[Funland] Cứ bảo là thất nghiệp nhiều mà thấy tuyển người khó thế.

thienkel

[Tịch thu bằng lái]

PDlong

Xe điện

thienkel

[Tịch thu bằng lái]
Ôn đó bác ạ ; page sv đh nông nghiệp
vậy kiếm đồ tiêu dùng giá <500k/sp đăng bán thôi cụ. :D
vợ em bán sách cho trẻ nhỏ phải đi thuê page. Cụ có page như vậy thì quá tiện rồi

bleo

Xe tăng
Giúp việc nhà em lương 7tr chả mất tiền ăn ở có lương tháng 13 thỉnh thoảng lại được Các Cụ thưởng cho ít tiêu vặt. Công việc thì chả có gì vì 2 F1 nhà em đi học cả ngày chủ yếu bận chút buổi tối. Tháng trước vẫn chê lương thấp đòi tăng mặc dù em đã bảo giờ ra ngoài xã hội kiếm tiền ko đơn giản như trước đâu. Thất nghiệp đầy đường kia kìa. Hôm qua mới gọi điện cho em bảo đi làm lại =((

PDlong

Xe điện
vậy kiếm đồ tiêu dùng giá <500k/sp đăng bán thôi cụ. :D
vợ em bán sách cho trẻ nhỏ phải đi thuê page. Cụ có page như vậy thì quá tiện rồi
Thuê mất bn thế cụ ; e cho thuê đc ko

lta500

Xe buýt
2009 kỹ sư (mới ra trường) ở KCN quanh HN tầm 3,5-4tr đấy cụ.
2.5tr là 2006-2007 thôi
Cao nhỉ, em 2009 mới được 2.5tr, trưởng phòng chỗ em lúc đó mới đc 4tr-5tr

nozinomuo

Xe tải
Em lên hỏi các cụ các mợ xem muốn tuyển người thì mình nên tìm ở đâu ạ. Bên em từ trước đến giờ chủ yếu qua giới thiệu. Giờ thấy khó hẳn, không biết mọi người bây giờ làm gì nhỉ. Tìm người khó thật.
Quan trọng cụ cần người có kỹ năng gì, trả lương có tương xứng yêu cầu hay ko

thienkel

[Tịch thu bằng lái]
Thuê mất bn thế cụ ; e cho thuê đc ko
tùy ngành hàng và tùy đối tượng mà có giá cu ạ. Như em thì thuê đứt 6tr/tháng, mỗi ngày được 2 post bán hàng. Cụ cũng có thể cân nhắc phương án ăn chia hoa hồng với bên thuê

antidau

Xe container
Em cần tuyển cả kỹ thuật giao nhận và sales mà khó quá đây cụ.
Cụ than tuyển khó thì là do lương của cụ không đủ cho họ sống trong cái nhà trọ 15m2 ở đất Hà Nội thôi. Lương đấy họ chọn về quê

lta500

Xe buýt
Từ 2008 lương cháu đã 7 triệu rồi cụ. Nhưng mãi mãi tầm 7 triệu đến năm 2015 :-s
Lương cụ ở đâu mà cao thế. Em làm cty sản xuất của Nhật. 2015 thì em đc lên 11tr

antidau

Xe container
Lương cụ ở đâu mà cao thế. Em làm cty sản xuất của Nhật. 2015 thì em đc lên 11tr
Cháu làm le ve trong ngành IT cụ ạ. 7 triệu có lúc cũng lên 10 triệu rồi suy thoái kinh tế 2012 bị sa thải rồi lại xin việc mới quay về 7 triệu
Năm ngoái bong bóng NFT kiếm được hơn 3 chục giờ lại lóc cóc làm lại việc dưới 2 chục :-s

Chỉnh sửa cuối:

toansong

Xe tải
E thấy một thực tế đang diễn ra như thế này:

1. Chúng ta đang thiếu trầm trọng lực lượng lao động phổ thông có tay nghề và lực lượng phục vụ trong các ngành dịch vụ do vậy lương của công nhân và các nghề dịch vụ dù là tay chân bán sức lương cũng khá cao.
2. Chúng ta đang lạm phát bằng cấp kỹ sư, tiến sĩ... bởi sự dễ dàng trong việc tuyển sinh ngày một rõ, nhiều trường ĐH còn phải mời gọi sinh viên. Do vậy, lực lượng này đang có vấn đề về công việc, ảo tưởng về trình độ và yêu cầu một mức thu nhập "xứng đáng" với các danh học thức.
3. Xã hội đang phân công lại rất rõ, không phụ thuộc vào ông có học ĐH hay ko, cái ông cần là thu nhập nên hiện nay khá nhiều cha mẹ cũng định hướng cho con đi học nghề, đi XKLĐ, hoặc kể cả đã học ĐH thì cất bằng đi làm nghề khác thu nhập cao hơn. Vậy chỉ còn rớt lại 2 đối tượng cầm bằng ĐH là (i) trẻ nhưng lười phấn đấu, lười lăn lộn nên chỉ nhấp nhổm tìm việc nhàn mong lương cao, đối tượng này cuộc sống sẽ mãi bấp bênh và dần sẽ bất mãn với cuộc sống và luôn cho rằng cs bất công với người có "ăn học" mà ko chấp nhận một thực tế là cái xã hội đang cần mình lại ko có hoặc ko chịu đáp ứng, (ii) trẻ nhưng năng động, ko ngại vất vả, chấp nhận tất cả các công việc miễn đem lại kinh nghiệm và tương lai và họ sẽ có đc một tương lai tươi sáng, xã hội chấp nhận và dần cũng sẽ có vị trí trong Cty và địa vị xã hội.

Như vậy, rõ ràng việc so kè giữa một ông có bằng ĐH và công nhân khoảng cách thực ra chẳng có gì nếu chất con người là như nhau, ông nào nhận ra được và định vị được bản thân thì ông ấy tồn tại và phát triển tốt, ông nào mà chìm trong cái danh hão ko nỗ lực thì khó càng khó do xã hội không đứng yên.

Còn về mức lương bao nhiêu là đủ cho tuyển dụng thì e nghĩ tùy theo yc và khả năng của mỗi cty, sẽ có một mặt bằng chung nhưng chất lượng nhận sự cơ bản sẽ phụ thuộc vào cơ chế đãi ngộ, cách quản lý cũng như đem lại cơ hội phát triển cho các nhân sự key. Còn cơ chế thị trường, đâu thuận thì họ làm, tình nghĩa cũng chỉ níu kéo được một giai đoạn nhất định, đằng sau mỗi người luôn là cả một gia đình, tương lai và hoài bão của họ.

Chỉnh sửa cuối:

cha biet chi

Xe điện
Cháu làm le ve trong ngành IT cụ ạ. 7 triệu có lúc cũng lên 10 triệu rồi suy thoái kinh tế 2012 bị sa thải rồi lại xin việc mới quay về 7 triệu
Năm ngoái bong bóng NFT kiếm được hơn 3 chục giờ lại lóc cóc làm lại việc dưới 2 chục :-s
Cụ chuyền đạt em ít kiến thuc IT

TorienT

Xe container
E thấy một thực tế đang diễn ra như thế này:

1. Chúng ta đang thiếu trầm trọng lực lượng lao động phổ thông có tay nghề và lực lượng phục vụ trong các ngành dịch vụ do vậy lương của công nhân và các nghề dịch vụ dù là tay chân bán sức lương cũng khá cao.
2. Chúng ta đang lạm phát bằng cấp kỹ sư, tiến sĩ... bởi sự dễ dàng trong việc tuyển sinh ngày một rõ, nhiều trường ĐH còn phải mời gọi sinh viên. Do vậy, lực lượng này đang có vấn đề về công việc, ảo tưởng về trình độ và yêu cầu một mức thu nhập "xứng đáng" với các danh học thức.
3. Xã hội đang phân công lại rất rõ, không phụ thuộc vào ông có học ĐH hay ko, cái ông cần là thu nhập nên hiện nay khá nhiều cha mẹ cũng định hướng cho con đi học nghề, đi XKLĐ, hoặc kể cả đã học ĐH thì cất bằng đi làm nghề khác thu nhập cao hơn. Vậy chỉ còn rớt lại 2 đối tượng cầm bằng ĐH là (i) trẻ nhưng lười phấn đấu, lười lăn lộn nên chỉ nhấp nhổm tìm việc nhàn mong lương cao, đối tượng này cuộc sống sẽ mãi bấp bênh và dần sẽ bất mãn với cuộc sống và luôn cho rằng cs bất công với người có "ăn học" mà ko chấp nhận một thực tế là cái xã hội đang cần mình lại ko có hoặc ko chịu đáp ứng, (ii) trẻ nhưng năng động, ko ngại vất vả, chấp nhận tất cả các công việc miễn đem lại kinh nghiệm và tương lai và họ sẽ có đc một tương lai tươi sáng, xã hội chấp nhận và dần cũng sẽ có vị trí trong Cty và địa vị xã hội.

Như vậy, rõ ràng việc so kè giữa một ông có bằng ĐH và công nhân khoảng cách thực ra chẳng có gì nếu chất con người là như nhau, ông nào nhận ra được và định vị được bản thân thì ông ấy tồn tại và phát triển tốt, ông nào mà chìm trong cái danh hão ko nỗ lực thì khó càng khó do xã hội không đứng yên.

Còn về mức lương bao nhiêu là đủ cho tuyển dụng thì e nghĩ tùy theo yc và khả năng của mỗi cty, sẽ có một mặt bằng chung nhưng chất lượng nhận sự cơ bản sẽ phụ thuộc vào cơ chế đãi ngộ, cách quản lý cũng như đem lại cơ hội phát triển cho các nhân sự key. Còn cơ chế thị trường, đâu thuận thì họ làm, tình nghĩa cũng chỉ níu kéo được một giai đoạn nhất định, đằng sau mỗi người luôn là cả một gia đình, tương lai và hoài bão của họ.
Cụ dìm bằng Đại học quá.

Chỉnh sửa cuối:

toansong

Xe tải
Cụ dìm bằng Đại học quá.
Tỷ lệ đây họ so với có cấu ngành nghề cụ ạ. Với các nước phát triển thì cơ cấu họ chiếm phần đa là công nghiệp và dịch vụ và môi trường làm việc chủ yếu chất xám thì cần lao động trình độ cao là chủ yếu, việc chân tay thì sử dụng nhiều lao động từ nước thứ 3.
Quay lại với cơ cấu của mình, thì tỷ lệ vậy là chưa phù hợp, vì kinh tế mình là nông nghiệp và gia công thuê, vậy quá nhiều thầy và thiếu thợ là tình trạng hiện này. Tất nhiên lao động chất xám đúng nghĩa thì vẫn thiếu với yêu cầu lao động chất lượng, được đào tạo bài bản, chuyên nghiệp để hội nhập và học hỏi từ các doanh nghiệp nước ngoài từ đó trở thanh động lực xây dựng đất nước.
Còn thực trạng đào tạo của mình thì cụ cũng biết, trừ một số trường ĐH có tiếng thì đa phần các trường cũng ko khó để thi tuyển vào học. Còn lại, thậm chí có trường còn phải tìm về tận các trường C3 để vét học sinh, hoặc quảng cáo để tìm học sinh vào học thông qua xét tuyển rất đơn giản. Do vậy, chất lượng đầu ra cũng là một câu hỏi dù là đã có bằng ĐH.

Chỉnh sửa cuối:

vkthang

Xe container
Cụ than tuyển khó thì là do lương của cụ không đủ cho họ sống trong cái nhà trọ 15m2 ở đất Hà Nội thôi. Lương đấy họ chọn về quê
Nói như cụ đừng nói nhé, thế nào là đủ? Tôi trả lương thế nào?

Thôi dễ nhất là cụ cho ý kiến xem sales ở Hà Nội trả lương thế nào cho đủ?

namelis

Xe hơi
Trước kia lao động phổ thông, sale, dịch vụ rất dễ tuyển lớp trẻ các cụ ạ.
Nhưng bây giờ xu thế họ ưu tiên chọn các công việc thoải mái giờ giấc (như grab, bee... ) hay các công việc nhẹ nhàng (như trà sữa cà phê cho nữ, cắt tóc nam...), nên tình hình tuyển đội trẻ cho những nhóm này giờ là rất khó. Về tỉnh, huyện thị xã lại càng khó.
Như em làm siêu thị mini, cách đây 5 năm chỉ tuyển các em 18-22 nhanh nhẹn.
Bây giờ thì hết thời kén cá chọn canh, ai cũng nhận tất, thậm chí cả u40.
Tương lai thì em cũng chưa biết thế nào.