh thì nó cũng có tập thể và công khai được, dưới đất có khi ngõ 10 nhà đã mỗi ông 1 ý vì quyền lợi nó khác nhau, ông nào một mình phản đối thì ... nên phần nhiều là ngậm bồ hòn làm ngọt thôi.

Xuống đất trong khu đô thị ngon ngon thì em cũng xuống :D.

sthd

Xe lăn
Chugn cư cụ tiếp chục lượt khách chả ai biết, chả ai quan tâm. Trừ khi vất giày dép ở ngoài, mà cc cao cấp họ ko cho.
Mặt đất thì chắc nhiều ng biết. Nhất là khách khứa nhiều hơn bt.
Đi xe loại nào cũng biết, biển đặc biệt cũng biết.
đố cụ tìm thấy chủ tịch quận , giám đốc sở nào ở cc. chưa nói cấp cao hơn

Sazi

Xe điện
tất cả những thứ ở trên là do em lượm lặt trên OF đó cụ, chắc các cụ ít lượn hoặc không nhớ thôi, em chỉ tổng hợp để mọi người có cai nhìn khach quan thôi, mà em đã nói ở trên là quan điểm cá nhân, ko đả kích vậy mà vẫn có trẻ trâu mỉa mai, thôi em lượn để các cụ tự sướng
Bất cứ sự lựa chọn nào mà điểm nhìn vào nhược điểm (trải nghiệm người khác) bạn không thể chọn được nhà phù hợp cho mình.
Tiêu chí chọn nhà đất/CC của bạn là gì lúc đó mới chọn đc.

TSTA

Xe container
tất cả những thứ ở trên là do em lượm lặt trên OF đó cụ, chắc các cụ ít lượn hoặc không nhớ thôi, em chỉ tổng hợp để mọi người có cai nhìn khach quan thôi, mà em đã nói ở trên là quan điểm cá nhân, ko đả kích vậy mà vẫn có trẻ trâu mỉa mai, thôi em lượn để các cụ tự sướng
Cụ ơi, nhà mặt đất thì ai chẳng từng ở. 1 số ko nhiều thì ở tập thể thôi.

Ưu nhược như nào ai chả biết.
Chiều ngc lại thì ko chắc.

Hỏa hoạn CC không tầng hầm, không TTTM (cấp thấp) tốt hơn CCCC nhiều đấy.
Ý cụ là khả năng chữa cháy khi sự cố phải ko.
Theo e biết tốt hay ko phụ thuộc vào trang thiết bị cảnh báo, thiết bị thực thi.
Cc ko tầng hầm nguy cơ cháy thấp hơn nhưng vấn đề là họ có trang bị thiết bị ngon bằng cái kia ko.

maximax903

Xe điện
Pacific lý thường kiệt chắc có đấy. Em nói linh tinh thôi.
Nhà bác Horse trước thứ trưởng ở đây. Còn hàm thứ trưởng ở chung cư nhiều.

Còn ở nhà đất mà hẳn 1 khu 1 cổng riêng có người gác 24/7 hoặc nhà có cái bốt trước cửa em cũng thích ở :D

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Cụ ơi, nhà mặt đất thì ai chẳng từng ở. 1 số ko nhiều thì ở tập thể thôi.

Ưu nhược như nào ai chả biết.
Chiều ngc lại thì ko chắc.

Ý cụ là khả năng chữa cháy khi sự cố phải ko.
Theo e biết tốt hay ko phụ thuộc vào trang thiết bị cảnh báo, thiết bị thực thi.
Cc ko tầng hầm nguy cơ cháy thấp hơn nhưng vấn đề là họ có trang bị thiết bị ngon bằng cái kia ko.
Bạn google cháy CC ở đâu thì nguy hiểm đến tính mạng. Cao cấp là mỹ từ chả phản ánh được mấy đâu.

TSTA

Xe container
Bạn google cháy CC ở đâu thì nguy hiểm đến tính mạng. Cao cấp là mỹ từ chả phản ánh được mấy đâu.
Cụ lại sang vấn đề ss cccc và cc thường để làm gì. Cc thường lấy đâu đồ xịn mà so. Cụ bảo cả 2 loại cùng trang bị 1 món đồ thì đúng.

Vấn đề ban đầu là so sánh hậu quả của cháy nhà mặt đất và cháy cc, chắc phải so cùng tầm tiền chứ nhỉ.
Cc 3tỷ và cháy nhà đất 4-5 tỷ thì theo cụ cái nào cơ hội sống cao hơn. Nhất là cháy vào tình huống oái om như đang ngủ.

Sazi

Xe điện
Cụ lại sang vấn đề ss cccc và cc thường để làm gì. Cc thường lấy đâu đồ xịn mà so.

Vấn đề ban đầu cháy nhà mặt đất và cháy cc, chắc phải so cùng tầm tiền chứ nhỉ.
Cc 3tỷ và cháy nhà đất 4-5 tỷ thì theo cụ cái nào cơ hội sống cao hơn. Nhất là cháy vào tình huống oái om như đang ngủ.
Chung cư thường an toàn hơn CCCC đấy, nếu xét về PCCC chọn khu TĐC, nhà tập thể an toàn hơn nhiều.

