Công bộc 16 Cao Bá Quát: Ngang nhiên và trơ tráo

bolacbotoc

Đi bộ
Chẳng phải câu tít để gây sự chú ý. Nhưng quả thật, chiều nay,17/3, em thật sự ức chế. Gọi bằng những từ ngữ đó, em nghĩ còn là nhẹ.Chiều nay, em qua 16 Cao Bá Quát để là thủ tục đổi bằng B2. Đến nơi, 3 giờ kém, vẫn kịp ghi tên vào cái tờ giấy không khác gì giấy chùi….(xin lỗi các bác chứ, cả một nơi công sở như thế, mà không thể bố trí có một tờ giấy ra hồn để dân đến còn đăng ký, đợi đến lượt mình). Hơn hai chục bác ngồi đợi, mà chỉ có một mụ (em lại phải xin lỗi các bác khi dùng từ này, vì cái bà nhân vật chính câu chuyện không đáng để em gọi khác được) loay hoay kiểm tra, ngồi cắt ảnh, rồi viết biên lai, giấy hẹn…Chậm chạm, trì trệ trong sự sốt ruột của mọi người. Trong lúc đợi, em thấy có hai ông, vào tận bên trong nơi mụ ngồi (bác nào vào đây thì biết rồi, phòng vài chục m2, ngăn giữa dân và cán bộ bằng tầm gỗ, kính) thì thầm. Mụ chài một ông là “xếp ạ” Chỉ thấy mụ vừa cợt nhả, vừa bảo tí hết giờ em làm cho. Mụ này, ban đầu em nhìn tướng to béo, mặt tròn, trắng trẻo, trông có vẻ phúc hậu. Lại còn đeo kính (chắc là lão), tuổi trên 50. Thời gian ngồi chờ từ 3 giờ kém đến 4 giờ, nói thật dù rất buồn…ái mà em không dám rời chỗ, vì sợ gọi đến lượt mà… Ngồi đến 4 giờ 10, em rất sốt ruột, biết còn ba người nữa mới đến lượt mình. Đùng một cái, 4 giờ 15, hai lão vẫn thậm thụt vào, lôi theo hai ông, cầm hồ sơ. Mụ nhận luôn, đồng thời, thông báo, mọi người còn tên về, mai đến làm. Lúc này, em đã thấy nóng cả người. Hai bác cùng em cũng xầm xì, rồi nói với: chị cố làm giúp mấy người còn lại. Mụ chẳng thèm ngẩng mặt lên, mà chúi mũi vào hai hồ sơ người quen. Em bụng bảo dạ, đợi đến hết hai người này, thuyết phục mụ làm nốt hồ sơ, trong đó có mình. Đến 4 giờ 25, hai hồ sơ xong, thì một trong hai ông đang được làm lại lôi tiếp một hồ sơ nào đó, nói nhờ làm. Mụ à ơi một lúc rồi lại nhận. Em không chịu được nữa, đứng dậy nói: chị xem, đọc tên, làm nốt những người có trong danh sách. Mụ ngẩng lên, nhìn em, xẵng giọng: - Không làm nữa, kể cả anh có tên, tôi cũng không đọc.Em lúc này cũng chẳng nhịn được nữa, nói luôn:- Tại sao chị lại không làm?chúng tôi đăng ký đợi từ 3 giờ. Từ nãy giờ chị toàn làm cho người quen, chen ngang.Lúc này, mụ bỏ cả đống hồ sơ, bỏ kính, nhìn em, rồi phun ra một câu mà thật sự em không nghĩ mụ lại dám nói thế. Mụ ngang nhiên thừa nhận, nhưng mà theo ý khác:- Hết giờ, tôi không làm nữa. Ngoài giờ, tôi muốn làm cho người quen là quyền của tôi.Đến lúc này, em chẳng còn nề hà gì nữa, em ầm lên:- Chị nhìn đồng đi, giờ mới 4 giờ 25 mà chị bảo hết giờ sao?Đến lúc này, mụ bị vào thế bí, lúc đó có khoảng 7 người, gồm cả thằng xếp của mụ. Mụ nhìn cái đồng hồ đang đeo ở tay mụ, rồi, trơ trẽn hơn bất cứ một con bán cá nào, quát em:- Tôi nói cho anh biết, tôi theo đồng hồ của tôi, tôi không theo đồng hồ của anh.Rồi mụ giơ tay đeo đồng hồ vào mặt em.Em thú thật, chưa thấy một mụ nào dù bán cá ngoài chợ lại có cách ứng xử như thế. Em cũng quát lại mụ:- Vậy cái đồng hồ to tướng treo ngay trên đầu chúng tôi thì để làm? Chúng tôi vào làm việc, có phải theo cái đồng hồ đó không?Mụ lúc này mới ngớ ra, nhìn cái đồng hồ treo tường, nhưng vẫn trơ trẽn:- Tôi theo đồng hồ của tôi.Tay xếp của mụ cùng vài người nữa thấy to tiếng, liền hòa giải, bảo em mai đến nộp. Em lúc đó thú thật thấy uất nghẹn cổ. Trước khi ra, em còn nói toáng lên, làm mấy chú bên ngoài xô vào xem: Bà chỉ được cái hành dân. Chăm chăm nhận hồ sơ người nhà, chen ngang.Sự việc là vậy. Em cũng biết bây giờ đúng là “công quyền” nhưng không nghĩ lại đến mức ngang nhiên và trơ tráo đến vậy. Cũng chả biết mụ tên là gì, nhưng các bác, đến phòng “tiếp nhận đổi GPLx, chuyển quản lý” không may đúng ngày sẽ gặp phải mụ.
Em lính mới, gõ xuống dòng khi : ngó trước- thì thấy, lúc :Submit...-thì lại liền tù tì, bác nào biết, chỉnh giùm em với. Để vậy, đọc mỏi quá.

