[Funland] Cụ nào đang làm kinh doanh cafe/hàng quán ăn vào đây tâm sự mùa dịch

Thaoprohp

Xe tăng
Com chuẩn, xúc tích ngắn gọn.

Ở VN trừ những thương hiệu quốc tế lớn như Starbucks, McDonals, KFC... là có hợp đồng nhượng quyền đầy đủ pháp lý và bài bản, ràng buộc quyền và nghĩa vụ của các bên rõ ràng. Còn lại hầu hết đều tụi đầu tư tài chính VÔ ĐẠO ĐỨC, KẾT HỢP TỤI LÀM SETUP VÀ TK NỘI THẤT + MARKETING, tạo bong bóng ảo + dùng báo cáo tài chính LÁO, nói thẳng là lừa đảo : --> dụ gà ăn tiền bán thương hiệu và % doanh thu.

Trách người thì cũng nên nhìn lại mình, vì những người đầu tư tiền mua nhượng quyền mà chịu khó suy nghĩ, xót tiền thì chỉ cần dành 1-2 tháng trước khi kí hợp đồng, chịu khó tuần đôi ba lần đi ngồi check các quán thực tế, hỏi han dò la nhân viên và tìm hiểu về chi phí thuê mb, vận hành, cost giá... là tự tính được lỗ hay lãi ngay.

Ps: mấy ông nói aha, kafa đông có lãi, các ông dành 1 hôm THỨ 7, CHỦ NHẬT đông nhất ý, ngồi từ sáng đến tối xem 1 CÁI BÀN, NÓ phục vụ được bao khách với bill bao tiền nhé. Toàn đếm cua trong lỗ =)).

GGate, TCH ( the coffee house), Jolibee.... còn lỗ nặng bỏ mẹ ra, đang loay hoanh vùng vẫy các kiểu 2 năm rồi, toàn vòng tròn tài chính.

Kể cả như Phúc Long gia tộc chị B gặp thời tích lũy được tài chính rất nhiều đợt trend trà sữa ở HCM, nhưng phát triển nhanh quá nên cũng phải stop mất 2 năm ko mở thêm store nào, từ chối mọi lời đề nghi của các quỹ nước ngoài, năm ngoái quyết định bắt đầu bung ra toàn quốc nhưng cũng rón rén ở HN và giờ thì cũng stop hết.

Em từ chối đào tạo, setup phải hơn trăm chủ đầu tư rồi( đào tạo bên em toàn trên trăm triệu leve1, phí setup ko có dưới 500tr) , bản thân gàn không biết là bao nhiêu khách hàng, bạn bè, ae ofer... đừng mở quán, đừng mua franchise, đừng mở quán nếu ko thực sự đầu tư chất xám, thời gian, tâm sức vào làm ngành F&B này rồi. Nói ra thì bảo chém gió hoặc chảnh chó, nhưng nếu ai làm ngành coffee, bakery leve chuyên nghiệp và gạo cội, đã gặp và tiếp xúc thì biết tính cháu thế nào.
Đơn giản mấy đứa học trò của học trò cháu, 2 năm đi setup đào tạo dạo nó cũng có thể xây nhà, mua xe, mở quán, nhưng đấy là tụi đạo đức kém, vì nhìn thấy người khách hàng mua sp của mình có đến 90% tỉ lệ là phá sản, thua lỗ nhưng vì tiền lời sẵn sàng mặc kệ và tư vấn , thậm chí dụ dỗ khách hàng đầu tư, setup, mở quán, mua nhượng quyền ...
Tôi đồng ý với cụ, làm gì cũng nên có cái Tâm làm nghề trước đã . Như thế Mới tồn tại lâu dài được.

Cap Còm

Xe điện
Cụ ấy tính cốt thấp quá, bên em phải chiếm gần 1/3 doanh thu tính bình quân món nọ bù món kia. Hơn nữa chưa tính đến phí khấu hao, thuế đen đỏ và các loại chi phí khác.
Quán cuh đông thì mới 30% chứ quán vắng chi phí phải 40-50% doanh thu. Của cụ vậy là hiệu quả đấy. Ngưỡng mộ!

Chanhsa

Xe điện
Mợ lại làm em nhớ lại 10 năm về trước, một thời la cà khắp các quán trong đó.
Khi nào cụ thử quay lại SG ôn lại thời la cà đấy xem có khác nhiều không nhé :)

DungNui

Xe hơi
Vấn đề không phải nằm ở ngon hay không mà boss chủ làm vài quán chim mồi + đầu tư mạnh marketing dụ gà vào bán thương hiệu và ăn % doanh thu. Hết trend hoặc kd không như dự tính kiếm mớ té sang làm cái khác , gà có chết thì chết thôi.
E thấy bảo quyền thương hiệu hãng này rất cao. Chả có nhẽ boss này như cụ nói, nếu thế quả thực cũng cao thủ đấy nhỉ, nhất là thời điểm này.

Chỉnh sửa cuối:

tung1311 .

Xe container
Quán cuh đông thì mới 30% chứ quán vắng chi phí phải 40-50% doanh thu. Của cụ vậy là hiệu quả đấy. Ngưỡng mộ!
Người ta tính cost nguyên liệu, cụ lại nói đến tổng expense. Vắng hay đông thì liên quan gì đến cost :)

Liberty99

Xe đạp
Gia đình em làm quán ăn tối . Từ lúc có dịnh thì lượng khách ăn nhà em giảm 50% ạ . E ở Bắc Ninh .

vubangbk_cap

Xe hơi
Com chuẩn, xúc tích ngắn gọn.

Ở VN trừ những thương hiệu quốc tế lớn như Starbucks, McDonals, KFC... là có hợp đồng nhượng quyền đầy đủ pháp lý và bài bản, ràng buộc quyền và nghĩa vụ của các bên rõ ràng. Còn lại hầu hết đều tụi đầu tư tài chính VÔ ĐẠO ĐỨC, KẾT HỢP TỤI LÀM SETUP VÀ TK NỘI THẤT + MARKETING, tạo bong bóng ảo + dùng báo cáo tài chính LÁO, nói thẳng là lừa đảo : --> dụ gà ăn tiền bán thương hiệu và % doanh thu.
Trách người thì cũng nên nhìn lại mình, vì những người đầu tư tiền mua nhượng quyền mà chịu khó suy nghĩ, xót tiền thì chỉ cần dành 1-2 tháng trước khi kí hợp đồng, chịu khó tuần đôi ba lần đi ngồi check các quán thực tế, hỏi han dò la nhân viên và tìm hiểu về chi phí thuê mb, vận hành, cost giá... là tự tính được lỗ hay lãi ngay.
Ps: mấy ông nói aha, kafa đông có lãi, các ông dành 1 hôm THỨ 7, CHỦ NHẬT đông nhất ý, ngồi từ sáng đến tối xem 1 CÁI BÀN, NÓ phục vụ được bao khách với bill bao tiền nhé. Toàn đếm cua trong lỗ =)).
Rất nhiều hãng kinh doanh chuỗi làm kiểu chụp giật, ăn tiền, bỏ mặc chủ đầu tư. Có thể kể đích danh AHA. Chủ đầu tư tự tìm kiếm mặt bằng, sửa chữa. Giá mua thương hiệu cao hơn mặt bằng chung. Sau đó chủ đầu tư mua đi bán lại quán kiểu gì gì cũng kệ. Không có QC, chất lượng rất khác nhau giữa các quán. Quán mở gần sát nhau cũng kệ.
Nếu mặt bằng cực đẹp và giá thuê tốt thì hãy chơi vs AHA còn ko tránh nó ra

onghabeo

Xe tăng
GoldenGate như nào e không biết, chứ đại gia đứng thứ 2 đã chậm lương nhân viên từ tháng 2. Đại gia thứ 3 là Huy món Huế cũng vỡ rồi. Rủi ro lắm.

Em cũng mới mở cái ở Bạch Mai. Sáng t7 07.03 khai trương. Đêm hôm t6 11h từ cửa hàng về nhà qua Quán Thánh thấy cô.ng an dân phòng đứng rõ đông em còn tưởng bắt cướp. Điện thoại thì ting ting liên tục chat. Về nhà mở ra mới biết nổ vụ em Nhung 17 chán hẳn luôn. Setup rồi, quảng cáo tờ rơi chạy hết rồi. Nói chung phút 90 bị quả đấy không gỡ được các cụ ạ.

Bức ảnh thay ngàn lời nói
Thương hiệu thứ 2 mà Cụ nói là thương hiệu gì vậy , còn G Gate bên em vẫn đang chạy 3 hợp đồng ghế nhà hàng và bàn giao cho họ từ tết đến giờ
Lừa nhau là chính chứ phát triển gì hả cụ? Gần nhà em cửa hàng vắng tanh, đông khách được mấy hôm đầu khuyến mại. Không tỉnh táo chỉ mất tiền nhượng quyền cụ ạ.
Sữa chua trân châu Hạ Long chỗ Cụ bảo là địa chỉ nào vậy , bên đó bán qua app rất nhiều mùa này , doanh số nhìn yêu hơn caffe đấy

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
GoldenGate như nào e không biết, chứ đại gia đứng thứ 2 đã chậm lương nhân viên từ tháng 2. Đại gia thứ 3 là Huy món Huế cũng vỡ rồi. Rủi ro lắm.

