[Funland] Con thi xong giờ e lo các cụ .

QD092000

Xì hơi lốp
Lớp có 40 bạn là 40 số phận. Ai rồi cũng có cuộc sống của riêng mình và có vị trí, chỗ đứng riêng. Đạo đức mới là thứ quan trọng nhẩt, chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài. Học dốt ko kiếm đc nhiều tiền mà bố nó để lại cho chục căn nhà là cũng sống tốt, thành công rồi mà :D.
Đời người dài lắm, thời học sinh mới là 1 quãng ngắn thôi. Cuộc sống là chuỗi ngày phấn đấu dài ko ngừng nghỉ.
Thôi vk e nó gọi rồi, phiền ghê!

Pumzen

Xe ba gác
Nhân vụ thi vào PTTH của tụi nhỏ vừa kết thúc, nhà cháu nhớ lại hồi F1 nhà mình thi.
Phải công nhận năm 2017 là 1 năm đại thành công với nhà cháu, nó hội tụ đầy đủ thiên thời, địa lợi và nhân hoà để đem đến cho nhà cháu 1 năm không thể tuyệt vời hơn.
Đầu năm thì nhà cháu mua được căn nhà, phải đi vay khá nhiều nhưng may mắn trả nợ luôn sau đó. Đang tiến hành xây dựng nhà thì ông con thi, và thở phào nhẹ nhõm khi nó đỗ vào trường công.
Đến cuối năm xây nhà xong thì đến vụ sang cát xây nhà mới cho nhạc phụ.
Mấy việc lớn này đều thuận buồm xuôi gió, công việc hanh thông, kết quả hoàn toàn mỹ mãn cứ như có quý nhân phù trợ vậy.
Nhoằng phát mà bây giờ F1 đang làm đồ án tốt nghiệp để ra trường sắp tới.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Lớp có 40 bạn là 40 số phận. Ai rồi cũng có cuộc sống của riêng mình và có vị trí, chỗ đứng riêng. Đạo đức mới là thứ quan trọng nhẩt, chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài. Học dốt ko kiếm đc nhiều tiền mà bố nó để lại cho chục căn nhà là cũng sống tốt, thành công rồi mà :D.
Đời người dài lắm, thời học sinh mới là 1 quãng ngắn thôi. Cuộc sống là chuỗi ngày phấn đấu dài ko ngừng nghỉ.
Thôi vk e nó gọi rồi, phiền ghê!
Có đức mà ko có tài cũng là ng vô dụng.
Trong thớt học hành lại đi nói đạo đức cũng chỉ có mình cụ.
Mà thông thường bọn học giỏi nó lại có đạo đức hơn vì ko bị hạn chế bởi khả năng nhận thức và khả năng hiểu biết về Pháp luật hay các quy tắc hành xử XH.
Ở quãng nào thì nên làm tốt mục tiêu quãng đấy, khi còn nhỏ thì làm tốt việc học thôi :D

thuyhtt

Xe tăng
Nhân vụ thi vào PTTH của tụi nhỏ vừa kết thúc, nhà cháu nhớ lại hồi F1 nhà mình thi.
Phải công nhận năm 2017 là 1 năm đại thành công với nhà cháu, nó hội tụ đầy đủ thiên thời, địa lợi và nhân hoà để đem đến cho nhà cháu 1 năm không thể tuyệt vời hơn.
Đầu năm thì nhà cháu mua được căn nhà, phải đi vay khá nhiều nhưng may mắn trả nợ luôn sau đó. Đang tiến hành xây dựng nhà thì ông con thi, và thở phào nhẹ nhõm khi nó đỗ vào trường công.
Đến cuối năm xây nhà xong thì đến vụ sang cát xây nhà mới cho nhạc phụ.
Mấy việc lớn này đều thuận buồm xuôi gió, công việc hanh thông, kết quả hoàn toàn mỹ mãn cứ như có quý nhân phù trợ vậy.
Nhà em năm nay cũng nhiều việc hanh thông, suôn sẻ như nhà cụ (xây nhà, sang cát bố chồng em, trả nợ nần, mua máy móc ... đều thuận lợi). Nhưng hnay con em trượt KHTN, ko phải điểm kém mà do liệt toán mới khổ :D.

thuyhtt

Xe tăng
Có đức mà ko có tài cũng là ng vô dụng.
Trong thớt học hành lại đi nói đạo đức cũng chỉ có mình cụ.
Mà thông thường bọn học giỏi nó lại có đạo đức hơn vì ko bị hạn chế bởi khả năng nhận thức và khả năng hiểu biết về Pháp luật hay các quy tắc hành xử XH.
Ở quãng nào thì nên làm tốt mục tiêu quãng đấy, khi còn nhỏ thì làm tốt việc học thôi :D
em bổ sung với mợ:
Nhỏ làm tốt việc nhỏ: Học tốt.
Lớn làm tốt việc lớn: Kiếm tiền tốt.
Không ai làm hộ ai được. Ai không làm tốt là do lỗi người đó, đừng đổ thừa hoàn cảnh. Việc nào ra việc đó :D.

X0000

Xe điện
Có con học giỏi khoe khoang thì cũng bình thường mà. Mình chỉ thấy những ai con học kg giỏi mà thể hiện thái độ anti thì là kg hay thôi.
Ý là trong topic này ấy cụ, toàn những người con học giỏi mới dám post, mới dám khoe con, còn cccm khác, con chưa giỏi thì chỉ ghé qua và không dám comment gì cà
Có cụ còn bảo môn Toán mà không được 8 (hoặc là cao hơn tí nữa) thì đừng có mơ mộng cấp 3 làm gì

tunglam2806

Xe tăng
Nhà em năm nay cũng nhiều việc hanh thông, suôn sẻ như nhà cụ (xây nhà, sang cát bố chồng em, trả nợ nần, mua máy móc ... đều thuận lợi). Nhưng hnay con em trượt KHTN, ko phải điểm kém mà do liệt toán mới khổ :D.
Đọc tin trượt kiểu này tiếc cho con quá. Thôi mẹ động viên con nhé. Còn CSP, Sở nữa. Em tin con sẽ đỗ Sở thôi.

Thewhiskyexchange

[Tịch thu bằng lái]
Cu nhà em cũng trượt KHTN vì liệt toán. Thi xong về bảo "chưa gặp dạng bài thi như này".

pandahn

Xe điện
Tâm lý hóng điểm thi chuyên là nếu trường đầu tiên báo điểm mà đỗ thì thôi khỏi hóng các trường tiếp theo. Con em mặc dù hiện giờ học trường cuối cùng trong list báo đỗ nhưng trường báo điểm sớm nhất là trường mang lại nhiều cảm xúc nhất cho nó và PH nhất.

exc

Đi bộ
Chả bù cho con nhà tôi, qua được toán điều kiện nhưng tạch môn chuyên. Nhưng mà gia đình và cháu đã xác định đi thi để biết, khả năng đỗ dưới 10%.

Gemini09

Xe đạp
Em cứ chúc mừng các cháu đỗ lượt đầu tiên!
Và phần còn lại vẫn không ngừng mơ ước!
Cháu nào rồi cũng đi học cả thôi & bố mẹ lại tiếp tục được về nhịp sống cơm áo gạo tiền như trước.
Chúc cả nhà ngày mới tốt lành!

wild nature

Xe điện
Ha ha mẹ nó cũng đang càu nhàu sao đăng ký Mỹ Đình đấy. Lúc nó đăng ký nó tự đăng ký Yên Hoà, nhưng thầy giáo góp ý sao đó, chắc xui để vào lớp chọn của Mỹ Đình, nó lại tự đăng ký xuống Mỹ Đình. Nhà em cách thpt Mỹ Đình có mấy trăm m nên cho học trường làng nốt cấp 3 cũng được. Cũng đăng ký cho nó thi NTT, thi ielts ngay đầu tháng 5 để cộng điểm mà không biết có được cộng không vì NTT hình như bỏ ielts khỏi danh sách được cộng điểm rồi.
Công Toefl nữa. F1 nhà e cũng thi NTT, ma
Lớp con cụ giỏi ghê. Lớp cu nhà em có mấy đứa dốt vừa phải (thi soát hạch thường 37, 38 điểm), nhà bọn nó xin sẵn xuất dân lập rồi cứ nhất quyết đăng ký thi công lập Yên Hoà cho máu, chắc thầy chủ nhiệm phải tức hộc máu.
Công nhận nhiều thầy cô cũng kêu YH điểm cao. Lớp F1 nhà em, các bạn phân nhóm tương đối rõ. Đến nay đã 12 bạn đỗ Chuyên TN. Các bạn học yếu hơn(như con em) cô khuyên đk Cầu Giấy cho yên tâm. Nhưng CG thì xa nhà nên cả nhà e vẫnđồng ý PA YH. NV2 cho về NC.
Lên đây thấy cocn các cụ điểm cao đâm lo lo. E chấm thì f1 chắc giỏi đc 42 đ

phuongchi

Xe buýt
Nay dự có điểm chuyên ngữ không các cụ? Ông nhóc nhà em chắc chỉ hy vọng cnn thôi chứ NH hôm qua làm bài không được như ý rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ, các mợ quan tâm đến học hành của con cái thật. Con nhà em thì kệ, em cứ để chúng phát triển tự nhiên từ việc học hành đến lựa chon công việc mặc dù em hoàn toàn có thể thu xếp, lựa chọn được việc làm cho nó #:-s

TXM3b

Xe buýt
Chiều qua ông bạn F1 thi đợt này gọi ra, cả buổi ngồi chỉ toàn nhắc đi nhắc lại áp lực, stress, kinh khủng, vãi.... F1 nó hôm qua làm được bài nên bố như quả bóng được xì hơi, nó bảo mất ngủ cả tháng, đêm kia thức trắng, gia đình cả hệ thống vào cuộc mà hệ thống tý sập nguồn luôn.
vầng, thằng nhà e cũng vậy, e thì k hợp , nên chủ yếu 2 mẹ con nó, còn e làm chân đưa đi thi, nay sáng cũng lại vào trận thi tiếp song bằng, thi c3 giờ căng thật, mà e còn mấy đứa nữa, cứ nghĩ c3 là hãi

tunglam2806

Xe tăng
vầng, thằng nhà e cũng vậy, e thì k hợp , nên chủ yếu 2 mẹ con nó, còn e làm chân đưa đi thi, nay sáng cũng lại vào trận thi tiếp song bằng, thi c3 giờ căng thật, mà e còn mấy đứa nữa, cứ nghĩ c3 là hãi
Song bằng là chuyện nội bộ của 7 trường, chưa kể các con giỏi hầu hết chuyển hướng sang chuyên rồi nên cũng không cạnh tranh nhiều như chuyên hay công top đầu. Con Cụ thi điểm CVA hay ở đâu? Chúc bé thuận buồm xuôi gió nốt ngày hôm nay còn xả hơi nhá.:x

congthuong

Xe điện
Kiến thức cấp 3 cũng chỉ là kiến thức phổ thông thôi.
Không đỗ trường này học trường khác.

Kiến thức phổ thông thực sự không hề khó tiếp cận. Thậm chí có thể tự học được nếu có quyết tâm ham học.

Sao chỉ có chọn trường thôi mà năm nào cũng phải lo lắng thi cử 1 cách thái quá ở cấp này chứ ?!

Chỉnh sửa cuối:

Entropy

Xe tăng
Kiến thức cấp 3 cũng chỉ là kiến thức phổ thông thôi.
Không đỗ trường này học trường khác.

Kiến thức phổ thông thực sự không hề khó tiếp cận. Thậm chí có thể tự học được nếu có quyết tâm ham học.

Sao chỉ có chọn trường thôi mà năm nào cũng phải lo lắng thi cử 1 cách thái quá ở cấp này chứ ?!
Cụ hỏi như đùa nhỉ? HN chỉ có khoảng 60-70% vào công lập, tỉ lệ nội thành còn thấp nữa. Nhà kinh tế yếu mà con học ko quá tốt cũng rất căng thẳng chọn trường đấy cụ nhé.

Sakai Việt Nam

Xe điện
2 năm trước con Lợn nhà em cũng thi vào 10. Học cũng được. Nhung sau khi Nhìn vào số lượng thí sinh thi và tuyển của các trường qua hàng năm, em lặng lẽ âm thầm đi nhặt thêm mấy bộ hồ sơ của các trường tư truoc khi có kết quả. ……lúc biết kết quả mẹ con nó đóng cửa khóc lóc với nhau thì em mới đưa ra cho chọn. Lúc nào cũng cần phải chuẩn bị truoc cho các tình huống xấu nhất ko bao giờ thừa. Chuẩn bị kỹ càng lúc yên bình, ta có thể ngủ yên khi bão đến.