sunnyhanoi

Xe điện
:77::77::77: Xin được chia sẻ với bức xúc của bác. Không biết bao h mới khá được :mad::mad::mad:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Chuyện xong rồi, Bác tốt nhịn. mai lại lên xếp hàng tiếp bác nhá

vua_luoi

Xe điện
Cụ thế này nhé, cháu mách cụ thế này, lần sau cụ cứ nhìn tên, khi xong viêc làm mother cho nó cái đơn kiện gửi UB Kiểm tra thành ủy, Sở Nội vụ, Gđ sở GTCC, UBND TP nói má nó, bịa thêm tình tiết cho nó gay cấn, xong cụ cho thêm số tel của cụ nếu cần hoăc ng khác (cho nó chết).
Cái này ko đảm bảo là nó sẽ appolo dai cụ, nhưng đảm bảo là nó sẽ khốn đốn.
Cháu là cán bộ nhà nước nhưng cháu ko nuốt nổi cái bọn này.:6:

hanoi1971

Xe tải
Chỉ vì những cảnh chướng tai gai mắt kiểu này nên em luôn khuyên anh em, họ hàng và bạn bè đi ra nước ngoài sống được thì đừng về nữa.

zinzin68

Xe tải
Xời, gặp cái loại này (ko biết dùng từ này có ổn ko các cụ nhở), nhà cháu là nhà cháu cứ xổ thẳng vào mặt. Không ngửi được các cụ ợ.
Nhà cháu là nhà cháu rất thích cải cách hành chính, nhưng nó thế nào khác cơ, chẳng phải kiểu này:mad:...

Audioto

Xe tăng
Chia buồn với bác. Cách đây mấy tuần em cũng vừa đổi bằng ở đây. Chẳng hiểu sao, HN cũ có bao nhiêu người cần đổi bằng mà bố trí cái phòng hơn chục m2, chỉ mỗi một người làm thủ tục. Thiếu đất, thiếu người thế sao ?:102:

Latte

Xe tăng
Cách đây khoảng chín năm, nhà em đi đổi bằng lần đầu chưa có kinh nghiêm...em phải đi đi, lại lại cái chỗ đấy tới bảy lần tận..Ức ở chỗ, sau 3 lần đi đi về về sửa này sửa nọ, em khùng lên hỏi thế của tôi còn gì sai , chị chỉ giúp luôn để tôi sủa cả thể, không có thời gian đi lại nhiều ?? Nhận được câu trả lời..cứ về sửa cái này đi đã, mai ra sửa tiếp..Ở đây ai cũng bận..
Sáng mùa đông dậy thật sớm ra từ 7h30 xếp hàng để về còn đi làm..chiều 1h30 ra..cứ như vậy 7 lần..đợt đấyem cũng bi sếp phê bình vì đi làm muộn nhiều làm trì trệ công việc cơ quan gây ảnh hưởng đến xã hội ..Có ai hiểu nỗi lòng em :102:

Chỉnh sửa cuối:

hungapu

Xe buýt
Các bác muốn nhanh và ko ức chế thì bác ra quán cafe thu hà và trống đồng . Có dịch vụ đấy ! 350k thì phải . Em hỏi từ hồi hè năm ngoái . bác đến vứt ảnh và bằng sau đó cắp đít đi về ......:21:

Colla09

Xe hơi
Rõ là chán cho nhà bác. Cơ hội để vạch mặt, chỉ tên (và dọa chơi, hic....) lũ sâu mọt lâu lâu mới có đã bị bác bỏ qua... một cách đáng tiếc. Dẫu bác hiền thế, nhưng đã chót bột phát ra thì cũng nên làm đến nơi đến chốn chứ. Hóa ra, cái sự xả của bác vẫn là công cốc à?
- Có sếp (chả biết cấp nào) và mấy nhân chứng sống ở đó thì bác phải quát to hơn, bắt lập biên bản... nó sẽ cun cút làm cho bác và cả mấy người kia dù có đến... 6h, chứ chả phải 4h30! Và đến cả tay sếp kia cũng phải luôn mồm xin lỗi bác nữa cơ.
*Kinh nghiệm thực tế là: dù chúng có trơ tráo hay hàng cá đến đâu, cũng vẫn sợ người hiểu biết luật pháp, có lý lẽ đanh thép và quan trọng hơn: đang nắm lẽ phải, nắm thóp hành động sai trái của họ... Chúng chỉ dám bậy với người dân ngây thơ thôi.
- Bác mất oan:'( thêm 1 buổi rồi.... mà lại chưa hoàn thành nghĩa vụ người công dân tốt nữa đấy! Đáng bị vote trừ lắm nha.:21:

PhanLeThien

Xe buýt
Cụ thế này nhé, cháu mách cụ thế này, lần sau cụ cứ nhìn tên, khi xong viêc làm mother cho nó cái đơn kiện gửi UB Kiểm tra thành ủy, Sở Nội vụ, Gđ sở GTCC, UBND TP nói má nó, bịa thêm tình tiết cho nó gay cấn, xong cụ cho thêm số tel của cụ nếu cần hoăc ng khác (cho nó chết).
Cái này ko đảm bảo là nó sẽ appolo dai cụ, nhưng đảm bảo là nó sẽ khốn đốn.
Cháu là cán bộ nhà nước nhưng cháu ko nuốt nổi cái bọn này.:6:
Chuẩn đấy bác ợ! Cứ ủy ban ktra thành ủy...mà phệt.cái loại này nó sợ đơn kiện còn hơn chó sợ pháo.Được vạ thì má cũng sưng.Lần sau các cụ mang theo máy ghi âm để làm chứng nhé

Highways

Xe hơi
Em sửa giùm cụ nhé!

Chẳng phải câu tít để gây sự chú ý. Nhưng quả thật, chiều nay,17/3, em thật sự ức chế. Gọi bằng những từ ngữ đó, em nghĩ còn là nhẹ.

Chiều nay, em qua 16 Cao Bá Quát để là thủ tục đổi bằng B2. Đến nơi, 3 giờ kém, vẫn kịp ghi tên vào cái tờ giấy không khác gì giấy chùi….(xin lỗi các bác chứ, cả một nơi công sở như thế, mà không thể bố trí có một tờ giấy ra hồn để dân đến còn đăng ký, đợi đến lượt mình).

Hơn hai chục bác ngồi đợi, mà chỉ có một mụ (em lại phải xin lỗi các bác khi dùng từ này, vì cái bà nhân vật chính câu chuyện không đáng để em gọi khác được) loay hoay kiểm tra, ngồi cắt ảnh, rồi viết biên lai, giấy hẹn…

Chậm chạm, trì trệ trong sự sốt ruột của mọi người.