Em cũng mới mở cái ở Bạch Mai. Sáng t7 07.03 khai trương. Đêm hôm t6 11h từ cửa hàng về nhà qua Quán Thánh thấy cô.ng an dân phòng đứng rõ đông em còn tưởng bắt cướp. Điện thoại thì ting ting liên tục chat. Về nhà mở ra mới biết nổ vụ em Nhung 17 chán hẳn luôn. Setup rồi, quảng cáo tờ rơi chạy hết rồi. Nói chung phút 90 bị quả đấy không gỡ được các cụ ạ.

Bức ảnh thay ngàn lời nói
Đen nhỉ.
Chỗ bác là 35K hay giai đoạn khai trương là 35K, rồi sẽ lên 70K???

Good luck to you!!!!

antidau

Xe container
Khu ngụy như Kom Tum này có cái gì mà đông thế nhỉ. Lần trước em đi xe qua khu này thấy cũng bình thường thôi mà
2 building văn phòng đối diện nhau,
nhè nhẹ cũng 1000 nhân viên văn phòng đi bộ thẳng từ cửa công ty xuống và giá đồ uống thì rẻ thì lại chả đông khách cụ
Cạnh đó có cái Starbuck 100k 1 cốc cafe mà cháu thấy còn đông nữa là

sontranvu

Xe điện
G khó làm ăn, dân tình cứ thích đâm vào ăn u vs cf, quần áo, ô bà nào cũng kêu lãi lắm thấy thằng khác bán kinh lắm, nhưng có biết đâu là nhiều vấn đề cực kì.

thanhbdoafc

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi là bên cho thuê mặt bằng của các cụ có giảm giá trong thời điểm này không thế ?

agrimeco

Xe lăn
G khó làm ăn, dân tình cứ thích đâm vào ăn u vs cf, quần áo, ô bà nào cũng kêu lãi lắm thấy thằng khác bán kinh lắm, nhưng có biết đâu là nhiều vấn đề cực kì.
Chuẩn cụ :) cạnh em 1 năm trước có quán cơm bình dân đông khách lắm, ấy vậy mà có đứa nhảy vô cướp mb setup cafe cạnh tranh với em. Tính ra mới hơn 1 năm nay sang nhượng tới 4 lần, mỗi lần đổi chủ setup mới từ đầu lại tốn mớ xiền ;))

DungNui

Xe hơi
Rất nhiều hãng kinh doanh chuỗi làm kiểu chụp giật, ăn tiền, bỏ mặc chủ đầu tư. Có thể kể đích danh AHA. Chủ đầu tư tự tìm kiếm mặt bằng, sửa chữa. Giá mua thương hiệu cao hơn mặt bằng chung. Sau đó chủ đầu tư mua đi bán lại quán kiểu gì gì cũng kệ. Không có QC, chất lượng rất khác nhau giữa các quán. Quán mở gần sát nhau cũng kệ.
Nếu mặt bằng cực đẹp và giá thuê tốt thì hãy chơi vs AHA còn ko tránh nó ra
Thế ah cụ e đang định đầu tư AHA nghe này phân vân quá. Nhưng e thấy bảo nó setup quản lý tốt lắm mà? Còn quán sát hay xa nhau thì duyên cụ nào cụ ấy hưởng thị trường cạnh tranh mà. Cụ cho e lời khuyên!

Be Grace

Xe điện
Bác chuẩn đấy.
Hôm rồi qua 1 quán Trà sữa đông nghẹt, xếp hàng rồng rắn, tôi chả hiểu gì, ông con giải thích: Đấy là tiệm Phúc Long tea, tiệm số 2 ở Việt Nam và đầu tiên ở Hà Nội, chỗ tòa nhà IPH, cuối Xuân Thủy.
3 tháng sau chạy qua, còn lưa thưa vài người. Khi đó trước Tết và chưa ảnh hưởng lắm bởi con Covid19.
Phúc Long mà là tiệm số 2 ở Vn ah cụ ??? trong Sg no nhan nhản như Highland cafe luon ah

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Phúc Long mà là tiệm số 2 ở Vn ah cụ ??? trong Sg no nhan nhản như Highland cafe luon ah
Tôi không biết mà.
Cu con nhà tôi rành hơn, nó bẩu vậy.
Còn tôi thì đã bao giờ uống Trà sữa đâu.

vitomxau

Xe container
Chuẩn cụ :) cạnh em 1 năm trước có quán cơm bình dân đông khách lắm, ấy vậy mà có đứa nhảy vô cướp mb setup cafe cạnh tranh với em. Tính ra mới hơn 1 năm nay sang nhượng tới 4 lần, mỗi lần đổi chủ setup mới từ đầu lại tốn mớ xiền ;))
Mua lại luôn đi anh, nhà hàng cạnh nhà em trong khu ẩm thực cũng thế. Hai năm đổi đến 6 chủ. Sau ế quá nhà em bỏ tường bao ôm vào làm một luôn. Rộng ra bao nhiêu :))