[Funland] Công nghệ luyện kim, nước ta đã có công ty đầu tư làm

amylvs

Xe tăng
em có mơ ước VN làm dc thép 18/10 huhu
18/10 là inox 304 thôi đâu có gì cụ. Năm sau HP nó vận hành xưởng cán inox ở DQ thì cụ có mà nhòe, làm chuồng gà chuồng 🐔 🐷 cũng được.

amylvs

Xe tăng
Thế mà cũng tin ô HP quảng cáo, công nghệ Ý gì mà trong DUng Quất toàn người TQ sang xây dựng lắp đặt nhà máy.
Em đọc ở đâu đó là bọn Danieli liên danh với Tàu thắng thầu xưởng cán của HPDQ. Lò cao ở DQ thì hình như Tàu làm. Cho nên nhiều CN Tàu cũng phải thôi.

TsarPutin

Xe tăng
Em e là cụ nhầm cơ bản rồi ạ, nấu chảy ra thì dễ nhưng nấu ra được mẻ thép đạt cơ lý tính theo yêu cầu khoai lắm cụ ơi, chỉ các nước công nghiệp phát triển cao mới làm được. Nói về chuyện ăn cắp công nghệ thì em nói thật là khó nhất đấy ạ, em ví dụ như cái cụ nói là đo phát xạ quang phổ, máy phát xạ quang phổ là mua của tây (thường là của một số nước công nghiệp hàng đầu), nó chỉ phát hiện ra các chất được cài đặt (có mẫu so sánh) trong máy nên nếu có các chất mang tính bí quyết thì cụ không phát hiện được đâu, muốn phát hiện phải dùng hóa phân tích mà hóa phân tích thì chưa chắc đã ra được mà ra được chưa chắc đã chính xác.
động cơ vũ trụ RD 180 của Nga, Mỹ đem phân tích các kiểu đà điểu 20 năm nay mà đã ra đâu cụ =))
Thép Nga cũng cực tốt, nhưng em nể Nga rất vụ luyện Titan

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Trong này nhiều cụ học hóa và làm ngành hóa thiệt. Ngành hóa đúng là giỏi kỹ thuật không lo chết đói.

Ku_den

Xe tải
Thế vậy ko sản xuất cho đỡ mất an toàn cụ nhỉ?
Xong lại kêu luyện kim VN là con số 0 với lại chửi con ốc vít ko sản xuất được?
Bình luận vô tâm cực kỳ. Tín mạng công nhân, người việt đi làm mà bảo làm thì tai nạn có sao? Nó tai nạn vì dùng công nghệ ko có độ an toàn cao, tự động hóa thấp.
Mạng người mà anh xem như cỏ rác thế anh.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ yên tâm có anh Formasa lo cho rồi nhé. Sản phẩm đầu ra của thép cán nóng là đầu vào của hầu hết thép cán nguội, 60% thép cán nóng đang nhập khẩu, 30% là của Formosa bán trong nước, còn lại 10% các bạn xứ Vịt chia nhau với các lò lạc hậu từ 30-40 năm trước. Mấy năm nữa thì Formosa sẽ chiếm 70% sản lượng thép cán nóng, còn lại là tranh nhau giữa nhập khẩu và các con giời xứ Vịt.
Cụ này chắc buôn thép nên nói chuẩn. Formosa nó chấp HP 1 mắt

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Em không rõ cụ đề cập đến cái bấm móng tay nào. Vợ em đi Nhật mang về cái bấm móng tay mua ở bển (có chữ made in japan). Dùng quá tệ, không hề sắc chút nào. Thua hàng Kềm Nghĩa nhiều
Cụ mua bấm hãng KAI của Nhật xem có sắc ko? Nhật nó cũng nhiều loại, ví dụ như đồng giá 40k ở Daiso thì khác gì hàng tàu

s63 AGM

Xe tăng
Dạ em chỉ sinh ra và lớn lên ở đó, nhưng lại không làm việc trong đó cụ ạ.
thấy cụ nói về gang thép rất chính xác nên em đoán vậy. E cũng là người con đất thé, cũng đang làm việc ở đây. Nhưng thấy tình hình càng ngày càng ko sáng sủa.