DONGVN

Xe tải
Như tít. Có cụ nào bán hoặc cho thuê nhà đất để mua chung cư ở ko ạ.
Ưu, nhược điểm là gì ạ. Nhà em thì trong hẻm xe máy nên thấy nhiều cái khiến chất lượng cuộc sống chưa tốt nên hóng xe có nên mua chung cư để nâng tầm cuộc sống ko.
Năm ngoái em lên CC, giờ sau 1 năm thấy thỏa mãn ợ!
Ưu điểm:
- Thường ở phố, đường lớn nên giao thông thuận tiện, địa chỉ rõ ràng. Nếu đi làm bằng xe buýt thì cực tiện.
- Xe máy để dưới tầng hầm nên mưa gió kg ngại (ở nhà riêng dắt xe vào trời mưa thì thôi rồi, bẩn thỉu, ẩm ướt)
- Hệ thống điện nước ổn định, kg sợ bị các vđ trục trặc như khi ở nhà riêng.
- An ninh tốt, đi đâu dăm bảy ngày kg cần nhờ người trông nhà.
- Không khí trong lành hơn nếu ở tầng cao
- Ánh sáng rực rỡ vì phòng nào cũng có cửa sổ
- Ngắm đc trăng....hehe!
......
Nhược điểm:
- Mua bán hàng ngày phải vào siêu thị đắt đỏ hơn, chợ truyền thống xa hơn (khắc phục bằng cách mua tủ lạnh to)
- Lấy xe máy lâu hơn so với nhà riêng, xe bẩn hơn vì kg rửa xe.
- Sửa chữa nhà phải tuân theo nội quy của tòa nhà (Cái này e ủng hộ)
- Mất phí dịch vụ tính theo m2 (chỗ e 3k/m2)
.....
Túm lại: Đây là ý kiến riêng của em, từ rất lâu rồi gấu e đòi lên ở CC nhưng em kg quyết vì nghĩ mấy lần đến chơi nhà CC thấy nó sao sao ý. Rồi nhà xây lâu nó xuống cấp, điện thì rò mát kg tìm thấy, hố ga thì hở ,mỗi lần mưa rất to là nước tràn ra sàn nhà (Do ngõ nâng lên vài lần nên ống thoát nước của gđ giờ nó ở gần đáy cống rồi, cống lâu ngày kg múc nên tắc), rồi máng nước mưa bị bục nước tràn vào nhà.....Em qđ bán nhà thêm tiền đi mua nhà khác or mua đất để xây. Bán xong, thuê nhà CC ở và thế là so sánh...rồi qđ mua CC.
Cụ chủ thớt nếu có dự định mua CC thì em khuyên mua CC cũ đã có sổ đỏ, hệ thống thang máy TK đủ dùng cho dân cư - Cái này cực quan trọng! Mua căn hộ có ban công tránh hướng tây (Cực nóng) và có hạ tầng bên dưới or ăn ké đc hạ tầng khu bên cạnh để sáng dậy đi bộ or đạp xe.
Vài lời với cụ chủ, mong cụ tìm đc phương án hợp lý!

Taihoatu

Xe lăn
Nhà em có nhà đất rộng và chung cư ghẻ. Tới giờ em vẫn yêu cái chung cư ghẻ nhất, cả nhà em thuyết phục em về nhà đất ở nhưng em chỉ chuyển từ chung cư nhỏ sang chung cư to, tuyệt đối ko muốn ở nhà đất. Ở chung cư, đi ra đi vào nhòm thấy nhau, cấu véo hôn hít nhau thường xuyên liên tục được- ấy là em nói về các con em. Còn nhà đất thì sau bữa ăn là ai về phòng nấy, chẳng tiện giao lưu gì cả.
E thì có cái nhà đất ghẻ và chung cư tương đối nhưng e vẫn ở nhà đất ghẻ vì nó tiện đi lại, mới lại ở cảm thấy thích hơn, có lộc hơn ở cái nhà kia. Mấy nữa hiu là e bàn giao hết cho f1 rồi té về quê

TSTA

Xe container
Chung cư thường an toàn hơn CCCC đấy, nếu xét về PCCC chọn khu TĐC, nhà tập thể an toàn hơn nhiều.
Chịu.
Nhà tập thể an toàn hơn thì e chịu.

Cả lũ sinh thái vây quanh như cảm biến khói, cảm biến nhiệt, bảo vệ, vòi phun, chuông báo động, ht thoát hiểm bị bỏ qua. Còn ht fun nước áp lực cao tạo tường vây lửa ở hầm ô tô xe máy nữa.

Chembao

Xe container
Như tít. Có cụ nào bán hoặc cho thuê nhà đất để mua chung cư ở ko ạ.
Ưu, nhược điểm là gì ạ. Nhà em thì trong hẻm xe máy nên thấy nhiều cái khiến chất lượng cuộc sống chưa tốt nên hóng xe có nên mua chung cư để nâng tầm cuộc sống ko.
Có e cụ ơi, trước ở trong ngõ phải gửi vợ 2 nên đổi gió lên chung cư để có chỗ để xe, nhưng đang tính khi nào có xèng lại xuống nhà đất. Theo e nếu ở nhà đất thì ở chỗ tươm tươm một chút (ít ra ô tô vào được nhà) còn ko lên chung cư cho khỏe :D

thngaylangthang

Xe ngựa