[Funland] Con thi xong giờ e lo các cụ .

kogenzo

Xe buýt
Vâng cụ, con nhà em năm nay lên lớp 6. Ams thì cách nhà 400m còn KHTN cách 3.5km cụ ạ.
Con ko quá xuất sắc, hiện tại hơi ham chơi nhưng có vẻ tư duy Toán cũng đc ạ, khá thích Toán và Tin cụ ạ.
À nhân tiện các cụ mợ cho em xin contact thầy cô nào.dạy Toán và Tin chuyên quanh khu HĐT và Đỗ Quang ko ạ? Để năm tới em ngâm cứu cho bạn bé với.
Thi vào KHTN mợ cho con học Toán thầy Tuân chỗ Hồ Đắc Di hoặc thầy Lương ở ngõ 262 Khương Đình (hoặc tại trung tâm Khoa bảng của trường ở 131 Thái Thịnh). Tin học thì học cô Chinh chuyên Sư phạm (dạy trong trường hoặc online).

Thuem

Xe buýt
Kiến thức cấp 3 cũng chỉ là kiến thức phổ thông thôi.
Không đỗ trường này học trường khác.

Kiến thức phổ thông thực sự không hề khó tiếp cận. Thậm chí có thể tự học được nếu có quyết tâm ham học.

Sao chỉ có chọn trường thôi mà năm nào cũng phải lo lắng thi cử ở cấp này chứ ?!
Em nghĩ không lo lắng thì ở 1 số trường hợp sau:
- lực học tốt tốp 10-20%
- gia đình kinh tế vững, chi dăm bảy chục hoặc hơn mỗi năm học tư không phải nghĩ
- đang học tư c2 và có suất c3 rồi
- lực học rất kém, khả năng đỗ gần như không có
...
2 năm nữa, hè 2026 khi số HS hết lớp 9 tăng đột biến, trong khi trường công xây mới chưa tăng mấy, dự đoán tỉ lệ đỗ công lập lớp 10 nội thành tầm 3 cháu hết lớp 9 có 1 cháu đỗ.

Entropy

Xe tăng
2 năm trước con Lợn nhà em cũng thi vào 10. Học cũng được. Nhung sau khi Nhìn vào số lượng thí sinh thi và tuyển của các trường qua hàng năm, em lặng lẽ âm thầm đi nhặt thêm mấy bộ hồ sơ của các trường tư truoc khi có kết quả. ……lúc biết kết quả mẹ con nó đóng cửa khóc lóc với nhau thì em mới đưa ra cho chọn. Lúc nào cũng cần phải chuẩn bị truoc cho các tình huống xấu nhất ko bao giờ thừa. Chuẩn bị kỹ càng lúc yên bình, ta có thể ngủ yên khi bão đến.
Chọn đc suất trường tư bây giờ cũng khó chứ cụ. Ngày trước Phan Huy Chú hay Tạ Q Bửu ít ng đế ý thì nay xếp hàng từ đêm. Đến Huỳnh Thúc Kháng cũng ko dễ mà vào luôn nếu ko nhanh.

congthuong

Xe điện
Cụ hỏi như đùa nhỉ? HN chỉ có khoảng 60-70% vào công lập, tỉ lệ nội thành còn thấp nữa. Nhà kinh tế yếu mà con học ko quá tốt cũng rất căng thẳng chọn trường đấy cụ nhé.
Kinh tế yếu thì là vấn đề của bố mẹ hay của con ?

Thực sự thì vẫn luôn có các trường tư với kinh phí vừa phải ...

Sakai Việt Nam

Xe điện
Chọn đc suất trường tư bây giờ cũng khó chứ cụ. Ngày trước Phan Huy Chú hay Tạ Q Bửu ít ng đế ý thì nay xếp hàng từ đêm. Đến Huỳnh Thúc Kháng cũng ko dễ mà vào luôn nếu ko nhanh.
Vâng. Đa số, nếu con học khá chút, bố mẹ sẽ cố giữ niềm tin sẽ có kết quả tốt, đến khi ko được mới chạy cuống lên thì muộn rồi, hồ sơ các trường tư top đầu đã hết.

