[Funland] Cụ nào đang đánh chứng khoán cho nhận xét nhé !

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
các cụ cứ chê chứng khoán, các cụ thử mở quán cafe kinh doanh đi xem có lỗ sml rồi đóng cửa cắt lỗ ko 😂

Matizcoi

Xe cút kít
Các cụ chiêm nghiệm thêm nhé, cho dù là ai đang ngồi trên quả gấc mà ngày nào cũng đánh lô thì chủ lô chẳng bao giờ sợ, hãi nhất thằng cắc bọc oánh nhát trúng xong ngồi đợi vài bữa mới đánh lại :D

QD092000

Xì hơi lốp
Có vẻ như dài hạn thị trường Việt Nam chưa được ngon lắm, so với Mỹ (US500) và các thị trường mới nổi (MSCI) 10 năm mức tăng đều không bằng?

Có thể do kinh tế, doanh nghiệp? Hay do tiền chưa nhiều?

Bọn mèo ấy nó là bậc thầy của bơm thổi rồi cụ ơi.
Mấy hãng công nghệ giá cả ngàn tỉ usd, gấp nhiều lần dthu, kiểu Amazon, Alphabet, Meta, Tesla chỉ cần 20 năm là từ chấm nhỏ thành khổng lồ.
Ngàn tỉ usd là x2.5 lần gdp VN...ảo, siêu ảo cụ ơi.

Xe bọ xít

Xe container
các cụ cứ chê chứng khoán, các cụ thử mở quán cafe kinh doanh đi xem có lỗ sml rồi đóng cửa cắt lỗ ko 😂
Đầu tư gì cũng có đc có thua, ko ai tính toán đc hết những yếu tố cả. Và cái hay của đầu tư tài chính hay đâu cơ là chủ động thời gian và ko mất quản lý với nhân sự. Tiền mình mình thích cho vào đâu sinh lời là tính toán ở từng thời điểm của mình, còn đầu tư nhà hàng hay công ty thì cv, đâu vào ra, quản trị……

Mr.Alo

Xe lăn
Có ăn có chịu , nhưng không biết thì gửi bank cho nhàn đầu :)

Xe bọ xít

Xe container
Có ăn có chịu , nhưng không biết thì gửi bank cho nhàn đầu :)
Tiền ở đâu ra đế mà gjust bank hả Cụ????? Thừa kế hay có ai cho ????? Ko làm cái này thì làm cái kia mới ra tiền, mà ra tiền thì mới có mà gửi bank chứ ????? Tiền từ trên trời rơi xuống đâu mà gửi bank?????

huyen141292

Xe điện
Để Mị nói cho mà nghe.

Năm 2014 media trung quốc đồng loạt hô vang “đầu tư chứng khoán là yêu nước” , kết quả tết năm 2016 có 80 triệu người trung quốc ko có tiền về quê ăn tết vì chỉ số sàn thượng hải nhảy vực từ 5200 về 2600 điểm ngay trước tết. Nhiều người từ 2 bàn tay trắng làm nên cục nợ to đùng. Nhiều quan chức quản lí chứng khoán lần lượt nhập kho. Tuy vậy em vẫn ủng hộ chơi chứng vì

1.Từ góc độ giới tính: chứng khoán là cách kiếm tiền cực kì phù hợp với con gái. Em vẫn bảo các bé trong nhóm: “Trong quá trình chơi chứng chúng ta chả cần tiếp xúc với tên đàn ông nào cả nên tránh được ối lời ong tiếng ve khi tự nhiên có tiền tiêu. Cứ đánh theo chuỵ, lãi các em hưởng tất, lỗ chuỵ bù, hoà cho 20%”. Và từ đó tới nay em chưa mất xu điếu nào bù cho các bé.