Hạnh Lux

Xe buýt
Bọn Massan mà các cụ ghét cay ghét đắng còn mua luôn của Đức, không thèm mua của Ukraine nhé. Luyện kim màu luôn mới máu
Không biết luyện kim Đức có bằng Liên xô không?
Nghe tên tập đoàn này quen quen. Vào tìm hiểu mới biết là trưởng bộ phận kỹ thuật tập đoàn này là thầy giáo cũ của em.
Tập đoàn này có 2 chi nhánh ở nước ngoài là Nhật và Thái Lan.
Có lần thầy cho xem cả video quay về năng xuất lao động ở nhà máy của Nhật Hơn Hẳn bên Thái Lan.
Thầy cũng bảo là nhà máy ở Nhật và Thái chỉ sản xuất chi tiết chất lượng kém. Còn hàng chuẩn vẫn chỉ đc sản xuất ở Đức.
tập đoàn này ở Goslar ngay gần Clausthal chỗ em học.

cocsku

Xe cút kít
động cơ vũ trụ RD 180 của Nga, Mỹ đem phân tích các kiểu đà điểu 20 năm nay mà đã ra đâu cụ =))
Thép Nga cũng cực tốt, nhưng em nể Nga rất vụ luyện Titan
Em thấy thép Nga cũng bình thường, chưa thấy ai bảo tốt hơn thép các nước khác, titan Nga thì nhiều và rẻ thôi, xưa hay buôn về VN.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Dây chuyền của Ý của Hòa Phát tại Dung Quất có 2 loại - đều có nguyên liệu đầu vào là phôi thép - đầu ra là 2 loại tôn:
1- một loại là làm tôn thép cán nóng HRC,
2- một loại đang nghiên cứu triển khai - em đoán là cái mà cụ nêu ở trên - là làm tôn không rỉ - INOX,

cả 2 loại đều là nguyên liệu thô cho các quá trình sản xuất khác như tôn lợp, ống thép đen, ống inox,..vv
HRC thì Việt Nam có Formusa đã làm được, riêng INOX thì chưa có đơn vị nào làm được mà phải nhập toàn bộ tôn, ống từ nước ngoài,
Quá tự hào về HPG;

Được biết, dây chuyền sản xuất phôi thép của Hòa Phát cũng hiện đại vô cùng, Tàu chở quặng từ Braxin, Úc,..vv có dung lượng lớn, cập bến tàu của Hòa phát Dung Quất, vận chuyển thẳng lên lò cao qua băng tải mà ko phải trung chuyển qua bãi chứa, vận chuyển thủ công..
Quá hiện đại
Thế thì hiện đại và tốc độ cao phải biết.

dvhung243

Xe điện
Em thấy thép Nga cũng bình thường, chưa thấy ai bảo tốt hơn thép các nước khác, titan Nga thì nhiều và rẻ thôi, xưa hay buôn về VN.
Em chỉ thấy ngày trước buôn niken ở Liên xô về chứ chưa thấy ai buôn titan về

Rất mừng vì dù sao ngành này đã dc doanh nghiệp chú trọng, cũng như hãng xe VIN của bác Vượng, mong sao VN ta sẽ cất cánh bay lên!

TsarPutin

Xe tăng
Em chỉ thấy ngày trước buôn niken ở Liên xô về chứ chưa thấy ai buôn titan về
Chả tốt mấy mà Mỹ muốn copy chả nổi đấy; tàu vũ trụ Mỹ giờ toàn dùng tên lửa đẩy của Nga đấy cụ;
Riêng Titan thì cụ xem lại, Mỹ còn chưa tuổi gì làm
nổi 1 con tàu ngầm bằng Titan như Nga đâu

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đừng đểbọn lều báo chuyên xào xáo truyền thông phương tây nó đầu độc.

TSB cũng chỉ là con tàu tải trọng mấy chục ngàn tấn bơi trên biển, còn bé hơn mấy con siêu tàu vận tải, khả năng hoạt động của nó phụ thuộc vào trang thiết bị kỹ thuật chứ phụ thuộc méo gì vào mấy tấm thép làm vỏ tàu.

nunachuoi

Xe điện
Các cụ đừng đểbọn lều báo chuyên xào xáo truyền thông phương tây nó đầu độc.

TSB cũng chỉ là con tàu tải trọng mấy chục ngàn tấn bơi trên biển, còn bé hơn mấy con siêu tàu vận tải, khả năng hoạt động của nó phụ thuộc vào trang thiết bị kỹ thuật chứ phụ thuộc méo gì vào mấy tấm thép làm vỏ tàu.
Em nghĩ báo viết cũng đúng đấy cụ ạ, cái thép mặt boong nó phải khác thép thân tàu về khả năng chịu tải, chịu nhiệt và chống ăn mòn, còn về thiết kế và trang bị đương nhiên là khác hẳn nhau. Nói như cụ thì Việt Nam ta cũng đóng được tàu sân bay :D