[Funland] Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không?

OTheAh

Xe tăng
Muôn vàn tình cảnh các cụ con 1 cực đau đầu tình huống này
Theo em là khá khó, và quan trọng không chỉ ở người con trai mà còn ở phía bố mẹ, các cụ phải là người tư tưởng tiến bộ, độc lập và dễ tính một chút thì mới dung hòa được cách biệt về tư tưởng giữa 2 thế hệ. Nếu cảm thấy khó thì nên tách riêng, sống gần một chút dể dễ bề chăm sóc nhau là được. Các cụ đã dạy "xa thơm gần thối" cấm có sai đâu ah.

nvk155

Xe điện
Quan trọng mình là chủ gia đình, nên nhớ là chủ gia đình nhé, thì cụ sẽ dàn xếp được hết, còn cụ là em chã thì chịu ko giải quyết nổi.Được sống cùng bố mẹ là phước phần không phải ai cũng có đâu, cụ được như vậy thì ko gì quý bằng.
Được. Nếu cụ cố gắng độc tài, phát xít, gia trưởng 1 tí. Cháu lắm khi thấy 1 mình 1 phe chống đối cả gia đình, nhưng được cái “phe kia “ hoà thuận đc với nhau. Làm thằng đàn ông cũng có cái khổ riêng.
Cháu đang và thấy rất vui vẻ không có vấn đề gì. Nhà cháu 3 nhóc, có ông bà ở cùng. Con cái ông bà chăm nom cho, vc đại lý thời gian. 😂😂😂. Ô bà thích đi chơi đâu thì đi, miễn cắp cho cháu 1 đứa nhỏ nhất đi cùng 🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
Nói chung mỗi nhà mỗi cảnh. Em lấy vợ xong cũng ở cùng mẹ em 5 năm. Xong rồi ra ở riêng. May cái có bà chị ly dị chồng ở với bà nên vẫn yên tâm. Nhưng tính người già càng ngày càng khác và tương đối khó chiều mà mỗi. Người mỗi tính khó lắm. Nhà nhiều thế hệ ngay bữa cơm cũng trái giờ nhau.

demax

Xe tăng
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.
Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không?
Câu trả lời đầu tiên là nên. Để đứa con đau đít rồi nuôi nó ăn học khôn lớn, lấy vợ cái là bỏ bố mẹ già tự chăm sóc nhau 1 mình là không nên. Hầu hết người già khi có trẻ con trong nhà họ vui vẻ lạc quan, sức khỏe tốt hơn... và có khi sống thọ hơn.

Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không? xét lại
Câu trả lời thứ 2 lúc đó mới xét tùy thuộc vào hoàn cảnh gia đình. Con trai có hợp với bố mẹ không?Con dâu có xung khắc với bố mẹ chồng hay không? Ông bà có thích trẻ con không hay thích yên tĩnh... các mâu thuẫn này không thể khắc phục được thì cụ mới tính đến chuyện tách riêng.

congthuong

Xe điện
E phục nhất 1 ông anh có điều kiện. Ổng mua nhà 7 tầng, sàn 100m2, có thang máy. Nhà vk ck con cái ở 2 tầng. Đón bố mẹ đẻ ở 1 tầng, bố mẹ vợ 1 tầng sinh hoạt độc lập. Giải quyết đầy đủ được hiếu nghĩa với 2 bên.
Em lại thấy phục 2 nhà thông gia chịu ở gần nhau được mà thôi. Lúc vui vẻ thì không sao, lúc 2 bên không ưa nhau là 2 vợ chồng lĩnh đủ.

h_mdc

Xe điện
Em đang có vợ chồng F1 ở chung (ở riêng 1 tầng) ăn chung thì nộp tiền ăn. Bảo chúng nó chuyển đi chúng nó không chịu bảo ở còn lo cho bố mẹ già. Thực ra là ngược lại vì chúng đang có cháu nhỏ còn nhờ vả được ông bà đỡ phải thuê osin. Cách chúng chăm con theo google cũng thấy ngứa mắt xong ông bà bảo nhau con chúng nó thì chúng chăm kiểu của chúng, mình không can thiệp vào. Nói chung cũng không có vấn đề gì nảy sinh.

16th11

Xe tải
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.
Đùa, bố mẹ già có 1 người con, lại là con trai em nghĩ người bình thường chắc 100% không muốn ở riêng.

VoCan

Xe điện
Quan trọng mình là chủ gia đình, nên nhớ là chủ gia đình nhé, thì cụ sẽ dàn xếp được hết, còn cụ là em chã thì chịu ko giải quyết nổi.Được sống cùng bố mẹ là phước phần không phải ai cũng có đâu, cụ được như vậy thì ko gì quý bằng.
Vế đầu ý cụ là nhà tự làm kiếm tiền mua không phải nhà bố mẹ cho đúng không. Vế 2 thì em công nhận với cụ là sướng , con cái thì ông bà trông , đưa đón đi học ông bà đưa , vợ chk về muộn , cơm nước ông bà nấu . Nhà khác em không biết , chứ nhà em công nhận ở cùng ông bà sướng.

congthuong

Xe điện
Sống chung thì chủ gia đình sẽ là bố hoặc mẹ cụ. Chả bao giờ làm chủ được :D

Chopchopchop

Xe buýt
Em là con gái mà còn chịu chưa ở được với bố mẹ đẻ của mình, ở gần cách 1 cây số. Sau này ông bà già yếu thì về chăm sóc. Chứ giờ 2 ông bà ở cái nhà 100m 4 tầng, gọi em về, em bảo con chưa về đâu.

Đơn giản như em thích ở chung cư rồi mở cửa hết ra cho sáng và thoáng, thì bố em thích ở mặt đất và lúc nào cũng đóng cửa kín mít vì sợ bụi và sợ muỗi chuột bay vào nhà, nhà lúc nào cũng âm u tối tăm. Ừ thì đành vậy, nhưng khi trong nhà em muốn bật đèn cho sáng để cho các con em sinh hoạt không bị hại mắt thì bà lại sợ chói mắt chỉ được bật cái ánh sáng nhờ nhờ, mà em nhức mắt không chịu nổi. Em thích nhà trông ít cây hoặc đặt vài chậu cây cho có tý màu xanh thì ông lại không thích, sợ trồng cây dây leo thì sập ban công 😂 . Nhà cửa đồ dùng em muốn trang bị làm sao phục vụ tốt cho sinh hoạt cũng như đảm bảo sức khoẻ, thì ông chủ trương sống tối giản, không mua sắm, cái gì cũng dùng tạm hoặc cố dùng ( cái máy lọc nước 15 năm nay dứt khoát không cho thay, mà giờ 1 lit nước lọc thì chắc phải mất 3 lit nước thải, em mà cố tình mua về lắp chưa được sự đồng ý của ông thì ông mắng cho không ngẩng mặt được lên, tủ bếp mọt ăn gần sập rồi em bảo thay cho ông bà, ông bảo cấm động vào của tao...) vân vân mây mây, chưa kể về quan điểm giáo dục con cháu, ở với ông bà mà quát con, ông lại bảo không coi mặt ông bà ra gì...

Nên là dù nhà em rộng mênh mông chỉ có 2 ông bà, ông vẫn rủ em về ở mà em không chịu:D:D

janlin

Xe tải
Bố mẹ về già mà được nương nhờ con cháu thì quá tốt. Quan điểm của nhà cháu là mình đối xử với bố mẹ như nào thì con cái mình nó sẽ nhìn vào đó mà cư xử với mình. Nhà cháu thấy vẫn đang làm tốt việc này.

Rivers

Xe container
Có điều kiện thì mua căn chung cư cạnh đấy, thỉnh thoảng sang chăm các cụ thôi.

nvk155

Xe điện
Em là con gái mà còn chịu chưa ở được với bố mẹ đẻ của mình, ở gần cách 1 cây số. Sau này ông bà già yếu thì về chăm sóc. Chứ giờ 2 ông bà ở cái nhà 100m 4 tầng, gọi em về, em bảo con chưa về đâu.

Đơn giản như em thích ở chung cư rồi mở cửa hết ra cho sáng và thoáng, thì bố em thích ở mặt đất và lúc nào cũng đóng cửa kín mít vì sợ bụi và sợ muỗi chuột bay vào nhà, nhà lúc nào cũng âm u tối tăm. Ừ thì đành vậy, nhưng khi trong nhà em muốn bật đèn cho sáng để cho các con em sinh hoạt không bị hại mắt thì bà lại sợ chói mắt chỉ được bật cái ánh sáng nhờ nhờ, mà em nhức mắt không chịu nổi. Em thích nhà trông ít cây hoặc đặt vài chậu cây cho có tý màu xanh thì ông lại không thích, sợ trồng cây dây leo thì sập ban công 😂 . Nhà cửa đồ dùng em muốn trang bị làm sao phục vụ tốt cho sinh hoạt cũng như đảm bảo sức khoẻ, thì ông chủ trương sống tối giản, không mua sắm, cái gì cũng dùng tạm hoặc cố dùng ( cái máy lọc nước 15 năm nay dứt khoát không cho thay, mà giờ 1 lit nước lọc thì chắc phải mất 3 lit nước thải, em mà cố tình mua về lắp chưa được sự đồng ý của ông thì ông mắng cho không ngẩng mặt được lên, tủ bếp mọt ăn gần sập rồi em bảo thay cho ông bà, ông bảo cấm động vào của tao...) vân vân mây mây, chưa kể về quan điểm giáo dục con cháu, ở với ông bà mà quát con, ông lại bảo không coi mặt ông bà ra gì...

Nên là dù nhà em rộng mênh mông chỉ có 2 ông bà, ông vẫn rủ em về ở mà em không chịu:D:D
Cụ mua mảnh đất, xây nhà mới theo ý cụ. Cố gắng vay mượn mà làm, thiếu thì vay lãi ngoài cũng đc. Xong xuôi thì qua khóc các cụ, bảo mệt mỏi kiệt quệ quá, bố mẹ bán nhà cũ sang ở với bọn con cho con xin tiền trả nợ. Vậy là vẹn đôi đường.
Trước cháu nhớ có cố mua 1 căn nhà, về nhà trình báo cáo là mua căn này…cả vợ cả bố mẹ hùa nhau phản đối, um tỏi, cháu cho nói chán chê rồi đưa cho xem cái giấy đặt cọc 300 củ. Tịt hết, chả ai phản đối gì nữa.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Bố mẹ về già mà được nương nhờ con cháu thì quá tốt. Quan điểm của nhà cháu là mình đối xử với bố mẹ như nào thì con cái mình nó sẽ nhìn vào đó mà cư xử với mình. Nhà cháu thấy vẫn đang làm tốt việc này.
Nương nhờ khác với sống chung. Không nhất thiết phải sống chung mới nương nhờ được con cái.

Sống chung thì đòi hỏi nhiều thứ phải hòa hợp mới ở được, nếu không thì mệt mỏi cả đôi bên.

congthuong

Xe điện
Cụ mua mảnh đất, xây nhà mới theo ý cụ. Cố gắng vay mượn mà làm, thiếu thì vay lãi ngoài cũng đc. Xong xuôi thì qua khóc các cụ, bảo mệt mỏi kiệt quệ quá, bố mẹ bán nhà cũ sang ở với bọn con cho con xin tiền trả nợ. Vậy là vẹn đôi đường.
Vậy là tài sản các cụ chuyển thành của 2 vợ chồng trẻ à ?

Cụ khôn thế ai chơi ? Tưởng là khôn nhưng dại hết sức: Bắt bố mẹ đẻ mình bỏ nhà đi ở nhờ con dâu, con rể.

nvk155

Xe điện
Vậy là tài sản các cụ chuyển thành của 2 vợ chồng trẻ à ?

Cụ khôn thế ai chơi ? Tưởng là khôn nhưng dại hết sức: Bắt bố mẹ đẻ mình bỏ nhà đi ở nhờ con dâu, con rể.
Con cái khôn thì bố mẹ được nhờ chứ sao hử cụ. Đôi khi phải dùng biện pháp mạnh tí mới chiến thắng đc tính bải thủ của các cụ. Trong trường hợp dâu rể thì ko nên, nhưng ông bà nội thì nên ạ. Cháu thừa xèng vẫn chơi bài ấy như thường. Giả thử ông bà bán đc 10 đồng, mình cứ cầm 4 đồng (chưa chắc mình đã dùng) rồi để ông bà gửi 6 đồng sổ tiết kiệm lấy xèng tiêu. 4 đồng còn lại thiếu thì mình dùng, thừa đem gửi tiết kiệm hàng tháng thêm cho ông bà tiêu.
Các cụ có tuổi thường thương con cháu nên hà tiện giữ của ko dám tiêu cụ ạ. Cụ phải gài cho ông bà bán nhà cũ đi thì ông bà mới bán, qua ở với cụ rồi thì cụ quyết sao thì quyết, chuẩn thì mua 1 mảnh đất đứng tên các cụ, như vậy là vẹn đôi đường.

Trục

Xe ba gác

congthuong

Xe điện
Con cái khôn thì bố mẹ được nhờ chứ sao hử cụ. Đôi khi phải dùng biện pháp mạnh tí mới chiến thắng đc tính bải thủ của các cụ. Trong trường hợp dâu rể thì ko nên, nhưng ông bà nội thì nên ạ. Cháu thừa xèng vẫn chơi bài ấy như thường. Giả thử ông bà bán đc 10 đồng, mình cứ cầm 4 đồng (chưa chắc mình đã dùng) rồi để ông bà gửi 6 đồng sổ tiết kiệm lấy xèng tiêu. 4 đồng còn lại thiếu thì mình dùng, thừa đem gửi tiết kiệm hàng tháng thêm cho ông bà tiêu.
Các cụ có tuổi thường thương con cháu nên hà tiện giữ của ko dám tiêu cụ ạ.
Rủi 2 vợ chồng bất hòa, chia tay thì sao ?

Quan điểm của em là tài sản , đặc biệt là bất động sản của các cụ đang ở, tuyệt đối không được động vào.

Em chứng kiến nhiều trường hợp bố mẹ bán nhà cho con cái, lúc con cái làm ăn thất bát, hoặc bất hòa, không có nhà ở tuổi xế chiều, tội lắm.

Nhà của các cụ , các cụ tự do vẫn là sướng nhất.

nvk155

Xe điện
Rủi 2 vợ chồng bất hòa, chia tay thì sao ?

Quan điểm của em là tài sản , đặc biệt là bất động sản của các cụ đang ở, tuyệt đối không được động vào.

Em chứng kiến nhiều trường hợp bố mẹ bán nhà cho con cái, lúc con cái làm ăn thất bát, hoặc bất hòa, không có nhà ở tuổi xế chiều, tội lắm.

Nhà của các cụ , các cụ tự do vẫn là sướng nhất.
Thì tiền bán nhà của các cụ, thay vì mua nhà cho các cụ thì cụ mua đất thôi, đứng tên các cụ là xong chứ gì.