[Funland] cụ làm ở vinfast cho em hỏi chút

Kurumasuki

Xe container
Cái này là theo quy định của họ thôi, cấp nào thì mua ô tô, cấp nào mua xm điện, mỗi người chắc cũng chỉ đc ưu đãi 1 sp thôi (cũng chả biết ưu đãi hay ngược đãi..) :D
Quan trọng là chính sách BẮT MUA SẢN PHẨM này biết trước lúc thương lượng việc làm hay sau khi vào làm rồi mới biết?

thanhbn1983

Xe điện
Em có thằng cu em đang làm ở LG, đang muốn nhảy sang nhà máy vinfast ở Hải Phòng, cụ đã đang làm ở đó cho em lời khuyên phát, có nên ủng hộ nó sang đó không, nó bảo lương cao gấp 2 lần ở công ty cũ.
Cụ bảo em nó lương gấp 3-4 thì sang, gấp 2 sang làm gì, deal kỹ về thu nhập trước khi sang.

Thu nhập cao ai cũng thích, quyết chơi là phải chơi lớn...!

202

Xe container
Đúng 1 phần thôi cụ nhé. Lương thì năm nào cũng tăng, hiệu quả công việc không tăng lên tương ứng thì không ai muốn giữ đâu. Mà đa số công việc hiệu suất nó chỉ tới 1 giới hạn thôi, nên lấy người mới vào làm hiệu quả vẫn thế mà lại giảm được quỹ lương
Hiệu suất cv có thể ko tăng nhiều và đến giới hạn nhưng kinh nghiệm ko thể có ngay đc cũng như hiểu đc văn hóa DN và giá trị cống hiến. Lấy người mới đâu thể khẳng định được hiệu quả tương đương.
Việc đào thải bởi năng lực ko thể hiện được, ko xứng đáng giá trị.

mourista

Xe tải
Hiệu suất cv có thể ko tăng nhiều và đến giới hạn nhưng kinh nghiệm ko thể có ngay đc cũng như hiểu đc văn hóa DN và giá trị cống hiến. Lấy người mới đâu thể khẳng định được hiệu quả tương đương.
Việc đào thải bởi năng lực ko thể hiện được, ko xứng đáng giá trị.
Người mới ở đây là mới vào thôi nhé, còn đương nhiên là có kinh nghiệm rồi, vào là phải làm được ngay. Còn hiệu quả là hiệu quả cần thôi, cũng giống như cụ giết gà thì không cần dùng dao mổ trâu. Còn câu bị đào thải vì Không xứng đáng giá trị đồng lương nhận được thì đúng rồi

mat mo chan cham

Xe tải
E có anh bạn 7x đang từ một công ty tư vấn NN chuyển sang Vin, trc khi chuyển cũng tâm tư lắm vì sợ ko đc bền, nhưng sau vì nhiều lý do vẫn quyết định chuyển. Giờ hơn 2 năm rồi vẫn ok lắm. E cũng ko hỏi giờ lương ông ấy bn, nhưng ngày ông ấy chuyển sang là Vin trả 120 củ/ tháng để kéo ông ấy về, hơn gấp đôi chỗ cũ. Cụ động viên E cụ chuyển đi nếu ở LG trong vòng 3-5 năm nữa vẫn ko thấy có phát triển gì hơn

mourista

Xe tải
E có anh bạn 7x đang từ một công ty tư vấn NN chuyển sang Vin, trc khi chuyển cũng tâm tư lắm vì sợ ko đc bền, nhưng sau vì nhiều lý do vẫn quyết định chuyển. Giờ hơn 2 năm rồi vẫn ok lắm. E cũng ko hỏi giờ lương ông ấy bn, nhưng ngày ông ấy chuyển sang là Vin trả 120 củ/ tháng để kéo ông ấy về, hơn gấp đôi chỗ cũ. Cụ động viên E cụ chuyển đi nếu ở LG trong vòng 3-5 năm nữa vẫn ko thấy có phát triển gì hơn
2 năm là bền hả cụ? Nhất là đối với 7x. Còn đối với các cụ mà hở ra cái các Head hunter tranh nhau thì em không dám lạm bàn

mat mo chan cham

Xe tải
2 năm là bền hả cụ? Nhất là đối với 7x. Còn đối với các cụ mà hở ra cái các Head hunter tranh nhau thì em không dám lạm bàn
Ngành Xd bọn E bạc hơn các ngành khác, mọi ng hầu như chuyển liên tục. E thấy bác đàn anh của E vẫn đang trên đà phát triển nên E thấy là ok.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mợ này nói chuẩn này. Vin nó có tiền và chính sách tạm hiểu như mấy đôi bóng lớn ý, chuyển nhượng về cái là phải làm được và làm tốt luôn, ko thì lên đường, nói chung là áp lực cao. Ai trẻ khoẻ tranh thủ cày cuốc gom lúa thì vào, còn U40 muốn cân bằng công việc với cuộc sống, cần sự ổn định thì không nên.
Lại quay lại các đội bóng lớn, các cụ xem có HLV nào trụ được vài năm ko, đâu phải lúc nào cũng căng đét như dây đàn được.
Ngắn gọn và dễ hiểu. Không giống các cụ không có trải nghiệm thì nói kiểu chồng con oshin nhà bạn em, cháu thằng bảo vệ dưới khu em bảo rằng... :D

TNLak

Xe điện

nguyenhuy2210

Xe điện
Vin có nhiều cái khác lạ, nói chung phù hợp với tuổi dưới 30 tài cao nên thử sức.
Tầm 40 thì ko nên vì áp lực và các chính sách phạt những lỗi lặt vặt gây ức chế thần kinh. Em tiếp xúc đội dưới đấy nhiều nên nhìn các anh ý cũng mệt mỏi, trước đây làm liên danh như là đi chơi
Cụ đi họp muộn phạt tiền tươi ngay. Ko nói nhiều

Muon_biet

Xe cút kít
Em có thằng cu em đang làm ở LG, đang muốn nhảy sang nhà máy vinfast ở Hải Phòng, cụ đã đang làm ở đó cho em lời khuyên phát, có nên ủng hộ nó sang đó không, nó bảo lương cao gấp 2 lần ở công ty cũ.
Đủ sống khỏe là được, đứng núi này trông núi nọ là khổ lắm thay!!!

mourista

Xe tải
Ngành Xd bọn E bạc hơn các ngành khác, mọi ng hầu như chuyển liên tục. E thấy bác đàn anh của E vẫn đang trên đà phát triển nên E thấy là ok.
Vâng, có thể mỗi ngành mỗi khác nên nhận định có thể không phù hợp. Ngành của em quay đi quay lại đã thấy trôi qua 5,10 năm, nên thấy 2 năm nó ngắn lắm.

so6_a2

Xe hơi
Xin hỏi cụ là anh bạn của cụ giờ ntn rồi ạ? Bạn em cũng làm tư vấn trong vin, cũng được 3 năm thì bị out vì Vin không muốn các thầu phụ hoàn thiện được hồ sơ thanh toán đúng hạn ấy mà :))

mat mo chan cham

Xe tải
Xin hỏi cụ là anh bạn của cụ giờ ntn rồi ạ? Bạn em cũng làm tư vấn trong vin, cũng được 3 năm thì bị out vì Vin không muốn các thầu phụ hoàn thiện được hồ sơ thanh toán đúng hạn ấy mà :))
May quá bạn E ko làm mảng hồ sơ thanh toán nên đến giờ vẫn còn tồn tại cụ ạ! :)):)):))

rikah

Xe hơi
Lương gấp 2 lần công ty cũ, nhưng thực nhận ko đc như thế đâu vì còn trừ nọ, trừ kia tùm lum. Gửi cái báo cáo chậm 1 phút so với deadline là bị trừ rồi đấy nhé. Trong khi đó, áp lực và thời gian thì rất nhiều. E đã từng khuyên 1 thằng bạn là ở nguyên chỗ làm cũ, đừng chuyển sang vì vin cũng offer lương gấp đôi chỗ cũ. Nó nghe theo lời em. Sếp nó cũng đc vin mời sang, lương gấp 3. Sang đó đc gần 5 tháng là ko chịu nổi mặc dù sếp nó là thuộc hàng cao thủ ở công ty rồi đấy, xin lại công ty cũ ko đc, giờ đang thất nghiệp kia kìa.

theanh212

Xe điện
Ko phải chỉ là "làm được việc", mà là chất lượng như nào, thời gian như nào, chịu được áp lực ra sao.. nhìn số tổng lương thì rất to nhưng sểnh cái là bị trừ tiền phạt. Cái gì cũng phạt bằng tiền, nên cuối cùng chỉ nhận cỡ 7 80% thôi. Tất nhiên sai qđ thì bị phạt, nhưng rất nhiều cái ức chế vì lý do abc nào đó...
Em tò mò muốn biết những cái gì lặt vặt gây ức chế, cụ biết cụ kể em với !

vanhai493

Xe điện
Lương gấp 2 lần công ty cũ, nhưng thực nhận ko đc như thế đâu vì còn trừ nọ, trừ kia tùm lum. Gửi cái báo cáo chậm 1 phút so với deadline là bị trừ rồi đấy nhé. Trong khi đó, áp lực và thời gian thì rất nhiều. E đã từng khuyên 1 thằng bạn là ở nguyên chỗ làm cũ, đừng chuyển sang vì vin cũng offer lương gấp đôi chỗ cũ. Nó nghe theo lời em. Sếp nó cũng đc vin mời sang, lương gấp 3. Sang đó đc gần 5 tháng là ko chịu nổi mặc dù sếp nó là thuộc hàng cao thủ ở công ty rồi đấy, xin lại công ty cũ ko đc, giờ đang thất nghiệp kia kìa.
Cao thủ nhưng thất nghiệp?
Nghe có vẻ hài nhỉ =))

rikah

Xe hơi
Cao thủ nhưng thất nghiệp?
Nghe có vẻ hài nhỉ =))
Tình trạng này cũng nhiều mà, ko có vẻ gì là hài cụ ạ. Cấp senior cty cũ ko nhận lại vì đã tuyển đc người thay thế rồi, giờ đi apply các công ty khác cũng ko dễ đâu. Đang ở mức rate cao X, đi apply những chỗ khác ko đc mức rate tương ứng, nhiều chỗ còn thấp hơn rất nhiều là đằng khác. Trừ khi họ down giá để chấp nhận đi làm có việc, nhưng như thế là tự giảm giá của chính mình, sau này lại khó bán mình giá cao.

bo kent

Xe tăng
Nếu đủ tự tin vào năng lực bản thân thì ko cần hỏi làm j. Nơi nào trả lương cao thì té thôi, mình là người làm thuê chuyên nghiệp mà.
Còn boăn khoăn, do dự nghĩa là còn sợ hãi, sợ khả năng mình chưa đáp ứng được yêu cầu công việc nơi làm mới.