[Funland] Cụ nào có con hồi nhỏ chậm, bướng, dốt, mải chơi mà lớn lên khá khẩm ko ạ? Em đau đầu quá.

le_petit

Xe tăng
Vấn đề là cái "chuẩn" bình thường nó là như thế nào mới đựoc ấy cụ. Còn con của cụ chủ topic em thấy cụ ấy mô tả hoàn toàn bình thường trong mắt em, cứ không nghe lời (sao phải nghe) người lớn hay là không thích tham gia gì đó là có vấn đề?! (trong khi cháu mới 5 tuổi). Lại còn phụ huynh và gia sư 1:1 dạy kiến thức cho đứa trẻ 5 tuổi. Cho nó ra công viên chơi thì tốt hơn.
Rất khó để nói chi tiết cụ ah.
Mọi cái cần cảm nhận tỉnh táo từ bố mẹ, người gần gũi và yêu thương con nhất.
Cùng là "nghịch", với đa số trẻ là bình thường hay hiếu động nhưng có bé ở một số biểu hiện riêng biệt lại bất bình thường.
Cùng là đam mê, nhưng ở một số trẻ là biểu hiện bệnh.
Vì vậy, qua vài dòng kể lể hay khai bệnh, mọi người hay bác sĩ tâm lý ko thể kết luận được điều gì hết.
Để có một kết luận cần có thời gian theo dõi, các bài test, phân tích nhiều hành vi...
Như trường hợp con cụ chủ chẳng hạn, sẽ ko ai trên đây kết luận được điều gì qua các lời kể nên nói có vấn đề hay nói cháu bình thường đều võ đoán, nhưng tôi cảm nhận, với sự quan tâm và hiểu biết cũng như giáo dục của cụ chủ mà thấy con còn thoáng gợn thì hẳn đã có điều gì đó, vậy thôi.

Amethyst2020

Xe buýt
Vấn đề là cái "chuẩn" bình thường nó là như thế nào mới đựoc ấy cụ. Còn con của cụ chủ topic em thấy cụ ấy mô tả hoàn toàn bình thường trong mắt em, cứ không nghe lời (sao phải nghe) người lớn hay là không thích tham gia gì đó là có vấn đề?! (trong khi cháu mới 5 tuổi). Lại còn phụ huynh và gia sư 1:1 dạy kiến thức cho đứa trẻ 5 tuổi. Cho nó ra công viên chơi thì tốt hơn.
Đậm đậm: cụ nghĩ con em được chơi ít lắm ạ :D? Cụ nghĩ dạy kiến thức là cái gì đó cao siêu ạ? Nó giảm chú ý nên bắt buộc phải ngồi học để rèn sự tập trung đó cụ. Còn học ở đây chỉ là các trò cho trẻ con thôi: tô màu, kể chuyện, phân biệt tranh ảnh đồ vật,…

Susu77

Xe tăng
vaayj là quá tốt cụ ạ
e cungx momg có phép màu xảy đến với con em
con cụ 20t rồi h có đi dc xe máy hay lái ô tô ko
Cháu gái cụ ạ, đi xe máy rất thiếu an toàn do nhanh ẩu. Ô tô chưa tập nhưng cũng gạ gẫm mấy lần rồi. Nhìn chung ko thấy có tài năng gì nổi. Nhì nhằng mong có công việc đủ cho như cầu mua sắm của nàng là tốt quá rồi. Quả thật sự học ko giỏi nhưng vượt xa mong đợi lên lớp của em vì giờ vẫn ngốc ngốc mà.
Em thấy con chậm và ngốc hơn các bạn nên bỏ hết các khoản vở sạch chữ đẹp, Văn chỉ hướng dẫn làm vài câu đơn giản hoặc làm hộ luôn. Rồi cũng đủ xoá nạn mù chữ🙂

le_petit

Xe tăng
Đậm đậm: cụ nghĩ con em được chơi ít lắm ạ :D? Cụ nghĩ dạy kiến thức là cái gì đó cao siêu ạ? Nó giảm chú ý nên bắt buộc phải ngồi học để rèn sự tập trung đó cụ. Còn học ở đây chỉ là các trò cho trẻ con thôi: tô màu, kể chuyện, phân biệt tranh ảnh đồ vật,…
Thay vì thuê gia sư, cụ thử dạy con tất cả xem sao.

dalink

Xe điện
Thay vì thuê gia sư, cụ thử dạy con tất cả xem sao.
Đâu phải ai cũng có khả năng sư phạm đâu. Mình k làm được thì thuê người phù hợp cụ ạ. Họ có chuyên môn.

TorienT

Xe container
Em xin lỗi nếu cụ hiểu sai nhưng kể cả những thứ cụ nói mà thuê gia sư 1:1 cá nhân em vẫn thấy gợn gợn.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Trường tư em thấy k nhận trẻ đặc biệt. Thằng nhà em thì đặc biệt rõ luôn vì vấn đề lỗi gene. Nhưng nhìn nó bt, IQ trung bình thấp nhưng vẫn có khả năng học, chém gió thành thần. Có điều nó khó kiểm soát hành vi, nếu k hiểu nó thì dễ đánh giá là hư, nghịch. Đúng là nó có nhây và nghịch phá, nhưng các bs đều đánh giá đấy là cách gây chú ý của nó. Nó có thể doạ hay đánh người khác khi k vừa ý, hoặc lăn đùng ra khóc. Nhưng luôn rất quan tâm với mọi người một cách thực tâm. Nhiều lúc nghĩ mà thương.
con e học trường bill gate cụ ạ

hoj là trường duy nhaats nhận con em

con gateway và mấy trường nữa nộp hs họ từ choois thẳng thừng

TorienT

Xe container
Em thấy học trường công ổn mà.

le_petit

Xe tăng
Đâu phải ai cũng có khả năng sư phạm đâu. Mình k làm được thì thuê người phù hợp cụ ạ. Họ có chuyên môn.
Vâng cụ, nhưng nếu ko kể kinh nghiệm thì kiến thức sư phạm có thể tự học được mà, nhất là với tình yêu thương và đôi khi cả năng khiếu nữa.
Dẫu sao phần lớn giáo viên vào ngành vì "chuột chạy cùng sào"! nên cũng ko nên thần thánh hóa họ nhiều.

haivina

Xe điện
Thằng em họ em đúng như bác thớt tả: chậm, bướng, nghịch, dốt. Lúc nhỏ nó vặn tất cả các thứ có ốc vít chỉ để nghịch chơi, có lần gom được nhiều tiền nó mua ngay quả đồng hồ về chỉ để tháo ra xem thế nào. Nhưng lớn lên nó to khoẻ, chịu làm việc chân tay, tất nhiên là học không hết cấp 3 mặc dù cả họ toàn đại học trở lên. Giờ nó gần 4 xịch rồi, vợ con đầy đủ và vẫn chăm chỉ làm ăn. Không giàu có nhưng vui vẻ, vô tư và là người tốt.
Thế là ổn quá rồi phỏng các cụ.

dalink

Xe điện
Vâng cụ, nhưng nếu ko kể kinh nghiệm thì kiến thức sư phạm có thể tự học được mà, nhất là với tình yêu thương và đôi khi cả năng khiếu nữa.
Dẫu sao phần lớn giáo viên vào ngành vì "chuột chạy cùng sào"! nên cũng ko nên thần thánh hóa họ nhiều.
Thường là giáo viên chuyên biệt, hoặc chuyên gia về âm ngữ trị liệu, tâm lý học… Họ có kiến thức, và cả kinh nghiệm nữa. Những cái đó đâu phải phụ huynh nào cũng làm đc đâu cụ. Chưa kể còn các môn khác như nhạc, thể thao…
Là 1 phụ huynh có con là trẻ đặc biệt và cả những đứa con bình thường, em tâm niệm rằng việc tốt nhất mình có thể làm bên cạnh tình yêu thương, thời gian cho con… là tài chính. Chứ em k đánh đổi toàn bộ cuộc sống của mình cho con đc, vì em cũng còn cuộc sống cá nhân, công việc và những đứa con khác cũng cần đc quan tâm cụ ạ.

dalink

Xe điện
Thằng em họ em đúng như bác thớt tả: chậm, bướng, nghịch, dốt. Lúc nhỏ nó vặn tất cả các thứ có ốc vít chỉ để nghịch chơi, có lần gom được nhiều tiền nó mua ngay quả đồng hồ về chỉ để tháo ra xem thế nào. Nhưng lớn lên nó to khoẻ, chịu làm việc chân tay, tất nhiên là học không hết cấp 3 mặc dù cả họ toàn đại học trở lên. Giờ nó gần 4 xịch rồi, vợ con đầy đủ và vẫn chăm chỉ làm ăn. Không giàu có nhưng vui vẻ, vô tư và là người tốt.
Thế là ổn quá rồi phỏng các cụ.
Đời thế là quá tốt rồi cụ.

