[Funland] Cụ nào đang ở nhà đất cho em hỏi.

titit2023

Xe tải
Nó có đại diện nhà mặt đất nói chung đâu cụ.
Còn nếu nói cá biệt thì chung cư cũng nhiều nhà phòng bếp riêng.

Nhà đất nấu ăn ngoài trời hay tầng thượng thì nắng hay lạnh ảnh hg nhiều lắm.

Còn đa số nhà đất nấu ở tấng 1 hoặc số ít thì 1.5.
Mùi thì cũng xông cả nhà khác gì đâu.
Ý cụ kia chắc là tầng trên cùng, không phải tầng thượng = sân thượng, e đoán thế.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà có thang máy thì để bếp trên tầng thượng đỡ nhiều đấy cụ
Bếp đun và phòng ăn 1 ngày phải sử dụng mấy lần + những nơi để thực phẩm, gạo,... khi vừa đi chợ về thì chỉ tiện nhất là ở tầng 1. Nếu khuôn viên còn đủ rộng cho sân-vườn thì thỉnh thoảng còn tổ chức ăn uống ở ngoài sân.
Còn mùi do nấu ăn thì hoàn toàn có thể khắc phục khi thiết kế - bố trí các phòng. Khi bị ngăn cách bằng cửa đóng kín thì mùi không còn cơ hội lọt đến nơi khác trong nhà.
Nhà sân thượng cũng khá rộng, em đã trồng ít cây, nhà khi xây đã bố trí hộc chờ để cho thang máy, điện 3 pha tới đồng hồ (đồng hồ cũng 3 pha), nhưng hiện tại phòng chờ cho thang máy làm kho chứa đồ linh tinh hay để trống.

Còn đây là cái cửa thông sang bếp - phòng ăn nhìn từ cửa sau nhà để xe (cửa ở cuối phía bên trái):

Cửa sau nhà từ bếp ra.
Bình thường tụi em chỉ mở 1 trong 2 cánh cửa sổ bên cửa sau. Bên bàn ăn còn 1 cái cửa sổ 2 cánh khá rộng nữa. Tha hồ thoát mùi!

Chỉnh sửa cuối:

titit2023

Xe tải
Nhà đất dầu sao cũng đỡ hơn do cửa trước sau thông thoáng và thường gian bếp riêng. Không liền như cc, cửa ra hành lang thường phải đóng nên mùi nó quẩn trong mhaf.
Nhà cụ nhiều mặt thoáng nên vậy, chứ nhà trong phố đa phần chỉ 1 mặt thoáng. Bếp t1,2 quẩn mùi lắm, hút mùi chạy không xuể.

Leanh65

Xe container
Nhà cụ nhiều mặt thoáng nên vậy, chứ nhà trong phố đa phần chỉ 1 mặt thoáng. Bếp t1,2 quẩn mùi lắm, hút mùi chạy không xuể.
Nhà phố em thấy đa phần để bếp cuối nhà tầng 1, phía sau giáp danh vẫn còn có khe giữa 2 nhà thoát mùi thoải mái chứ cụ. Cc bếp liền khách, nấu ăn ít mở được cửa vì cái logia bé tý thường ở vị trí xa bếp. Nhà em không nói vì bếp gian riêng phía trước, có cửa sổ ra sân và cửa chính ra hiên, gió thường xuyên từ sau ra trước nên rất ít mùi. Đây là lý do em để phòng ngủ và khacks phía sau, bếp phía trước. Vừa không phải sách đồ qua pk, vừa thoát mùi, rất tiện ra hiên ra sân khi đông khách cùng tham gia bếp núc.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Nói về cháy đi. Ví dụ nhà 4 người đi, một người biết về phòng cháy, nói cho 3 người kia, chung cư thì bao nhiêu người? Sống mà phải phụ thuộc quá nhiều người là một điều khổ đấy. Có cụ nào đó thiết kế mà tính cả phương án cháy ra ban công là chuẩn đấy, thêm thang thoát hiểm đi cụ, cầu thang bộ kể cả có cửa chống cháy mà nó cháy cái ô tô thì chạy đi đâu? Hãy nhớ cái vụ cháy chung cư mi ni nhé, cháy nhà dân chỉ vài người, chung cư là khủng đấy.
Chung cư cực kỳ an toàn nếu cháy cụ nhé, vì lan ra các nhà khác là ko có, và chạy cũng dễ. Đừng so vs cái chung cư mini vì cc mini chỉ là cái nhà ống thôi.
Còn riêng nhà đất 25m2 nếu cái xe máy ở tầng 1 mà cháy buổi đêm tâm 1-2h sáng lúc cả nhà ngủ say thì xác định cả nhà chung 1 ngày giỗ luôn.

polizia

Xe container
Nếu nhà e tự xây, có thang máy e sẽ để tầng trên cùng, và có 1 khoảng sân thỉnh thoảng ăn đồ nướng.
Bếp tầng trên cùng tiện cực nếu có thang máy.
Nhà em do tầng 1 sửa thành xưởng sản xuất nên bếp đẩy lên tầng 4, thấy thoáng và ko mùi hẳn.
Chỉ có điều chưa lắp thang máy thôi.
Bàn thờ cùng tầng 4 nên làm cỗ thắp hương là ngay cạnh luôn.
Ngày trc mỗi lần thắp hươg lại bê mâm cỗ lên tầng 4 xong hết hương lại bê xuống.
Tới đây nếu xây nhà khác chắc chắn em làm thang máy từ đầu và bếp vs phòng thờ trên cung

titit2023

Xe tải
Nhà phố em thấy đa phần để bếp cuối nhà tầng 1, phía sau giáp danh vẫn còn có khe giữa 2 nhà thoát mùi thoải mái chứ cụ. Cc bếp liền khách, nấu ăn ít mở được cửa vì cái logia bé tý thường ở vị trí xa bếp. Nhà em không nói vì bếp gian riêng phía trước, có cửa sổ ra sân và cửa chính ra hiên nên rất ít mùi.
Tùy nhà cụ ơi, có nhà 3 mặt giáp hàng xóm, không hở. Hút mùi vào hộp kỹ thuật thông thẳng lên sân thượng. Nấu ăn bình thường không sao, kho cá, rán cá, nấu rựa mận bật hút mùi không xuể, vẫn bị ám mùi. Nhà rộng hẳn thì e không nói, chứ đa số toàn dưới 50m2. Mà kể cả có khe hở mà phả hút mùi sang cạnh nhà, dễ mâu thuẫn với hàng xóm lắm.

beSuSu

Xe điện
Nói về cháy đi. Ví dụ nhà 4 người đi, một người biết về phòng cháy, nói cho 3 người kia, chung cư thì bao nhiêu người? Sống mà phải phụ thuộc quá nhiều người là một điều khổ đấy. Có cụ nào đó thiết kế mà tính cả phương án cháy ra ban công là chuẩn đấy, thêm thang thoát hiểm đi cụ, cầu thang bộ kể cả có cửa chống cháy mà nó cháy cái ô tô thì chạy đi đâu? Hãy nhớ cái vụ cháy chung cư mi ni nhé, cháy nhà dân chỉ vài người, chung cư là khủng đấy.
Em hỏi cụ: cái nhà 6 tỏi mặt đất và cái chung cư 6 tỏi ở Royal.
Nếu cả 2 cùng cháy giữa đêm khi đang ngủ, cụ nghĩ cái nào cửa tử cao hơn?

Còn chùn cư mini thì cụ tìm cái nhà đất cùng tiền với nó trc đã, chưa bàn nó có đc gọi là chung cư ko.
Ko tìm đc thì đừng đem nó so với nhà đất khác.
Mà góc độ khác thì cháy chung cư mini có khi tính là nhà đất cháy nó hợp lý hơn đấy :)) . Nó đại diện đầy đủ yếu tố nhà đất quanh nó, trong khi nó ko có rất nhiều yếu tố chung cư có.

Chỉnh sửa cuối:

maimaubinhyen

Xe tải
Tr
Về cơ bản thì 1 phòng còn rộng hơn PN ở chung cư mợ ạ.
Có điều phải leo tầng. Mà vấn đề đó giải quyết đc bằng cái thang máy 400tr .
Trừ thang máy thang bộ nữa, ko biết diện tích trong phòng ntn, nh đang ở cc xuống mặt đất thấy 1 số bất tiện sau: nhà ẩm, bí , muỗi hơn cc, rủi ro có chuột (cc ít chuột hơn).. Nếu mặt đất trong phố trung tâm như quận Ba Đình, HK, Đống Đa thì cũng có thể xem xét. Còn mấy quận xa xa thì thôi cụ ạ

titit2023

Xe tải
Bếp tầng trên cùng tiện cực nếu có thang máy.
Nhà em do tầng 1 sửa thành xưởng sản xuất nên bếp đẩy lên tầng 4, thấy thoáng và ko mùi hẳn.
Chỉ có điều chưa lắp thang máy thôi.
Bàn thờ cùng tầng 4 nên làm cỗ thắp hương là ngay cạnh luôn.
Ngày trc mỗi lần thắp hươg lại bê mâm cỗ lên tầng 4 xong hết hương lại bê xuống.
Tới đây nếu xây nhà khác chắc chắn em làm thang máy từ đầu và bếp vs phòng thờ trên cung
E mỗi lần bê mâm cỗ lên t5 và bê đất lên sân thượng trồng cây là bở hơi tai.