Trong lúc đợi, em thấy có hai ông, vào tận bên trong nơi mụ ngồi (bác nào vào đây thì biết rồi, phòng vài chục m2, ngăn giữa dân và cán bộ bằng tầm gỗ, kính) thì thầm. Mụ chào một ông là “xếp ạ” Chỉ thấy mụ vừa cợt nhả, vừa bảo tí hết giờ em làm cho.

Mụ này, ban đầu em nhìn tướng to béo, mặt tròn, trắng trẻo, trông có vẻ phúc hậu, lại còn đeo kính (chắc là lão), tuổi trên 50.
Thời gian ngồi chờ từ 3 giờ kém đến 4 giờ, nói thật dù rất buồn…ái mà em không dám rời chỗ, vì sợ gọi đến lượt mà…

Ngồi đến 4 giờ 10, em rất sốt ruột, biết còn ba người nữa mới đến lượt mình. Đùng một cái, 4 giờ 15, hai lão vẫn thậm thụt vào, lôi theo hai ông, cầm hồ sơ. Mụ nhận luôn, đồng thời, thông báo, mọi người còn tên về, mai đến làm.
Lúc này, em đã thấy nóng cả người. Hai bác cùng em cũng xầm xì, rồi nói với: chị cố làm giúp mấy người còn lại. Mụ chẳng thèm ngẩng mặt lên, mà chúi mũi vào hai hồ sơ người quen. Em bụng bảo dạ, đợi đến hết hai người này, thuyết phục mụ làm nốt hồ sơ, trong đó có mình.

Đến 4 giờ 25, hai hồ sơ xong, thì một trong hai ông đang được làm lại lôi tiếp một hồ sơ nào đó, nói nhờ làm. Mụ à ơi một lúc rồi lại nhận.
Em không chịu được nữa, đứng dậy nói:
- Chị xem, đọc tên, làm nốt những người có trong danh sách.
Mụ ngẩng lên, nhìn em, xẵng giọng: - Không làm nữa, kể cả anh có tên, tôi cũng không đọc.
Em lúc này cũng chẳng nhịn được nữa, nói luôn:
- Tại sao chị lại không làm?chúng tôi đăng ký đợi từ 3 giờ. Từ nãy giờ chị toàn làm cho người quen, chen ngang?

Lúc này, mụ bỏ cả đống hồ sơ, bỏ kính, nhìn em, rồi phun ra một câu mà thật sự em không nghĩ mụ lại dám nói thế. Mụ ngang nhiên thừa nhận, nhưng mà theo ý khác:
- Hết giờ, tôi không làm nữa. Ngoài giờ, tôi muốn làm cho người quen là quyền của tôi.
Đến lúc này, em chẳng còn nề hà gì nữa, em ầm lên:- Chị nhìn đồng đi, giờ mới 4 giờ 25 mà chị bảo hết giờ sao?

Đến lúc này, mụ bị vào thế bí, lúc đó có khoảng 7 người, gồm cả thằng xếp của mụ. Mụ nhìn cái đồng hồ đang đeo ở tay mụ, rồi, trơ trẽn hơn bất cứ một con bán cá nào, quát em:
- Tôi nói cho anh biết, tôi theo đồng hồ của tôi, tôi không theo đồng hồ của anh.Rồi mụ giơ tay đeo đồng hồ vào mặt em.
Em thú thật, chưa thấy một mụ nào dù bán cá ngoài chợ lại có cách ứng xử như thế.
Em cũng quát lại mụ:
- Vậy cái đồng hồ to tướng treo ngay trên đầu chúng tôi thì để làm? Chúng tôi vào làm việc, có phải theo cái đồng hồ đó không?
Mụ lúc này mới ngớ ra, nhìn cái đồng hồ treo tường, nhưng vẫn trơ trẽn:
- Tôi theo đồng hồ của tôi.
Tay xếp của mụ cùng vài người nữa thấy to tiếng, liền hòa giải, bảo em mai đến nộp. Em lúc đó thú thật thấy uất nghẹn cổ. Trước khi ra, em còn nói toáng lên, làm mấy chú bên ngoài xô vào xem:
-Bà chỉ được cái hành dân. Chăm chăm nhận hồ sơ người nhà, chen ngang.Sự việc là vậy.

Em cũng biết bây giờ đúng là “công quyền” nhưng không nghĩ lại đến mức ngang nhiên và trơ tráo đến vậy. Cũng chả biết mụ tên là gì, nhưng các bác, đến phòng “tiếp nhận đổi GPLx, chuyển quản lý” không may đúng ngày sẽ gặp phải mụ.

Em lính mới, gõ xuống dòng khi : ngó trước- thì thấy, lúc :Submit...-thì lại liền tù tì, bác nào biết, chỉnh giùm em với. Để vậy, đọc mỏi quá.
Nhà cháu sửa giùm cụ , để mọi người đọc khỏi "đứt hơi":21:

tdhien

Xe buýt
PHP:
Các cụ có bao giờ nghĩ lỗi cũng 1 phần là do chúng ta ko? Bởi người dân ta có 1 thói quen mà còn được lên tivi hàng tuần đó là 3 sự trợ giúp: gọi đt cho người thân, nhờ khán giả và phương án 50-50. Em hỏi khí không phải cụ chủ thớt, nếu cụ đặt địa vị cụ quen đ/c tiếp nhận hồ sơ kia, liệu đ/c có đợi đến lượt ko hay là vào đưa thẳng luôn ạ? Theo em nghĩ, tại thời điểm này chúng ta tạm chấp nhận và coi đó là việc thường ngày ở huyện đi ạ, vẫn luôn có người tốt việc tốt, và đi kèm là cũng vẫn luôn có người xấu việc xấu ạ. Tiện đây em cũng xin kể 1 việc mà em cảm thấy rất vui đến tận bây giờ.
Cuối tuần vừa rồi, em có việc đi Sóc Sơn. Sau khi suy nghĩ rất kỹ (chỗ đó không có chỗ để ô tô qua đêm) cộng với cảm hứng bất chợt đến (muốn đi bằng phương tiện lạ) và sau đó em quyết định đi xe buýt.
Từ HN đi Sóc Sơn phải đi 2 tuyến xe buýt, lại vào cuối tuần nên có rất đông khách. Và điều làm em vui là khi có bất cứ một người lớn tuổi nào lên xe thì chắc chắn sẽ có 1 thanh niên đứng dậy nhường ghế cho ngồi. Bây giờ ý thức của thanh niên văn minh lên nhiều rồi ạ. Em hy vọng cứ đà này về sau sẽ tự động dẹp hết những hành động xấu và trơ tráo như cụ chủ thớt đã nêu.

NguoiGia

Xe tăng
Rõ là chán cho nhà bác. Cơ hội để vạch mặt, chỉ tên (và dọa chơi, hic....) lũ sâu mọt lâu lâu mới có đã bị bác bỏ qua... một cách đáng tiếc. Dẫu bác hiền thế, nhưng đã chót bột phát ra thì cũng nên làm đến nơi đến chốn chứ. Hóa ra, cái sự xả của bác vẫn là công cốc à?
- Có sếp (chả biết cấp nào) và mấy nhân chứng sống ở đó thì bác phải quát to hơn, bắt lập biên bản... nó sẽ cun cút làm cho bác và cả mấy người kia dù có đến... 6h, chứ chả phải 4h30! Và đến cả tay sếp kia cũng phải luôn mồm xin lỗi bác nữa cơ.
*Kinh nghiệm thực tế là: dù chúng có trơ tráo hay hàng cá đến đâu, cũng vẫn sợ người hiểu biết luật pháp, có lý lẽ đanh thép và quan trọng hơn: đang nắm lẽ phải, nắm thóp hành động sai trái của họ... Chúng chỉ dám bậy với người dân ngây thơ thôi.
- Bác mất oan:'( thêm 1 buổi rồi.... mà lại chưa hoàn thành nghĩa vụ người công dân tốt nữa đấy! Đáng bị vote trừ lắm nha.:21:

Bác nói chí phải.

Nhất là câu cuối! :)):))

SpecX7426

Xe tăng
Chính phủ đang thực hiện cái đề án 30 về Cải cách thủ tục hành chính. Thế mà bác ko phệt mạnh, thẳng tay vào! E gửi các bác cái đường link, có vấn đề gì về Hành Chính thì cứ lấy cái địa chỉ này mà gửi thư, gọi điện nhá!
http://www.caicachhanhchinh.gov.vn/Vietnam/

WHITE TIGER

Xe container
đắt thế,tôi chỉ đưa có 7 chục nhờ thằng ở ngoài nó vào đưa hộ thế là vài phút sau có giấy hẹn cầm về dỡ mất thời gian

thichthenhi

Xe đạp
Chẳng phải câu tít để gây sự chú ý. Nhưng quả thật, chiều nay,17/3, em thật sự ức chế. Gọi bằng những từ ngữ đó, em nghĩ còn là nhẹ.Chiều nay, em qua 16 Cao Bá Quát để là thủ tục đổi bằng B2. Đến nơi, 3 giờ kém, vẫn kịp ghi tên vào cái tờ giấy không khác gì giấy chùi….(xin lỗi các bác chứ, cả một nơi công sở như thế, mà không thể bố trí có một tờ giấy ra hồn để dân đến còn đăng ký, đợi đến lượt mình). Hơn hai chục bác ngồi đợi, mà chỉ có một mụ (em lại phải xin lỗi các bác khi dùng từ này, vì cái bà nhân vật chính câu chuyện không đáng để em gọi khác được) loay hoay kiểm tra, ngồi cắt ảnh, rồi viết biên lai, giấy hẹn…Chậm chạm, trì trệ trong sự sốt ruột của mọi người. Trong lúc đợi, em thấy có hai ông, vào tận bên trong nơi mụ ngồi (bác nào vào đây thì biết rồi, phòng vài chục m2, ngăn giữa dân và cán bộ bằng tầm gỗ, kính) thì thầm. Mụ chài một ông là “xếp ạ” Chỉ thấy mụ vừa cợt nhả, vừa bảo tí hết giờ em làm cho. Mụ này, ban đầu em nhìn tướng to béo, mặt tròn, trắng trẻo, trông có vẻ phúc hậu. Lại còn đeo kính (chắc là lão), tuổi trên 50. Thời gian ngồi chờ từ 3 giờ kém đến 4 giờ, nói thật dù rất buồn…ái mà em không dám rời chỗ, vì sợ gọi đến lượt mà… Ngồi đến 4 giờ 10, em rất sốt ruột, biết còn ba người nữa mới đến lượt mình. Đùng một cái, 4 giờ 15, hai lão vẫn thậm thụt vào, lôi theo hai ông, cầm hồ sơ. Mụ nhận luôn, đồng thời, thông báo, mọi người còn tên về, mai đến làm. Lúc này, em đã thấy nóng cả người. Hai bác cùng em cũng xầm xì, rồi nói với: chị cố làm giúp mấy người còn lại. Mụ chẳng thèm ngẩng mặt lên, mà chúi mũi vào hai hồ sơ người quen. Em bụng bảo dạ, đợi đến hết hai người này, thuyết phục mụ làm nốt hồ sơ, trong đó có mình. Đến 4 giờ 25, hai hồ sơ xong, thì một trong hai ông đang được làm lại lôi tiếp một hồ sơ nào đó, nói nhờ làm. Mụ à ơi một lúc rồi lại nhận. Em không chịu được nữa, đứng dậy nói: chị xem, đọc tên, làm nốt những người có trong danh sách. Mụ ngẩng lên, nhìn em, xẵng giọng: - Không làm nữa, kể cả anh có tên, tôi cũng không đọc.Em lúc này cũng chẳng nhịn được nữa, nói luôn:- Tại sao chị lại không làm?chúng tôi đăng ký đợi từ 3 giờ. Từ nãy giờ chị toàn làm cho người quen, chen ngang.Lúc này, mụ bỏ cả đống hồ sơ, bỏ kính, nhìn em, rồi phun ra một câu mà thật sự em không nghĩ mụ lại dám nói thế. Mụ ngang nhiên thừa nhận, nhưng mà theo ý khác:- Hết giờ, tôi không làm nữa. Ngoài giờ, tôi muốn làm cho người quen là quyền của tôi.Đến lúc này, em chẳng còn nề hà gì nữa, em ầm lên:- Chị nhìn đồng đi, giờ mới 4 giờ 25 mà chị bảo hết giờ sao?Đến lúc này, mụ bị vào thế bí, lúc đó có khoảng 7 người, gồm cả thằng xếp của mụ. Mụ nhìn cái đồng hồ đang đeo ở tay mụ, rồi, trơ trẽn hơn bất cứ một con bán cá nào, quát em:- Tôi nói cho anh biết, tôi theo đồng hồ của tôi, tôi không theo đồng hồ của anh.Rồi mụ giơ tay đeo đồng hồ vào mặt em.Em thú thật, chưa thấy một mụ nào dù bán cá ngoài chợ lại có cách ứng xử như thế. Em cũng quát lại mụ:- Vậy cái đồng hồ to tướng treo ngay trên đầu chúng tôi thì để làm? Chúng tôi vào làm việc, có phải theo cái đồng hồ đó không?Mụ lúc này mới ngớ ra, nhìn cái đồng hồ treo tường, nhưng vẫn trơ trẽn:- Tôi theo đồng hồ của tôi.Tay xếp của mụ cùng vài người nữa thấy to tiếng, liền hòa giải, bảo em mai đến nộp. Em lúc đó thú thật thấy uất nghẹn cổ. Trước khi ra, em còn nói toáng lên, làm mấy chú bên ngoài xô vào xem: Bà chỉ được cái hành dân. Chăm chăm nhận hồ sơ người nhà, chen ngang.Sự việc là vậy. Em cũng biết bây giờ đúng là “công quyền” nhưng không nghĩ lại đến mức ngang nhiên và trơ tráo đến vậy. Cũng chả biết mụ tên là gì, nhưng các bác, đến phòng “tiếp nhận đổi GPLx, chuyển quản lý” không may đúng ngày sẽ gặp phải mụ.
Sáng kụ cầm cái ghi âm đi nhá, tình hình mà bà ấy khó dễ thì cứ nói cho bà ấy văng vài câu cửa quyền, sau đó kụ lên phòng lãnh đạo phản ánh. Không Ok thì phone tôi, cử bác Trưởng Ban bạn đọc giúp kụ. hotline: 092.647.6666

