[Funland] Cụ nào đã từng ăn Bo Bo.

Xe Thánh

Xe buýt
TP Hồ Chí Minh là đô thị lớn nhất đất phương Nam chưa bao giờ biết thiết gạo nhưng người dân vẫn phải làm quen với khoai mì, hạt bi bo khô cứng những năm cuối thập niên 1970 và đầu thập niên 1980. Là cán bộ ngân hàng, ông Lữ Minh Châu vẫn không quên những nồi bo bo vợ nấu đợi chồng mỗi buổi chiều về.

Bà Trần Ngọc Điệp (vợ ông Châu) tâm sự với chồng mình là Giám đốc Ngân hàng Nhà nước TP.HCM, rồi tổng giám đốc Ngân hàng Nhà nước VN (tương đương chức vụ thống đốc hiện nay) mà về nhà vẫn ăn bo bo. Ông Châu vẫn ăn ngon lành, chỉ có gương mặt rất trầm ngâm.

Mãi về sau mọi người mới biết, đây là thời điểm ông Châu đang được Bí thư Thành ủy Võ Văn Kiệt giao nhiệm vụ phối hợp cùng bà Ba Thi chạy gạo cho thành phố. Ông về nhà, nhai hạt bo bo càng thấm thía nỗi khổ của dân!

Thời khan hiếm miếng ăn, người ta hay nghĩ ai có chân trong công ty lương thức là "meo sa hũ mỡ" nhưng thực tế không hẳn vậy. Bà Nguyễn Thị Kim Anh - cán bộ văn phòng Công ty Lương thực TP.HCM từ thời còn là tổ thu mua, vẫn nhớ chế độ được mua gạo của mình cũng thiếu hụt như mọi người.

Mãi đến khi gạo miền Tây về thành phố nhiều hơn, bà mới được nâng suất lên 25kg gạo mỗi tháng. Song bằng ấy chẳng thấm vào đâu so với gia đình có 6 miệng ăn. Vì vậy, bữa cơm trộn bo bo là hết bình thường.

Bà Kim Anh vẫn nhớ như in hồi ấy, ba má đã lớn tuổi không nhai nổi hạt bo bo mà vẫn cố để nuốt chửng vào bụng. Thế nhưng cũng chẳng tiêu nổi. Mấy chị em khi đó phải nhường cơm cho ba má.

"Lo sáu cái bao tử trong nhà đã vã mồ hôi, tụi tôi còn phải chia sẻ thêm cho dòng họ lúc ấy còn đói hơn mình”, bà Kim Anh nhớ những ngày ghé thăm nhà người chú đang nuôi bốn con ăn học ở Thanh Đa.

Trước năm 1975, người chú này bán phụ tùng xe máy, sau giải phóng tình hình kinh doanh bết bát phải về Bình Quới làm vườn. Nồi chỉ có bo bo độn khoai mì mà cũng thường hụt miệng ăn. Chị chia phần gạo ít ỏi của nhà mình cho nhà chú vẫn không đủ, phải sẻ thêm cả bo bo.

Hũ gạo của cán bộ nhà nước có chế độ mà còn thiếu hụt thì tình hình của người dân bên ngoài rất căng thẳng. Ông Trần Văn Đức - dân kinh tế mới, chạy lên ở khu Mã Lạng, quận 1, đợt miền Tây lụt nặng năm 1978 cho biết, nhiều tháng liền vợ chồng phải ăn bo bo để dành gạo nấu cơm, cháo cho con. Có tối vợ ông lay hoay với con nhỏ, quên ngâm bo bo để sáng hôm sau nấu cho chồng đi đạp xích lô.

Sáng hôm sau ông dậy, đói quá phải đổ đại bo bo khô vào nồi nấu suốt 2 giờ đồng hồ mà nó vẫn cứng. “Nhai đâu có nổi, tôi phải cố nuốt trộng xuống bụng, bị nghẹn suýt tắc thở. Tôi ngã lăn ra. Bà vợ tưởng chồng bị tai biến vừa khóc vừa la làng. Hàng xóm chạy sang thấy tôi ho ói được mớ bo bo nguyên hột ra ngoài”. Cái bao tử không thể nghiền được hạt bo bo!

Không chỉ dân kinh tế mới khó khăn, nhiều người có nhà cửa, sinh kế bình thường ở Sài Gòn lúc ấy vẫn nhau khoai mì, khoai lang, cơm trộn bo bo.

Cũng bởi thế mà trong ký ức những người từng đi qua thời bao cấp coi bo bo là một thứ ám ảnh. Đến bây giờ nghĩ lại vẫn thấy rùng mình.

Em lạ gì, vào 100 hạt, ra đủ 100 hạt, không "sứt mẻ" gì :))

Nghĩ lại một thời bi tráng, quần áo vá, mùa đông anh em đổi nhau cái áo bông xanh công nhân để đi học. Cơm độn triền miên, khi thì gạo mốc, khi thì tấm Ấn Độ, lúc thì cả bột cám ép, hạt bo bo... vậy mà vẫn cứ lớn

Cái sự Bo bo hoàn toàn là hậu quả sự chống phá của thế lực thù đuỵch, bác ạ.
Được sự chỉ đạo sâu sát của Bên A này, sự vào cuộc của các thể loại bên B này, sự nỗ lực năng động sáng tạo của bên C này, ta đã thoát bo bo.
Những bác đã hưu trí như bác Ngao5 , chắc đã được chén bo bo và lưu được ký ức hoàn chỉnh.

Tôi chỉ nhớ được là nó khá cứng, nhai trệu trạo gần gẫy răng mới nuốt được.
Em măm suốt, nguyên bản nó là hạt lúa mì, phải xát rồi xay ra, lọc lấy bột. Nước ngoài viện trợ, NN có gì thì phân phối cho dân như thế. Bo bo để nguyên hạt, vào bụng rồi lại đi ra, đánh lừa cái đói

beomap2

Xe container
Hạt bo bo phải xay vỏ ra thì nấu mới chín đươcj và ăn mới tiêu hóa được

Chu An

Xe điện
May mắn em k phải ăn bo bo vì cụ ông bìa B, cụ bà CBCNV làm "gián tiếp đc 15kg/th. Em thì phiếu E, đc 13kg. Chỉ nhớ thiếu xà phòng giặt phải đun quả bồ hòn lấy nước thay xà phòng. Có người đói quá ăn nhân hạt bồ hòn, say và nôn mửa gần chết.

agrimeco

Xe lăn
Em măm suốt, nguyên bản nó là hạt lúa mì, phải xát rồi xay ra, lọc lấy bột. Nước ngoài viện trợ, NN có gì thì phân phối cho dân như thế. Bo bo để nguyên hạt, vào bụng rồi lại đi ra, đánh lừa cái đói
Bo bo đâu phải hạt lúa mì, hạt này tây nó chuyên nấu cho gia súc thì phải.

• Vodka
Reactions: XPQ

Xe Thánh

Xe buýt
May mắn em k phải ăn bo bo vì cụ ông bìa B, cụ bà CBCNV làm "gián tiếp đc 15kg/th. Em thì phiếu E, đc 13kg. Chỉ nhớ thiếu xà phòng giặt phải đun quả bồ hòn lấy nước thay xà phòng. Có người đói quá ăn nhân hạt bồ hòn, say và nôn mửa gần chết.
Hạt bo bo phải xay vỏ ra thì nấu mới chín đươcj và ăn mới tiêu hóa được
Công nhận khoản lừa đảo thì bo bo đã làm rất tốt bác ạ.
Hạt này ngày xưa em ăn suốt, trộn đường vào ăn
Không biết hình thù quả này nó ra làm sao mà nó dai thế các cụ nhẩy, em lại bị đau răng chỉ ăn được đồ mềm, thịt bò với thịt chó phải mềm mềm em mới ăn được, chứ dai dăng dắc thì em chịu, nhai lệch cả hàm.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ăn độn mì sợi, độn khoai, độn sắn, độn ngô
Lớn lên chút, tầm 1983-1984 thì có 1 đợt ăn gạo tấm, hạt bé tí
Nhà có hũ mỡ. Quý hoá lắm thì múc chút ra nấu, xào.
Thức ăn thường ngày là đậu phụ áp chảo (mỡ chỉ lướt 1 lớp cho ko dính), lạc rang mặn, muối vừng lạc, rau muống luộc chấm nước muối (nước mắm quý lắm)
Lĩnh lương thì hôm đó tươi 1 chút, Mẹ mua đĩa lòng dồi, Bố rót ra chén rượu...

Vậy mà tuổi thơ em lớn lên, Bố Mẹ không lớn tiếng với nhau 1 lần nào

Xưa ta gọi thế đó cụ, chuẩn nó là hạt lúa mì chưa xay xát, chưa nghiền
Chuẩn nó đây cụ

Cụ nào tuổi thơ và lớn lên từng trải nghiệm sẽ nhớ

Bên cụ có người nhà bên lương thực rồi, không thì kiểu gì cũng phải độn nhé, cụ phiếu N là 13kg/tháng, không có phiếu E mà là TR ạ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

refaire

Xe tăng
Nhà em gần nhà máy xay xát nên nhiều vỏ trấu tha hồ đun, bobo hầm kỹ cùng hạt đỗ đen. Bo bo nở bung, nhai kỹ, ngậy phết :))

May quá có người đồng cảnh.
Em đồng niên cụ, từ lúc sinh ra đến giờ may mắn chưa 1 bữa nào thiếu cơm trắng hay phải ăn độn, chưa bữa nào thiếu thịt lợn.
Bo bo, ngô xay chỉ nhìn thấy bên nhà hàng xóm. Bột mì cu ba chỉ để rán bánh ăn thêm.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà em ăn độn mì sợi, độn khoai, độn sắn, độn ngô
Lớn lên chút, tầm 1983-1984 thì có 1 đợt ăn gạo tấm, hạt bé tí
Nhà có hũ mỡ. Quý hoá lắm thì múc chút ra nấu, xào.
Thức ăn thường ngày là đậu phụ áp chảo (mỡ chỉ lướt 1 lớp cho ko dính), lạc rang mặn, muối vừng lạc, rau muống luộc chấm nước muối (nước mắm quý lắm)
Lĩnh lương thì hôm đó tươi 1 chút, Mẹ mua đĩa lòng dồi, Bố rót ra chén rượu...

Vậy mà tuổi thơ em lớn lên, Bố Mẹ không lớn tiếng với nhau 1 lần nào
Cụ được sinh ra và phát triển trong môi trường hạnh phúc. Tuyệt vời!
À, Cụ nhìu tuổi phết :D

Chelski

Xe điện
Em nhớ là cũng đã ăn món này, thực ra là loại hạt không dùng cho con người....Nhưng lúc đó bị cấm vận, chúng ta thiếu tới 1/2 sản lượng gạo cho dân. Phải xin viện trợ và mua nợ từ Liên xô, Ấn độ...Muốn sử dụng loại hạt bo bo này thì phải qua chế biến xay xát, thải cám và lên men thành bột . Nhưng đang thiếu đói nên không có điều kiện làm kịp nên đưa thẳng tới người dân, ngoài cách ngâm nước, nấu lâu để ăn trực tiếp như cơm, người dân nhận về còn tự giã làm bột ,làm bánh ( có loại bánh nổi tiếng thời ấy gọi là "Nắp hầm") nhưng vẫn dai, cứng và khó tiêu hóa.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
phuongmit : GS chắc chưa đc ăn bo bo đâu nhỉ?
Em chả nhớ gì về bo bo, chắc chắn đã ăn nbuwng ký ức bằng 0 8->
Em chỉ nhớ có thời gian đc ăn gạo tấm Ấn Độ

Chu An

Xe điện
Bên cụ có người nhà bên lương thực rồi, không thì kiểu gì cũng phải độn nhé, cụ phiếu N là 13kg/tháng, không có phiếu E mà là TR ạ
May quá có người đồng cảnh.
Em đồng niên cụ, từ lúc sinh ra đến giờ may mắn chưa 1 bữa nào thiếu cơm trắng hay phải ăn độn, chưa bữa nào thiếu thịt lợn.
Bo bo, ngô xay chỉ nhìn thấy bên nhà hàng xóm. Bột mì cu ba chỉ để rán bánh ăn thêm.
May quá, có "nhân chứng" làm chứng cho em. Bố em CBCNVC, tạm gọi là trung cao cấp của 1 ngành nên có lẽ được chế độ tốt hơn chăng? Tháng nào cũng thừa gạo để đổi bún ăn tươi cuối tháng đó cụ.

Phiếu TR thì cụ nhắc em mới nhớ, rất chuẩn ạ!

Tyrion99

Xe tải
Có triển lãm bao cấp, xong nấu mấy nồi bo bo này cho mn trải nghiệm nhỉ? nghe nhiều rồi mà ko biết nó như nào