Leanh65

Xe container
Tùy nhà cụ ơi, có nhà 3 mặt giáp hàng xóm, không hở. Hút mùi vào hộp kỹ thuật thông thẳng lên sân thượng. Nấu ăn bình thường không sao, kho cá, rán cá, nấu rựa mận bật hút mùi không xuể, vẫn bị ám mùi. Nhà rộng hẳn thì e không nói, chứ đa số toàn dưới 50m2. Mà kể cả có khe hở mà phả hút mùi sang cạnh nhà, dễ mâu thuẫn với hàng xóm lắm.
Thế thì cũng khó thật. Thoát mùi vào hộp kt nó giảm hiệu quả đi nhiều, chưa kể lười bảo dưỡng thay lọc thì hút chỉ cho vui tai thôi. Em biết thế nên xác định thông gió tự nhiên là chính ngay từ khi xây nhà. 20 năm trước ai vào cũng bảo sao lại để bếp đằng trước.🤣

Leanh65

Xe container
Em hỏi cụ: cái nhà 6 tỏi mặt đất và cái chung cư 6 tỏi ở Royal.
Nếu cả 2 cùng cháy giữa đêm khi đang ngủ, cụ nghĩ cái nào cửa tử cao hơn?

Còn chùn cư mini thì cụ tìm cái nhà đất cùng tiền với nó trc đã, chưa bàn nó có đc gọi là chung cư ko.
Ko tìm đc thì đừng đem nó so với nhà đất khác.
Mà góc độ khác cháy chung cư mini có khi coi là nhà đất cháy nó hợp lý hơn đấy :)) . Nó đại diện đầy đủ yếu tố nhà đất quanh noa, trong khi nó ko có rất nhiều yếu tố chung cư có.
Em nghĩ cái RoyA😅

maimaubinhyen

Xe tải
Nhà có 25m em nghĩ cụ đầu tư rồi cho thuê tầng riêng lẻ, mỗi tầng 1 nvs, 1 bếp mini (từ tầng 2 đến 5) còn cả gđ vẫn ở chung cư cho thoải mái

titit2023

Xe tải
Thế thì cũng khó thật. Thoát mùi vào hộp kt nó giảm hiệu quả đi nhiều, chưa kể lười bảo dưỡng thay lọc thì hút chỉ cho vui tai thôi. Em biết thế nên xác định thông gió tự nhiên là chính ngay từ khi xây nhà. 20 năm trước ai vào cũng bảo sao lại để bếp đằng trước.🤣
Loại hút mùi có lọc than hoạt tính, thì không cần chỗ thoát. Nó giữ mùi ở than. Kg thay thường xuyên thì không có tác dụng. Nhà e không dùng loại này.

beSuSu

Xe điện
Nguy cơ xảy ra cháy đã khác chứ chưa nói tới cháy thì nó thế nào.
Nhiều nhà đun cái nồi bỏ quên rồi đi chợ, khói nó bốc lên là có báo động inh ỏi, bảo vệ phi lên phòng.
Nhà đất thì ...

Mytv

Xe điện
Mưa bẩn thì có vào đc nhà ko cụ, để ở ngoài thì đi vào có oải ko cụ.
Em biết nhiều nhà xây cũng tính để xe trong nhà sau vác đi gửi hết. Mùi thôi rồi. Xe đi về vừa nóng vừa mùi, bẩn. Ko phải lúc nào cũng như vừa rửa.

Trừ khi nhà cụ có gara riêng. Mà khi ấy xem nó = bn căn chung cư loại ngon.

Riêng mưa gió, lạnh... Đi xe về nhà thì chung cư (tất nhiên chung cư ngon) là vô địch. Biệt thự về nhà vẫn bị lạnh, cc về ấm luôn.
Mưa bẩn vào thoải mái vì nhà e tầng 1 chỉ để xe. Bẩn quá thì cuối tuần e mang máy bơm ra xịt rửa cả sàn, tiện e rửa xe luôn tiết kiệm bát phở. :D
Còn mùi thì cũng ko lo vì e làm cửa chặn mùi. Bên hông có 4 cửa sổ nên ko sợ bị quẩn mùi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đang ở nhà đất. Chung cư có cái căn bé xinh xinh. Tuy nhiên tôi chẳng trả lời được gì cả.

Leanh65

Xe container
Nguy cơ xảy ra cháy đã khác chứ chưa nói tới cháy thì nó thế nào.
Nhiều nhà đun cái nồi bỏ quên rồi đi chợ, khói nó bốc lên là có báo động inh ỏi, bảo vệ phi lên phòng.
Nhà đất thì ...
Rồi cỹng có lúc nó thiếu tin cậy chứ cụ. Cc mà cháy hầm để xe thì cũng kinh đấy. Nhà đất có cháy còn nhảy qua hàng xóm được chứ RoA thì... thực ra nhà đất sợ nhất để xe trong nhà, xảy cháy lại cửa cuốn nữa thì.. . Nếu không để xe trong nhà thì cứ kê cao gối mà ngủ thôi.

Chỉnh sửa cuối: