[Funland] Con thi xong giờ e lo các cụ .

AcMilan90

Xe tăng
Mong cho bé nhà em đc như bé nhà cụ. Thấy đội tuyển nào cũng đc vào từ Anh, Toán tới Tin mà chả đc chọn đi thi bao giờ :D
Siêu game đam mê xem chơi game với xem nấu ăn, yêu thích nấu ăn và yêu ăn :D
Bạn nhà em cũng vậy mợ ơi. Anh, Hóa đều được chọn. Toán em không cho vì bảo con không có năng lực về Toán (và khi thi vừa rồi càng khẳng định điều này và làm vợ em hết càm ràm luôn).

qa_p

Xe đạp
Chia sẻ thêm một bài viết trải nghiệm thực tế một bạn hs chuyên lý khtn trên fb nđh.

<Share lại bài viết của một cựu HS chuyên lý KHTN>
Ảnh chụp tại Melbourne

Hôm nay, nhân dịp có kết quả thi vào chuyên KTHN, có nhiều phụ huynh báo tin mừng, nhưng cũng nhiều bạn không đạt được kỳ vọng. Là một cựu học sinh chuyên, từng tham gia thi thố, cũng từng trải qua nhiều cảm xúc vui buồn lẫn lộn, nên hôm nay xin phép được tâm sự dông dài với các anh chị phụ huynh và các bạn về chủ đề này.

Câu chuyện thứ nhất về sự khiếm khuyết trong học tập (learning disabilities), nhiều tài liệu về giáo dục nói rõ việc học giỏi, tài năng và khiếm khuyết trong học tập có thể xảy ra cùng một lúc, điều này phổ biến hơn mọi người nghĩ. Ở Việt Nam ta hay gọi nôm na là học lệch, thiếu kỹ năng hay “gà công nghiệp”. Nhớ ngày trước ở đội tuyển chuyên lý, mỗi khi ra đề bài mà cả nhóm không ai giải được thì thầy Tới - chủ nhiệm khối, hay gọi một anh lên phát biểu. Thầy Tới bảo: “Tôi gọi bạn lên để bạn nói ra được trọn vẹn một câu hoàn chỉnh chứ làm gì có cái bài nào mà bạn không biết giải!”. Hồi đó anh này thích một chị cùng lớp nhưng phải nhờ mẹ viết thư, viết thiệp để tặng quà, trở thành một câu chuyện lưu truyền. Có thể thấy một số học sinh chuyên, phần nhiều là chuyên tự nhiên, bị hạn chế trong khả năng thể hiện cảm xúc và truyền đạt ý tưởng, nhiều bạn thậm chí không nói ra được một câu trôi chảy. Lí do có thể là do tốc độ suy nghĩ của các bạn quá nhanh và khả năng ngôn ngữ, biểu đạt không bắt kịp, hoặc do các bạn không đánh giá đúng được trí tuệ của người đối diện ở mức nào, có hiểu được điều mình nói hay không, không có sự tương thông với trí tuệ trung bình, trí tuệ của đám đông. Tất nhiên cũng không biết được thế nào là đúng, là sai, nhưng về sau thì thời lượng làm những công việc cần giao tiếp giữa con người với con người đa phần sẽ cao hơn nhiều thời lượng làm việc mà không cần giao tiếp.

Câu chuyện thứ hai liên quan đến hội chứng “Kẻ giả mạo” (Imposter synonym) mà chính em cũng từng mắc phải. Trái ngược với việc “ảo tưởng sức mạnh” hay ảo tưởng về năng lực của bản thân thì hội chứng “Kẻ giả mạo” khiến cho người ta luôn đặt câu hỏi: “Có phải mình không đủ giỏi để đứng cùng hàng ngũ này không? Có phải mình chỉ đang tỏ ra giỏi để có thể hòa nhập chứ năng lực thì không đủ?” Nếu chỉ dùng từ “tự ti” thì quá chung chung khi nói về hội chứng này. Và hội chứng này rất hay gặp ở những người có năng lực học tập tốt, một tỷ lệ lớn nghiên cứu sinh bậc tiến sĩ có dấu hiệu của hội chứng này sau năm đầu nhập học. Điều này tương tự với các bạn học sinh chuyên, đặc biệt là những bạn gặp “may mắn” khi đi thi gặp trúng tủ hoặc đúng dạng bài quen thuộc. Hệ quả lâu dài của hội chứng này là sự tự ti không chỉ trong việc học mà cả trong cuộc sống, hơn nữa cảm giác lạc lõng, không tìm được nơi mình thuộc về.

Câu chuyện thứ ba là cái bẫy của “sự thành công làng nhàng”, em còn không vào được đội tuyển Quốc gia, nữa là so sánh với các bạn cựu học sinh của thầy như Hoàng Dương, Hoàng Hải … hay như PGS. Đỗ Quốc Tuấn - người đạt giải thưởng Tạ Quang Bửu. Hay gần hơn ở đây có thầy Đức, thắng Olympia xong về còn kiếm thêm giải Ba Vật lý Quốc gia ( thầy Đức cũng là Á khoa thi đầu vào Chuyên lý Ams). Cá nhân em sau này cũng may mắn có học bổng tiến sĩ, cũng có bài báo v..v.. nhưng tất cả thành tích học tập đó chỉ ở mức “làng nhàng” khi so với các bạn khác. Sự “làng nhàng” như một cái bẫy, dẫn đến suy nghĩ: “Mình có thể làm được việc này, nhưng có thể làm nó tốt không thì chắc chắn không, vậy mình làm việc gì thì tốt?” Điều này lâu dài sẽ thành những suy nghĩ quẩn quanh.

Đợt trước có giai đoạn làm về dự án hướng nghiệp, có may mắn được trò chuyện với một giảng viên gốc Việt tại ĐH Monash, Úc, cô có nói thông thường những email như của em cô sẽ bỏ qua, nhưng thấy em cũng đang có những ý tưởng và cô thấy cần hỗ trợ. Thực ra nếu em nói câu chuyện về “định hướng nghề nghiệp” thì là những điều phải làm từ cấp tiểu học rồi, chứ không phải câu chuyện của học sinh cấp Ba. Và “định hướng nghề nghiệp” là những gì rất sơ khai thôi, còn tại Úc chúng tôi nói về “sustainable career” - “sự nghiệp bền vững” rồi. Bền vững ở đây không có nghĩa là ổn định, không thay đổi, mà bền vững ở đây đó là khi tôi thay đổi công việc, vị trí thì có những kiến thức, kỹ năng, kinh nghiệm gì tôi có thể mang theo được và dùng nó để hòa nhập và ứng dụng vào công việc mới.

Nhưng câu chuyện trên thì có liên quan gì đến chủ đề đang nói? Đó chính là chúng ta đều công nhận đỗ chuyên là một cột mốc đáng ghi nhận, nhưng sau khi đạt được hay không đạt được cột mốc này, ta có còn hướng về nó hay không? Hay là hướng về một chặng đường xa hơn phía trước, về một “sustainable career”, và để xây dựng điều này thì không phải chỉ vào chuyên mới làm được.

Trong cuộc thi nào thì cũng có người thắng, người thua, một lần nữa chúc mừng các bạn đã thành công trong kỳ thi.

Với những bạn chưa đạt được kỳ vọng, có thể khóc một trận thật đã (anh từng khóc 4 tiếng liền khi bị loại khỏi đội tuyển Quốc gia) và tận hưởng nó, vì trong cuộc sống không nhiều lần các bạn có cơ hội được “cháy hết mình” như thế đâu. Và “khóc xong rồi thì cất poster vào góc” vì còn rất nhiều điều đợi bọn em ở phía trước.

Smile1102

Xe container
Bạn nhà em cũng vậy mợ ơi. Anh, Hóa đều được chọn. Toán em không cho vì bảo con không có năng lực về Toán (và khi thi vừa rồi càng khẳng định điều này và làm vợ em hết càm ràm luôn).
Con em thì tư duy đc, logic okie, học Toán Tin khá nhanh, Anh thì học tàng tàng, mấy môn kia chưa biết ntn.
Hôm nọ nó thi Tin học trẻ trượt vỏ chuối đương nhiên vì ko đi học gì :D
Mang đề về em xem qua và đang nháp sơ sơ thuật toán ra giấy, nó liếc phát là tự nắm đc ý tưởng và tự lập trình đc luôn ko cần mẹ giải thích.
Nên cũng hi vọng nó có tí bột để khi học hành nghiêm túc thì cũng ko tới nỗi tệ.

Joker Tiger

Xe tăng
Vâng cụ, con nhà em năm nay lên lớp 6. Ams thì cách nhà 400m còn KHTN cách 3.5km cụ ạ.
Con ko quá xuất sắc, hiện tại hơi ham chơi nhưng có vẻ tư duy Toán cũng đc ạ, khá thích Toán và Tin cụ ạ.
À nhân tiện các cụ mợ cho em xin contact thầy cô nào.dạy Toán và Tin chuyên quanh khu HĐT và Đỗ Quang ko ạ? Để năm tới em ngâm cứu cho bạn bé với.
Mới lên lớp 6 thì chưa cần học thêm đâu mợ. Có tư chất thì lớp 8, 9 học chưa muộn, còn không có tư chất thì không nên học chuyên. Vì học chuyên chủ yếu tự học, các thầy giảng rất nhanh, bạn bè cũng học rất nhanh nên học yếu là đuối ngay. Trước con em lớp 9 mới học cô Linh dạy KHTN ở đường Tố Hữu.

phuongan

Xe điện
Vâng cảm ơn mợ để em ngâm cứu ạ. Mợ có địa chỉ và số dthoai thì inbox em với ạ. Nhà em lười nên muốn cob học quanh quẩn để con tự đi bộ đi học thôi ạ.
Nếu học ở đây, mợ chọn lớp thầy Song Minh ý.

Smile1102

Xe container
Mới lên lớp 6 thì chưa cần học thêm đâu mợ. Có tư chất thì lớp 8, 9 học chưa muộn, còn không có tư chất thì không nên học chuyên. Vì học chuyên chủ yếu tự học, các thầy giảng rất nhanh, bạn bè cũng học rất nhanh nên học yếu là đuối ngay. Trước con em lớp 9 mới học cô Linh dạy KHTN ở đường Tố Hữu.
Em nghĩ con em có đủ tư chất cụ ạ.
Nhưng em muốn cho nó học nâng cao chút cho bớt thời gian chơi game nữa :(
Thường nó đi học về làm bài 30 phút-1h sau đó là kêu gào chán, tí lại thấy mở máy ra chơi game trộm :(.
Nó nhàn quá nên em đang nghĩ thêm việc cho nó làm đây.

Khoanglang1990

Xe máy
Nó học lực tốt sao cứ phải đè nặng tâm lí làm gì ? Thi ko đỗ trường này thì học trường kia càng vào trường tốt thì càng phải cạnh tranh nhiều

kogenzo

Xe buýt
Ôi học sớm thế hả cụ? Huhu, em là tờ giấy trắng trong làng học thêm nên ko nắm đc nhịp.
Để em về đá đít nó đi kiểm tra ko cả hè lại ngồi chơi game :(
Con e năm nay lên 9 rồi, lên 8 mới học. Hè lớp 8 cháu học ở CLB trường, thi HSG quận đc giải nhất nên mới đầu tư học thêm, đến lúc thi Tp chỉ được Nhì (thiếu khoảng 1đ nữa thì được giải nhất). So với các bạn học trong lớp học thêm thì con đi học như thế là hơi muộn.
Việc đầu tư cho con học nó cũng như việc chăm sóc cái cây, con vật. Dù giống tốt nhưng không có sự chăm bón thì nó cũng dần dần bị thui chột thôi. Cụ/mợ nào bảo con không học thêm gì mà đỗ chuyên thì 1 là bốc phét, 2 là trường hợp đặc biệt em chưa gặp.

kogenzo

Xe buýt
Nó học lực tốt sao cứ phải đè nặng tâm lí làm gì ? Thi ko đỗ trường này thì học trường kia càng vào trường tốt thì càng phải cạnh tranh nhiều
Trong các trường điểm, lớp chọn bọn trẻ con chúng nó tự giác lắm, cuối kỳ chúng nó tự lập group để meeting ôn bài với nhau, việc của bố mẹ chỉ là trả tiền học phí + để ý nhắc nhở nếu thi thoảng chúng nó sao nhãng thôi.

STElectrics

Xe lăn
Con e năm nay lên 9 rồi, lên 8 mới học. Hè lớp 8 cháu học ở CLB trường, thi HSG quận đc giải nhất nên mới đầu tư học thêm, đến lúc thi Tp chỉ được Nhì (thiếu khoảng 1đ nữa thì được giải nhất). So với các bạn học trong lớp học thêm thì con đi học như thế là hơi muộn.
Việc đầu tư cho con học nó cũng như việc chăm sóc cái cây, con vật. Dù giống tốt nhưng không có sự chăm bón thì nó cũng dần dần bị thui chột thôi. Cụ/mợ nào bảo con không học thêm gì mà đỗ chuyên thì 1 là bốc phét, 2 là trường hợp đặc biệt em chưa gặp.
Con cháu hàng xóm cũ nhà em đây. Không ôn chuyên, chỉ ôn thi C3 bình thường. Mục tiêu của nó là vào Kim Liên, đăng ký chuyên toán CVA. Điểm toán, anh 10, văn 9,5. Toán chuyên 5 đỗ chặt CVA. Nó còn bảo cháu sợ không dám đăng ký Ams chứ điểm cháu thừa vào Ams. Nó thi 2021, năm nay chuẩn bi tốt nghiệp C3 rồi ạ.

AcMilan90

Xe tăng
Con cháu hàng xóm cũ nhà em đây. Không ôn chuyên, chỉ ôn thi C3 bình thường. Mục tiêu của nó là vào Kim Liên, đăng ký chuyên toán CVA. Điểm toán, anh 10, văn 9,5. Toán chuyên 5 đỗ chặt CVA. Nó còn bảo cháu sợ không dám đăng ký Ams chứ điểm cháu thừa vào Ams. Nó thi 2021, năm nay chuẩn bi tốt nghiệp C3 rồi ạ.
Bạn nhà em mà thi chuyên Tin chắc cũng sẽ được 5-5,5. Vợ em cũng muốn cháu thi nhưng em gạt đi luôn. Nó đã thi Hóa với Anh đã nặng rồi, giờ thêm Toán nữa thì loạn chưởng luôn. Nó cũng có ôn nhiều về Toán đâu. Toán Sở em chỉ mong 9-9.5 còn KHTN mong qua liệt, max sức nó chỉ 6.

Muathangnam

Xe hơi
Công Toefl nữa. F1 nhà e cũng thi NTT, ma

Công nhận nhiều thầy cô cũng kêu YH điểm cao. Lớp F1 nhà em, các bạn phân nhóm tương đối rõ. Đến nay đã 12 bạn đỗ Chuyên TN. Các bạn học yếu hơn(như con em) cô khuyên đk Cầu Giấy cho yên tâm. Nhưng CG thì xa nhà nên cả nhà e vẫnđồng ý PA YH. NV2 cho về NC.
Lên đây thấy cocn các cụ điểm cao đâm lo lo. E chấm thì f1 chắc giỏi đc 42 đ
Khu nhà cụ chắc gần chỗ ôn của mấy thầy trường khtn nhỉ nên số đỗ cao thế.

Smile1102

Xe container
Thực ra thi chuyên thì lớp 8 học thoải mái rồi, con lớn nhà em cũng thế.
Nhưng nếu muốn thi giải thì học sớm hơn chút, túc tắc học dần.
Con nhà em em thấy tư chất ko tệ, mà cứ vào đội tuyển rồi là thôi nên đang nghĩ chọn 1-2 môn cho học thêm coi xem có cơ hội thi HSG hay ko 😂
Bọn lớp nó nhiều đứa suất sắc lắm, nhưng đều học hành ko cách này thì cách khác.
Con em thì đc cô lớp 3 bảo là ko học thêm cũng hay, nó hiểu vde nhanh và chính xác, suy nghĩ sáng tạo vì ko bị rèn theo khuôn. Nhưng vì để nó tự do vui chơi nên nó ko thể bằng đc các bạn vừa có tố chất vừa học nhiều đc.
Tuy nhiên bây giờ có cho học thì em cũng cho học túc tắc thôi, ko quá áp lực, xem cho học thế thì có nên cơm cháo gì ko.

thichlexus

Xe điện
Toán, Văn, Anh thi chuyên nó khác hẳn Toán, Văn, Anh thi vào 10 cụ ạ.
Kể cả có 10 Toán, Anh thi vào 10 thì thi chuyên Toán, Anh nếu không luyện cũng chỉ 2-3 điểm là thường nên nếu được 5 Toán chuyên mà không học luyện chuyên thì khó lắm. Vì thời gian làm bài ít, nếu có tố chất thì cũng chỉ đủ thời gian nghĩ được 1-2 bài chứ không thể đọ được với các bạn đã làm dạng đề quen nhìn là làm được luôn.

Nino88

Xe container
+1đ cho NV 2 thôi cụ, trừ khi cái bọn đăng ký NV1 ko đc đứa nào mới +1.5 hoặc 2 đ. Năm nay chắc ko còn trường nào lấy 37đ ở nội thành nữa, nên những cháu dưới 37 nộp trường tư nhanh còn kịp
NV2 phải +2 điểm nếu khác quận,còn cùng quận thì 1 điểm cụ nhé

STElectrics

Xe lăn
Toán, Văn, Anh thi chuyên nó khác hẳn Toán, Văn, Anh thi vào 10 cụ ạ.
Kể cả có 10 Toán, Anh thi vào 10 thì thi chuyên Toán, Anh nếu không luyện cũng chỉ 2-3 điểm là thường nên nếu được 5 Toán chuyên mà không học luyện chuyên thì khó lắm. Vì thời gian làm bài ít, nếu có tố chất thì cũng chỉ đủ thời gian nghĩ được 1-2 bài chứ không thể đọ được với các bạn đã làm dạng đề quen nhìn là làm được luôn.
Cháu này cũng đã từng trong đội tuyển thi toán quận nên em nghĩ một số dạng bài chắc cũng quen. Do không có giải nên mới xác định thi trường top đầu, không ôn chuyên. Con nhà em năm ngoái với thằng bạn nó không ôn nhưng đăng ký thi chuyên Anh. Con nhà em được 3,3 còn bạn nó tới 4,5 điểm cơ.

hanoibaby

Xe điện
F1 nhà mợ quá siêu, xin chúc mừng cháu và gđ. Cháu học C2 AM hay Arc vậy mợ?

tunglam2806

Xe tăng
Cháu này cũng đã từng trong đội tuyển thi toán quận nên em nghĩ một số dạng bài chắc cũng quen. Do không có giải nên mới xác định thi trường top đầu, không ôn chuyên. Con nhà em năm ngoái với thằng bạn nó không ôn nhưng đăng ký thi chuyên Anh. Con nhà em được 3,3 còn bạn nó tới 4,5 điểm cơ.
Có lẽ nên phân biệt theo 2 trường hợp.
1. Ôn luyện là theo các lò, các thầy cô chuyên về luyện thi chuyên.
2. Không luyện là không theo các lò, các thầy cô chuyên luyện thi chuyện. Các cháu trường hợp này có thể tự học, ôn theo đội tuyển hsg...

Như vậy dễ phân biệt và thực tế hơn. Chứ không 1 cháu nào chưa từng làm dạng bài chuyên có thể làm ok ở mức 4-5 điểm trở lên cả. Chưa muốn nói là có thể không làm đc bài nào. Vì đề chuyên khác hoàn toàn đề phổ thông.

Trường hợp cô bé hàng xóm cụ coi như trường hợp 2. Nếu nói theo trường hợp này lớp con em cũng có 1 bạn như vậy. Giỏi toàn diện, không đi học lò. Chỉ tham gia các clb hsg. Bạn này thậm chí có thể chơi được 2 môn chuyên. Tiếc là bạn này không tham gia thi năm nay nên em không bốc phét tiếp được.