[Funland] Cụ nào đang đánh chứng khoán cho nhận xét nhé !

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ đừng lộ ra tin này với các đại gia hay cá mập nhé. Đi làm ăn hay đầu tư lĩnh vực gì mà sau 2 năm nhân đôi tài khoản thì cả cái thế giới này mơ ước chứ chẳng riêng gì Việt Nam đâu.
Bác huyen141292 nói mua SHB dựa vào phân tích cơ bản, còn cháu cũng có dự định mua SHB, lý do rất đơn giản: SHB hiện tại có P/B (0,70) thấp nhất VN30.

Với trường phái "mua rẻ bán đắt" thì SHB là lựa chọn rất tốt, vì kiểu gì P/B cũng bò lên > 1.

Nếu VIC không xuống 3x, cháu sẽ chuyển sang "mua nháp" ~ 10k SHB rồi tính tiếp.

mabu44

Xe điện
Đã gọi là đánh bạc thì có kẻ thắng người thua, và 1 phần tiền cho chi phí chủ sòng. Đó là cuộc chơi của tất cả. Xuân thì ăn, chứ bảo ham mà phân tích, cân đo, all in .. thì sớm muộn cũng out. Em ko phải dân chuyên nhưng bạn bè có ông chuyên bao năm nay vẫn ko khá lên đc. Vẫn thích đu sóng vì cái lợi nó nhìn thấy cao quá. Có thắng có thua, nên say vào thì lại ko tỉnh táo nhận định đc nữa.

diboduoimua

Xe tăng
Cháu không có duyên với chứng khoán Việt Nam (mua thử vài nghìn cổ phiếu của mã nào, là mã đó tăng vù vù), đến nỗi các bác bên thớt chứng gọi cháu là "cánh én báo mùa xuân". Nói chung là rất chán.
Năm ngoái hay năm kia em nhớ cụ bắt đầu gom VNM bắt đầu từ giá 9x, sau em nó rơi 1 mạch về 6x thì phải. Ko biết cụ còn tý VNM nào ko .,,

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Năm ngoái hay năm kia em nhớ cụ bắt đầu gom VNM bắt đầu từ giá 9x, sau em nó rơi 1 mạch về 6x thì phải. Ko biết cụ còn tý VNM nào ko .,,
Bác nhớ nhầm rồi, lần mua cổ phiếu gần nhất ở HOSE của cháu là bắt đầu "giãn cách xã hội" năm 2020 (cháu không nhớ rõ thời gian, nhưng khi đó VNIndex là thấp nhất ~ 6xx gì đó và VNM cũng thấp tương ứng), sau đó VNM bò lên, cháu mua có tí tẹo VNM nên lãi cũng chẳng đáng bao nhiêu. Sau đó cháu mua SAB, nó cũng bò lên. Chán quá (cứ "mua nháp" là cổ phiếu đi lên), nên cháu rời khỏi thị trường, bây giờ (sau 3 năm) cháu mới quay lại ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tại sao VNM được coi là "nặng mông", nhìn danh sách P/B của VN30 là hiểu ngay (5 năm gần đây nhất, lúc nào P/B của nó cũng to nhất VN30), nhưng khi thị trường xuống đến cực thấp (ví dụ năm 2020), nó lại là mã nên mua (vì độ an toàn là cao nhất khi thị trường giảm mạnh).

Hiện tại thị trường đang bình thường (có điều chỉnh giảm một chút) thì chớ nên mua VNM, vì chả biết đến tháng nào, năm nào VNM mới bò lên được.

Tlbooks

Xe buýt
Bác huyen141292 nói mua SHB dựa vào phân tích cơ bản, còn cháu cũng có dự định mua SHB, lý do rất đơn giản: SHB hiện tại có P/B (0,70) thấp nhất VN30.

Với trường phái "mua rẻ bán đắt" thì SHB là lựa chọn rất tốt, vì kiểu gì P/B cũng bò lên > 1.

Nếu VIC không xuống 3x, cháu sẽ chuyển sang "mua nháp" ~ 10k SHB rồi tính tiếp.
SHB có 13,000 tỷ trái phiếu doanh nghiệp năng lượng điện gió mặt trời gì gì đó..... , kiểu già chả có Trung Nam....
Thị trường chiết khấu ở giá này, chắc là có lý của nó....

chattiensinh

Xe tải
Lên sàn Nadaq không như mình nghĩ đâu cụ.
Chả ai khôn một mình được cả. Giá vfs giữ đươc là nhờ ý chí cổ đông và tỷ lệ cp trôi nổi. Bất cứ cty nào cũng vậy chứ không riêng gì Vfs.
Sàn Mỹ không phải là nơi ai thích làm gì thì làm, vớ vẩn thì kể cả vài năm sau nó phát hiện ra gian lận, thì ngoài lượng tiền phạt rất cao, còn có khả năng bị đóng cửa cty. Cái giá luôn rất đắt.
Cụ vẫn mơ mộng nhỉ :)), cổ phiếu của V ko dc giao dịch ngoài thị trường tự do, tự mua tay trái bán tay phải để nâng giá lên, cụ thể 99,99% là do V và BlackSpade tự nắm, tự thổi và tự nâng, ko có giao dịch --> ko có sự công nhận của thị trường.
Tặng cụ link dưới để xem nhé: https://www.washingtonpost.com/business/2023/08/29/ev-company-vinfast-190-billion-market-cap-screams-spac-silliness/318f810c-4667-11ee-b76b-0b6e5e92090d_story.html

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
SHB có 13,000 tỷ trái phiếu doanh nghiệp năng lượng điện gió mặt trời gì gì đó..... , kiểu già chả có Trung Nam....
Thị trường chiết khấu ở giá này, chắc là có lý của nó....
Vâng ạ, tình trạng của SHB cũng giống như VIC thôi (một tảng băng chìm), phần nổi "tảng băng" của VIC (huy động trái phiếu thất bại: 738 tỷ/2000 tỷ, nợ các loại phải thanh toán $500M, VFS vẫn lỗ sấp mặt). "Phần chìm" - chưa rõ.

"Phần nổi" của SHB: trái phiếu doanh nghiệp năng lượng điện gió.
"Phần chìm" - chưa rõ.
Khi cả nổi và chìm dần hiện ra, nếu SHB tụt mạnh, đó là lúc nhảy vào (đơn giản là bank ở Việt Nam không thể chết được). Trèo lên con thuyền SHB rồi ung dung nhìn cả một đám đông bị bắt buộc phải tát nước ra khỏi thuyền.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Để Mị nói cho mà nghe.

Năm 2014 media trung quốc đồng loạt hô vang “đầu tư chứng khoán là yêu nước” , kết quả tết năm 2016 có 80 triệu người trung quốc ko có tiền về quê ăn tết vì chỉ số sàn thượng hải nhảy vực từ 5200 về 2600 điểm ngay trước tết. Nhiều người từ 2 bàn tay trắng làm nên cục nợ to đùng. Nhiều quan chức quản lí chứng khoán lần lượt nhập kho. Tuy vậy em vẫn ủng hộ chơi chứng vì

1.Từ góc độ giới tính: chứng khoán là cách kiếm tiền cực kì phù hợp với con gái. Em vẫn bảo các bé trong nhóm: “Trong quá trình chơi chứng chúng ta chả cần tiếp xúc với tên đàn ông nào cả nên tránh được ối lời ong tiếng ve khi tự nhiên có tiền tiêu. Cứ đánh theo chuỵ, lãi các em hưởng tất, lỗ chuỵ bù, hoà cho 20%”. Và từ đó tới nay em chưa mất xu điếu nào bù cho các bé.

2.Đây là xu thế chung. Các cơ quan bộ ngành vẫn loay hoay tìm cách huy động 500 tấn vàng trong dân. Đã có thời người ta định dùng bất động sản để làm điều đó, nhưng những người ít tiền thì tham gia kiểu gì? Chứng khoán là cách thik hợp nhất để mỗi người đều có thể góp sức mình vào sự nghiệp xây dựng đất nước. Nhiều bác trên này hết chê bai BĐS nay lại tới chứng khoán, vậy các bác nghĩ ra cách gì hay hơn để huy động sức dân đi

3.Nhìn ra thế giới. Năm 2019 mr Buffett bỏ ra 10 tỉ đô mua mã OXY, chỉ sau 1 năm đến tháng 10/2020 nó mất 93% chỉ còn lại 700 triệu. Và media hỏi nhau “bao giờ mr Buffett bị mất nốt quần đùi”. Tuy nhiên đến năm 2022 số cổ phiếu đó lại gần đạt 10 tỉ và người ta dự đoán đến 2025 nó sẽ tăng lên 30-50 tỉ đô. Đấy là trường hợp cá lẻ. Còn nhìn chung 50% dân mĩ chơi chứng khoán, chỉ số DJ năm 2008 là 6600 điểm, lúc này đang là 33.000 điểm tức tăng 5 lần. Vậy là 50% dân mĩ tăng tài sản gấp 5 sau 15 năm. Còn làm thế nào để chơi chứng khoán trở thành ích nước lợi nhà thì chúng ta bàn ở chỗ khác, topic này ko thik hợp từ cái tiêu đề trở đi

Túm váy lại: ko hiểu thì đừng có cấm đoán, ko nên chỉ vì sai lầm của mấy quan chức quản lí chứng khoán mà chúng ta lại từ bỏ một cách huy động sức dân xây dựng đất nước
DJ năm 2008 là 6600 điểm, lúc này đang là 33.000 điểm tức tăng 5 lần

Cái chính là VN index tăng không nhiều như Mỹ.

2008 cứ coi như bỏ qua cú nhảy shock của ttck năm 2006-2007. Thì 2008 loanh quanh 500, bây giờ là 1150. Tức là VNindex 15 năm chỉ tăng tầm 2,5 lần.

Nên câu hỏi VN là hàng chưa tốt hay tiền chưa nhiều như ở Mỹ

slaz8

Xe ba gác
Cụ vẫn mơ mộng nhỉ :)), cổ phiếu của V ko dc giao dịch ngoài thị trường tự do, tự mua tay trái bán tay phải để nâng giá lên, cụ thể 99,99% là do V và BlackSpade tự nắm, tự thổi và tự nâng, ko có giao dịch --> ko có sự công nhận của thị trường.
Tặng cụ link dưới để xem nhé: https://www.washingtonpost.com/business/2023/08/29/ev-company-vinfast-190-billion-market-cap-screams-spac-silliness/318f810c-4667-11ee-b76b-0b6e5e92090d_story.html
Hị hị , chửi Vin chạy đầy ngoai đường, thêm 1 bài báo nữa có là gì :))
Nhưng ở cái xứ Râm chủ đó, chỉ cần sơ sểnh phát là mất tiền, chứ không đến lượt mấy thằng lá cải nói thế này thê nọ. Đên Tổng thống nó còn lôi ra tòa kia kìa, ngồi đo mà mơ mông:))
cụ nên ra ngoài hít thở không khí cho tỉnh táo nhé
Đên cái nền "trứng" còn non trẻ ở VN làm như cụ nói, còn bị mời vào ăn cơm nhà nước, chứ đừng nói đên lên Nasdaq, mà tự mua tay phải bán tay trái, để cả thằng nhà báo nó cũng biết thì cả cái bộ tài chén của Huê kỳ nó mù à?:))
chủ tịt SEC mà lập luân không rõ ràng, còn đang bị nó dọa thôi việc kia kìa cụ đừng hài hước quá

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: 202

Thành Thị 1

Xe điện
Vâng ạ, tình trạng của SHB cũng giống như VIC thôi (một tảng băng chìm), phần nổi "tảng băng" của VIC (huy động trái phiếu thất bại: 738 tỷ/2000 tỷ, nợ các loại phải thanh toán $500M, VFS vẫn lỗ sấp mặt). "Phần chìm" - chưa rõ.

"Phần nổi" của SHB: trái phiếu doanh nghiệp năng lượng điện gió.
"Phần chìm" - chưa rõ.
Khi cả nổi và chìm dần hiện ra, nếu SHB tụt mạnh, đó là lúc nhảy vào (đơn giản là bank ở Việt Nam không thể chết được). Trèo lên con thuyền SHB rồi ung dung nhìn cả một đám đông bị bắt buộc phải tát nước ra khỏi thuyền.
Chú chỉnh cháu tý, ko j là ko thể cháu nhé, chỉ là xác suất chết thì hơi thấp thôi với hoàn cảnh hiện tại, còn thế thời thời thế thời phải thế cháu ạ!!!

dheIa

Xe điện

Tàu nhanh mà dạo này cũng biết chọn tin để đăng các cụ nhờ :-B

Còn tiếng nữa là đến giờ để biết VNInxdex xanh hay đỏ. Vic ko biết có trụ nổi ko :-B

slaz8

Xe ba gác

Tàu nhanh mà dạo này cũng biết chọn tin để đăng các cụ nhờ :-B

Còn tiếng nữa là đến giờ để biết VNInxdex xanh hay đỏ. Vic ko biết có trụ nổi ko :-B
tin này ra hi vọng bà con mua đu mua được giá vic dưới 4xx. nếu về tầm giá đó có khi em cũng đặt sổ đỏ múc :))

dheIa

Xe điện
tin này ra hi vọng bà con mua đu mua được giá vic dưới 4xx. nếu về tầm giá đó có khi em cũng đặt sổ đỏ múc :))
Em thấy bẩu đội mấy banh to nhận thế chấp ông ViC này giá 4 chấm nhiều lắm. Lái thì ôm lại đc tới 90 phần số cổ trên chợ rồi. Đang hẹn các con bạc là chiều nay cho trần đấy.
Em đang đợi xem có đúng ko.. hehe

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bọn mèo ấy nó là bậc thầy của bơm thổi rồi cụ ơi.
Mấy hãng công nghệ giá cả ngàn tỉ usd, gấp nhiều lần dthu, kiểu Amazon, Alphabet, Meta, Tesla chỉ cần 20 năm là từ chấm nhỏ thành khổng lồ.
Ngàn tỉ usd là x2.5 lần gdp VN...ảo, siêu ảo cụ ơi.
Nhiều tiền mới bơm thổi được chứ cụ ơi, giá có thể ảo nhưng tiền là tiền thật

slaz8

Xe ba gác
Em thấy bẩu đội mấy banh to nhận thế chấp ông ViC này giá 4 chấm nhiều lắm. Lái thì ôm lại đc tới 90 phần số cổ trên chợ rồi. Đang hẹn các con bạc là chiều nay cho trần đấy.
em dót thêm cho cụ mà máy nó lại bảo sợ thổi nồng độ, chờ ủ mẻ mới cụ nhé :D

slaz8

Xe ba gác
chính xác là hôm nay chốt NAV, nên khả năng tin của cụ chuẩn ahjhj

Xe bọ xít

Xe container
Thế mà ko bị tóm nhỉ

dheIa

Xe điện
chính xác là hôm nay chốt NAV, nên khả năng tin của cụ chuẩn ahjhj
Em mời ziệu cụ mà máy nó mắng sao lại mời cụ nhiều thế. Chắc nó sợ cụ say. Vậy để mai em mời lại nhá ^^

Thế mà ko bị tóm nhỉ
Có tóm cũng ko trói đc vì bỏn to lắm cụ ạ 😂

Nên là ở cái sòng chợ quê nhà mềnh thì đừng có phân tích tích phân làm gì cho zức đầu lâu. Thích lướt con nào thì mò xem là hàng của đội lái nào mà theo cho nhanh 😂

Chỉnh sửa cuối: