Covid còn dài, Ai còn tiền mua BĐS nữa

Thanhvuóng71

Xe container
Kinh tế lúc tăng lúc giảm là bt, có chu kỳ cả. Như tôi đá nói từ trc. Tất cả khó khăn và khủng hoảng cả thế giới chịu, ko riêng VN. Và tôi lại phải nói lại là dịch bệnh sẽ làm tăng khoảng cách giàu nghèo, đặc biệt trong bối cảnh cả thế giới ngập trong tiền. Nỗi buồn ng này sẽ là niềm vui ng khác. Cơ hội và rủi ro lúc nào cũng có. Chứ nói thật, theo ý các cụ thì nhìn đâu cũng tối, như kiểu trời sắp sập đến nơi r ấy. Nếu vậy thì ai dám làm ăn, buôn bán, abc xyz .... :)
Tóm lại là ông nào biết tính toán , chịu khó thì vẫn ổn còn mấy ông ngồi kêu gào đợi chờ thì vẫn đói như thường. Quy luật là thích nghi , phát triển và đào thải. Chọn gì thì chọn

Quoccuong25

Xe tải
Tóm lại là ông nào biết tính toán , chịu khó thì vẫn ổn còn mấy ông ngồi kêu gào đợi chờ thì vẫn đói như thường. Quy luật là thích nghi , phát triển và đào thải. Chọn gì thì chọn
chính xác . có khi mấy cụ kêu ca gây hoang mang tâm lý để mua vào tài sản cắt lỗ cũng nên . đất nước ta mạnh nhất là chính trị ổn định thì còn sợ cái gì nữa ạ

binh77

Xe tăng
chính xác . có khi mấy cụ kêu ca gây hoang mang tâm lý để mua vào tài sản cắt lỗ cũng nên . đất nước ta mạnh nhất là chính trị ổn định thì còn sợ cái gì nữa ạ
Cụ be bé thôi, nói thế làm lộ hết bài vở của anh em,sao mua gom đc giá rẻ chứ, BDS sắp vỡ đến nơi, cụ làm hỏng hết việc.

NguyenDatTan

Xe tải
Một bài viết rất hay về nợ mua nhà Do nguyệt Tú share trong nhóm Diễn đàn người mua nhà như sau:

Ngân hàng thừa hiểu, nếu người dân mất thu nhập thì dù giảm 2-3% lãi suất cũng không giải quyết được vấn đề. Vì người vay có tiền trả gốc đâu, chưa tính đến trả lãi. Bởi vì giãn cách xã hội, nền kinh tế tê liệt, doanh nghiệp không có doanh thu, đứt gãy tài chính, người lao động thất nghiệp, không có lương. Chỉ có anh Ngân hàng lãi khủng, lãi thu đều không thiếu 1 xu, không trễ 1 ngày. Điều này làm hình ảnh Ngân hàng đang dần xấu đi trước mắt người dân.
Mấu chốt là phải cởi trói để ngân hàng đảo nợ, mua bán nợ giữa các ngân hàng để giảm rủi ro cho ngân hàng nguy cơ cao, cấp tín dụng mới với thời gian ân hạn trả gốc 1-2 năm cho khách hàng bị ảnh hưởng để vượt qua đại dịch ( trả lãi ưu đãi trong 1-2 năm đầu). Giờ mà không cứu người mua nhà với các chính sách trên thì làn sóng vỡ nợ sẽ tăng lên, giá trị tài sản đảm bảo đi xuống, thanh khoản ngày càng èo uột thì ngân hàng sẽ là đối tượng nguy cơ cao.
Không để cho BĐS chết nhưng không có nghĩa để dòng tiền tiếp tục đi vào. Đừng để các CĐT làm giá, giá bán / giá thành ngày càng cách xa nhau thế này, trong khi thanh khoản kém thì quả bóng rõ ràng đang được bơm rất căng. Chỉ cần dịch được kiểm soát, lãi suất cho vay tăng lên trên 12%/ năm là buộc phải xì.
Tóm lại, Ngân hàng là nơi cho bạn mượn cái ô dù khi trời nắng nhưng sẽ đòi lại ô dù khi trời mưa.
Cre:Ken Augustus

tuanb211

Xe hơi
Cụ nói hệt trên TV , e vote cụ vì tính lạc quan, còn lý do nào khác nữa thì e ko nói :D
Nhiều bác cố gân cổ mà cãi là thị trường vẫn lên!!!! Lên hay không phụ thuộc nhiều yếu tố, đến cái dịch trong sg bình dương.... Khắp nơi 1,2 tháng nữa thế nào cũng chưa ai biết. Biết được tương lại luôn là vấn đề cực khó khăn, bảo rằng đoán được tương lại chắc dành cho trẻ con.