mercurate

Xe tăng
Ôi chính phủ, ôi cải cách hành chính. Jio em thấy chán lắm rồi, chả biết tin vào cái gì nữa

Các cụ có bao giờ nghĩ lỗi cũng 1 phần là do chúng ta ko? Bởi người dân ta có 1 thói quen mà còn được lên tivi hàng tuần đó là 3 sự trợ giúp: gọi đt cho người thân, nhờ khán giả và phương án 50-50. Em hỏi khí không phải cụ chủ thớt, nếu cụ đặt địa vị cụ quen đ/c tiếp nhận hồ sơ kia, liệu đ/c có đợi đến lượt ko hay là vào đưa thẳng luôn ạ? Theo em nghĩ, tại thời điểm này chúng ta tạm chấp nhận và coi đó là việc thường ngày ở huyện đi ạ, vẫn luôn có người tốt việc tốt, và đi kèm là cũng vẫn luôn có người xấu việc xấu ạ. Tiện đây em cũng xin kể 1 việc mà em cảm thấy rất vui đến tận bây giờ.
Cuối tuần vừa rồi, em có việc đi Sóc Sơn. Sau khi suy nghĩ rất kỹ (chỗ đó không có chỗ để ô tô qua đêm) cộng với cảm hứng bất chợt đến (muốn đi bằng phương tiện lạ) và sau đó em quyết định đi xe buýt.
Từ HN đi Sóc Sơn phải đi 2 tuyến xe buýt, lại vào cuối tuần nên có rất đông khách. Và điều làm em vui là khi có bất cứ một người lớn tuổi nào lên xe thì chắc chắn sẽ có 1 thanh niên đứng dậy nhường ghế cho ngồi. Bây giờ ý thức của thanh niên văn minh lên nhiều rồi ạ. Em hy vọng cứ đà này về sau sẽ tự động dẹp hết những hành động xấu và trơ tráo như cụ chủ thớt đã nêu.
cụ này nói có lí ....... :6: