[Funland] Con giai cấp 2 buộc tóc, xin ý kiến các cụ

Trần_Phê

Xe tải
em thấy bt mà, cụ lên tôn trọng cá tinh của cháu

hxduong

Xe lăn
Nhiều cụ kỳ thị với "đánh bỏ mẹ nó đi" quá, chứ không em cũng làm 1 bài buộc sao cho đẹp, chăm sóc da mặt & vành mặt sao cho chuẩn khi để tóc dài, tóc buộc, form đầu nào để đc những kiểu tóc cá tính như vậy & mặc sao cho hợp với kiểu tóc :D
Hồi C3 & sau đó em cũng để tóc dài, tóc buộc (có lúc cạo trọc).

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em cám ơn các cụ

lamthanhngoc

Xe tải
cu cậu có bạn gái chưa cụ? nếu rồi thì nhờ bạn gái can thiệp, hoặc nhờ cô bạn thân của cu cậu can thiệp, hoặc nhờ cô giáo hoặc người nào nói năng tâm lý, nhẹ nhàng và có sự ảnh hưởng tới cháu nói hộ.
(Nếu cụ cảm thấy mình nói mà cháu nó khó nghe thì nhờ ng thứ 3 tác động vẫn hay hơn, còn nếu lời nói của cụ vừa có sức mạnh vừa có sức thuyết phục thì cụ cứ triển thôi).

Xedap4banh2

Xe tăng
Con e lớp 3 e dẫn ra tiệm bảo thợ cắt tóc kẻ cho mấy tia chớp cơ, mình thích mà nó lại sợ cô giáo, thế mới hài :)

Sợ Gấu

Xe hơi
Con e lớp 3 e dẫn ra tiệm bảo thợ cắt tóc kẻ cho mấy tia chớp cơ, mình thích mà nó lại sợ cô giáo, thế mới hài :)
Cu lớp 3 nhà em, em bảo nó cắt tóc kiểu CR7 thì nó lại thích Neymar :D

Láu

Xe điện
Em lấy vài ví dụ cho bác dễ hình dung.

Bác dẫn cả gia đình đi ăn với gia đình nhà bạn. Nhà hàng lịch sự, gia đình bên kia ăn mặc nhã nhặn lịch sự, gia đình mình cũng thế, trừ thằng nhóc buộc cái đầu ko giống ai. Bác thấy ổn ko ?

Ví dụ kế tiếp. Hàng xóm của bác bỗng nhiên có sở thích hát bolero bằng loa công suất lớn lúc 10 giờ đêm. Bác ko thích thì kệ bác chứ !

Một ví dụ khác. Đồng nghiệp nữ của bác có cân nặng khiêm tốn là 80 kg, số đo rất chuẩn nên ngày nào cũng mặc đủ loại trang phục công sở sexy, ngồi ngay trước mặt bác trong văn phòng giúp bác rửa mắt. Bác nghĩ thế nào ?

Đó là lý do mà ai cũng có quyền có sở thích, nhưng ko nên làm ảnh hưởng đến người khác.
Cụ hơi khắt khe quá rồi, về đầu tóc ăn mặc là sở thích của từng người, miễn ko lố lăng quá là đc. Chúng nó tuy là trẻ con thật nhg cũng ko nên gò ép quá, nó cũng phải có chính kiến của nó chứ, mình bảo ban hướng dẫn nó dần dần. Cu nhà e dù gì nó vẫn phải xin phép bố mẹ, chứ ko phải tự tiện muốn làm gì thì làm. E vẫn nói chuyện với nó như 1 ng bạn về các bạn, trường lớp, sở thích của con. Ở trường nó tích cực tham gia hoạt động thể thao, văn nghệ của lớp. Nó đi học bóng rổ, e cũng chơi cùng. Nó thích nhạc hip hop e cũng nghe, có bài nào hay mới ra nó cũng rủ e xem. Nó có thể nấu 1 bữa cơm ngon lành các món bố mẹ chỉ việc ngồi ăn, rồi rửa bát dọn dẹp. Với e thì chuyện đầu tóc ăn mặc ko phải vấn đề gì lớn lắm.

nhuataiche

Xe container
Cụ hơi khắt khe quá rồi, về đầu tóc ăn mặc là sở thích của từng người, miễn ko lố lăng quá là đc. Chúng nó tuy là trẻ con thật nhg cũng ko nên gò ép quá, nó cũng phải có chính kiến của nó chứ, mình bảo ban hướng dẫn nó dần dần. Cu nhà e dù gì nó vẫn phải xin phép bố mẹ, chứ ko phải tự tiện muốn làm gì thì làm. E vẫn nói chuyện với nó như 1 ng bạn về các bạn, trường lớp, sở thích của con. Ở trường nó tích cực tham gia hoạt động thể thao, văn nghệ của lớp. Nó đi học bóng rổ, e cũng chơi cùng. Nó thích nhạc hip hop e cũng nghe, có bài nào hay mới ra nó cũng rủ e xem. Nó có thể nấu 1 bữa cơm ngon lành các món bố mẹ chỉ việc ngồi ăn, rồi rửa bát dọn dẹp. Với e thì chuyện đầu tóc ăn mặc ko phải vấn đề gì lớn lắm.
Ấy, em đang góp ý trong hoàn cảnh là cu nhóc ko làm gì cả, chỉ chăm chăm vào cái đầu dị hợm.

Còn cu nhóc nhà bác, nếu nó bận rộn như bác nói thì vấn đề là lấy đâu ra thời gian để nó buộc tóc ạ ? Nó mà làm được nhiều việc đến thế thì nó muốn buộc kiểu gì mà chả được, khó coi quá thì nói nhẹ một câu là xong.

Láu

Xe điện
Ấy, em đang góp ý trong hoàn cảnh là cu nhóc ko làm gì cả, chỉ chăm chăm vào cái đầu dị hợm.

Còn cu nhóc nhà bác, nếu nó bận rộn như bác nói thì vấn đề là lấy đâu ra thời gian để nó buộc tóc ạ ? Nó mà làm được nhiều việc đến thế thì nó muốn buộc kiểu gì mà chả được, khó coi quá thì nói nhẹ một câu là xong.
Cu nhà e nó thích thì nó sẽ tự bố trí đc thời gian để buộc tóc cụ ạ, ;))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cá tính nghĩa là làm được việc gì có ích trong hoàn cảnh khó khăn mà người khác ko làm được thôi mợ.

Còn tỏ ra dị hợm thì ko phải cá tính, chỉ là thể hiện năng lực kém nhưng lại thích được nổi bật !
E nghi Cụ đang quan trọng hóa ván đề. E lại k đánh giá con nguoi qua vẻ bề ngoài nhiều :D

vios77

Xe buýt
Thực ra thi nhìn không phù hợp với lứa tuổi của cháu. Nhưng cụ chủ cũng cần nhẹ nhành đẻ làm sao cho F1 cụ hiểu bà thoải mái từ bỏ kiểu tóc đó hơn là cưỡng chế.

j23

Xe container
Chốt sổ thống kê được rồi đấy cụ êi
À quên, em vote là kệ nó đê, nếu nó hoàn toàn bình thường ko có biểu hiện gì ghê gớm, hoàn toàn hòa đồng với bạn bè và gia đình :)
Giống như hồi 15 năm trước em xăm phát đầu tiên, ông già bực lắm, ko nói chuyện mất mấy ngày liền, sau ổng cũng dịu dần rồi thôi hẳn, vì biết tính em lành như cục đất, và hình xăm kia nó có ý nghĩa tích cực, và cũng hơi nghệ, người xăm cho em cũng là nghệ sĩ...nói chung khác hẳn với thời đó cứ ông nào có hình xăm là toàn xăm kiểu Rang Hồ :D

Grayson

Xe buýt
Em đi gần trăm thành phố trên thế giới, gặp đủ loại tóc bình thường, tóc lạ và chúng vẫn lễ phép như thường. Cho nên chắc cụ chưa gặp bọn tóc lạ mà lễ phép. Học trò em mấy thằng để tóc dài, tóc búi tó, tóc xanh, tóc đỏ mà vẫn có học bổng du học như thường.
E nói những gì e thấy, e gặp thôi, chứ có nói để tóc .... lạ là ko lễ phép, ko học giỏi đâu ;))

E đã gặp các cháu từ khoảng 20 nước,chủ yếu là các cháu học ngành nghệ thuật, lạ cái là toàn gặp các cháu trang phục classic (complet, sơ mi quần tây) hoặc thông thường (đồ thể thao, T-shirt...), nhuộm tóc, buộc tóc ko gặp cháu nào :D (E đã nói chắc do môi trường học tập của các cháu).

PS: Học sinh châu Phi thì e hầu như ko có dịp giao tiếp nên ko rõ.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em lấy vài ví dụ cho bác dễ hình dung.