NguyenDatTan

Xe tải
BĐS xì hơi là điều hoàn toàn hợp lý với tình hình hiện nay; E và bác hay nhiều bác khác cần tính toán cho chính bản thân và làm mớ mới là thích nghi hợp thời :D Còn các bác nợ nần mua BĐS để lướt lát thì lựa theo tình hình mà thoát hàng trả nợ thôi

NguyenDatTan

Xe tải
Nhiều bác cố gân cổ mà cãi là thị trường vẫn lên!!!! Lên hay không phụ thuộc nhiều yếu tố, đến cái dịch trong sg bình dương.... Khắp nơi 1,2 tháng nữa thế nào cũng chưa ai biết. Biết được tương lại luôn là vấn đề cực khó khăn, bảo rằng đoán được tương lại chắc dành cho trẻ con.
Các bác ý vay nợ mua BĐS đang xoắn đít lãi ngân hàng sợ phải bán tháo trả nợ bác ah;

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ nói hệt trên TV , e vote cụ vì tính lạc quan, còn lý do nào khác nữa thì e ko nói :D
:)). Đã rất lâu r e ko xem TV cụ nhé. Mà hàng ngày lướt web đọc báo kinh tế xã hội thôi. Thói quen hàng ngày. Còn cái lý do khác cụ nói e cũng chả ngại ngần j cả, e cũng có bds, và e cũng đã có dự phòng rồi. Trong bối cảnh cả xã hội ntn thì hãy nên lạc quan để những người xung quanh nhìn vào thấy có thêm động lực cụ ạ. Chứ ngồi ỉ ôi u uất có khá hơn đâu. :)

vietdang89

Xe tải
Vay 1 tỉ giảm lãi vay 1-2% = 10-20tr, em thật chả thấy ảnh hưởng lắm, con số thực tế rất nhỏ
Chết cái dòng tiền để trả gốc + lãi nó mới thực sự đau đầu

muabenem123

Xe lăn
Vay 1 tỉ giảm lãi vay 1-2% = 10-20tr, em thật chả thấy ảnh hưởng lắm, con số thực tế rất nhỏ
Chết cái dòng tiền để trả gốc + lãi nó mới thực sự đau đầu
E chia sẻ thêm để mn cùng tham khảo. Vẫn là câu e nói ở trên: rủi ro ng này là cơ hội ng khác. Bạn e làm bên BIDV vừa báo bên ấy có gói vay ưu đãi nhất từ trc đến nay cho toàn bộ cán bộ y tế, làm ngành y tế. Tín chấp thì ls cố định 1%/năm trong 2 năm đầu. Còn ví dụ vay mua nhà thì ls quanh mức 5%/năm trong 2-3 năm đầu. E nghe xong gói ưu đãi này há hốc mồm. Đây là 1 ví dụ mà cơ hội rất lớn cho đội ngũ y bác sỹ sở hữu nhà ở. Các cụ hỏi thử bên bidv xem.
Chừng nào GDP cả năm của VN âm nặng từ 5-10% mới thực sự đáng sợ. Còn gdp nó vẫn tăng thì kinh tế vẫn phát triển, chỉ là tiền túi ô này sang túi ô khác. Điển hình của hưởng lợi sau dịch có thằng Hoà Phát. Làm sản xuất mà cũng đang lấn dần sang bds đấy các cụ ạ. Trong khi Vin phải rút dần tiền từ bds để bù sang sản xuất. E thấy 1 minh chứng rõ nhất cho rủi ro thằng này là cơ hội thằng khác, với 2 thằng thuộc hàng to nhất của VN. :D

Loss1982

Xe buýt
Kinh tế lúc tăng lúc giảm là bt, có chu kỳ cả. Như tôi đá nói từ trc. Tất cả khó khăn và khủng hoảng cả thế giới chịu, ko riêng VN. Và tôi lại phải nói lại là dịch bệnh sẽ làm tăng khoảng cách giàu nghèo, đặc biệt trong bối cảnh cả thế giới ngập trong tiền. Nỗi buồn ng này sẽ là niềm vui ng khác. Cơ hội và rủi ro lúc nào cũng có. Chứ nói thật, theo ý các cụ thì nhìn đâu cũng tối, như kiểu trời sắp sập đến nơi r ấy. Nếu vậy thì ai dám làm ăn, buôn bán, abc xyz .... :)
Thế giới ngập trong tiền vì tích lũy của Mẽo , Âu, Nhật, Úc, TQ nó tốt, có lock vài t.p cũng ko sợ. Dự trữ quốc gia sâu dầy, thích mang ra sài , mặt bằng chung rất tốt. Đâu cũng có bất bình đẳng nhưng khoảng cách giàu nghèo thì ai đứng đầu.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Thế giới ngập trong tiền vì tích lũy của Mẽo , Âu, Nhật, Úc, TQ nó tốt, có lock vài t.p cũng ko sợ. Dự trữ quốc gia sâu dầy, thích mang ra sài , mặt bằng chung rất tốt. Đâu cũng có bất bình đẳng nhưng khoảng cách giàu nghèo thì ai đứng đầu.
Dự trữ quốc gia sâu dày sao? Cụ có số liệu hay là cảm tính, rằng những nước giàu thì dự trữ sâu dày?

carrot123

Xe tải
Vãi nồi. Cụ trên cung trăng à. Đọc cmt của cụ ko hiểu nổi cụ có hiểu biết j về kinh tế XH ko nữa. Nghe nguy hiểm vl.
Riêng vắc xin. Mục tiêu 70% dân số tức khoảng 150tr liều, VN đã tiêm đc khoảng 17tr liều, ngày tiêm nhiều nhất trong đợt vừa rồi đạt 1.4tr liều toàn quốc (khi mà vắc xin tập trung chủ yếu ở miền Nam, HCM, Bình Dương, HN....còn mấy tỉnh ít dịch mà dân đông như Thái Bình, Nam Đình....thì gần như rất ít nếu ko nói là bằng 0. Mà ko có vắc xin thì tiêm cái j). Từ h cuối năm vắc xin về nhiều thì tiêm nhanh hơn nhiều. Đấy là chưa kể đến nguồn cung vắc xin phát triển trong nước Nanocovax, Mdrn của Vin... Lấy ví dụ khi vắc xin về nhiều mà VN tiêm đạt mức bt đi 1tr liều/ngày. 4 tháng đc tầm 120tr liều r. Cái câu cụ nói 2026 mới tiêm xong thì thôi cụ sang Singapore mà sống.
Còn Khả năng tuột khỏi chuỗi cung ứng toàn cầu --> mời các ô đi nước khác xem thế nào, xem dịch nó có phức tạp như VN ko. Trong thời kỳ ntn thì nhiều phía mới thấy đc mặt tích cực của XHCN, chứ dân chủ như Mỹ, Châu Âu...thì xin lỗi đi bọn nó vẫn tụ tập ăn nhậu bt, ko có quyền cấm bọn nó đâu. Hơn nữa hầu hết các quỹ và tổ chức đầu tư phải thốt lên: VN là quốc gia có độ mở về chính sách đầu tư, độ mở nền kinh tế hàng top thế giới. Cái này là nỗ lực rất lớn của bộ máy bên trên. Đặc biệt là dưới thời bác Phúc. Cụ cập nhật lại các thông tin đi nhé.
Vãi cả thông tin trên báo :)))).
THưa với cụ là VN đang ở trong top các nước có tỉ lệ tiêm vacxin thấp nhât thế giới luôn. 17 triệu tức là mới 17% dân số có mũi thứ 1. Còn được 2 mũi đâu đó 1% dân số.
Trong khi, Thái Lan, Indo ngày nào cũng đưa tin là dịch căng lắm trên TV phỏng ạ, nhưng người ta cũng đã cover duodcj 1/3 dân số rồi đấy. Brazil trông căng thẳng thế cũng 20% dân số tiêm mũi 2. Hàn Quốc tháng 9 này sẽ có 50% dân số tiêm mũi 2 rồi ạ.
Cụ có biết tỉ lệ tử vong do Covid ở VN cũng dang cao nhất thế giới ko? Nikkei Asia vừa đưa tin, tỉ lệ chết do Covid ở VN là 3.4%, trong khi ở Indo nhìn kinh thế cũng có 2.x%, Thái Lan 1.1%, Nhật là 0.1%.
Vì sao các nước nhiễm nhiều thế mà chết ít thế? Là vì nó tiêm chủng nhanh hơn mình, và y tế công cộng nó vẫn tốt hơn mình. Trong lúc VN mải đi rao giảng chiến thắng từ năm ngoái, ko ai bị bỏ lại phía sau các nước nó đã kịp nhập vaccine về tiêm. Kêt quả là bây giờ ai về sau?
Cụ đọc báo em khuyên thật đừng chỉ đọc VNexpress. Xem tin đừng chỉ xem VTV. Nhìn vào thực tế đi.

Đây, bài trên Nikkei về tỉ lệ chết ở VN đây:

Chỉnh sửa cuối:

mrland1234

Xe tải
Nhìn mấy cụ đứng phát biểu trên tivi như có vẻ buông xuôi ấy. Nhìn mặt buồn lắm. Ko ai ngờ nó lại căng như này... Chắc chắn nó còn căng nữa. Lúc 9k nhiễm thì có báo kêu đỉnh dik. Giờ 11-12k nhiễm ko bít là j nữa

muabenem123

Xe lăn
Vãi cả thông tin trên báo :)))).
THưa với cụ là VN đang ở trong top các nước có tỉ lệ tiêm vacxin thấp nhât thế giới luôn. 17 triệu tức là mới 17% dân số có mũi thứ 1. Còn được 2 mũi đâu đó 1% dân số.
Trong khi, Thái Lan, Indo ngày nào cũng đưa tin là dịch căng lắm trên TV phỏng ạ, nhưng người ta cũng đã cover duodcj 1/3 dân số rồi đấy. Brazil trông căng thẳng thế cũng 20% dân số tiêm mũi 2. Hàn Quốc tháng 9 này sẽ có 50% dân số tiêm mũi 2 rồi ạ.
Cụ có biết tỉ lệ tử vong do Covid ở VN cũng dang cao nhất thế giới ko? Nikkei Asia vừa đưa tin, tỉ lệ chết do Covid ở VN là 3.4%, trong khi ở Indo nhìn kinh thế cũng có 2.x%, Thái Lan 1.1%, Nhật là 0.1%.
Vì sao các nước nhiễm nhiều thế mà chết ít thế? Là vì nó tiêm chủng nhanh hơn mình, và y tế công cộng nó vẫn tốt hơn mình. Trong lúc VN mải đi rao giảng chiến thắng từ năm ngoái, ko ai bị bỏ lại phía sau các nước nó đã kịp nhập vaccine về tiêm. Kêt quả là bây giờ ai về sau?
Cụ đọc báo em khuyên thật đừng chỉ đọc VNexpress. Xem tin đừng chỉ xem VTV. Nhìn vào thực tế đi.

Đây, bài trên Nikkei về tỉ lệ chết ở VN đây:

Cụ nói đúng đấy. Tỷ lệ chết của VN cao. Tăng đột biến do sự chủ quan của miền Nam. VN đang trong trạng thái rất căng thẳng. Nhưng tôi tin sắp tới sẽ lạc quan hơn. Thực tế thì cũng qua báo chí, các chia sẻ đời thường trên internet thôi. Xin lỗi cụ là y bác sỹ tiếp xúc trực tiếp hay cán bộ cấp cao ngồi họp mà bảo thực tế. Đất nước có 30 năm phát triển thôi, y tế VN khá tốt và cũng có tiếng nhưng cả quy mô và hệ thống, công nghệ VN sao bằng Thái, Indo, Sing. Nhìn phải nhìn vào mặt tích cực cố gắng của cả hệ thống. Còn vắc xin, đặc biệt theo cơ chế covax, thằng nào chống dịch tốt thì ko có chuyện nó hỗ trợ vắc xin cho trước đâu. VN 3 lần trc làm tốt nên nó hỗ trợ chậm thôi, còn tiền góp vào Covax thì nước nào chả góp. Còn nếu theo như cái thực tế của cụ thì khuyên cụ có đất đai tài sản j thì bán đi mà giữ tiền, sắp sập đến nơi r đấy. Cả hệ thống đang oằn mình chống dịch đấy cụ. Các doanh nghiệp nó đang định hướng và tìm giải pháp để sxkd trở lại, kế hoạch cho cuối năm và năm sau. Ngay mấy đứa bạn tôi ở nhà nghỉ ko lương cũng đang học và tìm cách gia tăng bán hàng online trên shopee, facebook...đây. Những ng thích ứng đc vs hoàn cảnh sẽ thành công. Còn nhìn vào thực tế theo kiểu cụ nói rồi mà ngồi im thì cũng chỉ thế thôi. :)

carrot123

Xe tải
Cụ nói đúng đấy. Tỷ lệ chết của VN cao. Tăng đột biến do sự chủ quan của miền Nam. VN đang trong trạng thái rất căng thẳng. Nhưng tôi tin sắp tới sẽ lạc quan hơn. Thực tế thì cũng qua báo chí, các chia sẻ đời thường trên internet thôi. Xin lỗi cụ là y bác sỹ tiếp xúc trực tiếp hay cán bộ cấp cao ngồi họp mà bảo thực tế. Đất nước có 30 năm phát triển thôi, y tế VN khá tốt và cũng có tiếng nhưng cả quy mô và hệ thống, công nghệ VN sao bằng Thái, Indo, Sing. Nhìn phải nhìn vào mặt tích cực cố gắng của cả hệ thống. Còn vắc xin, đặc biệt theo cơ chế covax, thằng nào chống dịch tốt thì ko có chuyện nó hỗ trợ vắc xin cho trước đâu. VN 3 lần trc làm tốt nên nó hỗ trợ chậm thôi, còn tiền góp vào Covax thì nước nào chả góp. Còn nếu theo như cái thực tế của cụ thì khuyên cụ có đất đai tài sản j thì bán đi mà giữ tiền, sắp sập đến nơi r đấy. Cả hệ thống đang oằn mình chống dịch đấy cụ. Các doanh nghiệp nó đang định hướng và tìm giải pháp để sxkd trở lại, kế hoạch cho cuối năm và năm sau. Ngay mấy đứa bạn tôi ở nhà nghỉ ko lương cũng đang học và tìm cách gia tăng bán hàng online trên shopee, facebook...đây. Những ng thích ứng đc vs hoàn cảnh sẽ thành công. Còn nhìn vào thực tế theo kiểu cụ nói rồi mà ngồi im thì cũng chỉ thế thôi. :)
Ơ em có bảo là ko thông cảm đâu, bảo y bác sĩ ko cố gắng đâu, thực tế là họ quá khổ, nhưng vđ là tình hình rất tệ chứ ko khả quan và tất cả nhưng cái khác đều ko thể lạc quan theo được; nên ai mà nói là sau đây bđs sẽ lên, tình hình sẽ ổn là bố láo. Nêu em là người tỉnh táo giờ em chỉ tính làm sao tiêm được (thêm) 1 mũi vac xin cho mình và gia đình và ngồi ôm tiên bảo toàn tính mạng, đất đai gì nữa.

muabenem123

Xe lăn
Ơ em có bảo là ko thông cảm đâu, bảo y bác sĩ ko cố gắng đâu, thực tế là họ quá khổ, nhưng vđ là tình hình rất tệ chứ ko khả quan và tất cả nhưng cái khác đều ko thể lạc quan theo được; nên ai mà nói là sau đây bđs sẽ lên, tình hình sẽ ổn là bố láo. Nêu em là người tỉnh táo giờ em chỉ tính làm sao tiêm được (thêm) 1 mũi vac xin cho mình và gia đình và ngồi ôm tiên bảo toàn tính mạng, đất đai gì nữa.
Tôi nói tình hình dịch thôi cụ. Đất đai rủi ro và cơ hội tùy mỗi người nhìn nhận ra. Chứ rõ mồn một thì nói làm j nữa. Về cái vắc xin cụ cứ theo dõi hết quý 3 xem có thấy lạc quan ko. Tôi thấy mấy bác chính quyền bên trên cực kỳ sốt ruột về vấn đề này r.

carrot123

Xe tải
Tôi nói tình hình dịch thôi cụ. Đất đai rủi ro và cơ hội tùy mỗi người nhìn nhận ra. Chứ rõ mồn một thì nói làm j nữa. Về cái vắc xin cụ cứ theo dõi hết quý 3 xem có thấy lạc quan ko. Tôi thấy mấy bác chính quyền bên trên cực kỳ sốt ruột về vấn đề này r.
Vâng ai nhìn ra cơ hội thì của họ tất, mà cũng nên giữ chặt ko nên đi chia sẻ cho người khác đang lo giữ thân làm gì phỏng cụ?
Em thấy cụ tin tưởng bên trên quá, nhưng mà hình như mấy bài trước cụ còn nói là thế giới toang hết đâu chỉ VN, nên em mới bảo cụ thông tin đấy là ko chính xác, ko biết có phải bên trên bảo cụ ko, chứ VN mình là toang nhất, thế giới nó ko toang như truyền thông mình nói đâu ạ. Cốt lõi là, kể cả Ấn Độ, hay Thái Lan, hay Indo, cho dù toang đến đâu họ cũng vẫn thực sự ưu tiên phát triển kinh tế. Nên sau dịch nó hồi nhanh, VD như Ấn Độ.
Còn ở VN bây giờ là tất cả dừng lại rồi. Ai đang sx ạ? Nào là một cung đường hai điểm đến, 3 tại chỗ, toàn các phát kiến cũng ko phải do chuyên gia kinh tế hay chuyên gia y tế, DN ko làm ko được mà làm thì lỗ. Các nước nó giãn thuế, hỗ trợ đủ kiểu, ở mình em mới thấy giãn thuế trên TV thôi ạ, cứu trợ cũng toàn trên TV chứ còn toàn dân tự giúp nhau là chính.

hb6789

Xe tải
dịch rảnh e ở nhà lặn lội khắp các nhóm, diễn đàn, web mua bán bds xem cụ nào thở ô xy thanh lý rẻ miếng đất mua để dành mà hóng mãi giá đất vẫn chỉ thấy đi ngang chứ ko thấy giảm, thậm chí có chỗ vẫn rao giá cao hơn mặt bằng chung, chứng tỏ cũng chưa đến nỗi lắm :(

xe rùa 2012

Xe container
sao có người nói chn ra vẻ nguy hiểm như cụ tn nhể :))
địa 9 chị xứ này thua philipin, sing là cái chắc
còn vx 2023 tiem đủ 70% dân 2 mũi là may rồi
còn lũ trẻ từ 12 tuổi trở lên có khi phải 2025 mới xong
cụ chờ đi , lưu còm em lại " :D
Tôi thấy cụ phân tích có vẻ nguy hiểm nhưng vs tôi là sáo rỗng và thiếu cập nhật thông tin để suy nghĩ logic.
Trong tháng 8-9 pfizer cam kết đáp ứng cho VN 31tr liều. (Tuần sau phó tổng thống Mỹ sang VN). Cụ phải biết thêm 31tr liều này đích thân bác Thủ đã phải nhiều lần điện đàm và đề nghị bên hãng Pfizer.
- 1 tổ chức khác là VNVC từ đầu đợt dịch này, ko nhầm khoảng tháng 6 công bố sẽ mua và mang về VN 30tr liều astra trong 2021, thực tế hiện tại đã mang về 20% đơn hàng tức 6tr liều (vừa hôm kia về sân bay Tân sơn nhất 1.1tr liều). --> Chứng tỏ năng lực VNVC nó nói đc làm đc.
- 1 thằng khác mà chuyên làm mọi ng ngạc nhiên về khoản tốc độ, làm xong báo chí mới vỡ ra. --> Vingroup, công nghệ mrna luôn nhé chứ ko phải lởm khởm.
- Nanocovax chờ cấp phép để sx đại trà, rất nhiều ng đăng ký tiêm loại vắc xin VN này.
- Kênh hỗ trợ covax.
- Chưa kể các kênh và nguồn khác
---> VN ngoại giao khá tốt và đc nhiều ủng hộ từ quốc tế.
Mục 1 tôi đánh giá cụ đã ko nắm rõ thì tôi khỏi nói khoản 2 với cụ. Bài toán GDP các thứ cứ lo dập dịch đi đã. Mấy thằng trong Asian quý vừa rồi gáy to tăng 10-15%, bản chất năm 2020 bọn nó âm lòi ra nên năm nay chả tăng. Tôi tin tưởng bộ máy chính quyền mới của VN. ✌