[Funland] Cụ nào đang ở nhà đất cho em hỏi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chờ váy áo, boot bủng lâu quá, tính lùi ra trước vì đang muộn. Còn có 5 phút là hết giờ mở cổng trường. :D :x
5 phút là việc của người lái, còn váy áo boot bủng vẫn phải váy áo boot bủng cụ nhé 🤣. Cụ để công chúa bị ướt là không được rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Chờ váy áo, boot bủng lâu quá, tính lùi ra trước vì đang muộn. Còn có 5 phút là hết giờ mở cổng trường. :D :x
Bác đỗ đúng chỗ giọt gianh!
Sáng nay ở đâu em không biết chứ ở Hà Nội thì chỉ mưa phùn nhỏ. Em cũng phải đánh xe ra ngoài cho đứa đầu nhà em đưa bà xã lên XN, vì tối qua xe công đã đưa dồ lên, hôm nay họ lắp đặt. Khi mưa đánh xe ra bao giờ em cũng phải đi lên 1 quãng mới dừng để tránh giọt gianh từ mái cổng. Luồng giọt gianh khi mưa to chảy xối xả rất mạnh, dù chỉ là nước từ phần mái phía ngoài của cổng, còn phần mái trong và trần kính không chảy ra phía trước!

Skyfall_80

Xe buýt
Cụ chủ thớt xem sổ cấp ngày nào. Cấp sai quy định mà có đứa nó cho tờ đơn thì cụ mệt đó (nếu cụ mua).

polizia

Xe container
Cụ chủ thớt xem sổ cấp ngày nào. Cấp sai quy định mà có đứa nó cho tờ đơn thì cụ mệt đó (nếu cụ mua).
Luật ko hồi tố nên mảnh nào 25m2 có trc quy định này vẫn có sổ bt mà cụ.
Quy định cũ là nội thành 25m2 tối thiểu để tách thửa, cấp sổ.
Tuy nhiên mảnh nào dưới 25m2 nhưng lịch sử để lại từ xưa là mảnh đấy nó đã bé hơn 25m2 thì khi làm sổ vẫn cấp bt.

Leanh65

Xe container
Bác đỗ đúng chỗ giọt gianh!
Sáng nay ở đâu em không biết chứ ở Hà Nội thì chỉ mưa phùn nhỏ. Em cũng phải đánh xe ra ngoài cho đứa đầu nhà em đưa bà xã lên XN, vì tối qua xe công đã đưa dồ lên, hôm nay họ lắp đặt. Khi mưa đánh xe ra bao giờ em cũng phải đi lên 1 quãng mới dừng để tránh giọt gianh từ mái cổng. Luồng giọt gianh khi mưa to chảy xối xả rất mạnh, dù chỉ là nước từ phần mái phía ngoài của cổng, còn phần mái trong và trần kính không chảy ra phía trước!
Đâu có cụ. Em đỗ dọc xe nửa trong nửa ngoài- cổng rộng hơn chiều dài xe, chưa kể mái có máng không có giọt ranh. Chỉ là xe hơi nghiêng ra ngoài trẻ khó lên hơn chút và mưa cũng không nặng hạt. Nói chung là cảm giác thôi và cũng không thoải mái bằng lúc đỗ trong sân thật.

White Dragon

Xe tăng
Nhân tiện bàn về thang máy cụ nào biết cho em hỏi:
Một căn nhà hình ống cầu thang giữa chia 2 phòng. Mình có thể cải tạo bằng cách đập bỏ cầu thang giữa, lấp trần chỗ đó lại. Cắt trần ở cuối nhà và làm thang máy lẫn thang bộ ở cuối nhà đc ko? Mục đích là đẩy thang về cuối nhà và chia lại thành mỗi tầng 1 phòng.
Về mặt kỹ thuật thì cắt trần có ảnh hưởng gì kết cấu ko?
Em đã làm một căn tương tự nhu vậy.
Em cắt sàn và nhét thang máy vào. Từ tầng 1~3 là hiện trạng nhà cũ và phần khung thang máy không liên kết với nhà.
Phần tầng 4 và tầng 5 thì làm mới nên khung thang máy được đổ liền với khung nhà luôn.
Hơn chục năm rồi vẫn chạy tốt, không ảnh hưởng gì cả. (Đại khái có thể hình dung là cái thang máy nó sẽ được treo như quả chuông nặng lên mái nhà ấy).

