Covid cô veo mà BDS chả thấy giảm tý nào.

murano_2009

Xe buýt
Cụ nào hãy để ý chỉ cho em em khoảng hai ba năm gần đây bất động sản ngoài Hà Nội gần như không tăng trong khi miền Nam gấp đôi gấp ba tại sao thế nhỉ?
Mấy năm liền trước năm 2019, miền nam cũng ko có đợt sốt đất, chỉ dặt dẹo tăng giảm tý tẹo, nên cuối 2018 và năm 2019 sốt đất cũng là bình thường.

TsarPutin

Xe tăng
Em thấy giá bđs Vn quá ảo, GDP đầu người mỗi năm có 3k usd mà nhà thì toàn giá triệu usd trên trời, khó hiểu thật sự.
Em nghĩ Covid tác động của nó có độ trễ, ảnh hưởng của nó ko phải thấy đc ngay mà phải đợi 1 thời gian sau mới thấy. Khi mà SX bị đình trệ, nợ xấu trong bank quá nhiều, tín dụng bị ảnh hưởng (theo chiều hướng xấu), dòng tiền ko kịp để đáp hứng thì một cuộc bán tháo bđs sẽ diễn ra, lúc đó giá nhà tự khắc sẽ phải giảm.
Cá nhân em thấy Vn đang in quá dư tiền VND và lượng tiền này ko thể hấp thụ hoàn toàn vào nền kinh tế nên phải chạy qua các tài sản trú ẩn khác an toàn hơn, như là BĐS. Điều này khiến giá nhà tăng 1 cách cực kỳ phi lý, Covid là 1 dịp ko thể tốt hơn để giá nhà về lại đúng vs giá trị thật sự của nó.
Đó là ý kiến của em, cụ nào có ý kiến khác thì em sẵn sàng tiếp thu.
ở VN có nhiều vấn đề
- thứ nhất thuế bds thấp (so vs các nước) đặc biệt thuế bds thứ 2,3 thì ko có; thuế thừa kế tcho là 0 nên dễ ràng rửa tiền, tham nhũng---> tiền đổ hết về bds
- VN hút fdi kiều hối và thu nhập từ du lịch sx kdoanh nên thu ngoại tệ, thu ngoại tệ vào thì phải in tiền ra tương ứng----> lạm phát tiền lớn + lạm phát tăng giá hàng hoá; vì vậy nên bds để yên cug tăng theo lạm phát ( đó là lý do nhiều nơi miếng đất để ko 2005 50tr 2020 nó 2 tỷ dù chả có gì xung quanh, chỉ là do lạm phát tiền thôi)

Chưa rẻ những chẳng có ai mua đâu cụ.
Đầu tư thì k muốn xuống tiền.
Nhu cầu mua ở vẫn có nhưng sau dịch bết bát hết xiền nên chẳng có mà mua.
Mua ở người ta tích cóp cả chục năm trời, không vì 1 vài tháng mà từ bỏ ý định mua nhà đâu bác
trừ người có ý định vay trả góp thôi

keomutvuive

Xe điện
e nghĩ phải 2-3 năm nữa may ra mới giảm được, hiện chỗ e tăng so với trước dịch 15% rồi

PhongNhi1803

Xe hơi
Không thể nhận định được,nếu nhận định được lại giàu.Lần này khác với mấy lần khủng hoảng khác,khó đoán lắm.

tranthedat

Xe đạp
mấy triệu $ mà cho thuê 20-30 tr thôi á cụ. Thế thì để mịa nó đấy, cho thuê làm gì cho nó mất lộc :D :D
Đúng rồi cụ. E thấy ở Trung Hòa Nhân Chính mấy căn biệt thự bán tầm 50 - 70 tỉ mà rao cho thuê khoảng 30 - 50 triệu/ 1 tháng. Ở Nam Trung Yên cũng vậy. Dường như mấy nhà này họ dư tiền và xác định để nhà giữ tiền hoặc để lộc lại cho con cháu. Họ khôn hơn mình nên không cần bàn cãi nhiều, kệ họ. Mà cũng phải nói thực là họ cũng may mắn 1 phần, cách đây khoảng 10 năm mấy chỗ này tầm trên dưới 10 tỉ/ 1 căn thôi ( gía gốc 2003 Có 700 triệu), rồi qua nhiều năm nó mới lên đến bây giờ

winnghiepdu

Xe điện
Cụ ơi khách Việt được bao nhiêu % đi du lịch, pax Việt chủ yếu đi ngắn ngày vào dịp cuối tuần. Hiện nay các cty đang bán voucher dl để kích cầu duy trì lương cho nv. Em lấy ví dụ trước dịch bán 1 tour cho pax đi tàu HL ngủ tàu 5 sao là 500 usd/ 2 nguoi. Bây giờ bán voucher giảm giá 150 usd/ 2 người
Cụ ơi chỗ nào giờ du lịch giảm giá em định đi tua độ hai ngày cuối tuần xuất phát từ Hà Nội

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Ko giảm nhưng ko có giao dịch.. phải vài tháng sau mới ngấm đòn
Mới hết vòng đáo hạn đầu tiên của vốn vay ngắn hạn, đã thấy nợ xấu tăng, thêm mấy tháng nữa là đến kỳ các khoản vay dài hơn....cứ đủ rượu mới say được cụ ạ

30xx1631

Xe điện
Muốn mua đc nhà giá hợp lý nhất là phân khúc mặt phố thì cụ phải có môi giới :D e nói thật đấy.

Vì họ cần bán nhà thì họ gửi đủ các thể loại bên rồi. Giá có gặp đc chủ thì cũng thế thôi, nhưng lại có người đóng vai ác để đàm phán cho cụ.
E vừa mật thư cụ

NS690

Xe tải
Không biết có phải covid bắt đầu có tác động nhẹ đến thị trường BĐS rồi thì phải các cụ ah, các nhà mặt phố bắt đầu tìm khách thuê và hạ giá mặt bằng khá nhiều. Bắt đầu thấy nhiều nhà muốn bán mặc dù giao dịch vẫn trầm lắng, em vẫn nghĩ là chưa ngấm nhanh đến thế. Các cụ update thêm nhé

MQC

Xe buýt
Không biết có phải covid bắt đầu có tác động nhẹ đến thị trường BĐS rồi thì phải các cụ ah, các nhà mặt phố bắt đầu tìm khách thuê và hạ giá mặt bằng khá nhiều. Bắt đầu thấy nhiều nhà muốn bán mặc dù giao dịch vẫn trầm lắng, em vẫn nghĩ là chưa ngấm nhanh đến thế. Các cụ update thêm nhé
Em cũng thấy mấy quận trung tâm mà các cửa hàng mặt phố cũng treo biển thuê cửa hàng khá nhiều.

phuonganhh

Xe máy
Website
shopee.vn
covid này bđs giảm nhiệt về số lượng giao dich chứ giá thì chưa thấy giảm :bz

chenyouxing

Xe tải
Bất động sản cũng đang căng lắm rồi, nhu cầu thì cũng không thiếu nhưng quá sức với đa số người dân. Mua để ở thì người ta còn cố, nhưng cũng chỉ cố đến 1 mức giới hạn. Chứ giờ mua cái nhà giá 40-50 tỷ về cho thuê 100tr/ tháng còn kỳ vọng nó tăng, tăng lên bao nhiêu nữa bây giờ

thangdc

Xe buýt
Nhiều cụ cứ bảo giá thuê thấp thế thì abc xyz, xong kêu chờ cho ngấm đòn, thế ngấm xong các cụ định làm gì vậy?