Covid còn dài, Ai còn tiền mua BĐS nữa

kimthanh_jsc

Xe tăng
Vãi cả thông tin trên báo :)))).
THưa với cụ là VN đang ở trong top các nước có tỉ lệ tiêm vacxin thấp nhât thế giới luôn. 17 triệu tức là mới 17% dân số có mũi thứ 1. Còn được 2 mũi đâu đó 1% dân số.
Trong khi, Thái Lan, Indo ngày nào cũng đưa tin là dịch căng lắm trên TV phỏng ạ, nhưng người ta cũng đã cover duodcj 1/3 dân số rồi đấy. Brazil trông căng thẳng thế cũng 20% dân số tiêm mũi 2. Hàn Quốc tháng 9 này sẽ có 50% dân số tiêm mũi 2 rồi ạ.
Cụ có biết tỉ lệ tử vong do Covid ở VN cũng dang cao nhất thế giới ko? Nikkei Asia vừa đưa tin, tỉ lệ chết do Covid ở VN là 3.4%, trong khi ở Indo nhìn kinh thế cũng có 2.x%, Thái Lan 1.1%, Nhật là 0.1%.
Vì sao các nước nhiễm nhiều thế mà chết ít thế? Là vì nó tiêm chủng nhanh hơn mình, và y tế công cộng nó vẫn tốt hơn mình. Trong lúc VN mải đi rao giảng chiến thắng từ năm ngoái, ko ai bị bỏ lại phía sau các nước nó đã kịp nhập vaccine về tiêm. Kêt quả là bây giờ ai về sau?
Cụ đọc báo em khuyên thật đừng chỉ đọc VNexpress. Xem tin đừng chỉ xem VTV. Nhìn vào thực tế đi.

Đây, bài trên Nikkei về tỉ lệ chết ở VN đây:

Quá chuẩn cụ a, đi sai đường sửa chữa kiều gì cũng ko ổn
THưa với cụ là VN đang ở trong top các nước có tỉ lệ tiêm vacxin thấp nhât thế giới luôn. 17 triệu tức là mới 17% dân số có mũi thứ 1. Còn được 2 mũi đâu đó 1% dân số.
Trong khi, Thái Lan, Indo ngày nào cũng đưa tin là dịch căng lắm trên TV phỏng ạ, nhưng người ta cũng đã cover duodcj 1/3 dân số rồi đấy. Brazil trông căng thẳng thế cũng 20% dân số tiêm mũi 2. Hàn Quốc tháng 9 này sẽ có 50% dân số tiêm mũi 2 rồi ạ.
Cụ có biết tỉ lệ tử vong do Covid ở VN cũng dang cao nhất thế giới ko? Nikkei Asia vừa đưa tin, tỉ lệ chết do Covid ở VN là 3.4%, trong khi ở Indo nhìn kinh thế cũng có 2.x%, Thái Lan 1.1%, Nhật là 0.1%.
Vì sao các nước nhiễm nhiều thế mà chết ít thế? Là vì nó tiêm chủng nhanh hơn mình, và y tế công cộng nó vẫn tốt hơn mình. Trong lúc VN mải đi rao giảng chiến thắng từ năm ngoái, ko ai bị bỏ lại phía sau các nước nó đã kịp nhập vaccine về tiêm. Kêt quả là bây giờ ai về sau?
Cụ đọc báo em khuyên thật đừng chỉ đọc VNexpress. Xem tin đừng chỉ xem VTV. Nhìn vào thực tế đi.

quá chuẩn cụ a, việt nam y tế cực kém, tỷ lệ chêt như này là do cả nước ngành y tế đang dồn về để ưng cứu, chứ ko ứng cứu có khi 5-7 %, vì mấu chốt vi sao chết, ko phải là ko điều trị được mà ko có bác sỹ y tá chăm sóc cứu , nHưng kịch bản xấu nhât vẫn còn đang ở phía trước mà việt nam vẫn phải đi qua, đó là tiềm phòng được một phần bắt đầu nơi lỏng , lúc đó lại chết ào ào lần nữa rồi mới tạm ok

• Vodka
Reactions: QVV

kimthanh_jsc

Xe tăng
dịch rảnh e ở nhà lặn lội khắp các nhóm, diễn đàn, web mua bán bds xem cụ nào thở ô xy thanh lý rẻ miếng đất mua để dành mà hóng mãi giá đất vẫn chỉ thấy đi ngang chứ ko thấy giảm, thậm chí có chỗ vẫn rao giá cao hơn mặt bằng chung, chứng tỏ cũng chưa đến nỗi lắm :(
bds nó ko như ck cụ ơi, độ chễ tính bằng năm

Tôi nói tình hình dịch thôi cụ. Đất đai rủi ro và cơ hội tùy mỗi người nhìn nhận ra. Chứ rõ mồn một thì nói làm j nữa. Về cái vắc xin cụ cứ theo dõi hết quý 3 xem có thấy lạc quan ko. Tôi thấy mấy bác chính quyền bên trên cực kỳ sốt ruột về vấn đề này r.
Nó phát nhỏ giọt thôi, đi xin khắp nơi rồi cụ. Lấy đâu ra mà đủ.

kimthanh_jsc

Xe tăng
Ơ em có bảo là ko thông cảm đâu, bảo y bác sĩ ko cố gắng đâu, thực tế là họ quá khổ, nhưng vđ là tình hình rất tệ chứ ko khả quan và tất cả nhưng cái khác đều ko thể lạc quan theo được; nên ai mà nói là sau đây bđs sẽ lên, tình hình sẽ ổn là bố láo. Nêu em là người tỉnh táo giờ em chỉ tính làm sao tiêm được (thêm) 1 mũi vac xin cho mình và gia đình và ngồi ôm tiên bảo toàn tính mạng, đất đai gì nữa.
giờ ai ngồi mà khoe tiền, khoe đất gì nữa cụ nhỉ? giờ chát chít noi chuyện khoe nhau tiêm được mấy liều vacxin. Giờ phong tỏa ở nhà vẫn thấy an toàn, chứ it nữa bắt đầu thả ra mới lại lo. vì tiêm chưa phủ hêt được ngay.

Nhìn cảnh chen chúc ở HCM mà phát hoảng, như thế thì chống dịch vào mắt.
Cc bảo đưa quân vào kèm cả xe đặc chủng để phát đồ ăn chăng?

bds nó ko như ck cụ ơi, độ chễ tính bằng năm
2022 nhiều doanh nghiệp + cá nhân sẽ ngỏm không trụ lại nổi. Lúc đó bắt đầu bán bds hoặc bị ngân hàng siết. Cuối 2022 thì đóng băng. 2023 - 2024 là lặp lại chu kỳ của 2009.

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]
2022 nhiều doanh nghiệp + cá nhân sẽ ngỏm không trụ lại nổi. Lúc đó bắt đầu bán bds hoặc bị ngân hàng siết. Cuối 2022 thì đóng băng. 2023 - 2024 là lặp lại chu kỳ của 2009.
Dịch phải dập sớm may ra còn hy vọng chứ càng chậm càng chết

Quoccuong25

Xe tải
em thấy có ông anh làm cùng cách đây 2 tháng kêu đang thu tiền về cuối năm mua bds ngân hàng phát mãi .lại chảy từ túi người này sang người khác thôi

kimthanh_jsc

Xe tăng

Quá chuẩn cụ ạ, kịch bản xấu nhất còn phía trước, tiêm xong một phần vắc xin
e sợ nhất lịch sử lại lắp lại này

mrland1234

Xe tải
Thấy tây đồn vn ký thỏa thận với anh mẽo cấm phá giá tiền tệ. Như thế là làm gì có tiền rẻ nhỉ. Em nói thế có đúng phỏng các cụ

buithuy07

Xe hơi
Vâng ai nhìn ra cơ hội thì của họ tất, mà cũng nên giữ chặt ko nên đi chia sẻ cho người khác đang lo giữ thân làm gì phỏng cụ?
Em thấy cụ tin tưởng bên trên quá, nhưng mà hình như mấy bài trước cụ còn nói là thế giới toang hết đâu chỉ VN, nên em mới bảo cụ thông tin đấy là ko chính xác, ko biết có phải bên trên bảo cụ ko, chứ VN mình là toang nhất, thế giới nó ko toang như truyền thông mình nói đâu ạ. Cốt lõi là, kể cả Ấn Độ, hay Thái Lan, hay Indo, cho dù toang đến đâu họ cũng vẫn thực sự ưu tiên phát triển kinh tế. Nên sau dịch nó hồi nhanh, VD như Ấn Độ.
Còn ở VN bây giờ là tất cả dừng lại rồi. Ai đang sx ạ? Nào là một cung đường hai điểm đến, 3 tại chỗ, toàn các phát kiến cũng ko phải do chuyên gia kinh tế hay chuyên gia y tế, DN ko làm ko được mà làm thì lỗ. Các nước nó giãn thuế, hỗ trợ đủ kiểu, ở mình em mới thấy giãn thuế trên TV thôi ạ, cứu trợ cũng toàn trên TV chứ còn toàn dân tự giúp nhau là chính.
Cụ nói đúng. Doanh nghiệp nhỏ và vừa (chiếm 97% số DN cả nước) thì E chưa thấy được hỗ trợ gì đáng kể cả. Có mỗi cái giãn thuế nhưng cũng chỉ được giãn thôi, vẫn phải trả đủ. Các gói chắc là chỉ mấy ông DN lớn, DN nhà nước là hưởng lợi.

botbeo

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ai nhìn ra cơ hội thì của họ tất, mà cũng nên giữ chặt ko nên đi chia sẻ cho người khác đang lo giữ thân làm gì phỏng cụ?
Em thấy cụ tin tưởng bên trên quá, nhưng mà hình như mấy bài trước cụ còn nói là thế giới toang hết đâu chỉ VN, nên em mới bảo cụ thông tin đấy là ko chính xác, ko biết có phải bên trên bảo cụ ko, chứ VN mình là toang nhất, thế giới nó ko toang như truyền thông mình nói đâu ạ. Cốt lõi là, kể cả Ấn Độ, hay Thái Lan, hay Indo, cho dù toang đến đâu họ cũng vẫn thực sự ưu tiên phát triển kinh tế. Nên sau dịch nó hồi nhanh, VD như Ấn Độ.
Còn ở VN bây giờ là tất cả dừng lại rồi. Ai đang sx ạ? Nào là một cung đường hai điểm đến, 3 tại chỗ, toàn các phát kiến cũng ko phải do chuyên gia kinh tế hay chuyên gia y tế, DN ko làm ko được mà làm thì lỗ. Các nước nó giãn thuế, hỗ trợ đủ kiểu, ở mình em mới thấy giãn thuế trên TV thôi ạ, cứu trợ cũng toàn trên TV chứ còn toàn dân tự giúp nhau là chính.
Ng ta vừa ôm mảnh đất giá đu đỉnh thì bão tâp mưa sa ập đến,
Cụ đã nói đúng nói chuẩn ,lại còn nói to nói lớn =))
Mà cụ nào cho e hỏi ô mãnh bù đú hqua đc thả vào làm 1 cục dài lòng thòng hnay lại biến đâu mất rồi ạ

Justforfuntoo

Xe container
Tiền thịt mà các cụ cò bảo đây, không ai phải vay bank đây, chỉ có gán bds để vay bank thôi
10 tỷ thì vay được 5 tỷ, giờ ngân hàng phát mại 5 tỷ thì có phải bds giảm 50% không?

Loss1982

Xe buýt
Tiền thịt mà các cụ cò bảo đây, không ai phải vay bank đây, chỉ có gán bds để vay bank thôi
10 tỷ thì vay được 5 tỷ, giờ ngân hàng phát mại 5 tỷ thì có phải bds giảm 50% không?
Sản xuất thì chi phí cao, tiền DN dành cho covid đã hết hơi. SX rồi bán hàng khó, công nợ ko thu được. Vay ngân hàng thì phải trả, trăm thứ đổ đầu DN. Hạ cánh sốc cả nền KT thì bđs chỉ có tha hồ phát mại. Đi 1 loạt KCN mới thấy DN khổ như thế nào.

Justforfuntoo

Xe container
Sản xuất thì chi phí cao, tiền DN dành cho covid đã hết hơi. SX rồi bán hàng khó, công nợ ko thu được. Vay ngân hàng thì phải trả, trăm thứ đổ đầu DN. Hạ cánh sốc cả nền KT thì bđs chỉ có tha hồ phát mại. Đi 1 loạt KCN mới thấy DN khổ như thế nào.
Thế mà ông cò nào cũng hô càng dịch thì bds càng tăng đấy :))

NguyenDatTan

Xe tải
Các bác buôn đất lướt lát ko vay nợ ngân hàng mới là lạ. Lúc xoắn đít lãi ngân hàng thì bán ko nổi. Bán miếng đất có phải bán mớ rau đâu mà bảo bán là bán đc. Tình hình dịch dã tê liệt hết cả thế này thì ai có doanh thu từ kinh doanh đâu mà mua đất :( Bác nào vay nợ nhiều để buôn đất xác định toi trong thời gian tới

Justforfuntoo

Xe container
Các bác buôn đất lướt lát ko vay nợ ngân hàng mới là lạ. Lúc xoắn đít lãi ngân hàng thì bán ko nổi. Bán miếng đất có phải bán mớ rau đâu mà bảo bán là bán đc. Tình hình dịch dã tê liệt hết cả thế này thì ai có doanh thu từ kinh doanh đâu mà mua đất :( Bác nào vay nợ nhiều để buôn đất xác định toi trong thời gian tới
Dân ta lao đầu vào bds phần lớn vì bds tăng giá, càng sốt, càng tăng cao càng lao đầu vào mua, cốt đổ vỏ cho người đến sau
Nhưng thấy bds trầm lắng, cắt lỗ thì lại chả ông nào dám mua, thế nên lại càng khó bán, càng không có tiền trả nợ cho bank