2.Đây là xu thế chung. Các cơ quan bộ ngành vẫn loay hoay tìm cách huy động 500 tấn vàng trong dân. Đã có thời người ta định dùng bất động sản để làm điều đó, nhưng những người ít tiền thì tham gia kiểu gì? Chứng khoán là cách thik hợp nhất để mỗi người đều có thể góp sức mình vào sự nghiệp xây dựng đất nước. Nhiều bác trên này hết chê bai BĐS nay lại tới chứng khoán, vậy các bác nghĩ ra cách gì hay hơn để huy động sức dân đi

3.Nhìn ra thế giới. Năm 2019 mr Buffett bỏ ra 10 tỉ đô mua mã OXY, chỉ sau 1 năm đến tháng 10/2020 nó mất 93% chỉ còn lại 700 triệu. Và media hỏi nhau “bao giờ mr Buffett bị mất nốt quần đùi”. Tuy nhiên đến năm 2022 số cổ phiếu đó lại gần đạt 10 tỉ và người ta dự đoán đến 2025 nó sẽ tăng lên 30-50 tỉ đô. Đấy là trường hợp cá lẻ. Còn nhìn chung 50% dân mĩ chơi chứng khoán, chỉ số DJ năm 2008 là 6600 điểm, lúc này đang là 33.000 điểm tức tăng 5 lần. Vậy là 50% dân mĩ tăng tài sản gấp 5 sau 15 năm. Còn làm thế nào để chơi chứng khoán trở thành ích nước lợi nhà thì chúng ta bàn ở chỗ khác, topic này ko thik hợp từ cái tiêu đề trở đi

Túm váy lại: ko hiểu thì đừng có cấm đoán, ko nên chỉ vì sai lầm của mấy quan chức quản lí chứng khoán mà chúng ta lại từ bỏ một cách huy động sức dân xây dựng đất nước

Mr.Alo

Xe lăn
Tiền ở đâu ra đế mà gjust bank hả Cụ????? Thừa kế hay có ai cho ????? Ko làm cái này thì làm cái kia mới ra tiền, mà ra tiền thì mới có mà gửi bank chứ ????? Tiền từ trên trời rơi xuống đâu mà gửi bank?????
Đó là em nói ai có tiền mà chưa hiểu nhiều về ck

QD092000

Xì hơi lốp
Cker nếu có thua có thể tự an ủi mình. Sòng này là đấu trường khắc nghiệt bậc nhất!, nơi các tài năng toán, lý, sinh, xã hội học...đang ngày đêm miệt mài tìm cách lấy tiền từ ví đứa khác. Chỉ những đứa xuất sắc nhất mới hỉ hả ẵm tiền đc.
Vì thế nếu ko có bản lĩnh hơn người thì next cho nhẹ đầu.
Mấy cụ khoe chữ càng ko nên dính, vì đây là sàn chiến tiền+ trí+ bản lĩnh...thiếu 1 tromg 3 cũng vứt.

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
Cháu chỉ mua VIC thôi ạ, rủi ro khi mua VIC là cực lớn, nhưng nửa năm vừa qua cháu đọc quá nhiều tài liệu về VIC (để mua VFS khi niêm yết ở Nasdaq). Bây giờ VFS đã xong nên tiện thể cháu chuyển qua VIC.
Cụ vào VIC giá 44 hôm nọ thì hôm nay ăn đủ lên như thang máy :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Với mợ ý thì chưa mua đủ nên tăng cũng k vui vẻ gì. :D
Cháu không có duyên với chứng khoán Việt Nam (mua thử vài nghìn cổ phiếu của mã nào, là mã đó tăng vù vù), đến nỗi các bác bên thớt chứng gọi cháu là "cánh én báo mùa xuân". Nói chung là rất chán.

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
Cháu không có duyên với chứng khoán Việt Nam (mua thử vài nghìn cổ phiếu của mã nào, là mã đó tăng vù vù), đến nỗi các bác bên thớt chứng gọi cháu là "cánh én báo mùa xuân". Nói chung là rất chán.
mua mã nào là mã đó tăng mà cụ bảo là không có duyên là sao :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
mua mã nào là mã đó tăng mà cụ bảo là không có duyên là sao :))
"Mua nháp" vài nghìn cổ phiếu để lấy cảm giác thôi ạ, sau đó mới mua tăng dần khối lượng (vì vài năm cháu mới mua 1 lần). Nhưng nếu mua luôn một lần vài chục k cổ phiếu thì có thể lại giảm sấp mặt.

Lần này có thể giống những lần trước, mua có tí tẹo giá đã tăng sốc, đúng là có ăn nhưng tiền ăn được bé tí, đành phải rời khỏi thị trường với cảm giác bực bội.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
không phức tạp về kỹ nghệ và con số để phân tích

nhưng cực kỳ khó khăn cho thành công với người thường, bởi tâm người là tâm khỉ, tâm đã tu rèn đến mức "không cần khôn ngoan hơn thị trường, chỉ cần kiên định hơn thị trường" là sự tu tập gần đạt đến của các bậc thiền sư rồi.

nên nhìn W. Buffett và Ch. Munger không giống các nhà tư bản, mà giống các nhà hiền triết, các thiền sư là thế
E ko hiểu lắm về chứng khoán thực chiến nhưng về lí thuyết cũng từng đọc về buffet rồi. Cụ nói ko hẳn đúng. Tâm lí là một chuyện, ko hẳn là buffet có tâm lí vững hơn người khác mà cách đầu tư của bufet nó hơn hẳn người khác ở cách làm. Bufet đầu tư vào công ty nào cũng đưa người vào quản lí và có quyền tác động. Thứ hai nữa là bufet có vốn lớn, ban đầu ông ấy còn mua cả một cty bảo hiểm để công ty này huy động vốn sau này dùng để đầu tư chứng khoán. Thứ nữa thị trường mỹ đặc tính khác việt nam. Nên so sánh buffet với chứng sĩ việt là vô nghĩa vì ko cùng hệ quy chiếu. Điều đó có nghĩa là tâm lí tự tin hay vững nó còn xuất phát từ tài năng( kiens thức về chứng khoán) hai là nguồn lực ( vốn) và mối quan hệ trong giới chứng khoán.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Ờ thì em nói rõ bộ đôi SHB SHS phải mất 18 tháng mới nhân đôi tài khoản mà. Trong khi đó tiêu chí chơi chứng khoán của em là dồn vào những mã nhân đôi sau 12 tháng. Chính vì SHB SHS chậm nhớn nên em mới sẵn lòng chia sẻ cho các bác, còn những mã thơm ngon hơn thì em giữ lại cho bạn bè họ hàng của mình mà =))=))=))

Hôm qua em giải ngân full cổ trong tâm thế có thể còn giảm thêm 20% nữa, dù sao nhỏ lẻ cũng đừng mơ tới việc mua đáy bán đỉnh. Nhưng có lẽ chợ ko còn rơi nhiều như thế

Ngân hàng là khối nặng phao câu, chỉ có 3 mã có thể nhân đôi tài khoản sau 12 tháng thôi. Còn lại tăng được 30% sau 1 năm là các bác đã phải thắp hương tạ ơn bề trên phù hộ độ trì rùi.

Như VCB năm 2013 đang 20, người Nhật mua 10% với giá 35. Phải 3 năm sau nó mới lên tới mức đó.

Vì thế game nhân đôi sau 18 tháng của SHB có lí do khác ạ
Mợ đừng lộ ra tin này với các đại gia hay cá mập nhé. Đi làm ăn hay đầu tư lĩnh vực gì mà sau 2 năm nhân đôi tài khoản thì cả cái thế giới này mơ ước chứ chẳng riêng gì Việt Nam đâu.

LinhNguyễn

Xe tăng
Nên tổng kết 3 tháng một lần, nếu trong năm 2 quí thắng hai quí hoà thì tổng kết thắng thì chơi, còn ko nên rút, hãy để kết quả quyết định.
Tổng kết thế này thì thường là đánh lướt, mà đánh lướt thì ko cần tổng kết nhiều đâu cụ ơi, 95% lỗ :D

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Bọn mèo ấy nó là bậc thầy của bơm thổi rồi cụ ơi.
Mấy hãng công nghệ giá cả ngàn tỉ usd, gấp nhiều lần dthu, kiểu Amazon, Alphabet, Meta, Tesla chỉ cần 20 năm là từ chấm nhỏ thành khổng lồ.
Ngàn tỉ usd là x2.5 lần gdp VN...ảo, siêu ảo cụ ơi.
Mẽo ko bơm thổi thì lấy đâu ra nhiều tài phiệt. Nó là nền kinh tế tư bản, nên xoay quanh việc đầu tư là chíhh còn nhớ bong bóng dotcom hay những năm 1920 công nghiệp xe hơi phát triển. Đều là cái cơ cũng như cơ hội cho những nhà đâu tư lao vào. Nên sẽ chả lạ khi ngành xe điện mới mẻ sẽ là cơ hội cho nhiều gã đổi đời. Và cũng sẽ vùi dập nhiều kẻ ko kịp tháo thân