Tất nhiên, hiện trạng nhà hiện nay của cụ có chịu được không thì phải nhờ thiết kế đến xem cụ thể.

White Dragon

Xe tăng
Có bố trí thang máy nhưng em chưa có tiền lắp cụ ah, đợi sau này yếu thì lắp cho đỡ phải bò cụ ah. Nhưng em nghĩ để thang bộ đẹp hơn vì chủ yếu đi lại có 3 tầng, lắp cái thang vào thì tiện nhưng thang bộ nhìn lại không đẹp!
Với kích thước nhà rộng thế thì thiết kế thang máy và thang bộ riêng chứ không làm chung.
Làm chung sẽ mất đi vẻ đẹp của thang bộ.
Em đoán nhà cụ ở trong khu đô thị nên sẽ bị hạn chế chiều cao, tuy nhiên, vẫn có thể đẩy tầng áp mái lên cao hơn một chút và bố trí thành phòng ở trên đó.
Tầng hầm: Để xe
Tầng 1: Phòng thời, Khách + Bếp
Tầng 2, tầng 3: Mỗi tầng 2 phòng ngủ.
Tầng áp mái: chia 2 phòng là Phòng xem phim/nghe nhạc + phòng học/thư viện.

Ở nhà mặt đất em vẫn bố trí một phòng học chung cho tất cả các F1.
Sau thời gian ăn, đến giờ học thì tất cả lên đó học chung, đảm bảo vẫn kết nối mọi người trong gia đình với nhau. Tránh tình trạng mỗi đứa chui vào một phòng, chẳng biết là học hay là chơi.

beSuSu

Xe điện
Ơ e lại thích nhất nhét xe vào nhà. Rất tiện, đi đâu bước phát 1 là lên đường. Ở cc có 2 thứ e ghét nhất là đợi chờ thang máy & lê lết tìm xe, bê đồ trong hầm
Mưa bẩn thì có vào đc nhà ko cụ, để ở ngoài thì đi vào có oải ko cụ.
Em biết nhiều nhà xây cũng tính để xe trong nhà sau vác đi gửi hết. Mùi thôi rồi. Xe đi về vừa nóng vừa mùi, bẩn. Ko phải lúc nào cũng như vừa rửa.

Trừ khi nhà cụ có gara riêng. Mà khi ấy xem nó = bn căn chung cư loại ngon.

Riêng mưa gió, lạnh... Đi xe về nhà thì chung cư (tất nhiên chung cư ngon) là vô địch. Biệt thự về nhà vẫn bị lạnh, cc về ấm luôn.

vt2phuc

Xe điện
Thật, nếu xuống đất thì ở cái miếng nó to ra. 25m bằng lỗ mũi. Chung cư hầu hết sinh hoạt ở phòng khách ==> rộng rãi. Giờ xuống 25m2 nhìn trước sau thấy tường, ko khác cái hộp diêm đâu. Đồ đạc cũng chả bày biện được, ngồi ngước mắt là thấy đập tường vào mặt. :D

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ chuẩn đấy, cc có nhược điểm là không thể nới thêm dc diện tích. Nhà đất dù sao vẫn lên tầng, bố trí công năng dễ hơn. Em đang muốn bán căn nhà phố 50m2 để tìm đất xây lại có thang máy đây.
mua luôn thằng bên cạnh cho gọn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đâu có cụ. Em đỗ dọc xe nửa trong nửa ngoài- cổng rộng hơn chiều dài xe, chưa kể mái có máng không có giọt ranh. Chỉ là xe hơi nghiêng ra ngoài trẻ khó lên hơn chút và mưa cũng không nặng hạt. Nói chung là cảm giác thôi và cũng không thoải mái bằng lúc đỗ trong sân thật.
Tóm lại cụ bị gầm không oan 🤣🤣🤣

