[Funland] Công nghệ luyện kim, nước ta đã có công ty đầu tư làm

blackhole1

Xe tăng
Có một thực tế là ngành khai khoáng của ta cứ múc lên là đem bán cho Khựa giá rẻ,sau đó nhập phôi về. Ăn xổi vầy không biết mai sau móc cái gì lên mà bán? Miệng ăn núi lở mà. Giờ lại nhen nhóm tính ăn cả lol chị em nữa....thế này hóa lươn chả xong chứ nói gì rồng?
Vậy theo cụ phải làm như thế nào ? Quặng xuất bán cho TQ chủ yếu ở mạn giáp ranh biên giới với khu Vân Nam giá trị xuất bán cũng rất cao mà bán nội địa khó bán được như vậy không kể một số loại quặng hàm lượng lưu huỳnh cao lò gang nội không xơi nổi . ngày trước anh Long từng đầu tư mấy mỏ ở khu PT ,LC sau tính kinh tế không có nên đành nhập quặng úc về làm tại nhà máy ở Hải Dương ,bài toán về quặng và vận tải vẫn khó đến tận bây giờ , riêng nhập phôi TQ về thì do giá rẻ nên một số công ty họ nhập về cán thôi đợt này bên HP bắt đầu có phôi dư bán còn rẻ hơn TQ nên họ lại nhập từ HP ,FM .đơn giản chỉ là bài toán về tính kinh tế còn kim loại quý chính phủ đánh thuế XK rất cao nhằm kích thích sx trong nước .

vo nho

Xe điện
Có một thực tế là ngành khai khoáng của ta cứ múc lên là đem bán cho Khựa giá rẻ,sau đó nhập phôi về. Ăn xổi vầy không biết mai sau móc cái gì lên mà bán? Miệng ăn núi lở mà. Giờ lại nhen nhóm tính ăn cả lol chị em nữa....thế này hóa lươn chả xong chứ nói gì rồng?
Cụ lấy căn cứ ở đâu mà nói vậy ạ?

Vô-va

Xe tải
Tech ý cụ là tụi IT à hay gì ạ
Bác daicuty trả lời chuẩn. Ngành tech ko chỉ là phần mềm mà cả phần cứng nữa. Như SpaceX hay Tesla đều được xếp vào ngành tech. Tất nhiên công nghệ như luyện kim thì ko ai xếp vào ngành tech, sản phẩm chả có tý phần mềm nào cả.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em nghe nói Hòa Phát đã triển khai, liên kết cả ĐHBK nhận khoảng 20 người đào tạo
Nhưng em thấy bảo chuyển giao công nghệ của Ý
Phôi chúng ta toàn nhập của TQ vì nó rẻ và chất lượng chấp nhận được
Giờ HP làm không biết có cạnh tranh được không các cụ nhỉ? chỉ sợ HP không đủ lực thôi vì cái này cần công nghệ lõi và chi phí rất là lớn
Điển hình là thằng fomusa ( đầu tư hơn 10 tỉ USD , mỗi năm xuất 40-60 Tỉ)
Biết là chuyển giao công nghệ nhưng có 1 công ty đầu tư làm cũng đáng tự hào các cụ nhỉ
Trong các Đại Gia em vẫn hâm mộ cụ Long nhất, duy chỉ gặp 1 lần ( không nói chuyện ) nhưng thấy đơn giản và dễ gần
Em nghĩ có sự ủng hộ của người tiêu dùng thì sẽ thành công thôi. VD: giá vừa phải chất lượng tốt hơn.
Luyện kim để sản xuất thép xây dựng và mấy đồ dân dụng chắc sau này công thức cũng sẽ được Public giống kiểu mã nguồn mở trong IT ấy mà.
Công nghệ luyện kim là bí mật quốc gia chả thằng nào bán. Vậy nên chuẩn bị mua HPG thôi nào các cụ ei

cocsku

Xe cút kít
Cụ chưa hiểu ý nhỉ, ý muốn nói ở đây là luyện kim chứ nấu ra phôi để cán thành thép xây dựng thì mới chỉ là chuyện trẻ con với luyện kim cụ ợ, đến luyện ra thép để đóng tàu biển như tàu cá còn làm chưa được nữa là, thứ đó dễ hơn tàu sân bay chứ cụ. Tàu cá đóng theo NĐ67 gỉ ngoẻn kìa cụ, dùng thép Tàu chứ cũng chả có thép Việt để đóng đâu
Thép tàu nó vẫn rẻ hơn hả cụ?

PT2021

[Tịch thu bằng lái]

daicuty

Xe tăng
Luyện được kim để làm được cái bấm móng tay cũng khó phết các cụ nhỉ

Có tiền thì mua được hết, mua giá đắt. Nhưng nước mình nghèo, không có cái gì bù đắp vào mà nước đang phát triển cần dùng rất nhiều kim khí,ít nhất 50 năm nữa. Vì vậy không phát triển đi nhập cả thì khoai quá
1 khi nhập cả giá đắt thì các nghành bổ trợ khác cũng không phát triển được

cuncon

Xe điện
Bọn Massan mà các cụ ghét cay ghét đắng còn mua luôn của Đức, không thèm mua của Ukraine nhé. Luyện kim màu luôn mới máu
Không biết luyện kim Đức có bằng Liên xô không?
Đức thì vua thép và nhiều kim loại khác
Nhưng thua Nga ở luyện Titan

cocsku

Xe cút kít
Luyện được kim để làm được cái bấm móng tay cũng khó phết các cụ nhỉ

Cái bấm móng tay bé tý thế mà khác hẳn nhau đó cụ. Cụ mua cái bấm của Nhật hay Đức, Mỹ dùng khác hẳn luôn, rất sắc và dùng hàng chục năm không bị cùn.
Hàng made in china rẻ hơn nhiều, nhưng dùng một thời gian ngắn phải thay mới vì cùn.
Đúng là chất thép nó khác hẳn luôn.

SPL

Xe container
Thép tàu nó vẫn rẻ hơn hả cụ?
Cụ không hiểu thật à, thép của Tàu dùng đóng tàu cá chứ VN có làm được loại thép chống mặn đâu, mà đây mới là loại thép bình thường nhất, cấp gần như thấp nhất của luyện kim chứ nói gì đến các loại thép công nghệ cao

cocsku

Xe cút kít
Cụ không hiểu thật à, thép của Tàu dùng đóng tàu cá chứ VN có làm được loại thép chống mặn đâu, mà đây mới là loại thép bình thường nhất, cấp gần như thấp nhất của luyện kim chứ nói gì đến các loại thép công nghệ cao
Em tưởng người ta chống ăn mòn bằng sơn chứ! Làm gì có loại thép riêng chống mặn?

tungLam.nwl

Xe tăng
Hơn chục năm trước em đã làm trong ngành cơ khí nên thấy rõ công nghệ lõi của mình thật sự thủ công thế nào. Để đi sâu và đạt chất lượng tốt cần đầu tư thời gian và chi phí lớn. Hi vọng các bác đã giàu rồi thì có nhiều lực để đầu tư phát triển những cái gốc, nền tảng.

bibi_1234

Xe tải
Bác daicuty trả lời chuẩn. Ngành tech ko chỉ là phần mềm mà cả phần cứng nữa. Như SpaceX hay Tesla đều được xếp vào ngành tech. Tất nhiên công nghệ như luyện kim thì ko ai xếp vào ngành tech, sản phẩm chả có tý phần mềm nào cả.
vâng bên trên cụ bảo ngành tech cần nhất "bộ óc marketing" ý cụ là tụi IT làm ra sp ngo nhưng quan trọng cần thằng marketing giỏi đẩy khách phải ko ạ

Vô-va

Xe tải
vâng bên trên cụ bảo ngành tech cần nhất "bộ óc marketing" ý cụ là tụi IT làm ra sp ngo nhưng quan trọng cần thằng marketing giỏi đẩy khách phải ko ạ
Vâng đúng rồi bác. Có tiền là làm được sản phẩm ngon, nhưng kiếm được ra tiền từ nó mới là vấn đề. Vì thế VN rất cần những người có tài kinh bang tế thế như anh V, còn kỹ sư giỏi Vn có.

Bigcat1

Xe buýt
Các cụ thực tế đi.
Hòa Phát xây lò cao để nấu quặng ra thép xây dựng thôi.
Muốn thép hợp kim công nghệ cao lại phải dùng lò hồ quang điện. Công suất nhỏ. Nhưng quan trọng là công nghệ cao. Phải có kiến thức để thêm bớt các chất đặc biệt. Ở ta cũng đầy lò hồ quang. Vấn đề ở kiến thức thôi. Phải mua công nghệ.
Lò cao HP làm ưu điểm nấu thép từ quặng. Thép tốt ko lẫn tạp chất như xưa mua sắt vụn về bỏ lò hồ quang nấu lại. Kiểu thép Đa Hội.
Vấn đề nước ta ko có than mỡ để làm than cốc nấu lò cao. Như thế lại nhập Mỹ với TQ thì cũng như nhau.
Bi giờ có công nghệ nấu thép xốp ko cần than cốc. Ko bít Hòa Phát đã cập nhật chưa.
Than Quảng Ninh nhà ta chỉ chạy máy phát điện chứ ko nấu lò được các cụ nhé.

tuanzs

Xe container
Hình như nhà ta mới loay hoay làm thép xây dựng thôi thì phải. Có cụ nào trong ngành thép ko? Mở mang cho iem tí. :D

Bigcat1

Xe buýt
Các cụ cứ thần thánh chuyện nấu thép. Thực ra nấu thép là công việc đơn giản nhất trong ngành cơ khí.
Trên thế giới một ngày họ phát minh ra cả trăm mác thép.
Muốn ăn cắp công nghệ nấu thép quá đơn giản. Nung khối hợp kim mẫu để đo quang phổ phát ra. Từ đó xác định được thành phần hợp kim.
Đơn giản nhất là mua công nghệ, thành phần hợp kim đó về nấu bằng lò hồ quang.
Cái khó nhất là với một mác thép cụ thể. Việc nhiệt luyện nó thế nào. Ko có kiến thức thì ko làm được.
Nhà ta làm thép hợp kim thấp bằng cách ném vào lò vài cục thép hợp kim cao mua sắt vụn. He he

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ long muốn chơi lớn, làm ra trò
Tương lại không xa mọi thằng sắt thép của Việt Nam chết hết, hoặc đi bán hàng cho Hòa Phát.

Lợi thế khu liên hiệp Dung Quất quá khủng, có cảng nước sâu, nằm ở điểm trung chuyển đường hàng hải cả nội địa và quốc tế. Than, quặng chở tử Úc về, thành phẩm chở đi khắp nơi bán đều tiện.

Đầu năm nghe tin Hòa Phát xuất khẩu phôi thép sang TQ, em đã giật hết cả mình.

bibi_1234

Xe tải
Vâng đúng rồi bác. Có tiền là làm được sản phẩm ngon, nhưng kiếm được ra tiền từ nó mới là vấn đề. Vì thế VN rất cần những người có tài kinh bang tế thế như anh V, còn kỹ sư giỏi Vn có.
vâng ng` như a Vượng thì hiếm có khó tìm. còn kỹ sư du giỏi tới đâu cũng chỉ như công nhân xây nhà thôi ạ. Xây mãi khác thành giỏi