Bác dẫn cả gia đình đi ăn với gia đình nhà bạn. Nhà hàng lịch sự, gia đình bên kia ăn mặc nhã nhặn lịch sự, gia đình mình cũng thế, trừ thằng nhóc buộc cái đầu ko giống ai. Bác thấy ổn ko ?

Ví dụ kế tiếp. Hàng xóm của bác bỗng nhiên có sở thích hát bolero bằng loa công suất lớn lúc 10 giờ đêm. Bác ko thích thì kệ bác chứ !

Một ví dụ khác. Đồng nghiệp nữ của bác có cân nặng khiêm tốn là 80 kg, số đo rất chuẩn nên ngày nào cũng mặc đủ loại trang phục công sở sexy, ngồi ngay trước mặt bác trong văn phòng giúp bác rửa mắt. Bác nghĩ thế nào ?

Đó là lý do mà ai cũng có quyền có sở thích, nhưng ko nên làm ảnh hưởng đến người khác.
Dụng ý của cụ thì ok (em đồng tình với luận điểm) nhưng cách đưa ví dụ không thuyết phục, thậm chí phản tác dụng ;):

Bác dẫn cả gia đình đi ăn với gia đình nhà bạn. Nhà hàng lịch sự, gia đình bên kia ăn mặc nhã nhặn lịch sự, gia đình mình cũng thế, trừ thằng nhóc buộc cái đầu ko giống ai.
Quy tắc ứng xử trong xã hội là cái được hiểu và áp dụng theo cá nhân, văn hóa tập thể/gia đình, bối cảnh chung, tình huống cụ thể... Ngoài những thứ có thể được "toàn dân" đồng ý với nhau là chuẩn mực tối thiểu như không gây mất trật tự, nguy hiểm, mất an toàn - vệ sinh (đến mức ghi vào nội quy của quán) thì tất cả những cái còn lại đều không đồng ý được với nhau, dẫn đến không phân định được đúng/sai, nên/không nên... Do đó bên cạnh cách buộc tóc còn có vô vàn các điều khác như cách phụ trang, cách chào hỏi, cách giao tiếp, cách thể hiện thái độ trên bàn tiệc, cách tỏ ra con ngoan - trò giỏi - thiếu niên năng động...

Bác thấy ổn ko ?
Một người thấy có "ổn" không chả liên quan và quyết định nhưng người khác thấy có "ổn" không, vì tiêu chí để đánh giá là khác nhau, khái niệm "ổn" là gì cũng khác nhau ở từng người. Thường chỉ định lượng được mới hết gây bối rối hoặc tranh cãi, còn "ổn" là định tính mất rồi

Tương tự về ví dụ trang phục của đồng nghiệp nữ. Văn hóa và các giá trị của tổ chức sẽ tạo ra các nội quy, quy định chuẩn mực về hành vi để chế tài về trang phục công sở, ví dụ ngắn bao nhiêu từ đầu gối là ko được, hở cúc thứ mấy là hở ngực, mỏng thế nào là xuyên thấu, kiểu váy áo nào là không thể hiện hình ảnh chuyên nghiệp...

Nếu thỏa mãn các chuẩn mực tối thiểu đó rồi thì trang phục của đồng nghiệp nữ có ảnh hưởng đến ai hay không lại là do mắt nhìn, tức quay lại định tính :)>-

Grayson

Xe buýt
Ở bển, người ta ko coi đó là lập dị ạ.
Thực ra cũng như ở VN thôi. Châu Âu (chưa tính dân nhập cư) cũng nhiều thành phần gia đình khác nhau, quan niệm, cách sống khác nhau. Cũng như ở VN, hoặc trên OF này, 1 số người thấy trẻ vị thành niên (hoặc kể cả thanh niên) ngoài xã hội nhuộm tóc xanh đỏ, để các kiểu tóc "khác người", xăm trổ chút ít, v.v... thì thấy là bình thường, 1 số khác thì nhìn 1 cách "mất cảm tình" (có thể nói thẳng ra, hoặc không nói thẳng ra nhưng trong lòng ko thích).
Còn bản thân con cái trong nhà làm như vậy thì mỗi gia đình/phụ huynh cũng có cách phản ứng khác nhau của từng người nữa. Nói chung cũng tùy thuộc vào quan niệm thẩm mỹ, giáo dục, truyền thống gđ, nghề nghiệp của các thành viên mỗi gia đình thuộc các thành phần xh khác nhau, VN cũng thế mà châu Âu cũng vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

AnhViVu

Xe điện

Em để đây và không nói gì.