TXM3b

Xe buýt
Song bằng là chuyện nội bộ của 7 trường, chưa kể các con giỏi hầu hết chuyển hướng sang chuyên rồi nên cũng không cạnh tranh nhiều như chuyên hay công top đầu. Con Cụ thi điểm CVA hay ở đâu? Chúc bé thuận buồm xuôi gió nốt ngày hôm nay còn xả hơi nhá.:x
vâng, ở CVA ạ, em cũng mong nó xong sớm, nhưng cuối tuần vẫn còn trường NTT thi nữa, coi như hết tuần này

Sophia2020

Xe hơi
Vâng cụ, con nhà em năm nay lên lớp 6. Ams thì cách nhà 400m còn KHTN cách 3.5km cụ ạ.
Con ko quá xuất sắc, hiện tại hơi ham chơi nhưng có vẻ tư duy Toán cũng đc ạ, khá thích Toán và Tin cụ ạ.
À nhân tiện các cụ mợ cho em xin contact thầy cô nào.dạy Toán và Tin chuyên quanh khu HĐT và Đỗ Quang ko ạ? Để năm tới em ngâm cứu cho bạn bé với.
Mợ cho con học trung tâm của thầy Lâm - CLB toán A1 (ngay gần chỗ mợ đó), trung tâm này chiếm 10 giải nhât (gần như hết) trong kỳ thi HSG TP môn Toán vừa rồi, và 92% học sinh đỗ chuyên.

Smile1102

Xe container
Mợ cho con học trung tâm của thầy Lâm - CLB toán A1 (ngay gần chỗ mợ đó), trung tâm này chiếm 10 giải nhât (gần như hết) trong kỳ thi HSG TP môn Toán vừa rồi, và 92% học sinh đỗ chuyên.
Vâng cảm ơn mợ để em ngâm cứu ạ. Mợ có địa chỉ và số dthoai thì inbox em với ạ. Nhà em lười nên muốn cob học quanh quẩn để con tự đi bộ đi học thôi ạ.

Smile1102

Xe container
Thi vào KHTN mợ cho con học Toán thầy Tuân chỗ Hồ Đắc Di hoặc thầy Lương ở ngõ 262 Khương Đình (hoặc tại trung tâm Khoa bảng của trường ở 131 Thái Thịnh). Tin học thì học cô Chinh chuyên Sư phạm (dạy trong trường hoặc online).
Cảm ơn cụ, nhà em ở Hoàng Đ Thúy nên em muốn tìm quanh khu này cho đỡ phải di chuyển cụ ạ.

kogenzo

Xe buýt
Cảm ơn cụ, nhà em ở Hoàng Đ Thúy nên em muốn tìm quanh khu này cho đỡ phải di chuyển cụ ạ.
Hoàng Đạo Thúy nếu học Toán thì mợ cho cháu đi test ở trung tâm toán A1:
+ Hotline: 035 290 3286/ 034 761 1986
+ Email: clbtoana1@gmail.com
+ Địa chỉ: CS1: 28N7B Nguyễn Thị Thập, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội.
CS2: 62TT4C Văn Quán, Hà Đông, Hà Nội.

Smile1102

Xe container
Hoàng Đạo Thúy nếu học Toán thì mợ cho cháu đi test ở trung tâm toán A1:
+ Hotline: 035 290 3286/ 034 761 1986
+ Email: clbtoana1@gmail.com
+ Địa chỉ: CS1: 28N7B Nguyễn Thị Thập, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội.
CS2: 62TT4C Văn Quán, Hà Đông, Hà Nội.
Cảm ơn cụ, này thì ngay gần nhà em rồi ạ :D

congthuong

Xe điện
Em nghĩ không lo lắng thì ở 1 số trường hợp sau:
- lực học tốt tốp 10-20%
- gia đình kinh tế vững, chi dăm bảy chục hoặc hơn mỗi năm học tư không phải nghĩ
- đang học tư c2 và có suất c3 rồi
- lực học rất kém, khả năng đỗ gần như không có
...
2 năm nữa, hè 2026 khi số HS hết lớp 9 tăng đột biến, trong khi trường công xây mới chưa tăng mấy, dự đoán tỉ lệ đỗ công lập lớp 10 nội thành tầm 3 cháu hết lớp 9 có 1 cháu đỗ.
Nói không lo lắng thì cũng không đúng đâu.

Nhưng yên tâm là kiểu gì các cháu cũng sẽ được học PTTH thôi.

kogenzo

Xe buýt
Chuẩn rồi, f1 nhà e vừa test ở đấy hôm CN, hôm nay đã có mail đăng ký, đang nhắm thầy lớp thầy Phước.

kogenzo

Xe buýt
Cảm ơn cụ, này thì ngay gần nhà em rồi ạ :D
Năm nay CSP có thi toán tin bằng tin học (1/2 thi toán, 1/2 thi tin), khả năng năm sau KHTN cũng có thi toán tin bằng tin học nên nếu xác định mợ cho con học sớm đi.

AcMilan90

Xe tăng
Có cụ nào trong này có con thi Chuyên Anh Ams kg nhỉ? Kg biết dự năm nay Chuyên Anh Ams điểm chuẩn tầm bao nhiêu nhể?
Con em cũng thi Anh Ams. Nó bảo làm cũng tạm ổn.

Con nhà em cũng đỗ chuyên Khtn rồi, thừa 3,5đ, giờ thì thở phào, hic. Hóng điểm chuẩn cả chiều ko làm được việc gì.
Con em cũng đỗ KHTN rồi. Cả chiều qua cứ bấm F5 liên tục để xem lúc nào có điểm.
Chúc mừng bé và gia đình mợ nhé.
Trường đầu tiên là nhiều cảm xúc nhất mợ ạ. Mấy trường sau nó ko còn hồi hộp như vậy nữa đâu, tận hướng cái khoảnh khắc này đi mợ :D.
Em đêm đầu tiên mừng đến mất ngủ, hôm đó báo cả CNN và SP.
Cảm giác báo đỗ cái cả nhà em nhẹ người luôn, cả nhà mừng vui vì yên tâm có chỗ học rồi. Nó xin mai đi trại hè, không về thi NTT nữa là duyệt luôn.

Nhà em năm nay cũng nhiều việc hanh thông, suôn sẻ như nhà cụ (xây nhà, sang cát bố chồng em, trả nợ nần, mua máy móc ... đều thuận lợi). Nhưng hnay con em trượt KHTN, ko phải điểm kém mà do liệt toán mới khổ :D.
Nhóc nhà em cũng suýt liệt Toán. Hai câu dễ nó tư duy sai nên làm sai. Những câu đấy không phải nó không làm được mà tư duy phức tạp quá. Hôm thi CSP hay Sở đều thế hết. Câu 5 của Sở nó làm được hơn nửa đường, còn phần cuối tối hôm trước thế nào em lại lôi ra hướng dẫn cho nó thế mà hôm sau nó quên, lại làm cách phức tạp.

Dự kiến Anh của nó 9,75. Văn 7,5, Toán 9,5 còn chuyên Anh khoảng 8.

Chỉnh sửa cuối:

Sophia2020

Xe hơi
Con em cũng thi Anh Ams. Nó bảo làm cũng tạm ổn.

Con em cũng đỗ KHTN rồi. Cả chiều qua cứ bấm F5 liên tục để xem lúc nào có điểm.

Cảm giác báo đỗ cái cả nhà em nhẹ người luôn, cả nhà mừng vui vì yên tâm có chỗ học rồi. Nó xem mai đi trại hè, không về thi NTT nữa là duyệt luôn.

Nhóc nhà em cũng suýt liệt Toán. Hai câu dễ nó tư duy sai nên làm sai. Những câu đấy không phải nó không làm được mà tư duy phức tạp quá. Hôm thi CSP hay Sở đều thế hết.
F1 nhà cụ siêu thế, thi cả KHTN lẫn chuyên Anh Ams. Đề anh chuyên sở 10 trang em thấy bảo khó hơn CNN mà vậy là quá tốt rồi, chúc mừng gia đinh cụ nhé.

AcMilan90

Xe tăng
F1 nhà cụ siêu thế, thi cả KHTN lẫn chuyên Anh Ams. Đề anh chuyên sở 10 trang em thấy bảo khó hơn CNN mà vậy là quá tốt rồi, chúc mừng gia đinh cụ nhé.
Nó thi đủ combo 4 trường luôn. Đầu tiên là CNN, sau KHTN, tiếp là CSP và cuối cùng là Anh Ams. Bảo nó chọn 1 môn chuyên thôi cho tập trung nhưng nó bảo nó học được cả hai. Do vậy cả nhà mới lo chứ nó cứ tưng tửng như không. Sắp thi nhưng vẫn lén chơi game, vào youtube xem chơi game và nấu ăn.

Smile1102

Xe container
Năm nay CSP có thi toán tin bằng tin học (1/2 thi toán, 1/2 thi tin), khả năng năm sau KHTN cũng có thi toán tin bằng tin học nên nếu xác định mợ cho con học sớm đi.
Ôi học sớm thế hả cụ? Huhu, em là tờ giấy trắng trong làng học thêm nên ko nắm đc nhịp.
Để em về đá đít nó đi kiểm tra ko cả hè lại ngồi chơi game :(

Smile1102

Xe container
Nó thi đủ combo 4 trường luôn. Đầu tiên là CNN, sau KHTN, tiếp là CSP và cuối cùng là Anh Ams. Bảo nó chọn 1 môn chuyên thôi cho tập trung nhưng nó bảo nó học được cả hai. Do vậy cả nhà mới lo chứ nó cứ tưng tửng như không. Sắp thi nhưng vẫn lén chơi game, vào youtube xem chơi game và nấu ăn.
Mong cho bé nhà em đc như bé nhà cụ. Thấy đội tuyển nào cũng đc vào từ Anh, Toán tới Tin mà chả đc chọn đi thi bao giờ :D
Siêu game đam mê xem chơi game với xem nấu ăn, yêu thích nấu ăn và yêu ăn :D