[Funland] Cụ nào đang ở nhà đất cho em hỏi.

Leanh65

Xe container
Vâng, em đồng quan điểm với cụ. Đến cái bồn tắm bé ti hin mà lau chùi cọ rửa còn vãi mật. Em cứ tắm đứng ào phát cho nhanh, say rượu thì đứng để nước nó xả vào đầu, vào mặt cho tỉnh.

Đa số các mợ tay lái lụa, luồn lách siêu từ nơi làm về được đến nhà đã vãi mật ra rồi. Về đến nhà còn đủ việc từ cơm nước, con cái, học hành, tắm rửa, .... nó bủa vây nên cái hình ảnh bồn tắm đầy nước với dầu thơm, phủ hoa hồng để quấn cái khăn trên đầu nằm ngâm mình trong đó nó thường chỉ có trong phim ảnh với tiểu thuyết thôi :))
Kể ra em thích cái bồn tắm góc tạo sóng mass hơn là bể bơi. Bb chỉ kd thì mới duy trì được thôi.

Leanh65

Xe container
Nhà nào nấu ăn mà p khách chả mùi. Mấy nhà tách tầng đâu.
Nhà đất dầu sao cũng đỡ hơn do cửa trước sau thông thoáng và thường gian bếp riêng. Không liền như cc, cửa ra hành lang thường phải đóng nên mùi nó quẩn trong mhaf.

xedithue

Xe tăng
Đã ở chung cư rồi thì nếu xuống đất phải ở biệt thự mới ở được.
Đang ở 100m2 3 ngủ lại xuống ở 25m2 đất thì hơi lạ

Skyfall_80

Xe buýt
Mưa bẩn thì có vào đc nhà ko cụ, để ở ngoài thì đi vào có oải ko cụ.
Em biết nhiều nhà xây cũng tính để xe trong nhà sau vác đi gửi hết. Mùi thôi rồi. Xe đi về vừa nóng vừa mùi, bẩn. Ko phải lúc nào cũng như vừa rửa.

Trừ khi nhà cụ có gara riêng. Mà khi ấy xem nó = bn căn chung cư loại ngon.

Riêng mưa gió, lạnh... Đi xe về nhà thì chung cư (tất nhiên chung cư ngon) là vô địch. Biệt thự về nhà vẫn bị lạnh, cc về ấm luôn.
Riêng mưa gió, lạnh... Đi xe về nhà thì chung cư (tất nhiên chung cư ngon) là vô địch. Biệt thự về nhà vẫn bị lạnh, cc về ấm luôn.
Tôi không đồng ý 2 câu này. Nhà cụ biệt thự tất nhiên có giúp việc, mở cửa cổng là việc của người nào chắc cụ biết. Nhà biệt thự, ví dụ bên Long Biên, mấy chục tỏi xá gì cái hệ thống sưởi ấm.

coolpix8700

Xe ngựa
beSuSu nói:
Nhà nào nấu ăn mà p khách chả mùi. Mấy nhà tách tầng đâu.
Nhà đất dầu sao cũng đỡ hơn do cửa trước sau thông thoáng và thường gian bếp riêng. Không liền như cc, cửa ra hành lang thường phải đóng nên mùi nó quẩn trong mhaf.
Nhà em từ phòng khách vào bếp phải qua 1 cái cửa. Mà ngay trong phòng bếp ngoài cái cửa sổ 2 cánh khá rộng, còn có thêm cái cửa hậu cũng 2 cánh. Thỉnh thoảng nấu quên tắt bếp làm đồ ăn cháy khét mù thì mùi cũng chỉ tồn tại được đến nửa buổi là cùng.
Tất nhiên cũng như trị ruồi, muỗi, dán, chuột, các thể loại côn trùng (tuyệt nhiên trong nhà em không hề có) em cũng phải có cách riêng. Chứ mùi nó thấm vào quần áo thì tồn tại rất lâu.
Mọi người nói nhà dưới đất đi từ xe vào nhà sẽ bị lạnh (hoặc nóng). Tất nhiên thì không ai sưởi được (hoặc làm mát được) cho không khí ở sân cả. Nhưng như nhà em thì từ cửa nhà để xe đến cửa chính vào nhà nếu đo thì khoảng 3 mét rưỡi, sân có trần kính. Nếu vẫn sợ đi qua quãng 3 mét rưỡi ấy thì có thể đi qua cửa sau nhà để xe. Có 1 cái cửa có tay tự đóng. Đi qua đó là vào luôn hành lang dẫn đến toilette tầng 1.
Nhưng viết thế thôi, chứ đi đâu trong thành phố em chỉ dắt 2B ra!

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái chủ đề nhà đất hay chung cư này các cụ tranh luận thì có mà chả bao giờ có hồi kết. Mỗi người một quan điểm thôi, với em thì nhà đất diện tích nhỏ, trong ngõ nhỏ cũng được mà ở chung cư kiểu tái định cư cũng tốt. Hãy lựa chọn cho mình một nơi ở sao cho phù hợp với điều kiện và khả năng thực tế của bản thân là tốt rồi!

Skyfall_80

Xe buýt
300m2 chung cư, 300 m2 mặt đất ở cạnh nhau, hỏi bên nào đắt hơn. Cãi nhau không biết từ bao giờ :)) và đến bao giờ :))

beSuSu

Xe điện
Tôi không đồng ý 2 câu này. Nhà cụ biệt thự tất nhiên có giúp việc, mở cửa cổng là việc của người nào chắc cụ biết. Nhà biệt thự, ví dụ bên Long Biên, mấy chục tỏi xá gì cái hệ thống sưởi ấm.
nếu em bảo là nhà đất ko thể ko làm ấm được thì em sai.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
300m2 chung cư, 300 m2 mặt đất ở cạnh nhau, hỏi bên nào đắt hơn. Cãi nhau không biết từ bao giờ :)) và đến bao giờ :))
Trước bên thớt Xây dựng và BĐS em có bài phân tích về cái này rồi đấy. Tùy theo mức độ gần xa trung tâm, mức độ sang xịn của chưng cư nhưng nó chênh và dải rộng lắm cụ ah, từ 2,5 đến hơn 10 lần cơ. Còn thông thường thì khoảng 4-6 lần cụ ah!

Leanh65

Xe container
Nhà em từ phòng khách vào bếp phải qua 1 cái cửa. Mà ngay trong phòng bếp ngoài cái cửa sổ 2 cánh khá rộng, còn có thêm cái cửa hậu cũng 2 cánh. Thỉnh thoảng nấu quên tắt bếp làm đồ ăn cháy khét mù thì mùi cũng chỉ tồn tại được đến nửa buổi là cùng.
Tất nhiên cũng như trị ruồi, muỗi, dán, chuột, các thể loại côn trùng (tuyệt nhiên trong nhà em không hề có) em cũng phải có cách riêng. Chứ mùi nó thấm vào quần áo thì tồn tại rất lâu.
Mọi người nói nhà dưới đất đi từ xe vào nhà sẽ bị lạnh (hoặc nóng). Tất nhiên thì không ai sưởi được (hoặc làm mát được) cho không khí ở sân cả. Nhưng như nhà em thì từ cửa nhà để xe đến cửa chính vào nhà nếu đo thì khoảng 3 mét rưỡi, sân có trần kính. Nếu vẫn sợ đi qua quãng 3 mét rưỡi ấy thì có thể đi qua cửa sau nhà để xe. Có 1 cái cửa có tay tự đóng. Đi qua đó là vào luôn hành lang dẫn đến toilette tầng 1.
Nhưng viết thế thôi, chứ đi đâu trong thành phố em chỉ dắt 2B ra!
Việc đi vài m từ sân vào nhà có mái che và nhựa chắn sáng tường không vấn đề gì về nóng hay lạnh. Em nghĩ còn dễ chịu hơn cái không khí trong các hầm gửi xe cc, st. Trong nhà thì nhà em tuy cũ nhưng tường dày 27cm, cửa sổ 2 lớp trong kính ngoài chớp, cửa ra vào gỗ kính thông phòng gỗ... cũng chả thấy lạnh hay nóng quá so với ngoài trời. Còn mọi người ở cc quen có thể không nhận thấy mùi như người ngoài đến chơi. Côn trùng nhà đất giờ năm phun 1 lần như nhà em cũng có phải mắc màn gì đâu. Thạch sùng, gián, chuột..bói cũng chả ra 1 con. Các cụ cc cứ ngjix nhà đất vẫn như ngày xưa hoặc các nhà chật hẹp chen chúc trong phố cũ thì em không biết. Nói chung là ở đâu quen đấy cả và mt là do mình thôi. Nhà cũ được cái bày biện tùy thích miễn là tiện sh tuổi già không lo giữ nhà, thậm trí còn lắp cả rổ cho bọn trẻ chơi bóng trong nhà.😅

Chỉnh sửa cuối:

Jason88

Xe tăng
Sáng nay dậy combo mưa phùn, rét, ẩm ướt… thì mới thấy xe để trong nhà, xe để ở trước cửa hay xe để hầm chung cư nó giá trị hơn gửi ngoài bãi mấy trăm mét hoặc 1-2km :))
Nhà em đã từng để xe trong nhà hơn chục năm, chả thấy mùi mẽ gì cả, ai thấy mùi thì chắc là đi xe máy dầu thôi.
Căn nhà bố mẹ em ở là 50m2 mỗi chiều hơn 7m, vốn dĩ là 2 mảnh 25 mua ghép lại.
Thế nên ban đầu thiết kế tầng 1 là gara nên đỗ xe vào chỉ chiếm chưa đến 1/2 bề rộng ngôi nhà.
Nói chung nhà rộng tầm 50m2 trở lên thì để xe trong nhà vẫn là ưu điểm nhất.
Chỉ có nhà ống mặt tiền hẹp tầm 3m-4m để xe trong nhà thì nó hơi xấu vì lúc ấy chỉ có có hơn 1m để lách đi lại, nếu thiết kế ngay từ đầu là tầng 1 chỉ làm riêng gara, cầu thang ngoài để đi lên lửng hay tầng 2 thì cũng đc.
Còn 25m2 thì nói luôn cho xe vào nhà là hết chỗ.
Gửi xe ngoài chỉ khi cửa nhà mình ko để đc thôi chứ gửi ngoài có phải lúc nào bãi xe cũng gần nhà 1-200m đâu.
Đa phần nó phải cách đến cả km đến vài km, nhất là nhà trên phố.
Xe ô tô thì cần nhất là lúc mưa gió, lúc đấy đi lấy xe đã ngại rồi.
Thế nên quan điểm của em nếu có ô tô thì ở nhà đất ( tối thiểu là vứt đc xe ở cửa ngày đêm, giờ trộm cắp ít rồi, nhà em xe cũng chuyển ra để ở cửa mấy năm nay, chỉ ighét là hay phải rửa xe và cái gạt mưa nhanh lão hoá, 3-4 tháng gạt có vệt dù hàng xịn hay fake, giờ em còn ko mua hàng gạt xịn nữa chuỷen sang mua hàng shoppee mỗi lần mua 2-3 cặp vứt cốp xe, vài tháng gạt có vệt là thay luôn ) hoặc là ở chung cư còn chỗ để xe.
Mấy đứa em nhà em nhà phố ko để đc xe phải gửi cũng toàn 1 vài km cả.
Đứa nhà ở Yên Ninh phải gửi xe ở trung tâm thể thao Ba Đình. Đứa nhà Trần Nhật Duật gửi sân bóng An Dương…
Mỗi lần mưa gió muốn đi vẫn phải áo mưa xe máy ra lấy xe.
hihi phân khúc Sang xịn mịn thì ok rồi, thế các gia đình ko có ô tô mà chỉ có xe máy xe đạp thì thế nào hả cụ (số này quá đông luôn)

polizia

Xe container
hihi phân khúc Sang xịn mịn thì ok rồi, thế các gia đình ko có ô tô mà chỉ có xe máy xe đạp thì thế nào hả cụ (số này quá đông luôn)
Ah em đang nói để phản biện 1 cụ trên kia nói rằng nhà rộng cũng mang xe đi gửi vì ko thích để xe trong nhà thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Thấy tạnh em định đi mua mấy thanh thép về sửa cái hàng rào trước cửa, tiện thể vòng ra mua hộp trộn vitamin cho mấy con chim, cả 2 chỗ đi vòng vèo chưa đến 1 cây số (vì phải vòng quá lên do họ chắn mất lối vòng lại gần hơn). Mua xong hộp thuốc bước ra đã thấy mưa khá mau, vội phóng thẳng về nhà vì đã treo mấy lồng chim ở gốc cây lộc vừng. Đầu giờ chiều thấy tạnh em mới mò lại tới cửa hàng sắt. Cắt rồi bó lại xong trời lại mưa. Chật vật lắm mới đưa được bó sắt về nhà với cái 2B, dù cách nhà chưa đến trăm mét.
Em đã viết trên kia là trong Hà Nội em toàn đi 2B!

Leanh65

Xe container
Thấy tạnh em định đi mua mấy thanh thép về sửa cái hàng rào trước cửa, tiện thể vòng ra mua hộp trộn vitamin cho mấy con chim, cả 2 chỗ đi vòng vèo chưa đến 1 cây số (vì phải vòng quá lên do họ chắn mất lối vòng lại gần hơn). Mua xong hộp thuốc bước ra đã thấy mưa khá mau, vội phóng thẳng về nhà vì đã treo mấy lồng chim ở gốc cây lộc vừng. Đầu giờ chiều thấy tạnh em mới mò lại tới cửa hàng sắt. Cắt rồi bó lại xong trời lại mưa. Chật vật lắm mới đưa được bó sắt về nhà với cái 2B, dù cách nhà chưa đến trăm mét.
Em đã viết trên kia là trong Hà Nội em toàn đi 2B!
Sáng mà không mưa đi mua đồ ăn sáng hay mua đồ lặt vặt điện đóm em còn toàn đạp xe cơ chứ cũng chả đi xm. Mưa rét đi làm về đón con để xe ngoài đường lớn- cách nhà em gần 30m thì đưa đón con đi học thêm buổi tối chứ đẹp trời đã đưa xe vào nhà thì em cũng phóng ù cái xm cho nhanh do sân để 2 xe phải tiến lùi thêm 1 đỏ nên ngại.

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Thật, nếu xuống đất thì ở cái miếng nó to ra. 25m bằng lỗ mũi. Chung cư hầu hết sinh hoạt ở phòng khách ==> rộng rãi. Giờ xuống 25m2 nhìn trước sau thấy tường, ko khác cái hộp diêm đâu. Đồ đạc cũng chả bày biện được, ngồi ngước mắt là thấy đập tường vào mặt. :D
Cái phòng khách cc 100m2 thì cũng chỉ loanh quanh có 25m chứ to lớn gì mà tự hào mà chê bôi hộp diêm với hộp xốp thế

beSuSu

Xe điện
Nhà có thang máy thì để bếp trên tầng thượng đỡ nhiều đấy cụ
Nó có đại diện nhà mặt đất nói chung đâu cụ.
Còn nếu nói cá biệt thì chung cư cũng nhiều nhà phòng bếp riêng.

Nhà đất nấu ăn ngoài trời hay tầng thượng thì nắng hay lạnh ảnh hg nhiều lắm.

Còn đa số nhà đất nấu ở tấng 1 hoặc số ít thì 1.5.
Mùi thì cũng xông cả nhà khác gì đâu.

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Nó có đại diện nhà mặt đất nói chung đâu cụ.
Còn nếu nói cá biệt thì chung cư cũng nhiều nhà phòng bếp riêng.

Nhà đất nấu ăn ngoài trời hay tầng thượng thì nắng hay lạnh ảnh hg nhiều lắm.

Còn đa số nhà đất nấu ở tấng 1 hoặc số ít thì 1.5.
Mùi thì cũng xông cả nhà khác gì đâu.
Thì post này cụ chủ đang định xây nhà có thang máy mà. Chắc sẽ để bếp trên tầng trên cùng thôi.

Skyfall_80

Xe buýt
Cái phòng khách cc 100m2 thì cũng chỉ loanh quanh có 25m chứ to lớn gì mà tự hào mà chê bôi hộp diêm với hộp xốp thế
Nói về cháy đi. Ví dụ nhà 4 người đi, một người biết về phòng cháy, nói cho 3 người kia, chung cư thì bao nhiêu người? Sống mà phải phụ thuộc quá nhiều người là một điều khổ đấy. Có cụ nào đó thiết kế mà tính cả phương án cháy ra ban công là chuẩn đấy, thêm thang thoát hiểm đi cụ, cầu thang bộ kể cả có cửa chống cháy mà nó cháy cái ô tô thì chạy đi đâu? Hãy nhớ cái vụ cháy chung cư mi ni nhé, cháy nhà dân chỉ vài người, chung cư là khủng đấy.

luyenok

Xe điện
Em thì lại nghĩ diện tích này xây một nửa (150m2), còn lại một nửa để sân vườn.
Một nửa làm nhà thì xây nhà 2 tầng cái kiểu như nhà sàn dân tộc ấy.
Bên dưới nhà để xe cộ, các thứ linh tinh. Hai người già thì ở một cái mặt sàn tầng 2 thôi.
Chuẩn rồi, chồng nhiều tầng hoặc để kinh doanh hoặc đất nhỏ nên bắt buộc phải cao tầng thôi. Đất rộng thì cứ làm cái nhà vuông 10x10, tầm 2 tầng 4 phòng ngủ thôi là mỹ mãn.