[Thảo luận] [Cóp bết] 29/11/2011 - Xe lao từ quán cơm xuống hồ: 02 người tử nạn ở Phủ Lý

BeCon

Xe tải
Có chăng một vụ kỳ án mới! Nghe phức tạp ghê! Dù sao cũng chia buồn với người xấu số.

Ngày còn để tóc chỏm em tắm chuồng ở hồ này suốt.
Nói về vấn đề tâm linh thì hồ này có dớp, xưa hồi bé em ở thì năm nào cũng có người chết đuối tại hồ này.
Hôm nay về công tác thấy mọi người chứng kiến kể lại thì có nhiều ng ra cứu nhưng 2 nạn nhân trên xe nhất quyết k chịu ra mà cố thủ trong xe. Số phận cái xe 30M-0768 và 2 nạn nhân tương đối phức tạp.
Số phận!
Anh đang ở Phủ Lý vừa ngồi nói chuyện với xxx điều tra, thì được biết trong biên bản điều tra sơ bộ thì hai nạn nhân ko mở được cửa ra chứ không phải nhất quyết không chịu ra.
Còn xe là đi thuê, ko liên quan tới chủ xe!

giangsuki

Xe ngựa
Anh đang ở Phủ Lý vừa ngồi nói chuyện với xxx điều tra, thì được biết trong biên bản điều tra sơ bộ thì hai nạn nhân ko mở được cửa ra chứ không phải nhất quyết không chịu ra.
Còn xe là đi thuê, ko liên quan tới chủ xe!
Có thông tin thêm chưa hả cụ, mất lái hay chủ định ...
À mà bảo lão cựu chỉ với phó chỉ xem vụ kia đã có thông tin chưa nhé

Tyhuu88

Xe buýt
ối giờ ơi thấy các cụ tranh luận ghê quá, chủ xe I30 thì được đưa ra đồng chiều nay rồi ở Hà Đông bạn em đi viếng về lúc chiều nói vậy, xe đấy chính chủ luôn ông này lái cũng ẩu chết hụt đường 5 mấy lần rồi hưởng dương 37 tuổi, chú xxx ngồi cạnh nhảy ra được, cả 3 vừa đi ăn về có uống rượu bia là chắc còn cô gái ngồi sau... thôi cháu chả nói, nói chung đi đâu làm gì 2 người kia 1 sống 1 chết cháu đều biết cả, cụ lái xe ra đi để lại 1 vợ và 1 cô con gái tròn 2 tuổi.
p/s.không có chuyện cố thủ bên trong xe tài xế đã tắt máy rút chìa đút túi quần mở cửa ra ngoài nhưng ko biết bơi nên bị chết đuối còn cô gái trong xe thì chết cả ngạt lẫn đuối.

Chỉnh sửa cuối:

Tyhuu88

Xe buýt
Quên cầu cho linh hồn chú Bình được siêu thoát!trước bạn em có thuê nhà chú ấy làm văn phòng nên cũng gặp vài lần.

xe oi

Xe tải
Nhưng tại sao khi nạn nhân không hợp tác thì không tìm cách đưa xe vào gần bờ? có tân 10 phút mà?????

diennuocxaydung

Xe buýt
Em nghe tt chính xác là có người bơi ra cứu nhưng 2 người ở trong ko ra, có đủ tg để ra và lại kéo cửa kính lên, khi xe chìm thì không mở nổi cửa, lúc cẩu cứu hộ vớt lên thì cánh cửa mới bung ra, và ông trong xe mới ra được ko cần ai giúp, vớt ông ấy lên thì lại cần mấy bác câu hồ quen thuộc. nhưng đã toi rồi ạ, chắc lúc chìm hẳn không mở đc xe nên chết ngạt và nước.

CuongDKH

Xe buýt
Nhiều thông tin trái chiều quá,mong dư luận sớm biết sự thật.
Mong linh hồn các nạn nhân siêu thoát.

billnantes

Xe container
thôi xong rồi,xe của đội i30 nhà em ,không biết lúc đấy ai lái nữa .

AnotherWay

Đi bộ
Sao thông tin mỗi lúc một trái chiều thế nhỉ :( không biết thế nào mới là chính xác nữa :|

mat_troi_ha_noi

Xe tải
đọc hết 18 trang , quả thật có uẩn khúc gì chăng nữa nhưng họ cũng ra đi rồi.
Quan trọng là các cụ truyền đạt cho nhau kinh nghiệm xử lý trong những tình huống như này.

raotro

Xe container
Đọc chỉ thấy vô lý....chia buồn với gia đình người xấu số!

banphagia

Xe tăng
tội nghiệp em nó quá

bachbop15

Xe đạp
Em nghe tt chính xác là có người bơi ra cứu nhưng 2 người ở trong ko ra, có đủ tg để ra và lại kéo cửa kính lên, khi xe chìm thì không mở nổi cửa, lúc cẩu cứu hộ vớt lên thì cánh cửa mới bung ra, và ông trong xe mới ra được ko cần ai giúp, vớt ông ấy lên thì lại cần mấy bác câu hồ quen thuộc. nhưng đã toi rồi ạ, chắc lúc chìm hẳn không mở đc xe nên chết ngạt và nước.
Thông tin này chuẩn luôn đấy ạ. Cháu xin bổ xung thêm là lúc bác bảo vệ Chùa Bầu(cháu không biết tên) ra kíu thì người con gái hạ kính xuống nói là không biết bơi rồi lại kéo kính lên ( chắc tưởng xe không chìm được). Cháu dự là lúc thấy xe chìm thì cuống lên + áp lực nước khó đẩy cánh cửa ra được nên chết ngạt thôi.
Hix hix... thành thật chia buồn.

Prius

Xe buýt
Chiếc xe này em thấy hay đỗ tại ngách tòa nhà HITC Xuân Thủy-Cầu Giấy,xin chia buồn.

Mr nhà quê

Xe buýt
ko biết thế nào nhỉ??????? em thấy vụ này kỳ bí làm sao ý.....chờ kết luận của cơ quan chức năng

anchibui

Xe điện
Thông tin này chuẩn luôn đấy ạ. Cháu xin bổ xung thêm là lúc bác bảo vệ Chùa Bầu(cháu không biết tên) ra kíu thì người con gái hạ kính xuống nói là không biết bơi rồi lại kéo kính lên ( chắc tưởng xe không chìm được). Cháu dự là lúc thấy xe chìm thì cuống lên + áp lực nước khó đẩy cánh cửa ra được nên chết ngạt thôi.
Hix hix... thành thật chia buồn.
Em ko biết rõ là sự tình thế nào nhưng khi nước gần đầy xe, thì mở của ra dễ dàng, do đã cân = áp suất.

Em xem trên Discovery, trình anh ngữ kém, nên nghe bập bõm.
Họ có 2 thực nghiệm thực tế, có người nhái, 1 cần cẩu móc sẵn cáp vào oto, đề phòng người thực nghiệp ko ra đc sẽ kéo lên luôn. Đặt sẵn các camera quay cả dưới nước.
1- Ở hồ: Chiếc xe 5 chỗ, đóng kín của, lao thẳng, rơi xuống hồ.
Người lái ngồi im, ko mở bất cứ của nào ra. Chiếc xe lơ lửng, nước đầu tiên đến sát mép kính, đầu hơi chúi... nước tràn vào gầm xe... khi nước cách trần xe 30 cm xe chạm đáy (chỗ này gần bờ em nghĩ 3-4m).
Lúc này người lái xe lấy hơi (từ khoảng trống còn lại) và mở của xe rất dễ và bơi lên.
2- Ở bể bơi:
Cũng lao xuống bể, và hạ 4 kính của khi chưa chìm... Vẫn để chìm đến đáy và chui ra bằng ô của kính.

Các khuyến cáo: Bằng tiếng Anh nên ko hiểu được hết.
- Bình tĩnh, ko kêu gào (sẽ mất sức, và ko ai ghe thấy đc)
- Chỉ hạ kính khi xe đang nổi trên phần kinh. Không mở của kính lệch, nghĩa là phải hạ đều 4 cánh, hạ cùng mức (như nhau về độ mở của 4 cánh). Nếu chỉ hạ 1 ô, hoặc 2 ô cửa, xe sẽ mất đối trọng, khi nước chỉ tràn vào 1 chỗ (áp lực mạnh nên nước vào rất nhanh) sẽ lật xe. Khi đó sẽ mất phương hướng, có thể va đập và bị choáng, hoặc cánh lái, phụ bị lật nghiêng chạm đáy hồ, dẫn đến kẹt cửa, và người LX và hành khách sẽ khó thoát.
- Bất kỳ loại xe hiện đại nào cũng tích hợp phần mở cơ (các cơ cấu cơ khí để mở, khi mất điện hệ thống).
Vậy khi đã rơi xuống nước bạn có 2-3 giây xác định chốt hãm của là rút, gạt, đẩy ngang, hay xoay... Việc các định chốt hãm để mở của đúng cách, quyết định sự sống còn.
Kể cả các thao tác trên đã làm chuẩn, nhưng ko xác định được chốt hãm mơe cánh của thì rất khó thoát.
Thông thường thì từ lúc xe bắt đầu chìm (xe ngập gần hết) đến khi thoát ra được phải làm trong 30-45 giây.

- Chỉ dùng vật cứng đập kính củaa và kính sau (kính trước có lớp nilon ở giữa nên khó đập), và chỉ đập kính khi ko xác định đc chốt hãm cánh cửa, và đập khi nước gần đầy xe.
Khi nước đã đầy xe thì không thể làm vỡ kính đc, do lực cản của nước lớn, lên lực tác động ko nhiều.

Em viết hơi lôn xộn, và tả lại những gì em hiểu khi xem.