[Funland] Cụ nào có con hồi nhỏ chậm, bướng, dốt, mải chơi mà lớn lên khá khẩm ko ạ? Em đau đầu quá.

motcuvaohoami

Xe buýt
Bạn mình có trường họp tương tự. Cũng nhờ người mẹ kiên trì giờ đến 14 tuổi cháu tạm ổn. Trc đây mẹ con đánh nhau song phi công khai như cơm bữa.

starsn

Xe điện
Con e chậm toàn diện cho đến năm lớp 6. Hè e ngồi với nó 2 tháng xong chương trình cả Toán, Văn, Anh từ lớp 1 đến lớp 7. Cứ coi như nó có nhịp phát triển khác thường thôi mợ.
P/s: Chuyện chê cô giáo dốt em thấy hay mà, bảo nó cô mà dốt thì con chứng minh đi.
Cô không chê dốt đâu ạ, có một số mục như "hiểu hướng dẫn của cô giáo" - thỉnh thoảng, "lắng nghe cô nói trong giờ học" - hiếm khi, "nhớ các trách nhiệm cần làm" - hiếm khi, kiểu thế, lớp 1 đã học gì đâu mà giỏi với dốt. Với trẻ con ở Tây được dạy khác, chúng nó không có nhu cầu chứng minh học giỏi đâu ạ :)

Em nghĩ giáo dục là toàn diện, không phải chỉ là làm được bài trong sách giáo khoa. Phải tham gia, hứng thú v.v. ý, dù sao cũng là bao nhiêu năm tuổi thơ, không muốn nó lãng phí. Giỏi hay dốt theo khả năng, có thế nào nhận thế nấy.

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
Vâng. Con nhà em có vấn đề về gene. Gọi là hội chứng prader willi, điểm trọng yếu là bị cuồng ăn, ngoài ra còn nhiều vấn đề khác. Em đánh giá nó thuộc nhóm khá nhất trong những đứa bị thế rồi. Một phần do bản thân nó, một phần do vợ em đã có những nỗ lực trong việc nuôi dạy. Nhưng hạn chế thì luôn ở đó.
Được cái bên cạnh những vấn đề như ăn uống, hay buồn vui bất chợt, khó kiểm soát hành vi… thì bạn ấy cũng có nhiều điểm mạnh như thích giao tiếp với mọi người, cũng khá logic, biết quan tâm chăm sóc mọi người và có tình yêu bao la với động vật. Bạn ấy luôn nghĩ là bạn ấy tốt với động vật thì chúng sẽ tốt với bạn ấy nên gặp con gì là âu yếu luôn =)). Nhiều lúc cũng hơi ghê như thấy con chó lạ cũng lao vào âu yếm. Em chỉ sợ nó thấy con rắn nó cũng đếch sợ :(.
Em có tìm hiểu hội chứng này rồi, các bạn có trí thông minh bình thường, khó nhất là kiểm soát ăn uống thôi ạ. Chúc cháu luôn mạnh khỏe!

TorienT

Xe container
Cô không chê dốt đâu ạ, có một số mục như "hiểu hướng dẫn của cô giáo" - thỉnh thoảng, "lắng nghe cô nói trong giờ học" - hiếm khi, "nhớ các trách nhiệm cần làm" - hiếm khi, kiểu thế, lớp 1 đã học gì đâu mà giỏi với dốt. Với trẻ con ở Tây được dạy khác, chúng nó không có nhu cầu chứng minh học giỏi đâu ạ :)

Em nghĩ giáo dục là toàn diện, không phải chỉ là làm được bài trong sách giáo khoa. Phải tham gia, hứng thú v.v. ý, dù sao cũng là bao nhiêu năm tuổi thơ, không muốn nó lãng phí. Giỏi hay dốt theo khả năng, có thế nào nhận thế nấy.
Vâng, học kiểu nước ngoài em thấy thích. Mà em thấy quan trọng nhất là câu cuối, chấp nhận con đúng như nó vốn có.
P/s: À vụ chê cô dốt em trả lời cụ khác ạ. Hồi đi học em nghĩ trong đầu là cô giáo dốt hơn em nhiều