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu là em thì 25m phải 9 tầng cho hết định mức, tầng 1-2 để xe vì nhà mỗi người 1 cái, 3 khách, 4 5 6 ngủ, 7 bếp, 8 gym, 9 bể bơi và giặt phơi đồ... lắp thang máy kính ngoài trời ốp phía trước nhà chiếm dụng không gian cộng cộng tí ti là ổn :D
Khiếp, nhà có 25m2 mà cụ còn tính cả làm bể bơi trong nhà nữa :))

coolpix8700

Xe ngựa
Khiếp, nhà có 25m2 mà cụ còn tính cả làm bể bơi trong nhà nữa :))
Mọi ý tưởng bể bơi trong nhà, trên gác thượng, kể cả nhà biệt thự khuôn viên vài trăm mét vuông cũng chỉ được thời gian ngắn ban đầu thôi. May ra các dạng dinh cơ biệt phủ có người trông nom, chăm sóc riêng mới có cơ tồn tại.
Nhà em khi vào xem để mua thì tầng 4 cũng có 1 phòng sauna lát gỗ, nhưng khi trả trả tiền xong đến nhận chủ cũ tháo đi mất. Bà xã tiếc, em bảo đỡ phải thuê tháo ra (nhưng có khi bán lại công ngoài công tháo cũng dôi ra một chút). Nhưng cái nhà nhà tụi em mua khá rẻ. Lúc đang sửa chưa về ở đến làm sổ đỏ ông phụ trách địa chính quận gạ trả chênh 2 tỷ khỏi phải làm sổ đỏ!

Leanh65

Xe container
Cụ chuẩn đấy, cc có nhược điểm là không thể nới thêm dc diện tích. Nhà đất dù sao vẫn lên tầng, bố trí công năng dễ hơn. Em đang muốn bán căn nhà phố 50m2 để tìm đất xây lại có thang máy đây.
Em vào SG nhà đứa bạn chơi. Cc nhà nó hơn 100 m2/ căn thông tầng, có cầu thang riêng trong nhà. Chả khác nào nhà 2 tầng cả. Ghét mỗi cái bãi xe ngoài trời hơi chật và khách đến bv phải dẫn lên tận nhà. Cc ấy chân cầu bên sông hướng tay phải theo hướng đi SG- ngã tư TĐ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mọi ý tưởng bể bơi trong nhà, trên gác thượng, kể cả nhà biệt thự khuôn viên vài trăm mét vuông cũng chỉ được thời gian ngắn ban đầu thôi. May ra các dạng dinh cơ biệt phủ có người trông nom, chăm sóc riêng mới có cơ tồn tại.
Nhà em khi vào xem để mua thì tầng 4 cũng có 1 phòng sauna lát gỗ, nhưng khi trả trả tiền xong đến nhận chủ cũ tháo đi mất. Bà xã tiếc, em bảo đỡ phải thuê tháo ra (nhưng có khi bán lại công ngoài công tháo cũng dôi ra một chút). Nhưng cái nhà nhà tụi em mua khá rẻ. Lúc đang sửa chưa về ở đến làm sổ đỏ ông phụ trách địa chính quận gạ trả chênh 2 tỷ khỏi phải làm sổ đỏ!
Vâng, em đồng quan điểm với cụ. Đến cái bồn tắm bé ti hin mà lau chùi cọ rửa còn vãi mật. Em cứ tắm đứng ào phát cho nhanh, say rượu thì đứng để nước nó xả vào đầu, vào mặt cho tỉnh.

Đa số các mợ tay lái lụa, luồn lách siêu từ nơi làm về được đến nhà đã vãi mật ra rồi. Về đến nhà còn đủ việc từ cơm nước, con cái, học hành, tắm rửa, .... nó bủa vây nên cái hình ảnh bồn tắm đầy nước với dầu thơm, phủ hoa hồng để quấn cái khăn trên đầu nằm ngâm mình trong đó nó thường chỉ có trong phim ảnh với tiểu thuyết thôi :))