Corolla Altis : Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

Bóng Chày

Xe lừa
@2 bác Le Hong và Gia Khánh:
Hôm qua em làm taxi đợi các xếp nên ngồi rà các kênh đầu kts em bắt được ngần này kênh (xe ở Daewoo - có khi bắt thêm được các kênh khác ở địa điểm khác cũng nên vì khu Daewoo toàn nhà cao tầng bao bọc):

1/ VTV1 đang chiếu phim series VN về giáo viên

2/ VTC3 đang review bóng đá qt:

3/ VTC6 hoạt hình

4/ VTC1 đang phim Hàn quốc

5/ VTC2 talkshow nn

6/ VTC4 đang quảng cáo

7/ VTC5 ca nhạc dân tộc

8/VTC7 todaytv đang hài kịch

9/ VTC8- VITV bản tin tài chính

10/ VTC9- lets Viet đang phim

11/ VTC10 tin thời sự tổng hợp

12/ VTC11- kidstv chiếu hoạt hình

13/ VTC12 đang shopping online

14/ ITV CA NHẠC Việt

15/ VTC14- chả nhớ là cái gì nữa

16/ VTC16- tìm hiểu thiên nhiên gì đó

17/ VTV2

18/ VTV3

19/ HanoiTv

20/ đài địa phương

21/ địa phương

22/ địa phương

23/ HTV7

24/ địa phương

25/ chả nhớ kênh gì

Sent from my iPhone using Forum Runner

toyoya

Xe buýt
Hôm qua em làm taxi đợi các xếp nên ngồi rà các kênh đầu kts em bắt được ngần này kênh (xe ở Daewoo - có khi bắt thêm được các kênh khác ở địa điểm khác cũng nên vì khu Daewoo toàn nhà cao tầng bao bọc):

Cái đầu DVD của cụ đã thật !

Bóng Chày

Xe lừa
toyoya nói:
Cái đầu DVD của cụ đã thật !
Em dùng hết công năng của nó phục vụ mình mà. Đầu DVD nào cũng lắp được bác ơi. Chắc mấy bác duy linh hay khôi phệ có cả đấy. Mà đâu có đắt bác ơi.

Chỉnh sửa cuối:

hieu_cntt

Xe hơi
Bác nào có đôi loa sau xe Altis 2005 không để lại cho em với,loa xe em ko hiểu sao nghe nó cứ rè rè, khó chịu.

Gia_Khanh

Xe điện
Em dùng hết công năng của nó phục vụ mình mà. Đầu DVD nào cũng lắp được bác ơi. Chắc mấy bác duy linh hay khôi phệ có cả đấy. Mà đâu có đắt bác ơi.

Hình ảnh nét lắm Cụ ạ, kiểu này e cũng cố để dành tiền để làm 1 cái, e mua xe với làm cái bảo hiểm Lib xong là hết sạch thóc rồi ợ. :D

à cụ Bóng cho e hỏi cụ xem với nghe nhạc lâu thì có cần nổ máy ko hay cứ tắt máy xem cũng dc (để tốt cho acquy ý)

Bóng Chày

Xe lừa
Gia_Khanh nói:
Hình ảnh nét lắm Cụ ạ, kiểu này e cũng cố để dành tiền để làm 1 cái, e mua xe với làm cái bảo hiểm Lib xong là hết sạch thóc rồi ợ. :D

à cụ Bóng cho e hỏi cụ xem với nghe nhạc lâu thì có cần nổ máy ko hay cứ tắt máy xem cũng dc (để tốt cho acquy ý)
Em tắt máy thường nghe khoảng 1 tiếng là tối đa. Sau 1 tiếng thì nên bật máy nạp ắc quy. Nói chung cũng không nên dùng ắc quy lâu quá, còn nhớ tắt điều hoà đi.
Về dvd + đầu kts em nhớ là cũng không đắt mà. Bác mua cái xe đời 2011 chắc phải cả tỷ khi ra biển rồi, tiếc gì dăm chai nữa nếu quả thật có nhu cầu sử dụng.

inochi

Xe điện
Ngồi sedan thì đau lưng là không tránh khỏi, vì cái ghế nó thấp quá, nên góc thoát nó nhỏ đương nhiên khi ngồi đi đường xa máu sẽ lưu thông châm nên gây đau lưng thôi. Cụ chuyển sang SUV xem sao, ngồi thỏa mái đi mãi chẳng đau lưng
Cụ nên làm cái gối nhỏ để dưới mông là đỡ thôi

toyoya

Xe buýt

Vậy cái đầu kts nó to hay nhỏ vậy cụ. Em cứ tưởng là nó tích hợp sẵn rồi.

Bóng Chày

Xe lừa
toyoya nói:
Vậy cái đầu kts nó to hay nhỏ vậy cụ. Em cứ tưởng là nó tích hợp sẵn rồi.
Em không biết có loại dvd tích hợp kts không (em nghĩ trên lý thuyết có). Ở một số nước khác em cũng lắp rời ạ. Cái ở Vietnam to cỡ bàn tay, dày như cái modem, gắn vào khoảng trống phía trong DVD, hoặc gắn đâu tuỳ bác, giá khoảng 2-3 triệu tuỳ loại. Bác gúc gồ ra ngay nhiều loại lắm. OF này đầy gian hàng bán. Của em là hàng Đài loan. Có cả hàng Hàn quốc. Bác kiếm cái DVD loại zin theo Altis là ok nhất, không lắp cái Skypine hay Kovan cùng màu Altis cũng được giá hiện nay khoảng 10 chai. Đừng mua loại rẻ quá 5-7 chai vì hay hỏng vặt; chú ý mua loại nào cắm giắc cái đồng bộ hết nút điều khiển, touch LCD, răng xanh, nút điều khiển trên vô lăng ... Đừng lấy loại nào mà phải chế giắc cắm giắc nối vv vì em không tin trình lắp ở các cửa hàng. Cửa hàng nào trình xao thì thợ lại ẩu. Chúng ta ko thể cứ mỗi tháng lại tháo dvd đấu lại giắc!

Bóng Chày

Xe lừa
inochi nói:
Ngồi sedan thì đau lưng là không tránh khỏi, vì cái ghế nó thấp quá, nên góc thoát nó nhỏ đương nhiên khi ngồi đi đường xa máu sẽ lưu thông châm nên gây đau lưng thôi. Cụ chuyển sang SUV xem sao, ngồi thỏa mái đi mãi chẳng đau lưng
Cụ nên làm cái gối nhỏ để dưới mông là đỡ thôi
Em ko đồng tình với bác 100%.
Thứ nhất vị trí ngồi có thể chỉnh (tay hoặc điện) sao cho ngồi thoải mái nhất. Ở VN em hay chỉnh ghế dựng cao 1 chút khi đi phố vì có quá nhiều chướng ngại vật động và tĩnh. Ở tư thế này mắt em luôn nhìn thấy đầu xe. Ngược lại, ở nước ngoài em chỉnh ghế ngửa, chân duỗi hết cỡ. Vị trí ngồi này thường em không thấy đầu xe vì không cần. Như vậy do điều kiện giao thông khác nhau nên độ mỏi khi chạy xe khác nhau - hoàn toàn không do sedan hay SUV. Ví dụ ở nước ngoài, em hay chạy khoảng cách 400km trên freeway có limit là 110km/h hết khoảng 5 tiếng, bao gồm cả thời gian từ phố ra interchange, lên freeway, nghỉ ở rest station để vệ sinh + cà phê hoặc đổ xăng khoảng 2-3 lần (tuỳ), đến điểm đến ra khỏi freeway. Có lần chạy một mạch 600km trong 6,5h (một lần duy nhất là cách đây cũng đến 20 năm rồi). Năm ngoái em chạy từ Hà nội đi Quảng bình: từ hanoi ra đại lộ thăng long ra láng hoà lạc và đường HCM. tất nhiên có dừng để nghỉ ngắn uống nước, vệ sinh và ăn trưa. Em ra khỏi nhà lúc 6h sáng, đến đúng cây xăng đường Lý Thường Kiệt - Đồng hới là 5h chiều. Đường HCM hôm đó rất vắng nhưng em chạy đúng tốc độ 90% quãng đường. Báo cáo không hề mệt dù em có bệnh đau lưng.
Thứ hai, ở VN trên các cung đường đông thường xe cộ nối đuôi nhau nên nếu ngồi SUV thì có vẻ như tầm quan sát tốt hơn. Do luật giao thông thường xuyên bị vi phạm nên tâm lý căng thẳng mỗi khi đến giao lộ. Ở nước ngoài, em cứ làn em em chạy, bác nào lấn làn em thì dù bác ấy có lên nóc tủ, gia đình bác ấy vẫn phải nuôi cả nhà em hết đời, không có tiền thì đi tù lao động đến bao giờ trả hết thì thôi, nên mới có ông thụ án 200 năm tù trong khi VN chỉ có chung thân là hết. Từ bé đã được học thế, cả xã hội tuân thủ quy tắc đó nên thần kinh khá nhàn, không mệt mỏi bất kể sedan hay SUV. (câu chuyện giao thông và xe nước Mỹ mà đa số các bác ở VN biết nhiều qua phim ảnh Hollywood lại có đặc điểm riêng - em sẽ hầu chuyện các bác sau).
Thứ 3, các giải phân cách cứng ở VN có xu hướng thấp nên buổi tối xe ngược chiều lại hay bật đèn xa gây chói mắt nguy hiểm. Từ đó phát sinh tâm lý SUV ngồi cao sẽ đỡ chói và có thể gây chói hơn cho "gã" đối diện.
Thứ tư, với rất nhiều thanh niên mới lớn, mốt lâu nay vẫn là các dòng thể thao gầm rất thấp như Bò, Ngựa coupe, mui trần... Do tuổi trẻ khoẻ, họ có thể chạy một em coup thấp tè mui trần 1000 mile không vấn đề. Thời em 18, em chỉ thích các loại sport bike hoặc mustang mui trần; em còn nghĩ mấy thằng Latin giàu xụ dở hơi đi mấy cái xe đen ngòm nặng nề xấu xí. Em thường xuyên phóng 1 em bike vài trăm cây vào cuối tuần đi cua bạn gái cơ!
Như vậy tâm lý ngồi sedan mỏi hơn SUV là không chính xác. Em đã đi rất nhiều loại sedan và SUV ở cả VN và nước ngoài. Đến giờ em không thích cả hai loại này. Giờ em chỉ thích VAN thôi: Sienna, Odysey, hay Sedona/Carnival. Em già rùi mà ;)

Chỉnh sửa cuối:

lexus_bk

Xe điện
Em không biết có loại dvd tích hợp kts không (em nghĩ trên lý thuyết có). Ở một số nước khác em cũng lắp rời ạ. Cái ở Vietnam to cỡ bàn tay, dày như cái modem, gắn vào khoảng trống phía trong DVD, hoặc gắn đâu tuỳ bác, giá khoảng 2-3 triệu tuỳ loại. Bác gúc gồ ra ngay nhiều loại lắm. OF này đầy gian hàng bán. Của em là hàng Đài loan. Có cả hàng Hàn quốc. Bác kiếm cái DVD loại zin theo Altis là ok nhất, không lắp cái Skypine hay Kovan cùng màu Altis cũng được giá hiện nay khoảng 10 chai. Đừng mua loại rẻ quá 5-7 chai vì hay hỏng vặt; chú ý mua loại nào cắm giắc cái đồng bộ hết nút điều khiển, touch LCD, răng xanh, nút điều khiển trên vô lăng ... Đừng lấy loại nào mà phải chế giắc cắm giắc nối vv vì em không tin trình lắp ở các cửa hàng. Cửa hàng nào trình xao thì thợ lại ẩu. Chúng ta ko thể cứ mỗi tháng lại tháo dvd đấu lại giắc!

Chia buốn với cụ, đầu của cụ là loại màu đỏ cụ nhắc tới, hiện tại trên thị trường toàn hàng tàu khựa, loại tàu tốt nhất và chính hãng chính là loại Caska, tuy nhiên giá cao hơn nhiều những loại còn lại :D

Prius

Xe buýt
Bổ sung cho cụ Bóng:

20/ đài địa phương --> Thành phố Hoa Cải Đỏ

21/ địa phương --> Nhà bác Nghị

22/ địa phương --> Nghệ An

24/ địa phương --> Vĩnh Long

25/ chả nhớ kênh gì -->Nhà bác 3D

Bóng Chày

Xe lừa
lexus_bk nói:
Chia buốn với cụ, đầu của cụ là loại màu đỏ cụ nhắc tới, hiện tại trên thị trường toàn hàng tàu khựa, loại tàu tốt nhất và chính hãng chính là loại Caska, tuy nhiên giá cao hơn nhiều những loại còn lại :D
Cái của em em giật ra từ Altis Đài loan mang về mà bác. Hồi đó thợ vảo em giá khoảng hơn 10 triệu. Các loại khác hoặc không vừa mặt dưỡng zin hoặc phải chế giắc để có thể dùng nút bấm trên vô lăng. Hiện nay em thấy quảng cáo có loại 4-5 tr!

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Prius nói:
Bổ sung cho cụ Bóng:

20/ đài địa phương --> Thành phố Hoa Cải Đỏ

21/ địa phương --> Nhà bác Nghị

22/ địa phương --> Nghệ An

24/ địa phương --> Vĩnh Long

25/ chả nhớ kênh gì -->Nhà bác 3D
Bác thạo chính trị thế!
Chả xem mấy cái đó bao giờ. Em thường xem tin thời sự lúc 7h và thời tiết là chính. Trẻ con hay xem mấy kênh có hoạt hình. Còn xếp thì hay xem mấy phim series khóc lóc của Hàn trên VTV3.
Em thấy có cả HBO, BBC, MTV ... nhưng khoá sóng. Có bác nào biết VTC bán giải mã hay có dịch vụ crack ở đâu chỉ em cái

lexus_bk

Xe điện
Bóng Chày nói:
Cái của em em giật ra từ Altis Đài loan mang về mà bác. Hồi đó thợ vảo em giá khoảng hơn 10 triệu. Các loại khác hoặc không vừa mặt dưỡng zin hoặc phải chế giắc để có thể dùng nút bấm trên vô lăng. Hiện nay em thấy quảng cáo có loại 4-5 tr!

Các loại đầu mà thợ nội thất hay gọi là đầu theo xe thì đều ko cần chế giắc và ko cần mặt dưỡng, nếu là loại ko có thương hiệu giá bọn e lắp cho khách cũng chỉ tầm 7-8 củ, e nhìn chắc khó nhầm lắm, hiện tại đầu xịn lắp như zin e chỉ mới thấy trên altis 2.0ld, đầu navi camry 2.5 mẽo, venza...
Còn đầu trên thị trường loại xịn lại chỉ có loại 2 din lắp cần mặt dưỡng hoặc chế giắc hoặc giắc chuyển

Bóng Chày

Xe lừa
lexus_bk nói:
Các loại đầu mà thợ nội thất hay gọi là đầu theo xe thì đều ko cần chế giắc và ko cần mặt dưỡng, nếu là loại ko có thương hiệu giá bọn e lắp cho khách cũng chỉ tầm 7-8 củ, e nhìn chắc khó nhầm lắm, hiện tại đầu xịn lắp như zin e chỉ mới thấy trên altis 2.0ld, đầu navi camry 2.5 mẽo, venza...
Còn đầu trên thị trường loại xịn lại chỉ có loại 2 din lắp cần mặt dưỡng hoặc chế giắc hoặc giắc chuyển
Ngày xưa em định lắp 1 cái ở Thanh bình 15 - 16tr có cả Vietmap tích hợp. Kovan hay Caska em ko nhớ. Sau quyết thôi vì muốn dùng Vietmap riêng để còn tháo ra vài dùng 2 xe. Còn một số loại khác cũng kovan và caska giá khoảng 10-12 triệu, 7-8 triệu, thậm chí 4-5 triệu cũng có. Có cái 11 tr màn hình 7" chuẩn HD nét căng nhưng phải đấu cầu chì rồi dò mãi mới được để thông tín hiệu sang các nút trên vô lăng.
Trong khi cái của em cắm giắc cái ăn luôn tín hiệu rất cả các nút vô lăng. Cái khung giá bên trong dùng luôn giá đỡ zin của altis vietnam.
Điểm yếu duy nhất là đang nghe dvd bình thường khi trả lời phone đến qua răng xanh thì phải bật tiếng to hẳn lên nghe mới rõ đối với iphone, các loại đt khác thì âm thanh chúa phải cặn nhỏ volume đi. Mà em nghiện iphone dùng quen từ cái đầu tiên mới ra nên không đổi. Bác có cách nào khắc phục nhược điểm này cho em.
À còn radio một số đài gần đây hơi rè, chắc chạm mát ở đâu, bác giúp em nhé? Bác làm âm thanh ở đâu ạ để mai em qua ok? Em mua thêm một món đồ gì nữa cũng được

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Em thấy giờ nhiều cửa hàng có Caska, skypine... Cắm phát ăn ngay các giắc, phù hợp các nút đk trên vô lăng và phù hợp cả mặt dưỡng mà cụ! Cho tất cả Altis luôn

Bóng Chày

Xe lừa
Luu Lehong nói:
Em thấy giờ nhiều cửa hàng có Caska, skypine... Cắm phát ăn ngay các giắc, phù hợp các nút đk trên vô lăng và phù hợp cả mặt dưỡng mà cụ! Cho tất cả Altis luôn
Thế thì mua ngay lăn tăn gì. Em mua 2 năm rồi. Vẫn ok lắm

lexus_bk

Xe điện
Luu Lehong nói:
Thì chả thế còn gì. Cụ ko đọc kỹ à, :D, nhưng đồ tàu hết cụ ơi, âm thanh nghe ko trung thực,

Luu Lehong

Xe container
Thì chả thế còn gì. Cụ ko đọc kỹ à, :D, nhưng đồ tàu hết cụ ơi, âm thanh nghe ko trung thực,
Vâng, khoảng 16 triệu cả Vietmap. Em chưa dám lắp bởi cũng nghĩ rằng âm thanh nó kém nhiều so với CD cũ. Camera thì em đã lắp riêng rồi nên cũng còn lăn tăn chưa lắp DVD Skypine của TQ!