starsn

Xe điện
Vâng, học kiểu nước ngoài em thấy thích. Mà em thấy quan trọng nhất là câu cuối, chấp nhận con đúng như nó vốn có.
P/s: À vụ chê cô dốt em trả lời cụ khác ạ. Hồi đi học em nghĩ trong đầu là cô giáo dốt hơn em nhiều
À em nhầm cụ nói vụ cô chê nó lúc lớp 1. Còn vụ nó chê cô dốt thì em nghe rồi, em thấy nó dốt xong đi chê lung tung thì có :) trẻ con mà, nó mới nhìn sự việc từ góc độ của nó mà chưa hiểu góc độ của người khác :) Dù sao chê người khác dốt là không chấp nhận được. Nó thiếu"social awareness", nhận thức về môi trường xung quanh. Em nghĩ do không có năng khiếu, chắc chán chê mới học xong 70% cái bài này.

P.S. Hồi c2 em cũng nghĩ cô giáo dốt hơn em (c1 làm sao có chuyện đấy được), giờ nghĩ lại thấy ai cũng có điểm mạnh điểm yếu, mình nhìn ra được điểm yếu của người ta mà không nhìn ra được điểm mạnh.

C2 em rất ghét thầy toán chủ nhiệm, hồi đấy thấy dạy dốt, hay hoạnh họe học sinh lung tung v.v. Chả nhớ ông ý làm trò gì mọi mọi, em còn đi kêu gọi mọi người ký đơn xin đổi giáo viên, xin được chữ ký của gần cả lớp. Về sau thầy gọi em vào phòng xin lỗi đàm phán các kiểu để em drop đơn, xong hết c2 ông ý ghi vào học bạ của em là "không tôn trọng giáo viên" 8-}

Vẫn thầy giáo đó, em trai của bạn thân em học, nó kêu thấy thầy dạy tốt & quý thầy :) Thằng bé này về sau thi ĐH được 29.5 điểm & giờ là chủ 1 trong vài doanh nghiệp lớn nhất vn trong ngành nó làm, mà em vẫn còn trẻ nên nó còn trẻ nữa :)

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
À em nhầm cụ nói vụ cô chê nó lúc lớp 1. Còn vụ nó chê cô dốt thì em nghe rồi, em thấy nó dốt xong đi chê lung tung thì có :) trẻ con mà, nó mới nhìn sự việc từ góc độ của nó mà chưa hiểu góc độ của người khác :) Dù sao chê người khác dốt là không chấp nhận được.
Vâng, phê bình nhận xét tiêu cực về ai đó phải rất thận trọng. Nhưng quả thật hồi bé em nghĩ trong đầu một số cô giáo dạy e trình độ kém hơn e nên việc một đứa trẻ về chê cô giáo dạy nó với bố mẹ em thấy không có gì nghiêm trọng cả - thực ra em đánh giá cao vì nó trung thực với suy nghĩ của nó. Cái chính là dạy cho nó cách biểu hiện ra, ngoài như thế nào thôi. Mợ và gia đình ở nước ngoài nên giáo dục tiên tiến hơn chứ ở Việt Nam có vẻ các cụ mợ em thấy hơi căng thẳng vụ học phổ thông thì phải - phổ thông mà, ai chả học đựoc.

dalink

Xe điện
Em có tìm hiểu hội chứng này rồi, các bạn có trí thông minh bình thường, khó nhất là kiểm soát ăn uống thôi ạ. Chúc cháu luôn mạnh khỏe!
Trí tuệ trung bình thấp tới kém cụ ạ. Còn vấn đề của nó khá phức tạp. Đúng là ăn uống là vđ quan trọng nhất liên quan tới sống còn và cuộc sống sau này. Nếu vấn đề ăn uống có thuốc chữa thì xử lý đc 90% vđ rồi.
Nhóm cha mẹ có con bị pws có website tại pwsvietnam.com để tổng hợp và phổ biến thông tin tới cộng đồng cụ ạ.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Con e chậm toàn diện cho đến năm lớp 6. Hè e ngồi với nó 2 tháng xong chương trình cả Toán, Văn, Anh từ lớp 1 đến lớp 7. Cứ coi như nó có nhịp phát triển khác thường thôi mợ.
P/s: Chuyện chê cô giáo dốt em thấy hay mà, bảo nó cô mà dốt thì con chứng minh đi.

nhắc đến chiện này

e có thằng cu bạn sống bên Mỹ

con nó nay học lớp 9

từ nhỏ đến năm lớp 6 là bị tự kỷ, cô giáo phải dạy riêng cho nó

phép màu tự nhiên xuất hiện năm nó học lớp 6, nó lại thông minh bình thường lại và học giỏi toán nhất lớp

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

TorienT

Xe container
nhắc đến chiện này

e có thằng cu bạn sống bên Mỹ

con nó nay học lớp 9

từ nhỏ đến năm lớp 6 là bị tự kỷ, cô giáo phải dạy riêng cho nó

phép màu tự nhiên xuất hiện năm nó học lớp 6, nó lại thông minh bình thường lại và học giỏi toán nhất lớp
Vâng, chúng ta cứ tin vào hoa hồng cụ nhỉ. Nhưng nói chung em nghĩ quan trọng là dành nhiều thời gian và tình cảm cho cháu, chấp nhận nó như nó vốn có là mọi sự sẽ ổn thôi.

just for fun

Xe lăn
F1.1 nhà cháu hồi xưa đi học 5 ngày thì 4 ngày cô giáo gọi điện mắng. Tháng dăm lần lên trường giải quyết hậu quả. Giờ là sinh viên năm 3, là nhóm trưởng nghiên cứu , được các thầy cô và các bạn rất quý.
Người lớn ai gặp cũng khen là biết điều, ngoan. không biết sau này ra trường đi làm như nào nhưng trước mắt thì thấy tiến bộ rõ rệt.
Cho nên, trăng đến rằm thì trăng tròn thôi ạ, việc của người làm cha làm mẹ là cứ phải giáo dục, bảo ban thường xuyên. Rồi sau này lớn lên nếp nhà sẽ ngấm từ lúc nào ko biết. Bố mẹ tử tế thường thì con ít hư hỏng lắm. Sóng trước đổ đâu sóng sau đổ đấy mà.

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Bướng và mải chơi...vẫn có thể thành đạt được. Chứ lại thêm dốt và chậm nữa thì ...e là ...à mà thôi. :D

KoenigseggPigani

Xe tăng
Em ngày xưa trước lớp 12 không có khái niệm học, chỉ có chơi chơi và luyện thể thao.
Tuổi thơ trc năm 18 của e là đi chơi, trèo cây, đi tát vét, đi bơi đầm, đi chơi game quên ngày tháng vv
Sau 1 năm quyết tâm vẫn đỗ ĐH top và luyện rèn ở Hn tự lập
Ngẫm lại nếu con cái không phải trở thành nhà ncuu nhà khoa học có lẽ ép con cái học chỉ là biện pháp giết tgian của bố mẹ kiểu ép mày học bme đỡ phải trông mà thôi

TorienT

Xe container
Em ngày xưa trước lớp 12 không có khái niệm học, chỉ có chơi chơi và luyện thể thao.
Tuổi thơ trc năm 18 của e là đi chơi, trèo cây, đi tát vét, đi bơi đầm, đi chơi game quên ngày tháng vv
Sau 1 năm quyết tâm vẫn đỗ ĐH top và luyện rèn ở Hn tự lập
Ngẫm lại nếu con cái không phải trở thành nhà ncuu nhà khoa học có lẽ ép con cái học chỉ là biện pháp giết tgian của bố mẹ kiểu ép mày học bme đỡ phải trông mà thôi
Chứng tỏ có bố ham chơi là lợi thế cho con trẻ nhỉ.

Khongdanhvong

Xe điện
Trí tuệ trung bình thấp tới kém cụ ạ. Còn vấn đề của nó khá phức tạp. Đúng là ăn uống là vđ quan trọng nhất liên quan tới sống còn và cuộc sống sau này. Nếu vấn đề ăn uống có thuốc chữa thì xử lý đc 90% vđ rồi.
Nhóm cha mẹ có con bị pws có website tại pwsvietnam.com để tổng hợp và phổ biến thông tin tới cộng đồng cụ ạ.
Vâng cụ, để em tìm hiểu thêm ạ.