TorienT

Xe container
Em nghĩ topic này hay. Các cụ chưa có con nên đọc vì có con là ký một hợp đồng trách nhiệm không có điều khoản hủy, nên hãy thật cân nhắc xem mình có đủ khả năng không thì hẵng ký.

gunners

Xe tải
Như tít, thằng ku nhà em gần 5 tuổi mới học mẫu giáo mà tương đối bất trị. Em muốn cho nó học trường tư tốt thì luôn bị phàn nàn vì ko có bạn nào bướng, ngáo ngơ như nó. Nó ko phá phách nhưng ko nghe lời, ghét các quy tắc. Đến lớp chỉ tìm đồ chơi và loăng quăng khám phá các ngóc ngách. Hầu như ko học hành gì hết. Các cô dỗ mãi thì ngồi học được một tí là chán, lại đi chơi. Các cô bảo vô tổ chức như này khó mà lên được lớp 1.

Em bó tay cho nó về trường mẫu giáo làng. Chắc ở đây bị phạt với bị đe nẹt nên nó ngoan hơn, ko dám loăng quăng. Nhưng nó rất ghét trường làng, sáng nào đi học cũng gào khóc.

Em có thuê gia sư dạy 1-1 và em cũng dạy. Thì nó tiếp thu được, học nhanh và nhớ lâu. Em thấy hơi tiếc là với khả năng tiếp thu như này mà đi học chẳng được tích sự gì. Em thực sự nghĩ là bản tính gốc trong gen nó đã bất quy tắc nên rất khó dạy bảo, kiểu cha mẹ sinh con trời sinh tính. Em đã áp dụng một số hình thức phạt, nhưng nó chỉ vâng dạ hứa hẹn lúc đấy, sau đó lại nguyễn y vân.

Các cụ nào có con ngang ngược như này xin chia sẻ cho em chút niềm tin với ạ? Năm sau lên lớp 1 mà em đang ko biết tìm trường nào để điều trị được nó đây. Cứ nghĩ đến con là tụt mood ko tả được.
Thằng ku nhà e cũng kiểu này. Có điều nó học lớp 2 rồi Hôm nào đến đón cũng nghe cô giáo kể tội nó :(( Khổ cái là "ở nhà cháu nó ngoan lắm", bảo cái gì làm răm rắp. Cũng chẳng mong sau nó tài giỏi thành công gì, chỉ cần không phá phách làng xóm, lô đề cờ bạc hút chích thôi ạ :(

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Thường là giáo viên chuyên biệt, hoặc chuyên gia về âm ngữ trị liệu, tâm lý học… Họ có kiến thức, và cả kinh nghiệm nữa. Những cái đó đâu phải phụ huynh nào cũng làm đc đâu cụ. Chưa kể còn các môn khác như nhạc, thể thao…
Là 1 phụ huynh có con là trẻ đặc biệt và cả những đứa con bình thường, em tâm niệm rằng việc tốt nhất mình có thể làm bên cạnh tình yêu thương, thời gian cho con… là tài chính. Chứ em k đánh đổi toàn bộ cuộc sống của mình cho con đc, vì em cũng còn cuộc sống cá nhân, công việc và những đứa con khác cũng cần đc quan tâm cụ ạ.
vậy cụ còn hơn e nhiều lắm

e có môix 1 đứa con thooi và nó lại tự kỷ

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Con cụ thể tự kỷ hay tăng động ạ. Hai cái đấy khác nhau và cách xử lý khác nhau cụ ạ
e nói rồi mà

nos tawng động giảm chú ý, thể hiền lành ko có baoj lực

nhwng e hay viết là twj kỷ cho dễ

Amethyst2020

Xe buýt
Em xin lỗi nếu cụ hiểu sai nhưng kể cả những thứ cụ nói mà thuê gia sư 1:1 cá nhân em vẫn thấy gợn gợn.
Có lẽ con cụ lớn rồi nên cụ chưa cập nhật kịp. Là hiện nay những trẻ đặc biệt kiểu này được xác định khá rõ ràng và ngày càng nhiều (do sự phát triển của công nghệ và do covid) nên cũng mọc lên nghề giáo viên can thiệp 1-1 đó ạ. Em thấy đó là giải pháp tốt cho những trẻ thế này ạ. Ngày xưa nghịch với bướng thì cứ đánh đồng và cho là bình thường thôi, nhưng giờ hệ quả của công nghệ cộng với việc thiếu không gian chơi cho trẻ ở TP tạo nên nhiều đứa trẻ như con em, và có gia sư 1-1 vẫn tốt hơn là ko.

Em có người quen tình trạng khá tương đồng với con em (sinh non cùng tuần), các mốc phát triển 2 năm đầu đời cũng tương tự. Tuy nhiên em ấy ở miền núi, ko có nơi can thiệp nên bố mẹ cho đi học trường công bình thường, ko dạy dỗ thêm gì. Bây giờ nhận thức vẫn cứ chậm chậm như vậy, nói năng cũng chưa được nhiều. Đại khái về sự hoạt bát, khả năng tập trung và tiếp thu thua con em nhiều. Em có tấm gương so sánh trực diện như thế mới thấy hiệu quả của việc được can thiệp 1-1 sớm đấy ạ.

TorienT

Xe container
e nói rồi mà

nos tawng động giảm chú ý, thể hiền lành ko có baoj lực

nhwng e hay viết là twj kỷ cho dễ
Vâng, vì 2 cái đó là khác nhau. Nói một chút cho cụ lạc quan là theo e biết ADHD có thể khỏi khi vào tuổi dậy thì (kiểu như cơ chế reset lại một lần nữa), điều này đúng với bạn nhà e. Mà rốt cục em cũng không dám chắc con em ADHD nữa hay không vì em không đi khám :) nhưng vào tuổi dậy thì thì hầu như các vấn đề của bạn ấy đều được giải quyết.
Việc học phổ thông thì không khó lắm đâu cụ.

dalink

Xe điện
Có lẽ con cụ lớn rồi nên cụ chưa cập nhật kịp. Là hiện nay những trẻ đặc biệt kiểu này được xác định khá rõ ràng và ngày càng nhiều (do sự phát triển của công nghệ và do covid) nên cũng mọc lên nghề giáo viên can thiệp 1-1 đó ạ. Em thấy đó là giải pháp tốt cho những trẻ thế này ạ. Ngày xưa nghịch với bướng thì cứ đánh đồng và cho là bình thường thôi, nhưng giờ hệ quả của công nghệ cộng với việc thiếu không gian chơi cho trẻ ở TP tạo nên nhiều đứa trẻ như con em, và có gia sư 1-1 vẫn tốt hơn là ko.

Em có người quen tình trạng khá tương đồng với con em (sinh non cùng tuần), các mốc phát triển 2 năm đầu đời cũng tương tự. Tuy nhiên em ấy ở miền núi, ko có nơi can thiệp nên bố mẹ cho đi học trường công bình thường, ko dạy dỗ thêm gì. Bây giờ nhận thức vẫn cứ chậm chậm như vậy, nói năng cũng chưa được nhiều. Đại khái về sự hoạt bát, khả năng tập trung và tiếp thu thua con em nhiều. Em có tấm gương so sánh trực diện như thế mới thấy hiệu quả của việc được can thiệp 1-1 sớm đấy ạ.
Đúng mà. Em có thằng bạn nó nuôi con của chị gái từ 3-6 tuổi, cho đi học điều trị ở HN. Thằng đấy dạng tăng động, nhưng sau mấy năm bạn em xử lý khá ổn rồi. Rồi thằng bạn em lập gia đình, nên đứa cháu về Lào Cai cho bố mẹ nuôi. Bố mẹ cũng là giáo viên nhưng chỉ cho đi học trường công rồi cứ tằng tằng lên lớp chứ k bình thường đc nữa vì thiếu sự quan tâm và điều kiện đúng mức. Nhiều làn nó kể và rất buồn vì lẽ ra cháu nó sẽ khá hơn.