Con trai dẫn phụ huynh đi phượt xuyên Việt xuân 2014.

KhoanLang

Xe hơi
Cụ này còn trẻ chắc khoảng 30 nhưng kinh tế khá giả, nhưng tính cách hơi bố đời. Thời gian còn dài, cuộc đời sẽ dạy cụ mềm mại hơn. Sống ở đời, dù thích hay không cũng nên tôn trọng nhưng người xung quanh kể cả là người đã chết. Thớt này dành cho việc việc tả những chuyến đi không nên đưa ra quan điểm cá nhân về chính trị và những người khác. Chúc cụ và gia đình có chuyến đi vui vẻ và an toàn
Vâng, em xin thật lòng cảm ơn cụ đã góp ý, em cũng không hiểu sao em "bố đời" mà lại được nhiều cụ quan tâm đến thế, hay do văn phong em hơi "đời" nhỉ?
Em cũng không hiểu sao cụ và 1 số cụ cứ bảo em là "không tôn trọng" những con người/sự việc/hiện tượng ...
Ơ hay, bài viết của em, em không có quyền nói là em không thích những những con người/sự việc/hiện tượng đó được sao?
Các cụ đừng nghĩ 90 triệu người VN đều thích cùng một con người/sự việc/hiện tượng nhé
Các cụ thích 5 điều gì gì nhưng em không thích, vì đã KHÔNG dạy ta phải yêu ông bà cha mẹ - người sinh ra và nuôi ta khôn lớn. Không yêu ông bà cha mẹ, không yêu gia đình thì đừng mong yêu được những cái vĩ mô như Tổ quốc và đồng bào.
Thế nên các cụ đừng ép người khác phải thích nhưng con người/sự vật/hiện tượng giống các cụ, nếu người ta có trót không có sở thích giống các cụ thì các cụ cũng đừng suy luận là người ta "không tôn trọng" con người/sự việc/hiện tượng rồi nói em nặng lời kẻo tội em :)

Em chỉ xin chốt lại là cái gì cũng có tính tương đối, điều đúng của ngày hôm nay nhưng mai chưa chắc đã đúng, niềm vui của người này có thể là nỗi buồn của kẻ khác, người hùng với người này nhưng lại là thằng hèn với người khác, kẻ thù ngày hôm nay nhưng mai lại có thể là bạn mình, thế mới là cuộc sống, các cụ nhỉ :)
Nếu cụ nào không thích quan điểm của em thì có thể ngừng đọc, đừng comment nặng lời làm em cụt hứng report

xe thủng lốp

Xe container
Tiếp đi cụ bọn em vẫn hóng mà :D
Vâng, em xin thật lòng cảm ơn cụ đã góp ý, em cũng không hiểu sao em "bố đời" mà lại được nhiều cụ quan tâm đến thế, hay do văn phong em hơi "đời" nhỉ?
Em cũng không hiểu sao cụ và 1 số cụ cứ bảo em là "không tôn trọng" những con người/sự việc/hiện tượng ...
Ơ hay, bài viết của em, em không có quyền nói là em không thích những những con người/sự việc/hiện tượng đó được sao?
Các cụ đừng nghĩ 90 triệu người VN đều thích cùng một con người/sự việc/hiện tượng nhé
Các cụ thích 5 điều gì gì nhưng em không thích, vì đã KHÔNG dạy ta phải yêu ông bà cha mẹ - người sinh ra và nuôi ta khôn lớn. Không yêu ông bà cha mẹ, không yêu gia đình thì đừng mong yêu được những cái vĩ mô như Tổ quốc và đồng bào.
Thế nên các cụ đừng ép người khác phải thích nhưng con người/sự vật/hiện tượng giống các cụ, nếu người ta có trót không có sở thích giống các cụ thì các cụ cũng đừng suy luận là người ta "không tôn trọng" con người/sự việc/hiện tượng rồi nói em nặng lời kẻo tội em :)

Em chỉ xin chốt lại là cái gì cũng có tính tương đối, điều đúng của ngày hôm nay nhưng mai chưa chắc đã đúng, niềm vui của người này có thể là nỗi buồn của kẻ khác, người hùng với người này nhưng lại là thằng hèn với người khác, kẻ thù ngày hôm nay nhưng mai lại có thể là bạn mình, thế mới là cuộc sống, các cụ nhỉ :)
Nếu cụ nào không thích quan điểm của em thì có thể ngừng đọc, đừng comment nặng lời làm em cụt hứng report

Heaven7

Xe máy
Cụ tiếp đi cháu hóng với. Có thấy những chỗ thân quen quá.

chuvoicon

Xe tăng
Nếu Cụ đã post lên đây thì đừng ngại comments chứ nhỉ (cả thích và không thích) theo đúng văn phong và cách nghĩ của Cụ còn gì, mỗi người có quyền tự do bày tỏ quan điểm thích và không thích nhỉ???
E thì thích chuyến đi nhưng không thích cách nghĩ của Cụ, tại quan điểm em nó thế, Cụ thông cảm nhá...vì nó có vẻ vô ơn quá, không giống như cái chuyến đi mà Cụ nói là để có "hiếu"...

Chỉnh sửa cuối:

Nam Đế

Xe buýt
Em nghĩ các cụ/mợ không nên comment những chuyện ngoài lề, không liên quan gì đến chuyến đi làm loãng thớt và mất hứng cụ chủ.
Em rất trân trọng các cụ/mợ đã bỏ thời gian chia sẻ những trải nghiệm của gia đình và bản thân trong các chuyến đi làm em được mở rộng tầm mắt và có thêm nhiều kinh nghiệm qúy báu.
Chúc cụ chủ và gia đình đi an toàn và có nhiều niềm vui.

SimsSam

Xe điện
Cháu phản đối nếu Cụ không tiếp tục report, kịch liệt phản đối nếu Cụ đọc các nhận xét để rồi cụt hứng không tập trung cho chuyến đi và sao nhãng chăm sóc các thành viên trong chuyến đi và để ace hóng lâu.

Cháu có cùng suy nghĩ như Cụ, đồng ý với quan điểm của Cụ và đề nghị Cụ tập trung cho chuyến đi với mục tiêu, an toàn và có nhiều niềm vui.

KhoanLang

Xe hơi

Sáng dậy sớm đi thăm Viện Hải Dương học, cách trung tâm nha Trang 6km

Máy bay thuỷ phi cơ do vn chế tạo, mới chỉ là mô hình

Bộ xương cá voi dài thứ 2 vn, 20m

Đường hầm bí mật nối ra biển của vua Bảo Đại khi xưa, giờ được tu sửa làm nơi trưng bày về hoàng sa và Trường Sa

Các văn bản khẳng định chủ quyền Hoàng Sa và Trường Sa là của VN, nhưng tuyệt nhiên không hề đả động đến sự kiện "công hàm 1958" liên quan đến Hoàng Sa :(
Càng đọc càng thấy Thật tự hào và biết ơn các triều đại nhà Nguyễn khi họ có những đóng góp to lớn trong việc mở mang bờ cõi cho tổ quốc Vn nhưng cũng cảm thấy buồn khi những gì đã mất sẽ không bao giờ lấy lại được - Hoàng Sa.

Phòng tiêu bản các sinh vật biển tầng 1

Tầng 2 trưng bày tiêu bản các sinh vật biển lớn như cá mập, cá heo, hải cẩu

Chúng tôi sang dinh Bảo Đại, nằm ngay sát viện Hải dương học

Ở VN, nơi nào đẹp đều được Bảo Đại xây dinh thự để nghỉ ngơi, bảo Đại xây 1 dinh rất to ở đây để ngắm trăng, tắm biển...

Trong dinh bảo Đại, tái hiện cảnh sinh hoạt của vua và giới thiệu chút lịch sử triều Nguyễn

Chiếc phản nơi vua nằm nghỉ, bằng gỗ nguyên khối

Đi ăn trưa đặc sản bún sứa Nha Trang, 30k/bát

Chiều tiếp tục đi thăm đền Ponagar chủa người Chăm, thờ bà mẹ xứ sở

Bà mẹ xứ sở trong tháp - thần Ponagar

Người Chăm thường thờ cả 2 linh vật phồn thực là Linga (dương vật) và Yoni ( bộ phận sinh dục nữ)

Tiếp tục đi thăm nhà thờ núi - nhà thờ chính toà của Nha Trang

Ngoại thất nhà thờ, miền Trung đổ vào mùa này rất nhiều hoa cúc

Bên trong nhà thờ

Một góc đẹp của nhà thờ hơn trăm tuổi, chụp bằng ống kính góc rộng

Rút kinh nghiệm hôm trước ăn bị đắt ở nhà hàng Thanh Tuyền, nhà mình vào khu vực chợ Đầm, nơi bà con bản địa hay vào ăn, vào quán Đức Hưng của người Hoa, ăn rất ngon và rẻ

Được mấy chú bàn bên mời bia, mấy chú là huấn luyện viên đua xe đạp, bốn bể đều là anh em, vui quá, phụ huynh cười phớ lớ khi có một chú trong hội chiến đấu cùng chiến trường Campuchia

Chén sạch bách

Giá bằng 1/2 hôm qua

Chỉnh sửa cuối:

KhoanLang

Xe hơi
Cháu phản đối nếu Cụ không tiếp tục report, kịch liệt phản đối nếu Cụ đọc các nhận xét để rồi cụt hứng không tập trung cho chuyến đi và sao nhãng chăm sóc các thành viên trong chuyến đi và để ace hóng lâu.

Cháu có cùng suy nghĩ như Cụ, đồng ý với quan điểm của Cụ và đề nghị Cụ tập trung cho chuyến đi với mục tiêu, an toàn và có nhiều niềm vui.
Cảm ơn các cụ, nhà cháu đã đi được nửa chặng đường rồi, lịch trình di chuyển liên tục và chỉ có 1 lái (kiêm nhiệm luôn nhiều nhiệm vụ khác), nên report chuyện hầu các cụ là một sự cố gắng lớn, report bị chậm vài ngày, mong các cụ thông cảm,

anhtrieutb

Xe máy
E vào xem hình cho mở rộng tầm ngắm ạ

Tanh-tanh

Xe hơi
Nhìn bác ăn cay sợ quá

xe ngua go

Xe buýt
Cụ chủ ăn nhiều chính thức bị táo bón nặng.

yensuong

Xe điện
Cụ này còn trẻ chắc khoảng 30 nhưng kinh tế khá giả, nhưng tính cách hơi bố đời. Thời gian còn dài, cuộc đời sẽ dạy cụ mềm mại hơn. Sống ở đời, dù thích hay không cũng nên tôn trọng nhưng người xung quanh kể cả là người đã chết. Thớt này dành cho việc việc tả những chuyến đi không nên đưa ra quan điểm cá nhân về chính trị và những người khác. Chúc cụ và gia đình có chuyến đi vui vẻ và an toàn
Thôi mà cụ, em đọc từ đầu đến cuối thớt này mà không bình luận, vì nếu có viết thì em cũng viết y như cụ :D

hainguyen1726

Xe hơi
Cụ chủ có vẻ mệt hay sao mà ko thấy tường thuật tiếp. Em vẫn đang hóng

vangamom

Xe container
Thôi mà cụ, nhà cụ ấy có điều kiện nên cụ ấy như thế cũng là lẽ thường tình. Chứ đâu như nhà em chả có điều kiện nên toàn du lịch qua CCCĐ cụ à.

0fer

Xe tăng
Thật lòng , em rất tôn trọng kiến thức của cụ chủ . Gần như mọi địa danh cụ và gia đình đi qua đều được chú thích rất cẩn thận . Ngôn từ kín kẽ mà không làm lời văn khô khan . Thú thực , nhiều cụ trên OF này phải học cụ nhiều . Ngay cả quan điểm của cụ , nó cũng rất rõ ràng và chắc chắn .

Ủng hộ và tiếp tục theo dõi cụ chủ.

nhatld

Xe tăng
Nói chung mỗi người mỗi quan điểm, mỗi cách sống riêng, không ai là hoàn hảo cả... Và đã là pulic sẽ có lời này ý nọ

Em để ý là những ngày đầu tuy cụ chủ cầm lái trong suốt chuyến đi nhưng vẫn cập nhật hàng ngày cho mọi ng theo dõi

Hôm nay vào để tiếp tục đọc thớt của Cụ, thớt trôi đến trang 4, thực sự thấy tiếc

Có 1 điều mà chắc chắn là không nhiều người làm được như Cụ

Em ủng hộ Cụ. Tiếp đi Cụ à

KhoanLang

Xe hơi
Mấy ngày nay em cầm lái đi đường Tây NGuyên mệt quá các cụ ạ, nhà em vẫn quyết tâm đi đường Tây Nguyên, A Lưới mặc dù có 1 số cụ khuyên không nên đi, nói thật với các cụ chả mấy khi cả nhà có dịp đi xuyên Việt thế này, chặng về không đi Tây Nguyên em cứ thấy tiếc tiếc, thôi thì cứ cố gắng vậy, cố gắng hết sức thì sẽ không phải hối tiếc gì cả, không thi biết mấy năm nữa nhà em mới đi được 1 chuyến như thế này? Vả lại mọi người cũng có vẻ quen với nhịp đi thế này rồi.

Từ hôm nay em sẽ cố gắng hầu chuyện các bác đều đặn. Em và toàn thể gia đình đã đọc hết những comment và xin cảm ơn những lời động viên khích lệ của các cụ trên diễn đàn, mỗi khi đọc xong em lại có thêm động lực viết tiếp

-----------------------------------------------------------------------------------------
Ngày 8:

Sáng : đi Vinpearl, khu vui chơi giải trí có lẽ là lớn nhất Việt Nam, nằm ở đảo Hòn Tre của Nha Trang, mua vé là 500k/người, phụ huynh có mang theo thẻ người cao tuổi nên được giảm còn 380k/người,
nhà em có mang theo mấy quả bưởi từ HN theo, lúc lên cáp treo bọn nhân viên ở đây bắt kiểm tra hành lý từng người (bắt mở túi ra kiểm tra từng thứ đồ bên trong) và không cho mang đồ ăn thức uống gì sang, với chiêu bài là "vì môi trường xanh sạch đẹp", tức quá em nói xin gặp quản lý ở khu vực này, chị quản lý cũng khá xinh xắn nhẹ nhàng thỏ thẻ xong, em mới nói: "thứ nhất, vinpearl không có quyền kiểm tra hành lý hành khách, đây không phải là sân bay, không phải là "an toàn chuyến bay" mà đây là tài sản cá nhân, thứ 2 , nếu vinpearl kiên quyết không cho khách hàng mang đồ ăn sang thì hãy cấm bán hàng trên đảo đi, sao trên đảo bán nhiều hàng ăn thế?
Ở đâu ra cái trò tận thu, không cho người ta mang đồ ăn sang để ra đảo bắt người ta phải mua đồ ăn của các chị ah, nay mai các chị cấm chúng tôi mang máy ảnh sang, bắt phải chụp hình qua nhân viên chụp hình dạo cũng được sao?"
Chị đấy im luôn, bảo là :"thôi anh cứ mang sang đi, nhưng ăn phải giấu giấu không người ta nhìn thấy" :))

Lên cáp treo, đến sớm nên không phải chờ, đây là cáp treo qua biển dài nhất thế giới thì phải, khá đẹp, nếu ai sợ đi cáp treo thì có thể đi canô sang đảo

dãy phố mua sắm ( đắt mà hàng lớm nhiều)

vào khu vui chơi

2 anh chị phí tiền mua vé, vào đây ngồi thôi

khu công viên nước, rất đông

bãi biển cát trắng (thấy bảo cát trắng mua từ nơi khác, chuyển đến)

ngồi 1 lúc mà bỏng mắt vì bikini

rất nhiều em mông to tắm nắng

người đẹp hà nội

2 anh chị thấy hoa giấy đẹp quá ra xin kiểu ảnh

chơi chán, cả nhà vào thủy cung

thủy cung vinpearl ngay sát biển nên rất nhiều loài sinh vật biển, đáng xem chứ không lởm như thủy cung ở times city Hà Nội, bác nào định đi xem thủy cung ở Times city Hà Nội thì nên hủy, phí tiền

tối rồi, lên cáp treo về Nha Trang, kết thúc 1 ngày trên đaỏ

ăn tối tại quán này, sát biển

cũng ngon, đói quá nên chỉ chụp đĩa tôm đất, 90k